• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

10 July 2020, 10:53:51 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Hybrid Amplifier 22.4 watt แอมป์ตัวเล็กๆ แยกซัพพลาย ^ ^

Started by Witti, 04 June 2012, 07:39:16 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ ที่มาชี้แนะ แนะนำ ให้กำลังใจ  :bowdown: :bowdown: :bowdown:

ผมเพิ่งมาพิมพ์ตอบได้นี้แหละครับ ตั้งแต่เมื่อวานเย็น ถึงตอนนี้เพิ่งจะได้เปิดคอมฯครับ
แต่ได้อ่านผ่านมือถือ ทุกๆโพสของพี่ๆครับ

มีข่าวอัพเดทให้ทราบด้วยครับ
ตอนนี้ผมมีเวลา 100% เพื่อรันโปรดักชั่นแล้วครับ
แบบว่าโดนให้ออกจากงานอีกแล้ว ยุบทั้งแผนกเทเลคอมฯ
เนื่องจากโปรเจคดีเลย์ และบริษัทไม่อยากรอครับ
รอบที่สี่แล้วครับสำหรับวงจรชีวิตลูกจ้างพนักงานบริษัทของผม
ผมจะสมัครงานใหม่ และผมก็จะเริ่มนำผลิตภัณฑ์ออกสู่ตลาดโดยเร็วครับ

ขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งหนึ่ง โดยเฉพาะคุณพี่หมอไกรฤกษ์ครับ
การตกงานครั้งนี้ ผมเห็นแสงสว่างไม่เหมือนครั้งกับครั้งก่อนๆครับ  :bowdown:

Witti

คุยเรื่องเสียงแอมป์ตัวนี้ดีกว่าครับ

ผมมีความรู้สึกหวั่นๆในใจ ตอนที่จะเอาแอมป์ตัวนี้ไปใช้แทนแอมป์ 2A3 เพื่อขับยามาฮ่า
กลัวมันเสียงดีกว่า 2A3 ครับ

แล้วเหตุการณ์ที่คาดไว้นั้นก็เป็นจริงครับ  :oops:

เฮอ.. แอมป์ 2A3 ดีนะที่ยังไม่ได้หม้อแปลงเอาท์พุทใหม่มาเปลี่ยน
ไม่งั้นคงเปลี่ยนเก้อ เพราะก็ต้องกลายเป็นไปของประดับห้องฟังเพลงอยู่ดี

แอมป์ตอนนี้อยู่ที่บ้านพี่ตือครับ (สมาชิกเวปไทยออดิโอฯ)
เชื่อไหมครับ ตอนนี้ผมคิดถึงแอมป์ของป๋ม อยากฟังเสียงยามาฮ่า ที่แอมป์ตัวนี้ขับมั่กๆ ครับ  :'(

มีอีกเรื่องที่แปลกใจครับ
ผมเคยได้ยินมาเสมอๆว่า 3/5 ขับยาก
แต่ 3/5 ที่บ้านพี่ตือที่ใช้แอมป์ตัวนี้ขับเสียงดีมากครับ ไม่น่าเชื่อว่าเสียงที่ได้ยิน ออกมาจากลำโพงตัวแค่เนี้ย
พี่ตือบอกว่าลำโพงถูกขับกระจุย แอมป์ควอดพุชพูล 40 วัตต์ ของพี่เค้ายังขับไม่ออกอย่างนี้
แสดงว่าผมมีวาสนาได้ยินเสียงจริงของ 3/5 นะเนี่ย  :thumbup:

Hexaphonic

ลองเอาแอมป์ไปเดโมแบบง่ายๆเปิดเล่นที่ร้านของคุณแม่ดูสิครับ
เอาแบบง่ายๆเปิดเพลงจากพวกไอปอด อินเตอร์เนทเรดิโอ หรือวิทยุก็ได้
เอาเพลงที่คิดว่ากลุ่มลูกค้าภาพเขียนชอบฟัง แอมป์น่าใส่กรอบไม้ จะเพ้นท์ลวดลายก็ได้

แล้วเอาโบชัวร์ไปวางด้วยเลย เผื่อใครเข้ามาชมภาพพอได้ยินเสียงจากแอมป์ อาจจะสนใจ :filrt:
"คุณหลอกดาว" :sad2:

Witti

ไอเดียดีมากๆเลยครับพี่ Hexaphonic  :thumbup:
ขอบคุณครับ  :bowdown:

Karin Preeda

แนะนำให้คุณ Witti ทำแอมป์ต้นแบบที่ปรับ gain ได้ครับ แล้วทดลองกับลำโพงตัวเดียวกัน กำลังมากน้อยอาจจะไม่สำคัญเท่า matching gain ของแอมป์กับลำโพง ผมคิดว่าฟังความแตกต่างออกได้ไม่ยากเลย เผลอๆบางคนอาจจะนึงกว่าเปลี่ยนแอมป์ตัวใหม่ด้วยซ้ำ

Krairerk

Quote from: Karin Preeda on 06  June  2012, 01:38:11 pm
แนะนำให้คุณ Witti ทำแอมป์ต้นแบบที่ปรับ gain ได้ครับ

ตัวต้นแบบที่แกทำ ปรับเกนได้ครับ
พวกแอมป์ประเภทนี้ มันเข้ากับพวกลำโพง horn อย่างที่ผมใช้ กับลำโพงที่ impedance สูงๆอย่าง 3/5a ได้ดีทีเดียว
แต่มันจะมีัปัญหาว่า เวลาจะให้ได้วัตต์เพิ่มขึ้น โดยการเปลี่ยน IC op amp เบอร์ที่ให้กำลังสูงขึ้น เสียงมันจะหยาบและแข็งกว่าแอมป์วัตต์ต่ำ
ผมเลยคิดว่า ถ้ากำลังขับไม่พอ ทำเป็น bi amp ดีกว่า

อีกประเด็นนึง  ถ้าตัวนี้มันเวิร์ค  เดี๋ยวสักพักต้องมีคนทำมาแข่งเยอะแยะแน่นอน เตรียมคิดล่วงหน้าถึง upgrade ระดับต่อไปเพื่อหนีคู่แข่งได้เลย 

งั้นคำถามต่อไปอาจจะลงลึกไปอีกนิดนึง การปรับ gain นี่ใช้ปรับจาก feedback หรือเปล่าครับ? ประสบการณ์ของผมคือ การปรับ feedback นั้น จะมีอยู่ช่วงนึงที่แอมป์ทำงานได้ดี แต่ถ้าเกินช่วงของมัน จะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าเจอแบบนี้ ผมจะแก้ไขด้วยการเพิ่ม gain stage เข้าไปแทน

ส่วนการเปลี่ยนพวก IC poweramp นี่ผมประสบการณ์ยังไม่มากเท่าไหร่ครับ ทดลองเพียงไม่กี่เบอร์เท่านั้นเอง

Witti

เป็นโวลุ่ม ปรับเสียงดังค่อยครับพี่ฆฤน ใช้เป็นอินทิเกรทได้เลยครับ

volume กับ gain ผมถือว่าคนละส่วนครับ gain ในที่นี่หมายถึง gain ของวงจรเลย เพราะผมเคยทดลองมาแล้วพบว่าฟังออกได้ไม่ยากเลยครับ

ยกตัวอย่างเช่น poweramp ที่ปรับ gain ได้ทั้ง 10 กับ 20

ถ้าปรับ volume ให้ป้อนสัญญาณ 200mV เข้าตัวแรก สัญญาณออกจะได้ 2V ส่วนตัวที่สองปรับ volume ให้ป้อน 100mV เข้าแอมป์ ก็ออกมา 2V เช่นกัน
สองกรณีนี้ opamp บางตัวเสียงไม่เหมือนกันครับ

แอมป์ IC ส่วนใหญ่จะแนะนำให้ตั้ง gain ไว้ที่ 20 โดยมีคำแนะนำว่า gain ควรจะอยู่ในช่วง 10-50

ยังไงทดลองดูนะครับ

Witti

เข้าใจแล้วครับ จะทดลองดู (ฟัง) ครับ ขอบพระคุณมากครับ พี่ฆฤน  :bowdown:

blackmore

ของลองมั่งครับ   ต้องการแอมป์ขับ 3/5 อะครับ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

Witti

Quote from: blackmore on 06  June  2012, 03:59:38 pm
ของลองมั่งครับ   ต้องการแอมป์ขับ 3/5 อะครับ

ผมคิดถึงพี่เลยครับ พี่ป๊อก ตอนที่พี่ตือบอกว่ามันขับ 3/5 ได้

555 อย่างนี้ผมยกไปทั้ง โฟโน และ แอมป์ เลยนะครับ

ช่วงนี้ผม ว่ า ง ตลอด 555  :lol:  :'(  (หัวเราะทั้งน้ำตา ฮ่า ฮ่า ฮือ ฮือ)

blackmore

เดี๋ยวนัดกันอีกทีครับพี่  ช่วงนี้ภารกิจเพียบเลยครับ

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

pee

Witti

ขอบพระคุณครับพี่พี  :bowdown:

มีเพลงมาฝากด้วยครับ  :headphone:

http://www.youtube.com/v/0t8IZJMN6m8

sw

:thumbup: :thumbup:  :thumbup: รอแบบหน่อยนะครับ เขียนดินสอกลัวจะไม่โปร กะลังหัด sketch up อยู่  :P

Witti

Quote from: sw on 08  June  2012, 04:41:39 am
:thumbup: :thumbup:  :thumbup: รอแบบหน่อยนะครับ เขียนดินสอกลัวจะไม่โปร กะลังหัด sketch up อยู่  :P

ขอบพระคุณมากๆครับพี่ เกรงใจมั่กๆครับ  :bowdown: :bowdown: :bowdown:

pee

Witti