• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 April 2021, 07:48:37 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ดนตรีออกเดิน

Started by prisna, 22 May 2012, 02:34:21 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

meng

งามมั่กๆครับ  :thumbup: :thumbup: :thumbup:

blackmore

Quote from: prisna on 28  May  2013, 02:03:54 am
Quote from: blackmore on 28  May  2013, 12:50:21 am
ทำไม่ไม่เอาอาร์ม ไว้ ขวากับหลังครับพี่อุ้ม งง

พี่คนที่ทำให้ เขาเคยอธิบายถึงเหตุผลที่เอาอาร์มไปไว้ด้านซ้าย แต่พี่ลืมไปแล้วครับ  :D

สงสัย ตอนออกแบบ ฟังเพลง Layla อยู่ครับ

You turn my whole world upside down.......

ผมยังอยากรู้ว่า แนวคิดเป็นยังงัย  ถ้ามีฟังแล้วดูมีเหตูผล ผมจะทำบ้างครับพี่อุ้ม
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

prisna

Quote from: blackmore on 28  May  2013, 05:10:02 pm
Quote from: prisna on 28  May  2013, 02:03:54 am
Quote from: blackmore on 28  May  2013, 12:50:21 am
ทำไม่ไม่เอาอาร์ม ไว้ ขวากับหลังครับพี่อุ้ม งง

พี่คนที่ทำให้ เขาเคยอธิบายถึงเหตุผลที่เอาอาร์มไปไว้ด้านซ้าย แต่พี่ลืมไปแล้วครับ  :D

สงสัย ตอนออกแบบ ฟังเพลง Layla อยู่ครับ

You turn my whole world upside down.......

ผมยังอยากรู้ว่า แนวคิดเป็นยังงัย  ถ้ามีฟังแล้วดูมีเหตูผล ผมจะทำบ้างครับพี่อุ้ม

เดี๋ยวจะลองสอบถามอีกครั้งครับ คุณป๊อก
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

prisna

[/URL]

ได้คำตอบมาแล้วครับ คุณป๊อก

เหตุผลที่ติดอาร์ม SME ฝั่งขวาไม่ได้นั้น เพราะระยะไม่ได้ครับ เนื่องจากตัวแท่นฝั่งขวามีพื้นที่เหมือนเป็นอาร์มบอร์ดอยู่
ทีแรกก็ลองวัดจากรูยึดอาร์มเดิม แต่ระยะก็ไม่ได้ จึงต้องเปลี่ยนตำแหน่งมาเป็นอย่างที่เห็นครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

trens

รอ ... ฟังผล
จากสมชิกแผ่นดำ ... เล่นทีหลังแต่จัดหนัก อิๆๆ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

prisna

วันเสาร์ไปฟังที่ร้านสวนเสียง เทิร์นของผมมีเสียงแล้วครับ  :D
หลังงาน TAV คาดว่าจะยกมาเข้าห้องฟัง แต่พอจะเห็นชีวิตที่แท้จริงของการเล่นของเก่ามารำไร
อาทิ ต้องมีแผ่นวัดรอบคอยเช็ครอบหมุนให้ตรงก่อนเล่น ดีที่เทิร์นตัวนี้มีเดือยให้ปรับเพื่อจูนรอบให้ตรง

จากนี้คงต้องหาเครื่องมือเซ็ตอัพมาหัดทำเองแล้วล่ะครับ เพราะดูท่าแล้ว ชีวิตคงต้องหวานปนขมบ้างล่ะครับ  :lol:

Witti

Quote from: prisna on 09  June  2013, 06:51:39 pm
[/URL]

เหตุผลที่ติดอาร์ม SME ฝั่งขวาไม่ได้นั้น เพราะระยะไม่ได้ครับ เนื่องจากตัวแท่นฝั่งขวามีพื้นที่เหมือนเป็นอาร์มบอร์ดอยู่
ทีแรกก็ลองวัดจากรูยึดอาร์มเดิม แต่ระยะก็ไม่ได้ จึงต้องเปลี่ยนตำแหน่งมาเป็นอย่างที่เห็นครับ

วางด้านพื้นที่เหมือนเป็นอาร์มบอร์ดเข้าตัว ก็ดูดีมาก นะครับ เข้าเกียร์ด้วยมือซ้ายเหมือนขับรถ  :P

dht_tubes

ติดอาร์มยกลำบาก

ก็ทำให้เทิร์นมันหมุนได้ก็หมดเรื่อง ชีวิตง่ายขึ้นเยอะ...........
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

trens

ถ้าไม่เคยรับความขม ... เราจะชื่นชมความหวานได้อย่างไร จริงมั้ย?

พอยกเทินร์เข้าบ้านแล้วอย่าลืมชวนคุณWitti มาขับน่ะครับ ... ของแบบนี้เล่นคนเดียวไม่สนุก
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

sw

Quote from: dht_tubes on 10  June  2013, 05:34:26 pm
ติดอาร์มยกลำบาก

ก็ทำให้เทิร์นมันหมุนได้ก็หมดเรื่อง ชีวิตง่ายขึ้นเยอะ...........

:bowdown:  คิดได้ไงเนี่ย  :thumbup:

blackmore

Quote from: prisna on 09  June  2013, 06:51:39 pm
[/URL]

ครับๆ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

prisna

เสร็จเรียบร้อยครับ ทำที่พักอาร์มใส่แล้ว

:beer:

Witti

prisna

ช่วงที่ผ่านมาปล้ำกับการเซ็ตอัพลำโพง มาเมื่อวานรู้สึกใจชื้นขึ้นครับ
ตำแหน่งลำโพงน่าจะอยู่ในจุดที่สามารถถ่ายทอดการตอบสนองความถี่ของซิสเต็มได้ใกล้เคียงสเป็ค (เท่าที่ห้องห้องจะรองรับได้)
ผลก็คือ เสียงเปิดกว้างขึ้น การเปลี่ยนแปลงไดนามิกของเสียงฟังออกได้ง่ายขึ้น
ปกติเสียงย่านความถี่ต่ำจะลงไม่ลึก ทั้งๆ ที่วูฟเฟอร์ของลำโพงขนาด 12 นิ้ว
แต่เมื่อวานฟังออกว่า ความถี่ต่ำดีขึ้น 
แผ่นที่ไม่เคยเปิดฟังได้ ก็ฟังได้ดีกว่าเดิม
แผ่นยากๆ ของบราหมส์ อาทิ เชลโล่ โซนาต้า ก็ฟังดีอย่างน่าพอใจ (เท่าที่คุณภาพของอุปกรณ์จะให้ได้นะครับ)
แม้ขับด้วยอินทิเกรตหลอด 30 วัตต์
ซีดีอัลบั้มไหนที่อัดเสียงมาอั้น ฟังออกได้ชัดเจนว่ายังมีพื้นที่ให้เสียงไปได้อีกไกล

คงไม่ขยับไปสักพักใหญ่ๆ ล่ะครับ รอให้วิชาอยู่ตัวกว่านี้ คงอีกสักปีหนึ่ง แล้วค่อยมาลองจูน เอาให้ดีกว่านี้ครับ
กลัวหลุดแล้ว เอาคืนมาไม่ได้ครับ (ยังไม่ชำนาญจริงๆ)
หลังงาน TAV 2013 ถ้าเอาเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาร่วมซิสเต็ม แล้วเปลี่ยนฟิวส์  :lol:
กับเติมหม้อแปลงไอโซเลชั่นเข้าไปในระบบ  :D จะลองอัดเสียงลงยูทูป เอามาให้พี่ๆ ช่วยออกความเห็นกันครับ  :yahoo:

dht_tubes

อีกหน่อยเราก็จะมีนักรีวิวนามปากกาว่า

อุ้ม ออดิโอฟายล์  555
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

prisna

Quote from: dht_tubes on 24  June  2013, 06:13:54 pm
อีกหน่อยเราก็จะมีนักรีวิวนามปากกาว่า

อุ้ม ออดิโอฟายล์  555

ไม่ล่ะครับ คุณเชฐ  :D เคยเขียนแล้ว แต่ว่าตัวเองความรู้น้อย ไม่เหมาะกับการทดสอบจริงจัง
เขียนบทความอื่นที่ไม่เกี่ยวกับทดสอบเครื่องดีกว่าครับ
ถ้าจะเขียนถึงเครื่องก็คงเป็นแนวอื่น

dht_tubes

ถ่อมตัวอีกแระ

jtr

เอาแผ่นนี้ ไปเล่นซิ  ;)
ว่าเสียงจะดีและเหมือนจริง จะๆ  :)
จัดไป

Johannes Brahms: Cello Sonatas op. 38 & op. 99
LP Deutsche Grammophon 2532073, stereo, digital recording 1983
Mstislav Rostropovich, violin; Rudolf Serkin, piano
Vinyl and Cover near mint
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

prisna

ลำโพงคู่ใหม่ครับ ของ Vox พี่ภีษมะเจ้าเดิม
ผมเอาลำโพงฮอร์นของ Vox เช่นกัน ไปขอแลกมา
เพราะตอนนี้ยึดห้องฟังเล็กของออดิโอไฟล์มาใช้
ลำโพงฮอร์นเลยใหญ่ครับห้อง
คู่นี้เพิ่งทำใหม่สดๆ ร้อนๆ เปิดได้ไม่ถึง 20 ชั่วโมง
ผมเพิ่งไปรับมาวันนี้ น่าจะมีเรื่องมาฝอยให้ฟังกันอีกพอสมควรครับ  :lol:

sw