• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:26:47 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ดนตรีออกเดิน

Started by prisna, 22 May 2012, 02:34:21 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

dht_tubes

Quote from: prisna on 22  May  2012, 08:24:50 pm
Quote from: dht_tubes on 22  May  2012, 08:03:32 pm
อ้าวคุณอุ้ม อดฟังเลย

เอาใจช่วยครับ ถ้าต้องซ่อมก็คงต้องคิดและุคุยกันให้ละเอียดนะครับ

ซ่อมให้ กับ ซ่อมให้ดีเหมือน(หรือใกล้เคียงเดิม)
หรือ
ซ่อมตามที่ทำได้ กับซ่อมแบบที่ควรจะทำ

มันใกล้กันมาก คุณอุ้มคงพอเข้าใจ ผมเปล่ามีอคติอะไรทั้งนั้นครับ แต่มันระเเวงเป็นนิสัยครับ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

กรณีนี้ น่าจะเชื่อประสบการณ์ของคุณพอดีได้มากทีเดียวครับ
ที่สำมะคัญ... ยังไม่ได้จ่ายตังค์ครับ  :D

555 อย่างนี้ม่ายเปงราย ใจเย็นได้ B)
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Witti

นึกว่างานเข้าซะแล้ว  ^_^

prisna

เท่าที่ฟังประเดี๋ยวประด๋าว ผมว่าปรี-เพาเวอร์คู่นี้ เมื่อเล่นกับลำโพงตัวนี้ให้เสียงที่น่าฟังครับ
ที่แน่ๆ เสียงมันเต็มดี ไม่มีอั้นเลย ขนาดเร่งเกนของเพาเวอร์ไว้แค่ประมาณ 9 โมงเท่านั้น และวอลลุ่มที่ปรีก็เท่ากัน
ผมว่าเป็นของดี คุ้มราคาทีเดียว
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

jtr

อุ้มเอ๋ย
อาการของเจ้า เหมือนของพี่นรินทร์เปี๊ยบเลย 555
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

prisna

Quote from: jtr on 22  May  2012, 10:34:47 pm
อุ้มเอ๋ย
อาการของเจ้า เหมือนของพี่นรินทร์เปี๊ยบเลย 555

แบบนี้ไม่ค่อยน่าห่วงครับ ถือเป็นอาการสากล  :lol:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

blackmore

Quote from: jtr on 22  May  2012, 04:45:18 am
ปรีแลดูสวย กว่าตอนอยู่กับพี่นรินทร์(มือ1) และผม(มือ2)ซะอีกครับ

อุ้มเขาทำบุญมาเยอะ
ของดีๆ ก็ไหลมาใส่มือ
ข่าวว่า จะได้โฟล์คเต่ามาขับเล่น ไม่ฟรีก็เขียงๆ อีกแล้ว...

อิจฉาวุ้ยยย..  :wacko: :wacko:

ถ้าเต่ามาแล้วบอกผมด้วยนะ  ผมไปเล็งๆซากเต่าเหมือนกันครับ   
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

prisna

Quote from: blackmore on 22  May  2012, 11:27:12 pm
Quote from: jtr on 22  May  2012, 04:45:18 am
ปรีแลดูสวย กว่าตอนอยู่กับพี่นรินทร์(มือ1) และผม(มือ2)ซะอีกครับ

อุ้มเขาทำบุญมาเยอะ
ของดีๆ ก็ไหลมาใส่มือ
ข่าวว่า จะได้โฟล์คเต่ามาขับเล่น ไม่ฟรีก็เขียงๆ อีกแล้ว...

อิจฉาวุ้ยยย..  :wacko: :wacko:

ถ้าเต่ามาแล้วบอกผมด้วยนะ  ผมไปเล็งๆซากเต่าเหมือนกันครับ

คงอีกนานครับ คุณป๊อก
เป็นรถของน้า อยู่ที่ต่างจังหวัด
แต่จองคิว 0 ไว้แล้ว  :D

Hexaphonic

มีหนังสือเล่มไหนเคยสัมภาษณ์เฮียสมดุลรึเปล่าครับ?
ผมอยากเห็นบทสนทนาแบบเจาะลึกอ่ะ
กับอยากเห็นแกคอมเมนท์วงการไฮไฟบ้านเราด้วยครับ

[quote author=blackmore
โอ้โห...เท่โคดๆเลยคร๊าบบ...ขับรถเต่าไปเรียนเชลโล่ :dribble:
"คุณหลอกดาว" :sad2:

trens

Quoteที่แน่ๆ เสียงมันเต็มดี ไม่มีอั้นเลย ขนาดเร่งเกนของเพาเวอร์ไว้แค่ประมาณ 9 โมงเท่านั้น และวอลลุ่มที่ปรีก็เท่ากัน

วิธีนี้ผิด ต้องเร่งพาวเวอร์จนสุด หรือเกือบสุด แล้วปรับเสียงที่ปรี เสียงจะดีกว่าแบบอั้นเพาเว่อร์ครับ

สำหรับอาการเสียงหายข้างนึง ต่างจากของผมที่มันหายทั้งสองข้างเมื่อฟังสักยี่สิบนาที

ขอแจ้งให้ทราบว่า แอมป์ตัวนี้เค้าชอบลำโพงที่คุณภีษมะทำมากกกกกกกก มีพยานที่ไปฟังเนปบูล่าวันนั้นหลายคน
พอแค่นี้ดีกว่า ... เดี๋ยวคิวจองเพิ่ม
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

prisna

Quote from: trens on 23  May  2012, 01:25:01 am
Quoteที่แน่ๆ เสียงมันเต็มดี ไม่มีอั้นเลย ขนาดเร่งเกนของเพาเวอร์ไว้แค่ประมาณ 9 โมงเท่านั้น และวอลลุ่มที่ปรีก็เท่ากัน

วิธีนี้ผิด ต้องเร่งพาวเวอร์จนสุด หรือเกือบสุด แล้วปรับเสียงที่ปรี เสียงจะดีกว่าแบบอั้นเพาเว่อร์ครับ

สำหรับอาการเสียงหายข้างนึง ต่างจากของผมที่มันหายทั้งสองข้างเมื่อฟังสักยี่สิบนาที

ขอแจ้งให้ทราบว่า แอมป์ตัวนี้เค้าชอบลำโพงที่คุณภีษมะทำมากกกกกกกก มีพยานที่ไปฟังเนปบูล่าวันนั้นหลายคน
พอแค่นี้ดีกว่า ... เดี๋ยวคิวจองเพิ่ม

เดี๋ยวซ่อมกลับมาแล้วจะปรับแบบนี้ครับ
ขอบคุณครับ

trens

เอ้าต่อเรื่องรถเต่าสักหน่อย
ได้มาแล้วอันดับแรก รีบิวท์คาบูเรเตอร์ ถ้าวิ่งสักสิบนาที จอดเปิดฝาหลังดูที่ท่อไอดีไม่มีหยดน้ำหรือน้ำแข็งเกาะ แปลว่า ต้องรีบิวท์ใหม่
วิธีทำก็ไม่ยาก ถอดคาบูเรเตอร์ออกเป็นชิ้นๆ จนมั่นใจว่าไม่สามารถทำให้ชิ้นที่ถอดออกมาแยกจากกันได้อีก
แช่ทุกชิ้นส่วนในน้ำยาล้างเครื่อง หรือ เบนซิน ทิ้งไว้สัก ยี่สิบสี่ชั่งโมง นำมาประกอบใหม่ ติดตั้งแล้วก็ลองขับ แค่เนี้ย
ปล. เยอรมันไม่เคยทำเกิน หรือ ขาด
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

prisna

Quote from: trens on 23  May  2012, 01:34:58 am
เอ้าต่อเรื่องรถเต่าสักหน่อย
ได้มาแล้วอันดับแรก รีบิวท์คาบูเรเตอร์ ถ้าวิ่งสักสิบนาที จอดเปิดฝาหลังดูที่ท่อไอดีไม่มีหยดน้ำหรือน้ำแข็งเกาะ แปลว่า ต้องรีบิวท์ใหม่
วิธีทำก็ไม่ยาก ถอดคาบูเรเตอร์ออกเป็นชิ้นๆ จนมั่นใจว่าไม่สามารถทำให้ชิ้นที่ถอดออกมาแยกจากกันได้อีก
แช่ทุกชิ้นส่วนในน้ำยาล้างเครื่อง หรือ เบนซิน ทิ้งไว้สัก ยี่สิบสี่ชั่งโมง นำมาประกอบใหม่ ติดตั้งแล้วก็ลองขับ แค่เนี้ย
ปล. เยอรมันไม่เคยทำเกิน หรือ ขาด

ขอบคุณครับพี่

ถ้าได้มาจริงๆ แล้วจะรบกวนขอคำปรึกษาครับ

pee

Quote from: Hexaphonic on 23  May  2012, 12:48:41 am
มีหนังสือเล่มไหนเคยสัมภาษณ์เฮียสมดุลรึเปล่าครับ?
ผมอยากเห็นบทสนทนาแบบเจาะลึกอ่ะ
กับอยากเห็นแกคอมเมนท์วงการไฮไฟบ้านเราด้วยครับ

ความจริงน่าสนนะ

ทำแบบรายการนักสืบ ให้แกนั่งหลังม่าน
คุณอุ้มกับเพื่อนเป็นคนสัมภาษณ์ ถามกันแบบเจาะลึกทุกแง่ทุกมุม
ตรงใหนหมิ่นเหม่ก็ดูดเสียงออก....โหย รู้สึกเหมือนเอ๊กคลูสีฟน่าดูเลย

เสร็จก็ปล่อยลงยูทุป

เดี๋ยวนี้ รายการต่างๆ ต้องเริ่มพึ่งยูทุปกันแล้ว คนติดมากๆ ได้เงินค่าโคสะนาอีกต่างหาก
ส่วนเนื้อหาก็ถอดความและเพิ่มเติมข้อมูล นำลงในสิ่งพิมพ์ต่อไป

prisna

Quote from: pee on 23  May  2012, 02:05:59 am
Quote from: Hexaphonic on 23  May  2012, 12:48:41 am

ความจริงน่าสนนะ

ทำแบบรายการนักสืบ ให้แกนั่งหลังม่าน
คุณอุ้มกับเพื่อนเป็นคนสัมภาษณ์ ถามกันแบบเจาะลึกทุกแง่ทุกมุม
ตรงใหนหมิ่นเหม่ก็ดูดเสียงออก....โหย รู้สึกเหมือนเอ๊กคลูสีฟน่าดูเลย

เสร็จก็ปล่อยลงยูทุป

เดี๋ยวนี้ รายการต่างๆ ต้องเริ่มพึ่งยูทุปกันแล้ว คนติดมากๆ ได้เงินค่าโคสะนาอีกต่างหาก
ส่วนเนื้อหาก็ถอดความและเพิ่มเติมข้อมูล นำลงในสิ่งพิมพ์ต่อไป

ผมจะลองให้คุณอั๋นทาบทามดูครับ
เขาสนิทกันพอสมควร
และถ้าคุณพอดียอมตกลง น่าจะเป็นประเด็นฮอตทีเดียว   

Hexaphonic

คือผมเห็นว่าเถ้าแก่สมดุลมีแง่มุมที่น่าสนใจนะครับ ดูเหมือนมีอะไรที่น่าค้นหามากๆเลยอ่ะ

1.เป็นพ่อค้าที่นักเล่นเม้าท์กันมากคนหนึ่งในวงการ (จะเป็นแง่ใดก็แล้วแต่)

2.ทำไมแกถึงมีวิธีขายของแบบนี้ เริ่มขายแบบนี้ตั้งแต่เริ่มเข้าวงการเครื่องเสียงเลยรึเปล่า ขายอะไรอื่นมาก่อนรึเปล่า?

3.ผมยังไม่เคยเห็นนักเล่น พูดถึงแกในแง่ลบเกี่ยวกับเรื่องสินค้าที่ซื้อไป หรือเรื่องหลังการขายเลย งั้นก็แสดงว่าแกเป็นเถ้าแก่ที่คบได้สิ!

4.ตัวแกเนี่ยผมว่าเป็นตำนานได้เลยนะ อยากรู้ว่าแกอยู่มาได้ถึงทุกวันนี้ เพราะอะไร?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

สมัยก่อนแกเปิดร้านตรงขั้นลอย (ที่เชื่อมต่อไปร้านอาหาร) ด้วย
ผมก็ซื้อของแกตรงนั้นแหละ จำไม่ได้ว่าเป็นโปรซีดซีดี หรือฟอรเต้หนึ่งบวกสอง
หลังจากนั้น ก็เปลี่ยนไปมาอีกหลายตัว จนมาจบที่ Quad 33+303 44+306
หลังจากนั้นก็ไม่ได้อุดหนุนอะไรเป็นเรื่องเป็นราว

ตอนนั้นยังไม่มีเว็บบอร์ดเครื่องเสียงด้วยซ้ำมั้ง
มาอ่านเจอคนสรรเสริญแกก็งง แต่ก็สนุกดี
เพราะเราด่าเขา ก็เท่ากับเราด่าตัวเองเหมือนกัน ถ้าความขัดข้องใจมาจากเราเอง
หึหึ

ผมอาจจะแปลกตรงที่ไม่ชอบพ่อค้าที่ตีสนิท หวานจนเอียน
แต่เฮียพอดีนี่ก็ขมไปหน่อยนะ....ฮา

dht_tubes

อัดรายการฟังบอดไปลงยูตู๊ปดิพี่
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

Quote from: dht_tubes on 23  May  2012, 02:23:12 pm
อัดรายการฟังบอดไปลงยูตู๊ปดิพี่

ฟังบอดมันของคุณหมอเรานี่...เราไม่แตะ

เราเปิดช่อง "ใจบอด" ดีฝ่า

55555

jtr

Quote from: pee on 23  May  2012, 05:48:38 pm
Quote from: dht_tubes on 23  May  2012, 02:23:12 pm

ฟังบอดมันของคุณหมอเรานี่...เราไม่แตะ

55555

ฮิๆๆๆ

ฟังบอด ใจบอด
ก็งั้นๆ
ถ้าปากบอด
ผมไม่ยอมนะ มันลงแดง ถ้าไม่โดนพี่พีเทศน์บ้างง่ะ  :filrt:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Krairerk

Quote from: pee on 23  May  2012, 05:48:38 pm

55555

พี่ pee ใจเย็นๆนะครับ ผมรอให้มันชัดเจนกว่านี้อีกนิด
ถึงตอนนั้นต้องขอความช่วยเหลือจากพี่แน่นอน
ถ้าพี่โผล่อะไรไปทางโน้นตอนนี้  ก็เหมือนกับโยนเนื้อลงบ่อปลาปิรันย่า โดนรุมแน่นอน