• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

27 May 2019, 03:12:10 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ดนตรีออกเดิน

Started by prisna, 22 May 2012, 02:34:21 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

Quote from: trens on 20  November  2012, 03:22:35 am
มันเกิดอะไรขึ้นเนี่ย Test 1, 2, 3 เสียงสอบตกหมด
ถ้าไม่ใช่อย่างที่พี่พีบอก ก็ไมค์ที่อัดมีปัญหาครับ ... ช่วยลุ้นให้หาจุดปัญหาพบเร็วๆครับ

ไมค์ใช้ได้ครับ คลิบที่อัดจากร้านสวนเสียง ทำได้ดีทีเดียว
ผมเปิดคลิบวนหลายรอบ เสียงหายไปครึ่งนึงจริงๆ มีแต่กลางไปสูง แล้วก็ต่ำอีกนิดหน่อย

กรณีนี้ ท่านปู่ภีษมะตบแป๊ปเดียว น่าจะจบครับ

Karin Preeda

Quote from: prisna on 20  November  2012, 01:03:26 am
เพลงของคลิปนี้อยู่ในแผ่นของ Manger ครับ ส่วนอีกคลิปเป็นแผ่นทำซ้ำของค่าย Three Blind Mice
เท่าที่ผมฟังจากแอมป์หลอด ผมชอบบุคลิกแบบนั้น แต่ถึงแม้พี่ภีษมะบอกว่าลำโพงคู่นี้ไว 100dB
แต่เท่าที่ผมเอาแอมป์หลอดกำลังขับน้อยๆ มาลอง ตายสนิทพอมาเจอดนตรีคลาสสิก
หรือแม้แต่ดนตรีประเภทอื่น ไดนามิกมันก็ยังไม่ได้ ต้องเร่งวอลลุ่มพอสมควร
อย่างแอมป์หลอดตัวนี้ก็ต้องเร่งถึง 11 โมง กว่าที่จะได้ไดนามิกที่ฟังแล้วมันสมจริงหน่อยครับ

จริงๆ ที่ผมค้างใจก็คือ แผ่นของบราหมส์ ที่คอนดักต์โดย Hans Schimdt พอเอามาเล่นแล้วไปไม่รอดครับ
ผมจะลองอัดคลิปมาให้ฟังกันครับ

ลำโพงแม้จะไวมากๆ แต่ถ้าแอมป์หลอดที่ใช้ไม่สามารถควบคุมลำโพงที่มีแม่เหล็กใหญ่ๆได้ก็เสร็จเหมือนกันครับ เพราะส่วนมากแอมป์หลอดตัวเล็กจะใช้ output transformer ตัวเล็ก ซึ่งสลายพลังงานของ bass driver ไม่ไหว พอเจอเพลง classic เข้าไปเลยเสียกระบวนครับ

bhisma

20 November 2012, 01:57:49 pm #202 Last Edit: 20 November 2012, 03:06:53 pm by bhisma
Quote from: Karin Preeda on 20  November  2012, 04:36:46 am
Quote from: prisna on 20  November  2012, 01:03:26 am
เพลงของคลิปนี้อยู่ในแผ่นของ Manger ครับ ส่วนอีกคลิปเป็นแผ่นทำซ้ำของค่าย Three Blind Mice
เท่าที่ผมฟังจากแอมป์หลอด ผมชอบบุคลิกแบบนั้น แต่ถึงแม้พี่ภีษมะบอกว่าลำโพงคู่นี้ไว 100dB
แต่เท่าที่ผมเอาแอมป์หลอดกำลังขับน้อยๆ มาลอง ตายสนิทพอมาเจอดนตรีคลาสสิก
หรือแม้แต่ดนตรีประเภทอื่น ไดนามิกมันก็ยังไม่ได้ ต้องเร่งวอลลุ่มพอสมควร
อย่างแอมป์หลอดตัวนี้ก็ต้องเร่งถึง 11 โมง กว่าที่จะได้ไดนามิกที่ฟังแล้วมันสมจริงหน่อยครับ

จริงๆ ที่ผมค้างใจก็คือ แผ่นของบราหมส์ ที่คอนดักต์โดย Hans Schimdt พอเอามาเล่นแล้วไปไม่รอดครับ
ผมจะลองอัดคลิปมาให้ฟังกันครับ

ลำโพงแม้จะไวมากๆ แต่ถ้าแอมป์หลอดที่ใช้ไม่สามารถควบคุมลำโพงที่มีแม่เหล็กใหญ่ๆได้ก็เสร็จเหมือนกันครับ เพราะส่วนมากแอมป์หลอดตัวเล็กจะใช้ output transformer ตัวเล็ก ซึ่งสลายพลังงานของ bass driver ไม่ไหว พอเจอเพลง classic เข้าไปเลยเสียกระบวนครับ

ผมเคยได้ยินผู้เชี่ยวชาญด้ายแอมป์หลอดกล่าวคล้ายๆ คุญ ฆฤณ เรื่องหลอดเล็กๆ เช่น EL34 หรือ EL83 อาจมีกำลังขับตามตัวเลขสูงกว่าหลอด triode แต่กำำลังขับเป็นเพียงตัวเลข แอมป์ 300B ของผมขับลำโพงได่ดีกว่า EL34 ในวงจร PP ที่มีกำลังขับมากกว่า 300B หลายเท่าตัว
แอมป์หลอดเล็ก วงจร PP (Class AB) ต้องทั้งผลัก ทั้งดัน และหยุดดอกลำโพงขนาด 15" ถึงสองตัว ในระยะเวลาเสี้ยววินาที อาจเกินกำลังของมันได้ ผมเคยใช้ Mark Audio รุ่น CM 2A3 ขับ Cornu Velox ถึงจะฟังเบาๆเสียงก็หลุดตู้ครับ
ลองพวกหลอดแบบ triode ในวงจร single ended class A ดูครับ ผมว่าผลออกมาน่าจะดีกว่า PP class AB

ในเมื่อผมไม่ได้อยู่หน้างาน ผมได้แต่เดาโดยไม่รู้สาเหตุ หากคุณดุ้มคิดว่าลำโพง Cornu Velox เสีย ทำงานผมเข้าไปซ่อมให้ได้ แต่ไม่ใช่เป็นการปรับแต่ง
Audiophile is Technology
Music is Art

prisna

อาทิตย์หน้า คุณสามารถ (Mark Audio) จะเอาอินทิเกรตแอมป์หลอด EL84 single-ended มาให้ยืมลองฟังครับ
จะดูว่าเป็นอย่างไรบ้าง อีกจุดหนึ่ง ตอนนี้ขั้วต่อสายลำโพงมันคลอนมากๆ เลยครับ
ถ้าพี่ภีษมะเข้ามา ผมจะขอให้ช่วยเปลี่ยนทีเดียวเลย

เรื่องเสียงที่ออกไม่ครบ ตำแหน่งลำโพงจะมีผลมั้ยครับ
รวมถึงอะคูสติกของห้องที่มีเสาคล้ายๆ bass trap ประกบอยู่ใกล้กับลำโพงสองข้าง
จึงทำให้ซับเสียงไปมากพอสมควร

"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

bhisma

20 November 2012, 04:02:12 pm #204 Last Edit: 20 November 2012, 04:08:45 pm by bhisma
มี binding post หรือยังครับ แล้วขนาดหน้าตัดกี่มิลครับ เผื่อต้องเจาะขยายรูสำหรับ biding post คู่ใหม่ หากมันใหญ่กว่าคู่เก่า
el 34 ตัวนี้ หากเป็น special edition จะดีมากๆครับ คนเล่น Mark Audio มักจะใช้ตัวและวงจรเดิมของเครื่องแล้วหาหลอดคุณภาพสูงมาใส่แทนหลอดที่มากับเครื่อง OPT เขาพันได้ดีมากๆ เรียงเส้นมีระเบียบ ลองกระดาษบาง วานิสด้วยวัสดุธรรมชาติ ฮัมน้อยมากๆ

ข้อมูลที่ผมไม่ค่อยบอกใครเพราะไม่มีใครเชื่อคือ ทั้งโลกใบนี้มีเครื่องจักรผลิตหลอด EL34 เพียงเครื่องเดียว RSD เลิกผลิตปลาย 70's เพราะ transรstor มีส่วนแบ่งในท้องตลาดสูง แต่ความต้องการของ หลอดฯ น้อยลง RSD จึงขายให้โรงงานในประเทศ GDR (ปัจจุบันรวมตัวกันแล้ว เป็นประเทศ เยอรมัน) เพื่อผลิตเป็น "อะไหล่" ต่อมา ทางโรงงานใน GDR ขายต่อให้ผู้ผลิตชาว Russian หรือ CZ จำไม่ได้แล้วครับ

หลอด EL34 มีหลายยี่ห้อ แล้วแต่ว่าจะสั่งให้ใช้ หัวจุก หัวกลม ทางโรงงานเดิม (RSD) จะพะยี่ห้อ พิมพ์กล่องแล้วส่งให้ลูกค้า OEM บางคนบอกว่าเสียงต่างกัน ตรงนี้หลายคนมองว่า สาระมันอยู่ตรงไหน ในเมื่อผลิตจากเครื่องจักรเดียวกัน ผมว่ามันมีข้อต่างในข้อตกลงที่ทำให้คุณภาพมีความต่างกันเล็กร้อย เช่น การ QC แบบ random ทุกๆ 100 ชิ้น หรือทุกๆ 20 ชิ้น ทุก 20 ชิ้นอาจมีคุณภาพสูงกว่า การ QC ทุก 100 ชิ้น
สรุปคือมันตุ้มกว่าหากเปลี่ยนหลอดอื่นๆที่ไม่ใช่ EL 34

EL 34 เป็นหลอดเล็กเช่นกัน และMark Audio รุ่นนี้ไม่ได้ขับด้วยวงจร class A แต่ใช้กระแสสูงใกล้ class A มากขึ้น มันเป็น PP แบบ class A/B แรงประทะและกำลังขับดี แต่ขับลำโพงของผมไม่หลุดตู้สองรุ่น คือ Nebula S และ Luna MKII Limited Edition คู่อื่นๆขับสบาย แต่ 300BXLS mono block power amplifier คู่นี้ขับหลุดตู้ทุกคุ่

หากขั้วลำโพงคลอน อาจทำให้ loose contact และสัญญาณอาจส่งไม่ถึง driver หรือ แบ ขาดๆ หายๆ ได้ครับ ผมจำได้ว่าเป็นขั้วเส้นผ่าศูนย์กลางมีขนาดเล็ก น๊อตตัวแม่ก็เล็ก ทำให้ขันแข่นได้ยากขึ้น ทั้งที่มันมีแหวนจักรรองรับอยู่ ผมขอโทษครับที่ทำให้ต้องลำบาก ในระหว่างนี้คงต้องขอให้มุดเข้าไปขันแน่นชั่วคราว ใช้ประแจปากตาย No. 6 มีขนาดเล็กมากๆ ครับ

pee

Quote from: prisna on 20  November  2012, 03:37:07 pm
อาทิตย์หน้า คุณสามารถ (Mark Audio) จะเอาอินทิเกรตแอมป์หลอด EL84 single-ended มาให้ยืมลองฟังครับ
จะดูว่าเป็นอย่างไรบ้าง อีกจุดหนึ่ง ตอนนี้ขั้วต่อสายลำโพงมันคลอนมากๆ เลยครับ
ถ้าพี่ภีษมะเข้ามา ผมจะขอให้ช่วยเปลี่ยนทีเดียวเลย

เรื่องเสียงที่ออกไม่ครบ ตำแหน่งลำโพงจะมีผลมั้ยครับ
รวมถึงอะคูสติกของห้องที่มีเสาคล้ายๆ bass trap ประกบอยู่ใกล้กับลำโพงสองข้าง
จึงทำให้ซับเสียงไปมากพอสมควร

ผมเดาว่าจุดนี้เองที่สร้างปัญหา เพราะเสียงที่ได้ยิน ตรงกับอาการคอนแทคไม่แนบสนิทจริงๆ

prisna

binding post ถ้าหาได้แล้วจะแจ้งอีกครั้งครับ

ตอนนี้ใช้บานาน่าปลั๊กของ Nanotech กับ Yarbo ช่วยไม่ให้ต้องขันสายเปลือยเข้ากับขั้วต่อ
แล้วไปทำให้ขั้วต่อสายลำโพงคลอนมากขึ้นครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

prisna

เมื่อวานคุณสามารถแห่ง Mark Audio เอาอินทิเกรตแอมป์หลอด SET กำลังขับ 3.5 วัตต์ มาให้ลองฟัง
ใช้หลอดอินพุต 12AX7 หลอดเพาเวอร์ EL84 ปรากฏว่าฟังดีเหลือเชื่อ
ลองฟังจากแผ่นรวมของหนูตาบอดสามตัว น่าจะเพลง Georgia on my mind ปรากฏว่าความถี่ต่ำสั่นพวกปากช่องแอร์ให้กระพือได้เฉยเลยครับ
ลองฟังกับแผ่นที่ไพโอเนียร์เอาไม่รอดก็ปรากฏว่าพอได้ สงสัยว่าลำโพงคู่นี้น่าจะถูกคอกับแอมป์วัตต์ต่ำ
เดี๋ยววันเสาร์นี้จะลองกับแอมป์หลอดอีกตัวหนึ่ง ดูว่าจะมีผลเหมือนกันหรือไม่
ยังไงก็ตาม ผมก็อยากได้เสียงบางอย่างอยู่ดีครับพี่โค้ก ประมาณว่าโลภครับ  :lol:

กรณีใช้แอมป์หลอดเล็กแล้วสรุปว่าดีจริง ผมคงต้องคันหาหลอดดีๆ มาเปลี่ยนอีกแน่นอน  :wacko: 

bhisma

30 November 2012, 12:03:25 am #208 Last Edit: 30 November 2012, 12:05:22 am by bhisma

แอมป์ตัวนี้ผมได้ฟังแล้วครับ เสียงดี และตัวหลังๆนี่เสียงดีขึ้นมาก เพราะเขาใช้ OPT ที่พันเอง ดีกว่าสั่งซื้อเป็นไหนๆ

ความไวเกือบร้อยดีบี ผมว่าเล่นพวก 300B หรือ 2A3 น่าจะเหมาะกว่าแอมป์ transistor ครับ แล้วเสียงอะไรที่ขาดหายไปหรือครับ

jtr

น่าสนใจ เอาไปขับลำโพง สไปรั่ลฮอร์นของพี่มงคล
ผมจะได้ปิดการซื้อ เอาไปแปะห้องทำงานซะทีครับ  :wacko:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

prisna

Quote from: bhisma on 30  November  2012, 12:03:25 am

แอมป์ตัวนี้ผมได้ฟังแล้วครับ เสียงดี และตัวหลังๆนี่เสียงดีขึ้นมาก เพราะเขาใช้ OPT ที่พันเอง ดีกว่าสั่งซื้อเป็นไหนๆ

ความไวเกือบร้อยดีบี ผมว่าเล่นพวก 300B หรือ 2A3 น่าจะเหมาะกว่าแอมป์ transistor ครับ แล้วเสียงอะไรที่ขาดหายไปหรือครับ

ผมว่าเสียงย่านกลางครับ ตอนนี้ขึ้นไปทางข้างบนก็น่าจะโอเคครับ
ข้างล่างมากๆ ก็โอเค แต่พวกเสียงร้อง หรือเสียงในย่านใกล้เคียงกัน มันบางไปหน่อยครับ
ผมอยากได้เนื้อขึ้นมาอีก ให้ฟังดูมีฐานเสียงมากกว่านี้ครับ

bhisma

30 November 2012, 12:23:37 am #211 Last Edit: 30 November 2012, 12:31:34 am by bhisma
Quote from: jtr on 30  November  2012, 12:06:34 am
น่าสนใจ เอาไปขับลำโพง สไปรั่ลฮอร์นของพี่มงคล
ผมจะได้ปิดการซื้อ เอาไปแปะห้องทำงานซะทีครับ  :wacko:

หากใช้แอมป์ตัวเล็กขับ spiral horn อาจต้องใช้ดอกลำโพงประเภท vintage ขนาด >3" <4" ครับ เพราะดอก Visaton ขนาด 3 นิ้วตัวนี้ ความไวต่ำมาก ราวๆ 82 dB (Eighty Two)  ครับ

http://www.visaton.com/en/industrie/breitband/frs8_8.html

คุณอุ้มครับ
เสียงกลางไม่มีกับแอมป์ทุกตัว หรือเฉพาะกับแอมปตัวเล็กนี้ครับ

Krairerk

คุณอุ้มลองฟังแอมป์คุณวิตติ หรือของลุงแปะหรือยัง

pee

Quote from: Krairerk on 30  November  2012, 12:44:47 am
คุณอุ้มลองฟังแอมป์คุณวิตติ หรือของลุงแปะหรือยัง

เทียบกับมาร์ค ออดิโอ ราคาห่างกัน 10-20 เท่าเชียวนะครับ
เสียงดีก็คงได้แต่นั่งมองแหละ

bhisma

30 November 2012, 01:51:40 am #214 Last Edit: 30 November 2012, 02:00:04 am by bhisma
MArk Audio รุ่น Custom Made ของเขาคุณภาพไม่ห่างอาจารย์ของเขามากนัก แต่ห่างกันที่ราคา
คุณสามารถเป็นคนอ่อนน้อมถ่อมตนมากๆ รู้เด็กรู้สูง น่ารักมาก

ส่วนมากเขาจะซื้อเครื่อง Mark Audio แล้วไป upgrade หลอดกันเอาเองครับ

ผมเองก็ใช้ OPT ของคุณสามารถกับแอมป์หลอด KR300BXLS (Designed by Khun Monsan with appreciation to Khun Karin Preeda and friens from Thai AV Club.org for their advise and support)

งามตามากๆ

prisna

อาการที่ว่านี้เป็นกับแอมป์ทุกตัวครับ
คือมันก็ไม่ถึงกับไม่มีนะครับ เพียงแต่ผมอยากได้ฐานเสียงที่มาคอยรองรับเสียงในย่านนี้มากขึ้น
ซึ่งจะทำให้ฟังแล้ว เนื้อเสียงมีความอิ่มขึ้น แต่ทั้งนี้หลังจากที่เปลี่ยน Mark Audio เข้าไปแล้ว
ผมก็ว่าเสียงมันดีขึ้นมากๆ ครับ ซึ่งถ้าได้ส่วนที่ผมว่านี้เติมเข้ามาอีก ผมว่าคงทำให้ผมฟังเพลงอย่างมีความสุขมากๆ แล้วล่ะครับ

ถ้าวันเสาร์นี้ ผมได้แอมป์หลอดอีกตัวมาลองเทียบกันดู ก็จะรู้ว่าจะไปต่อยังไงครับ
ผมเชื่อว่าปัญหานี้แก้ไม่ยากครับ ถ้าพี่โค้กได้ลองมาฟัง น่าจะเข้าใจที่ผมต้องการครับ

กลับมาที่ Mark Audio อีกครั้ง แอมป์ตัวนี้ดีมากๆ เมื่อเทียบกับราคาจำหน่าย
ยิ่งถ้าได้หลอดดีๆ ผมว่าไม่ต้องจ่ายแพงกว่านี้ก็แฮปปี้ครับ สำหรับชุดเล็กๆ แต่ลำโพงต้องไวหน่อยนะครับ

bhisma

ผมใช้ ทั้ง 300B และ 2A3 รุ่น Custom Made ของ Mark Audio ฟัง cornu velox เสียงกลางก็ไม่ได้ด้อยหรือไม่มีฐาน ผมฟังแล้วปรกติดีในความรู้สึกของผม ผมจะรอให้คุณอุ้มได้แอมป์ที่จะใช้ตลอด แล้วจะปรับแต่งให้
มันมีตัวแปรเช่น ขนาดของห้องฟัง และแอมป์ที่จะนำมาใช้ ความไวเช่นนี้ไม่ใช้เรื่องธรรมดาที่จะปรับแต่งกันได้ง่ายๆ
มันไวทั้งเสียงแหลม กลาง และทุ้ม ตัว bass bin เองนั้นได้ราวๆ 100 dB Mid range horn ราวๆ 105 dB etc.
ลองฟังกับแอมป์หลอดวันเสาร์ก่อนก็ดีครับ

pee

ห้องฟังนี้ ดูเหมือนเสียงจะเดธนะครับ
อาจจะต้องฟังเนียรฟิลด์

bhisma

Quote from: pee on 30  November  2012, 11:54:20 pm
ห้องฟังนี้ ดูเหมือนเสียงจะเดธนะครับ

ครับพี่พีพูด (เขียนได้) ถูกครับ ห้องฟังก็เป็นตัวแปรที่สามารถให้คุณเป็นอานันต์และหากไม่ดีก็เป็นโทษมหันต์ได้
เท่าที่ดูห้องฟังนี้ใหญ่กว่าของผมมากๆ ต้องรอให้คุณอุ้มพบเนื้อคู่ก่อน แล้วผมค่อยไปทำพิธีให้....ครับ

prisna

Quote from: pee on 30  November  2012, 11:54:20 pm

เหมือนจะยังงั้นครับพี่พี เพราะเมื่อเทียบกับห้องฟังของคุณอั๋น เพื่อนพี่แจ๊ค
แค่เอาลำโพง PMC วางขาตั้งใส่เข้าไป ยังไม่ได้เซ็ตอะไร เสียงยังอิ่มเลยครับ
ช่วงแรกๆ ที่ห้องฟังทำเสร็จใหม่ๆ ผมว่าเสียงมันก็ไม่ใช่แบบนี้ แต่ตอนนั้นผมก็ไม่ได้ใช้ห้องนี้เท่าไหร่
เป็นไปได้มั้ยครับว่า เมื่อเวลาผ่านไป ลักษณะทางกายภาพของไม้ในห้องฟังเปลี่ยนไป
จึงทำให้เสียงเปลี่ยนไปด้วย