• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 September 2019, 03:25:49 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ลาภปาก

Started by pee, 22 July 2012, 06:11:36 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Hexaphonic

04 May 2016, 05:31:50 pm #220 Last Edit: 05 May 2016, 05:00:54 am by Hexaphonic
Quote from: pee on 04  May  2016, 04:55:52 pm
Quote from: Hexaphonic on 04  May  2016, 03:50:07 pmแต่กระนั้นเฮียจารย์ก็ตามไล่ต้อนผมตัลหลอด  :wub:

ไม่รู้สิ ความเห็นของคุณที่นอกเหนือจากเรื่องเครื่องเสียง มักจะติดป้าย "มิจฉาทิษฐิ" ในความเห็นของผมตาหลอดดดด.....ยิ่งถ้าเป็นอัลลัยที่เกี่ยวกับเรื่องก่อนเกิดนี่ ผมว่ามันบิดเบี้ยวไปตามฐานความรู้ที่รองรับ

อ่านแล้วไม่แก้ก็อดไม่ได้ คนอ่านที่ไม่รู้เรื่อง จะติดเชื้อเบี้ยวไปด้วย
อย่างเรื่อง"โอกาสในการเข้าถึงทรัพยากร" ที่เพิ่งโพสต์มา คำมันดูเท่อ่ะนะ แต่มันใช้ได้กับสังคมเกษตรกรรมของเราใหม แนวคิดเรื่องทรัพยากรเป็นของต้องแย่งชิงนี่ มันงอกออกมาจากสังคมอุตสาหกรรมของยุโรป แล้วพัฒนามาเป็นลัทธิล่าเมืองขึ้น

สังคมเอเชียไม่มีความอดอยากอย่างนั้น หรือแม้แต่มีอย่างที่จีนหรืออินเดีย ก็ไม่พัฒนาไปในเส้นทางที่คาร์ล มาร์กส์ตั้งทฤษฎีไว้ ก็ไม่เข้าใจว่าเอาความคิดแบบนี้มายัดผิดที่ผิดทางได้ยังงัย

อ่อ...เพิ่งรู้ว่าตัวเองมีสัมมาทิษฐิในเรื่องเครื่องเสียงซะล่วย
แหม นี่ถ้ามีใบเซอติฝิเข็ดด้วยก็คงจะดี ผมจะเอาไปอวดที่บอร์ดเฮียเขียงบ้าง ฮิๆ

ไอ่ที่บอกว่า "คนอื่นที่อ่านไม่รู้เรื่องจะติดเชื้อเบี้ยวจากผม"
ผมว่าเฮียจารย์ให้ราคาผมมากเกินไปมั๊งครับ
แต่เฮียจารย์เอง ก็เคยกล่าวไว้หนิครับว่า...

Quote from: pee on 02  February  2016, 05:57:20 am
..นี่คือตัวอย่างของการพูดคนเดียว แต่เอามาลงบอร์ดสาธารณะ

ผมเชื่อว่า มีสมาชิก 0 คน รู้ว่าคุณพูดเรื่องอะไร

ที่ผมแสดงความเห็น
เฮียจารย์คิดว่าผมจะมาเปลี่ยนความคิดใครได้หรอครับ?
ผมเก่งขนาดนั้นหรอครับ?
คือมันไม่ใช่นะครับ!

แต่ถ้ามีสิ่งที่ผมอยากจะทำ
ก็คือผมพยายามทำให้พวกทั่น เชื่อในสิ่งที่พวกทั่นเชื่ออยู่แล้ว ให้มากยิ่งๆขึ้นไปอีกต่างหาก
"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

ไอติมที่หัวมุมวังบูรพานี่โคตรอร่อยเลย รสชาติแพ้ที่แผงหนังสือสนามหลวงนิสสสเดียว เสียดายที่เปลี่ยนคนขายไปทั้งสองแห่ง

ตรงสนามหลวง เลิกไปเพราะมหาจำลองเลิกแผงหนังสือ
ตอนนั้น "สิงห์สนามหลวง" แดกเอาว่า...ทุด มันอุตส่าห์เก็บส้วมเอาไว้ให้
ที่จริงก็ไม่ถึงกับเลิกไปเลย เพราะยังมีแท็กซี่กับคนแถวนั้นอุดหนุน เพียงแต่ไม่อร่อยเหมือนเดิม

ที่แยกเกียกกายก็มีไอติมอร่อยเหมือนกัน ขายเป็นโลอีกด้วย เก็บไว้ตอดกินทำให้อร่อยนาน
อ้อ ที่ตลาดสวนหลวง จุฬา ก็อร่อยใช้ได้...เพียงแต่สู้เจ้าสนามหลวงไม่ได้

ทั้งหมดเป็นไอสครีมกระทิสด ของโปรดของผมนะครับ ของนอกไม่ถูกปากอ่ะ

Hexaphonic

05 May 2016, 08:05:14 pm #222 Last Edit: 05 May 2016, 08:08:01 pm by Hexaphonic
Quote from: pee on 04  May  2016, 04:55:52 pm
Quote from: Hexaphonic on 04  May  2016, 03:50:07 pmแต่กระนั้นเฮียจารย์ก็ตามไล่ต้อนผมตัลหลอด  :wub:

ไม่รู้สิ ความเห็นของคุณที่นอกเหนือจากเรื่องเครื่องเสียง มักจะติดป้าย "มิจฉาทิษฐิ" ในความเห็นของผมตาหลอดดดด.....ยิ่งถ้าเป็นอัลลัยที่เกี่ยวกับเรื่องก่อนเกิดนี่ ผมว่ามันบิดเบี้ยวไปตามฐานความรู้ที่รองรับ

อ่านแล้วไม่แก้ก็อดไม่ได้ คนอ่านที่ไม่รู้เรื่อง จะติดเชื้อเบี้ยวไปด้วย
อย่างเรื่อง"โอกาสในการเข้าถึงทรัพยากร" ที่เพิ่งโพสต์มา คำมันดูเท่อ่ะนะ แต่มันใช้ได้กับสังคมเกษตรกรรมของเราใหม แนวคิดเรื่องทรัพยากรเป็นของต้องแย่งชิงนี่ มันงอกออกมาจากสังคมอุตสาหกรรมของยุโรป แล้วพัฒนามาเป็นลัทธิล่าเมือ

สังคมเอเชียไม่มีความอดอยากอย่างนั้น หรือแม้แต่มีอย่างที่จีนหรืออินเดีย ก็ไม่พัฒนาไปในเส้นทางที่คาร์ล มาร์กส์ตั้งทฤษฎีไว้ ก็ไม่เข้าใจว่าเอาความคิดแบบนี้มายัดผิดที่ผิดทางได้ยังงัย

เห็นเฮียครุฑ..เอ๊ย..เฮียจารย์ อ้างถึงคาร์ล มาร์กซ์ หลายต่อหลายครั้ง ต่างกรรมต่างวาระ

อยากจะขอกราบเลียนให้ซาบว่า
ผมไม่ใช่พวกมาร์กซิสนะครับ
ไม่เคยอ่านงานทฤษฎีของมาร์กซ์เลย และไม่คิดจะอ่านด้วย

ทฤษฎีของแกมันเอ้าท์ไปนานแล้วนะผมว่า คือมันเอามาอธิบายจุดที่สังคมไทยยืนอยู่ไม่ได้หรอก
ปัญหาต้นรากของสังคมไทย มันต้องถอดรหัสด้วยจักรวาลวิทยาแบบไทยๆ...อย่างเช่นวรรณกรรมเรื่องรามเกียรติ์ เปนต้น
จะไปเอาทฤษฎีมาร์กซ์มาจับ หรืออ่านสามก๊กจบสามรอบ มันก็เท่านั้นแหละ ถอดรหัสสังคมไทยไม่ออกร๊อก

pee

Quote from: Hexaphonic on 05  May  2016, 08:05:14 pm
ผมไม่ใช่พวกมาร์กซิสนะครับ
ไม่เคยอ่านงานทฤษฎีของมาร์กซ์เลย และไม่คิดจะอ่านด้วย

ทฤษฎีของแกมันเอ้าท์ไปนานแล้วนะผมว่า คือมันเอามาอธิบายจุดที่สังคมไทยยืนอยู่ไม่ได้หรอก
ปัญหาต้นรากของสังคมไทย มันต้องถอดรหัสด้วยจักรวาลวิทยาแบบไทยๆ...อย่างเช่นวรรณกรรมเรื่องรามเกียรติ์ เปนต้น
จะไปเอาทฤษฎีมาร์กซ์มาจับ หรืออ่านสามก๊กจบสามรอบ มันก็เท่านั้นแหละ ถอดรหัสสังคมไทยไม่ออกร๊อก

ตาหลก...บอกไม่ใช่มาร์กซิส แต่ใช้ทฤษฎีของเขามาตลอด เรื่อง"โอกาสในการเข้าถึงทรัพยากร" นี่น่ะ ต้นตอความคิดมาจากเขาเลยแหละ

ที่ผมต้องแย้งเวลาคุณพูดถึงเรื่องทางประวัติศาสตร์สังคมก็เพราะความรู้ครึ่งทางพวกนี้แหละครับ กระบวนความคิดจากการอ่านงานของพวกซ้ายดัดจริต ต้องรู้ต้นตอพอที่จะใช้มันได้อย่างรอบด้าน

อย่างข้างบน ที่บอกว่า "ต้องถอดรหัสด้วยจักรวาลวิทยาแบบไทยๆ...อย่างเช่นวรรณกรรมเรื่องรามเกียรติ์ เปนต้น" นี่ก็ผิด

รามเกียรติ์ไทยไม่มีระบบจักรวาล อย่าว่าแต่จะมีจักรวาลวิทยาเลย

pee

ทีนี้จะยกตัวอย่างจักรวาลวิทยาแบบไทยๆ ให้ฟัง

จากวังหลวงตรงสนามหลวง ไปยังวังใหม่ พระราชวังสวนดุสิต
มีสะพานผ่านพิภพลีลา ผ่านฟ้าลีลาศ มัฆวาฬรังสรรค์ สิ้นสุดที่สวนดุสิต
ทั้งหมดนี้คือจักรวาลวิทยาแบบพุทธผสมฮินดู แต่พุทธนั้นโดดเด่นกว่า
เพราะเวลาใช้ศัพท์ ข้าราชบริพารต้องใช้คำว่า "ข้าพระพุทธเจ้า"

จักรวาลวิทยานี้ อ้างอิงประวัติพระอินทร์ เขาพระสุเมรุ และฉกามาพจร
ในขณะที่ทางฮินดู จักรวาลของเขาคือเขาไกรลาศ เทพก็มีเป็นองค์สาม คือพรหม ศิวะ วิษณุ

การเข้าสู่จักรวาลนี้ ไทยเราใช้ตามคติพระอินทร์ซึ่งเน้นการบำเพ็ญตนจนกลายเป็นเทวดา
ส่วนคติฮินดู มนุษย์ไม่มีวันเป็นเทพได้

Hexaphonic

05 May 2016, 10:54:18 pm #225 Last Edit: 05 May 2016, 11:04:47 pm by Hexaphonic
หึๆ คำก็กระแดะ..สองคำก็ดัดจริต
ใครกันแน่ครับที่ครึ่งๆกลางๆ?

ถ้าคิดจะวิพากษ์วิจารณ์อะไรล่ะก็ ต้องสืบค้นไปให้สุดครับ

อีกอย่าง ใครที่บอกว่า "รักความเปนไทย"
แล้วเอาแต่แต่งชุดไทยหรือแสดงความเปนไทยแบบฉาบฉวย เอาเท่เอาเก๋
แต่ไม่อ่านไม่เข้าใจเรื่องรามเกียรติ์เนี่ย ผมว่ากระแดะว่ะ
โลกทัศน์หรือจิตสำนึกประจำเผ่าพันธุ์ตัวเองเปนไงยังไม่รู้เลย

pee

Quote from: Hexaphonic on 05  May  2016, 10:54:18 pm
ไม่อ่านไม่เข้าใจเรื่องรามเกียรติ์เนี่ย ผมว่ากระแดะว่ะ

หึหึ

เด็กประถมอยากสอนหนังสือแทนศาสตราจารย์
น้องเฮ๊กควรอ่านหนังสือแทนการวิ่งนะ จะได้เลิกอาชีพปล่อยไก่เสียที

"ถ้าคิดจะวิพากษ์วิจารณ์อะไรล่ะก็ ต้องสืบค้นไปให้สุดครับ"
นานๆ จะเห็นพ้องกับคุณสักครั้ง จริงครับ
แล้วเมื่อไหร่จะเห็นผลการสิบค้นแบบสุดทางจากคุณสักทีครับ

เอางี้ ถ้าสุดทางเรื่องรามเกียรติ์จริงๆ ลองตอบหน่อยว่า หลักฐานที่เก่าสุดที่พบในประเทศไทย คืออะไร
ติ๊ก ต่อก ติ๊ก ต่อก....

หวังว่าคงไม่ใช้เวลาเป็นวันๆ ในการสิบค้นนะครับ
ควรจะตอบได้ชนิดสวนควันปืนเลยทีเดียว
และควรตอบได้ด้วยว่า มีข้อแตกต่างจากวรรณกรรมมาตรฐานอย่างไร

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

Hexaphonic

สวนควันปืนก็ตายคาที่สิครับ ปั๊ดโธ่  :fire:

pee

Quote from: Hexaphonic on 05  May  2016, 11:57:17 pm
สวนควันปืนก็ตายคาที่สิครับ ปั๊ดโธ่  :fire:

ซาหรุบว่า .....ม่าย รุ
กร๊ากกกกก
ไม่อ่านไม่เข้าใจเรื่องรามเกียรติ์เนี่ย ผมว่ากระแดะว่ะ

pee

เฉลยเลยละกัน

http://www.sarakadee.com/knowledge/2001/november/travel_stone-ruins_pimine.htm
บริเวณหน้าบัน และทับหลังของปราสาท จะมีภาพแกะสลักเรื่องรามเกียรติ์และกฤษณาวตาร ที่เด่น ๆ คือบริเวณหน้าบันด้านทิศใต้ จะเป็นรูปศิวะนาฏราช หน้าบันและทับหลังของมณฑป บนมุขด้านทิศตะวันตก แสดงเรื่องศึกอินทรชิต พระราม-พระลักษมณ์ต้องศรนาคบาศ หน้าบันมุขด้านทิศตะวันตกและทับหลัง สลักภาพพระกฤษณะกำลังยกภูเขาโควรรธนะ ทับหลังเหนือประตูด้านทิศเหนือขององค์ปรางค์ เป็นภาพพระนารายณ์สี่กร ทรงถือจักร สังข์ คทา และดอกบัว หน้าบันและทับหลังเรือนธาตุทิศตะวันออก แสดงรูปท้าวมาลีวราชว่าความ ทับหลังบ้างว่าเป็นรูปพระรามกำลังฆ่ายักษ์วิราธ บ้างว่าเป็นพระกฤษณะฆ่าพญากงส์ กรมศิลปากรคงต้องสอบทานกันต่อไปว่าเป็นเรื่องใดแน่

ในทางประติมานวิทยา เรื่องราวที่จำหลักไว้นั้น น่าสนใจเมื่อเทียบกับตัววรรณกรรม โดยเฉพาะของไทย อย่างเช่นตอนถูกศรนาคบาศข้างบน วรรณกรรมไทยเล่าว่ามีแต่พระลักษณ์โดน ต่างกับในทับหลัง ที่โดนมัดทั้งพระรามพระลักษณ์ ดังนั้น จึงนำมาสู่ข้อสันนิษฐานว่า รามเกียรติสำนวนใหน ที่ไทยรับมาใช้ ที่มาของเรื่อง ย่อมทำให้การตีความเรื่องวัฒนธรรมแตกต่างกันออกไป ประเด็นสำคัญก็คือ รามเกียรติ์นี้ เป็นทั้งวรรณกรรมชั้นสูงและวรรณกรรมชนเผ่า ระดับความซับซ่อนนั้นต่างกัน และอาจจะชี้กลับไปได้ว่า มาจากการติดต่อสัมพันธ์ระหว่างราชสำนัก หรือการค้า.....หรืออื่นๆ

ยิ่งไปกว่านั้น ที่พิมาย ยังมีทับหลังเล่าเรื่องทางพุทธศาสนา เป็นทับหลังประธานอีกด้วย เป็นมารผจญที่เก่าสุดในแผ่นดินไทย อายุของพิมาย ตกราวพ.ศ.1650 นั่นหมายความว่า ในช่วงเวลานั้น ความสัมพันธ์ระหว่างพุทธและฮินดู รวมถึงลำดับความสำคัญทางคติความเชื่อที่แสดงออกผ่านศาสนสถาน จะต้องอธิบายออกมาอย่างระมัดระวัง

อนึ่ง คำว่า "พิมาย" เป็นศัพท์ทางพุทธศาสนา มาจาก "วิมายะ" แปลว่าผู้ปราศจากมายา คือรู้แจ้งนั่นเอง (สมเด็จนริศ ทรงอ้างมติของเจ้าคุณฯ รูปหนึ่ง หาอ่านได้ในสาส์นสมเด็จ) ความหมายก็ตรงกับรูปมารผจญที่จำหลักไว้อย่างชัดเจน

อาศัยหลักฐานเช่นนี้ เราจึงต้องประเมินความสำคัญทั้งหลายออกมาเป็นความรู้ความเข้าใจ ก่อนที่จะยึดถือว่า อะไรคือแหล่งที่มาของความเชื่อที่กลุ่มชนที่ครอบครองดินแดนประเทศไทยในช่วงพันปีก่อน ยอมรับนับถือ และมีการจัดการกับความเชื่อเหล่านี้ผ่านทางพิธีกรรมอย่างไร ได้ส่งต่อมายังอยุธยาและรัตนโกสินทร์อย่างไรหรือไม่

เท่าที่ผมทราบ หลังจาก มิรา ประชาบาล เขียนเรื่องมารผจญของพิมายเมื่อนานมากแล้ว ก็ยังไม่มีใครทำต่อ

pee

เอาละ ปิดท้ายด้วยของสำคัญ

อันพระราชนิพนธ์รามเกียรติ์   ทรงเพียรตามเรื่องนิยายไสย
ใช่จะเป็นแก่นสารสิ่งใด   ตั้งพระทัยสมโภชบูชา
ใครฟังอย่าได้ไหลหลง   จงปลงอนิจจังสังขาร์
ซึ่งอักษรกลอนกล่าวลำดับมา   โดยราชปรีดาก็บริบูรณ์

ใครจะมโนเรื่องรามเกียรติ์เป็นของสำคัญอย่างไร ก็ไม่ควรลืมพระราชนิพนธ์ท่อนนี้ ซึ่งปิดท้ายต้นฉบับที่ทรงชำระในรัชกาลที่หนึ่ง

อ่านแล้ว มีผลต่อมโนอย่างไร ก็เป็นกรรมของใครของมัน

jon che

สมัยเรียนปีหนึ่ง เห็นเล่มนี้วางอยู่ที่ชั้นวางหนังสือในหอสมุดกลาง

จาก https://www.baumanrarebooks.com/rare-books/marx-karl/capital-a-critical-analysis-of-capitalist-production/75299.aspx
เคยคิดว่าจะไปนั่งอ่าน แต่ได้แค่คิดครับ :D
สมัยนี้ มีให้โหลดกันฟรีเลยนะครับ
ที่ marxists.org
ถ้าเป็นเมื่อสี่ซ้าห้าสิบปีก่อน เข้าปิ้งแหงๆ ครับ

pee

เคยซื้อไว้ อ่านไปนิดหน่อย กะจะอ่านเทียบกับภาษาอังกฤษ แล้วเลยลืม

Hexaphonic

ทฤษฎีมาร์กซ์มันจืดชืด
เรื่องของขวาไทยสิครับ เสียวสยองกว่าเยอะเลย  :wacko:

pee

Quote from: Hexaphonic on 06  May  2016, 04:41:53 am
เรื่องของขวาไทยสิครับ เสียวสยองกว่าเยอะเลย  :wacko:

เปลี่ยนเรื่องตามเคย
ตกลง ยอม
Quote from: pee on 06  May  2016, 12:07:03 amกระแดะ
แล้วหรือ

ไม่อ่านไม่เข้าใจเรื่องรามเกียรติ์ แล้วหรือ

จะยอมกลืนน้ำลาย "จะวิพากษ์วิจารณ์อะไรล่ะก็ ต้องสืบค้นไปให้สุดครับ"

เป็นอันว่า เรื่องรามเกียรติ์อะไรนี่ ไม่ถกกันแล้วนะ ผมจะได้หยุดเผยแผ่ความรู้ที่ยังสืบค้นไปไม่สุดแต่เพียงเท่านี้ ไม่เล่าต่อว่าในวัฒนธรรมสุโขทัย มีร่องรอยเกี่ยวกับเรื่องนี้มากน้อยเพียงใด

ทีนี้เปลี่ยนมาคุยเรื่องใหม่
Quote from: Hexaphonic on 06  May  2016, 04:41:53 am

ขอปรามาสไว้ล่วงหน้าเลย ว่า แป๊ปเดียวน้ำมันก็หมด โดยเฉพาะเรื่องจืดชืดอย่างทฤษฎีมาร์กซ์

ฮา ฮา ฮา

Hexaphonic

06 May 2016, 05:51:03 am #235 Last Edit: 06 May 2016, 05:53:18 am by Hexaphonic
Quote from: pee on 05  May  2016, 11:29:16 pm

หึหึ

น้องเฮ๊กควรอ่านหนังสือแทนการวิ่งนะ จะได้เลิกอาชีพปล่อยไก่เสียที

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ผมวิ่งได้แค่ระยะฮาล์ฟมาราธอน
ถ้าผมเลิกวิ่งตอนนี้ ตัวผมมิกลายเปนคนครึ่งๆกลางๆฮาล์ฟๆหรอกหรือ?

งั้นผมวิ่งต่อไปดีกว่าครับ ผมไม่หลงกลเฮียจารย์หรอก อิๆ

pee

เห็นใจนะ หาทางลงสวยๆ มันยากอยู่
เปลี่ยนมาพูดเรื่องที่ไม่ต้องอ่าน ก็ปลอดภัย ไก่ไม่หมดเล้า

55555

Hexaphonic

Quote from: pee on 06  May  2016, 05:57:39 am
เห็นใจนะ หาทางลงสวยๆ มันยากอยู่
เปลี่ยนมาพูดเรื่องที่ไม่ต้องอ่าน ก็ปลอดภัย ไก่ไม่หมดเล้า

55555

ขอบคุณครับ

:bowdown:  :bowdown:  :bowdown: