• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 November 2019, 09:25:03 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

วันนี้ ผมจะไปซื้อ Panasonic TH-P55VT50

Started by poj, 04 July 2012, 11:52:06 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ติดตั้งเรียบร้อย ภาพชัดเจนดีครับ แต่คนถ่าย ถ่ายรูปไม่ดีเอง อิ อิ

ตอนนี้ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไร เพราะไม่มีเวลา ต้องรีบกลับมาทำงานต่อ แต่เท่าที่ดู ผมอาจจะต้องเอา DVDO ที่มีเหลือทิ่้งๆไว้เครื่องหนึ่ง มาป้อน native resolution ให้กับ TV ตัวนี้ เพราะสัญญานจาก Mac Mini ไม่มี resolution ที่เป็น native ของ TV เครื่องนี้

ยังคงต้องรอ Blu-Ray 3D player ครับ ของมาถึงปลายเดือนนี้ แล้วก็แผ่น Blu Ray ต่างๆที่ผมสั่งจาก Amazon ก็คงจะมาถึงต้นเดือนหน้าครับ

ระหว่างนี้ ว่างๆ ก็คงปรับ set , calibrate หน้าจอ ไปพลางๆก่อน
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

เท่าที่ผมลองเล่นดู  ผมคิดว่า  ฟังก์ชันในการเชื่อมต่อกับ internet ได้นั้น   ไม่ได้มีประโยชน์อะไรนัก ในเวลานี้   ผมคิดว่า  ผู้ผลิต TV ทั่วๆไป ยังตีโจทย์เกี่ยวกับ smart TV ไม่แตกครับ    ยังจะต้องคิดเรื่อง user interface และ input device กันต่อไป

แต่ผมเอง ไม่ได้ให้ความสำคัญในแง่ของการเป็น smart TV นัก  ตอนนี้แค่ต้องการภาพที่ดี  ทั้งในแบบ 2D และ 3D  ก็พอใจแล้ว

สำหรับท่านอื่น ที่ต้องการความเป็น smart TV  แนะนำ ให้รอ TV ของ Apple ครับ
ก่อนที่ Steve Jobs จะเสีย  เขาบอกไว้ว่า  เขาตีโจทย์แตกแล้วว่า smart TV ควรจะเป็นเช่นไร

ผมเชื่อว่า  Smart TV ของ Apple น่าจะสั่งงานได้ด้วยเสียง  และมี input device ที่ดี  โดยอาจจะผ่าน iPad , iPhone หรือ Keyboard wireless + touch pad
มันควรจะต้อง ท่อง website ต่างๆได้อย่างสะดวก
มันควรจะต้องสั่งซื้อของ จาก website ต่างๆได้สะดวก
มันควรจะต้อง  เช่าหนัง เช่าเพลง  หรือ ซื้อขาด มาเก็บไว้ในเครื่องได้โดยสะดวก
Apple TV ควรจะทำได้ เหมือนกับที่ iPod ทำไว้กับวงการเพลง

แน่นอนว่า ราคาของ Apple TV คงจะแพงกว่าชาวบ้าน  แต่ดู iPhone สิครับ  ตอนที่ออกใหม่  ราคาของ iPhone แพงกว่าชาวบ้าน ช่าวช่องค่อนข้างเยอะนะครับ   แถมยังมาทีหลังตั้งนาน   แล้วดูผลที่ตามมาสิครับว่า เกิดอะไรขึ้น ? 

ผมอยากจะเชื่อครับว่า  Apple TV น่าจะเป็นสิ่งที่พลิกวงการ TV  ได้อีกครั้งครับ  ตอนนี้เราก็ได้แต่รอดูว่า  Apple TV จะสามารถออกวางตลาดได้เมื่อไร   เพราะมีข่าวยืนยันว่า ตัวต้นแบบนั้น  มีอยู่ในโรงงานของ Apple อยู่แล้ว  แน่นอนครับ

อ้อ.. ผมไม่ชอบขอบของ TV รุ่นนี้ ที่ทำมาเป็นสีเงินวาวๆ  ผมว่ามันดูไม่ค่อยมีราคาเท่าไร  ไม่รู้ทำไม ทั้ง panasonic และ samsung ถึงเลือกที่จะออกแบบมาเป็นแบบนี้   ผมว่า  ทำมาเป็นสีดำล้วนๆเลยจะสวยกว่าครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

dht_tubes

สไตล์เกาหลีกับญี่ปุ่น เค้าจะมองว่า การมีของเงาๆ วาวๆ ถูกใจตลาดเอเชียด้วยมั๊งครับ

ว่าแต่แหล่มจริงๆ อิจฉา อิจฉา
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

trens

เรียนท่านประธาน ... เรื่อง Iphone เก่าแล้ว ครั้งล่าสุดต้องกรณี Ipad เปิดราคามาคู่แข่งเป็นงงครับ
ถ้าคืดตามมาตรฐาน Ipad ราคาเปิดตัว Apple TV ค่ายที่ทำอยู่ทั้งหลายมีหนาวครับ
ผมจึงเชื่อฟังท่านประธานให้รอ Apple TV อิๆๆ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

poj

ใช่ครับ  iPad  เป็นสิ่งที่คู่แข่ง ทำราคามาสู้กับ apple ลำบาก  มีก็แต่ Kindle ที่ทำราคาได้ถูกกว่า แต่ก็ต้องหวังว่า จะขาย content มาช่วยด้วย  ไม่งั้นขาดทุนตาย

แต่ Apple TV ผมว่า น่าจะต้องมีราคาสูงขึ้นสักหน่อยนะครับ  เพราะจะต้องมี computer เล็กๆอยู่ในนั้น 1 เครื่อง พร้อม iOS
พวกเขียน  app ขาย ก็จะได้มีตลาดมากขึ้นจาก Apple TV 
โดยเฉพาะเกมนะครับ  คงจะมีคนหันมาเล่นเกมผ่าน TV กันมากขึ้น  เพราะผมว่า มันเหมาะมากทีเดียว

อีกอย่างคือ Apple จะลงทุนทางด้านวัสดุที่ใช้ทำตัวเครื่องมากกว่า  จะใช้วัสดุที่ดูแล้ว look cheap อย่างที่ panasonic กับ samsung ทำอยู่ตอนนี้ ย่อมเป็นไปไม่ได้   Apple ยังไงก็ต้องเป็น Apple  ถึงแม้เรียบ แต่ต้องดูหรูครับ  ผมว่า เขาคงจะใช้อลูมินัมมาทำ Apple TV เหมือนกับ iMac น่ะครับ

ตอนนี้ก็รอดูว่า จะทำ user interface กับ input device มายังไงเท่านั้น
อยากเห็นเหมือนกันครับ  :)

poj

ว่าด้วย Blu Ray 3D

หลายๆวันมานี้ ผมใช้เวลาในการดู Blu Ray 3D  ทั้งที่ซื้อมา และ ได้ฟรี มาหลายๆแผ่น  ในความเห็นของผม  มีประเด็นต่างๆดังนี้ครับ

- แผ่น 3D Blu Ray ไม่ได้เกิดมาอย่างเท่าเทียมกัน  :-)
บางแผ่นดี  บางแผ่น ผมว่า ไม่ดี

ที่ว่าไม่ดีนี่คือ อาจจะทั้งองค์ประกอบของภาพบางส่วน หรือ ทั้งหมด  และในส่วนของ 3D นั้น  ถึงเราจะเห็นภาพเป็นชั้นๆ  แต่ภาพที่เห็นนั้น แบน ขาดมิติ    ใช่ครับ ถึงเราจะเห็นภาพเป็นชั้นๆ  แต่ภาพที่เห็น  มันดูแบนเหมือนเป็นแค่กระดาษที่เอามาวาง ซ้อนๆกันเท่านั้นครับ

ตัวอย่างที่ชัดเจนคือ  Ice Age   จะมีฉากที่มีลูกบอลหิมะอยู่  เวลาดู แทนที่ผมจะรู้สึกว่า ลูกบอลนั้นเป็น ลูกที่มีทรงกลม  ผมกลับรู้สึกว่า มันเป็นแค่แผ่นกระดาษแบนๆ ที่ถูกตัดเป็นทรงกลมเท่านั้น

ดังนั้น แผ่น 3D จะดีหรือไม่  ผมคิดว่า คงต้องดูด้วยว่า  หนังเรื่องนั้น  มีความตั้งใจจะทำมาเป็น 3D ตั้งแต่ต้นด้วยหรือเปล่า  (แต่ก็มีรายงานว่า หนังเก่าบางเรื่อง ก็ทำมาเป็น 3D ได้ดีเช่นกัน)

- ผมดูแล้ว  ไม่ปวดหัวครับ
ตอนแรก กลัวๆเหมือนกันว่า ดูนานๆแล้วจะปวดหัวไหม   แต่พอได้ลองดู Tangled ตั้งแต่ต้นจนจบ  ผมพบว่า ตัวเองไม่มีปัญหาในการดู 3D ครับ  ก็ถือว่าดูได้ โดยไม่มีปัญหาอะไรเลย

- บางแผ่น  ควรดูเป็น 3D เท่านั้น
ตัวอย่างที่ชัดเจนคือ แผ่น IMAX under the sea  ภาพดีมากๆ   และพอลองเปลี่ยนมาดูเป็น 2D  กลายเป็นว่า  จืดสนิท  ภาพแบบ  3D ให้ความรู้สึกที่ดีกว่ามากๆ  มากๆ  มากๆ ครับ    แต่ในขณะเดียวกัน  บางแผ่นผมว่าดูแบบไหนก็ได้   ไม่ค่อยรู้สึกว่าขาดอะไรไปมากนัก

- แว่นของ panasonic
ก็ไม่ถึงกับรำคาญนะครับ  แต่แว่นก็มีน้ำหนักบ้างตามปกติ ของแว่นที่มีกรอบค่อนข้างหนาทั่วๆไป  ข้อดีของแว่น panasonic คือ ใช้ถ่านกระดุม จึงไม่ต้องมาเสียอารมณ์ หรือ พะวงว่า  ไฟจะหมดกลางเรื่องหรือเปล่า

- ผมยังชอบการดูหนังแบบ 2D มากกว่าอยู่ดี
เพราะมันสบายกว่า  ไม่ต้องใส่แว่น  อิ อิ

แค่นี้ละครับ  หากนึกอะไรออก ค่อยมาเล่าเพิ่มเติม

poj

อ้อ.. และสำหรับ TV Panasonic VT50 series เครื่องนี้ ผมคิดว่า มันเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดตัวหนึ่งในท้องตลาดเวลานี้ ผมพอใจกับคุณภาพของภาพที่ได้ครับ หากว่า ใครตั้งงบประมาณไว้ประมาณ หนึ่งแสน ขึ้นไป กับ TV หนึ่งเครื่อง ลองดู VT50 series ก่อนตัดสินใจครับ แนะนำครับ แนะนำ ภาพดีมากครับ