• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

29 May 2020, 11:00:47 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ดนตรีออกเดิน

Started by prisna, 22 May 2012, 02:34:21 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

trens

วันเสาร์เที่ยงหรือบ่ายรอบนึงได้มั้ย อาทิตย์นี้กลับลาว สิบโมงเช้า ... น่ะๆๆ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

jtr

เสาร์เย็น โอเคครับพี่
ส่วนอาทิตย์ ผมอาจจะติดถ่ายสดรายการ ต้องขอเฟิร์มก่อนคร้าฟ  :)
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Witti

งั้น เสาร์ บ่ายแก่ๆไปเย็น รอพี่แจ็ค เลยดีไหมครับ วันอาทิตย์อาจไม่ได้ครับ  :)

ขอโทษพี่พีด้วยครับ  :bowdown:

pee

เอาตามเสียงข้างมาก
อิอิ...ที่จริงไม่เกี่ยวเรย ใครไปได้ก็ไป
ผมติดวันเสาร์นี้จริงๆ มีนัดช่างไฟมาปักเสา แล้วก็ต้องอยู่เวรเฝ้าบ้านด้วย

:beer:

ขอให้ฟังเพลงมีความสุข
อย่าลืมเทส 100 บาตองด้วยนะ

prisna

ตกลงเป็นวันเสาร์นี้นะครับ พี่นรินทร์จะเข้ามาประมาณบ่ายสามครับ :lol:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

dht_tubes

Quote from: prisna on 27  July  2013, 05:40:19 pm
ตกลงเป็นวันเสาร์นี้นะครับ พี่นรินทร์จะเข้ามาประมาณบ่ายสามครับ :lol:

ฝากคุณอุ้มสวัสดีพี่ trens งามๆ ให้ผมด้วยนะครับ

บอกว่า ป๋มคิดถึงฮาฟ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Witti

:thumbup:

ขอบคุณพี่ outto มากๆเลยครับ ได้รับแผ่นเสียงแล้วครับ ชอบมากๆเลยครับ  :worshippy:

trens

ลำโพงเล็กที่เสียงไม่เล้ก จากคุณภีษมะเจ้าก่า ... ยังไว้ลายเหมือนเดิมเช่นเคย

Witti

พี่นรินทร์ เดินทางปลอดภัยครับพี่  :bye: ขอบคุณสำหรับเพลง จาก LINN ด้วยครับผม  :worshippy:

pee

ห้องนี้อคูสติคระดับนรกสั่งทำ  :thumbdown:
โชคดีที่ไม่ได้ไป

:clown:

ทำงานให้สนุกนะครับ ท้าวนรินทร์

dht_tubes

Quote from: pee on 28  July  2013, 07:27:45 am
ห้องนี้อคูสติคระดับนรกสั่งทำ  :thumbdown:

ทำงานให้สนุกนะครับ ท้าวนรินทร์

โอ้ว ขนาดนั้นเลยหรือครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

prisna

Quote from: pee on 28  July  2013, 07:27:45 am

รบกวนขอพี่พีช่วยคอมเมนต์เรื่องอะคูสติกของห้องนี้ที่ส่งผลทำให้เสียงออกมาเป็นแบบนี้ด้วยสิครับ
ถ้าพอมีหนทางจะปรับปรุงตรงไหนได้ ผมจะพยายามดูครับ  :bowdown:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

มีเสียงก้อง ทำให้เสียงเชลโล่บวม
ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นช่วงใหน ลองแก้ปัญหาที่ +/- 5000Hz ดูก่อน
แถมความถี่ช่วงปลายถูกดูดหาย ทำให้เสียงเปียนโนโรลออฟ อับทึบเล็กน้อย
ฟังแล้วกระด้างหู

ไม่แน่ใจว่าตอนฟังจริงจะร้ายแรงเหมือนในคลิบหรือเปล่า
แต่ลำโพงคู่นี้ยอดเยี่ยมมาก ดีเทลชั้นเทพ เนื้อเสียงก็ดีมากๆ  :thumbup:

รูปคลื่นจากสองแหล่ง ฟังที่ระดับความดังไกล้เคียงกัน
จะเห็นว่าคลิบคุณอุ้ม มีความถี่ส่วนเกินปนเข้ามามาก ดูกราฟแล้วน่าจะเสียงดังกว่ากัน แต่ของจริงไม่เป็นเช่นนั้นเลย
เสียดายยูทุปแบนมูฟเม้นท์นี้ เลยพึ่งไม่ได้ ผมจึงต้องใช้ไฟล์ตัวเองเป็นข้อเปรียบเทียบ

prisna

Quote from: pee on 28  July  2013, 05:45:26 pm
มีเสียงก้อง ทำให้เสียงเชลโล่บวม
ผมไม่แน่ใจว่าจะเป็นช่วงใหน ลองแก้ปัญหาที่ +/- 5000Hz ดูก่อน
แถมความถี่ช่วงปลายถูกดูดหาย ทำให้เสียงเปียนโนโรลออฟ อับทึบเล็กน้อย
ฟังแล้วกระด้างหู

ไม่แน่ใจว่าตอนฟังจริงจะร้ายแรงเหมือนในคลิบหรือเปล่า
แต่ลำโพงคู่นี้ยอดเยี่ยมมาก ดีเทลชั้นเทพ เนื้อเสียงก็ดีมากๆ  :thumbup:

รูปคลื่นจากสองแหล่ง ฟังที่ระดับความดังไกล้เคียงกัน
จะเห็นว่าคลิบคุณอุ้ม มีความถี่ส่วนเกินปนเข้ามามาก ดูกราฟแล้วน่าจะเสียงดังกว่ากัน แต่ของจริงไม่เป็นเช่นนั้นเลย
เสียดายยูทุปแบนมูฟเม้นท์นี้ เลยพึ่งไม่ได้ ผมจึงต้องใช้ไฟล์ตัวเองเป็นข้อเปรียบเทียบ

ขอบคุณครับพี่พี

ผมจะลองเช็คในจุดที่พี่พีแนะนำดูครับ
ส่วนลำโพงคู่นี้ ยอดเยี่ยมจริงๆ ครับ  :clap:

trens

ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ... ตอนนี้มานั่งฟังเพลงที่บ้านพักในลาวแล้ว
การเดินทางราบรื่นดีครับ

sw

จิ๋วแต่แจ๋ว เสียงเกินตัวจริงๆ :cheer: :cheer: :cheer:

Quote from: trens on 29  July  2013, 04:33:08 am
ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ... ตอนนี้มานั่งฟังเพลงที่บ้านพักในลาวแล้ว
การเดินทางราบรื่นดีครับ

ฟังเสร็จขึ้นเครื่อง เยี่ยมเลยครับ ยังงี้เรียกว่ารักจริง  :worshippy:

pee

เรื่องแจ้งให้ทราบ
วันเดียวมีคนสนใจสามราย แทบตีกันตาย
คนที่ได้ไป ได้ทางลัดสู่สรวงสวรรค์แห่งดนตรีการ

:thumbup: :whistling: :cheer:
:beer:

:yahoo: :hb:

:wavey: :wavey: :wavey:

Voex Cornu Velox

sw

ลำโพงคุณภีษมะ ทำออกมารุ่นละ 1 คู่ น่าจะขายแบบประมูลกันนะ จะได้รู้ราคาที่แท้จริง  :beer: :cheer: :cheer: :hb:

prisna

ผมยินดีด้วยจริงๆ ครับ และขอขอบคุณในน้ำใจของพี่ภีษมะด้วยครับ  :bowdown:
ลำโพงคู่นี้อยู่กับผมมาปีกว่า แต่ดูเหมือนดวงจะไม่สมพงศ์กับผม
ผมก็เลยคุยกับพี่ภีษมะว่า ด้วยเหตุที่ผมต้องย้ายมาใช้งานในห้องฟังเล็ก
ลำโพงตัวนี้เลยใหญ่คับห้อง จะขอเปลี่ยเป็นลำโพงวางขาตั้งแทนได้มั้ยครับ
พี่ภีษมะก็จัด Lunar Signature มาให้แทน โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น  :thumbup:

ขอแสดงความยินดีกับเจ้าของใหม่ของลำโพงคู่นี้ไปด้วยนะครับ
และขอบอกว่า ผมแทบไม่ได้เปิดเลย คงต้องเอาไปเผาหัวกันใหม่
จับคู่กับแอมป์หลอดดีๆ เสียงเขย่าโครงสร้างห้องได้เลยครับ

dht_tubes

ผมไปอยู่ไหนมาเนี่ย ม่ายรู้เรื่องอะไรกะเค้าเลย