• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 June 2020, 06:21:07 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

The multispeakers in my (2.0ch) a/v system

Started by Hexaphonic, 29 July 2012, 08:58:28 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

trens

อะไรก็ไม่เท่าแมนกรุ๊พนำระดับKey man ไปฉลองปีใหม่
แค่นั่งเรือไป ปิดเกาะ มีผู้ดูแลด้านบันเทิงเท่าจำนวนแขกคนที่ไป ผู้ดูแลเรื่องอาหารอีกหนึ่งชุด และผู้ดูแลเรื่องที่หลับที่นอนอีกหนึ่งชุด
เท่าที่รู้ผู้ดูแลแด้านบันเทิง เธอไม่มีชุดใส่ เพราะหน่วยอื่นเขาแย่งไปหลายชุดแล้ว ... (ชอ่งนี่เวันให้เติมเอง)
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Hexaphonic

01 August 2012, 06:19:38 am #61 Last Edit: 03 August 2012, 06:50:01 pm by Hexaphonic
                                                                              โป๊มั้ยเพ่.....โป๊มั้ยคร๊าบบบบ!

อ้าว! หนุ่มสาว ไม่ใช่ของคุณบุรินทร์ ไม่ไช่ของแมนกรุ๊ปหรือครับ?

แล้วทำไมแมนฉบับหัวภาษาอังกฤษเป็นคนละเจ้าของกับหัวภาษาไทยหรือครับ มีการเปลี่ยนมือหรือ?

"คุณหลอกดาว" :sad2:

jtr

ช่างเก็บจริงๆ
นับถือๆ
ขาด ชายชอบสนุก ของคุณมีชัย ไปอีกเล่มนึง ครบทีมเลย  :wacko:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Hexaphonic

01 August 2012, 07:17:22 am #63 Last Edit: 03 August 2012, 06:58:09 pm by Hexaphonic
เมื่อเกือบสามปีมาแล้ว อาเจ็ก...เถ้าแก่ร้านออดิโอแกจากไป....ทางบ้านแกก็คิดจะเลิก เพราะลูกๆไม่ทำต่อ ต่างคนต่างมีกิจการของตัวอยู่แล้ว
หลังจากเสร็จงาน ลูกๆแกกำลังเคลียร์ร้าน กำลังเอาหนังสือเก่าที่มัดเรียบร้อยแล้วใส่รถไปขายร้านรับซื้อของเก่า
วันนั้นผมไปที่ร้านพอดี เลยขอลูกชายอาเจ็กช่วยแกะดูว่ามีอะไรบ้าง
(ตอนแกยังอยู่เคยขอให้อาเจ็กแกช่วยค้นให้ โดยเฉพาะของแมนกรุ๊ปทุกหัว แกก็บอกว่าร้านแกของเยอะ ไม่รู้อยู่ไหน เดี๋ยวว่างๆจะหาให้)

พอแกะออกมาดู ก็มีเหลืออยู่เท่าที่เห็นนี่ล่ะครับ มีหนังสือแมน หนุ่มสาว hifi stereo ภรรยาอาเจ็กแกบอกว่าชั่งกิโลขายไปเยอะแล้ว ตอนที่ย้ายร้าน
ตอนนั้นผมลองเปิดดูคร่าวๆแล้ว ผมก็เห็นว่าเป็นหมุดหมายทางประวัติศาสตร์ได้อย่างหนึ่ง ข้างในหนังสือ"แมน"มีเนื้อหาสาระหลากหลายจริงๆ
มันไม่ใช่แค่หนังสือลามก ตอนเด็กๆก็เคยคลับคล้ายคลับคลาว่าเห็นอยู่บนแผงหนังสือ
แต่ไม่รู้ว่าพ่อผมเคยซื้อรึเปล่า เพราะที่บ้านผมไม่เคยเห็น
(เคยเห็นแต่นวลนาง ฉกรรจ์ อิอิ ....อ้้อ เคยเห็น"แมน"ในห้องทำงานของเตี่ยเพื่อนบ้านครับ เตี่ยเขาอ่านครับ)

เมื่อคิดดังนั้น ผมก็เลยช่วยซื้อ ดีกว่าเอาไปช่ังกิโลขาย

Hexaphonic

ตอนอยู่ ม.ปลาย ขออาปาซื้อซาวด์อเบ้าท์มาได้(ขนาดเกือบเท่าวิทยุทรานซิสเตอร์ราคาตั้ง2500แน่ะครับ)
ไปเปิดหนังสือเครื่องเสียงตามแผง เห็นพวกเครื่องเสียงบ้าน ก็อยากได้
ดูโฆษณาแล้ว เห็น AR ตัวนี้ เอามาต่อกับซาวด์อเบ้าท์ได้เลย แต่ก็ยังแพงอยู่ดี ไม่กล้าตังค์ขอตังค์อาปาซื้อหรอกครับ
ก็ฟังของที่มีต่อไป...วิทยุเทปกระเป๋าหิ้วฮิตาชิ สลับกับซาวด์อเบ้าท์โตชิบา ก็ถือว่าเสียงดีมากๆแล้ว

แต่ถ้าเป็นชุดแบบนี้ล่ะก็ ไม่ต้องพูดถึง แม้แต่ฝันยังไม่กล้าเลยคร๊าบบบ....

prisna

พี่ Hexaphonic ครับ เห็นพี่มีหนังสือ hi-fi stereo อยู่เยอะ
จะรบกวนช่วยเปิดหาบทความที่เกี่ยวกับ Rowen R-1 พอจะได้มั้ยครับ
เพราะเท่าทียังจำความได้ ก็มี hi-fi stereo นี่ล่ะครับ ที่พอจะเขียนถึง และมีโฆษณาลำโพงรุ่นนี้อยู่
ผมค้นในเน็ตก็ไม่ค่อยมี ที่มีก็เป็นแค็ตตาล็อกจากบ้านทวาทศินที่เขาช่วยสแกนมาให้
อยากรู้ว่า สมัยนั้นมีการวิจารณ์ลำโพงรุ่นนี้ว่ายังไงบ้าง อยากเอามาอ่านพอให้ครึ้มอกครึ้มใจครับ  :D

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Hexaphonic

ได้ครับทั่น! อึมม...เหมือนเคยผ่านตาผมอยู่เหมือนกันนะเนี่ย :-\

ขอเวลาไปคุ้ยซะหน่อย ถ้าโชคดียังเก็บไว้อยู่ เดี๋ยวผมจัดให้นะครับ

prisna

Quote from: Hexaphonic on 01  August  2012, 07:51:20 pm
ได้ครับทั่น! อึมม...เหมือนเคยผ่านตาผมอยู่เหมือนกันนะเนี่ย :-\

ขอเวลาไปคุ้ยซะหน่อย ถ้าโชคดียังเก็บไว้อยู่ เดี๋ยวผมจัดให้นะครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ  :thumbup:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

sw

ผมชอบงานถ่ายภาพของหนุ่มสาวมากกว่าแมนครับ ตากล้องแมนเป็นใครไม่รู้ แต่หนุ่มสาวนี่ชอบภาพของธีรพงศ์ ตอนถ่ายเพ็ญพักตร์ยุคแรกๆนี่เปิ้ดสะก๊าดน่าดู ฮ่าๆ ใครยังไม่แก่คงไม่รู้จักสำนวนเก่าๆยังงี้ :lol:

หนังสืออีกฉบับที่ยังไม่มีใครพูดถึง เป็นยุคหลังสักหน่อย ชื่อ open virgin  :supergrin:

pee

เมื่อหลายปีก่อน แถวบ้านมีคนมาปลูกตึกอยู่ริมคลองตรงไกล้ๆ สายหนึ่ง
ขึงผ้าใบตั้วเป้งว่า

ทีมงานชายชอบสนุก

ผมขับรถผ่าน ร้องตายละวา....จะมาทำอะไรในสวนแบบนี้
เจ๊งครับ ดูเหมือนจะทำผับ....เฮ้อ สมัยนั้น แถวบ้านยังไม่ไฮโซ แท๊กซี่ยังไม่อยากเข้ามา กลัวตาย
แล้วชายชอบสนุกที่ใหนจะมาเที่ยว.....

ตอนนั้นน่าจะเป็นยุคจัดระเบียบสังคมของปุรชัย
พวกซ่องจำแลง ต้องหนีออกจากเมืองกันจ้าละหวั่น

pee

เผลอชวนออกทะเลอีกแล้ว

เอาใหม่ ถามเรื่องลำโพงนิดนึง
ไฮเด้นยี่ห้อนี้ เขาลือว่าอาเจ่กแกทำเองแถวตรอกจันทร์

จริงป่าวอะ......ฮา

ล้อเล่ง
อยากรู้ว่า ติดใจอะไรของเขาหรือครับ

prisna

Quote from: pee on 01  August  2012, 10:15:12 pm

ไฮเด้นยี่ห้อนี้ เขาลือว่าอาเจ่กแกทำเองแถวตรอกจันทร์

ล้อเล่ง
อยากรู้ว่า ติดใจอะไรของเขาหรือครับ

พี่พีหมายถึง เจ้า Rowen R-1 ใช่มั้ยครับ
ถ้าตัวนี้ ผมเห็นว่าเขาใช้ไดรเวอร์ของ AR-3a ไปออกแบบใส่ในตู้ใหม่
สมัยโน้นเห็นว่าเป็นลำโพงที่ดีรุ่นหนึ่งครับ
เลยติดตาต้องใจมาจนถึงวันนี้

pee

Quote from: prisna on 01  August  2012, 10:27:49 pm
Quote from: pee on 01  August  2012, 10:15:12 pm

ล้อเล่ง

พี่พีหมายถึง เจ้า Rowen R-1 ใช่มั้ยครับ
ถ้าตัวนี้ ผมเห็นว่าเขาใช้ไดรเวอร์ของ AR-3a ไปออกแบบใส่ในตู้ใหม่
สมัยโน้นเห็นว่าเป็นลำโพงที่ดีรุ่นหนึ่งครับ
เลยติดตาต้องใจมาจนถึงวันนี้

แป่ว

ถามเฮียเฮกจ้า......

ลำโพงเออาร์ผมไม่ปลื้มเท่าไหร่ มันเป็นลำโพงเนียร์ฟิลด์ที่ไม่เจ๋งจริง
แต่ถูกพูดถึงมากเพราะสื่อเมกายกย่องกันมากเกินเลย

มันเปิดดังไม่ได้ และเหมาะกับเพลงบางจำพวกเท่านั้น

Hexaphonic

02 August 2012, 12:18:41 am #73 Last Edit: 30 September 2012, 10:34:51 pm by Hexaphonic

ล้อเล่ง

ไม่ได้ติดใจอะไรหรอกครับ ทนใช้เพราะความแค้นน่ะครับ

ของผมเนี่ยไม่ใช่รุ่นหลังร้านธรรมดานาคร๊าบบ เป็นรุ่นอัลเซเชี่ยน....เอ๊ย...สเปเชี่ยลเอดิชั่นหน่ะขอรับ

สเปเชี่ยลขนาดโลโก้ที่ตู้ลำโพงยังไม่มีเรยย อิอิ แต่อย่างอื่นที่เหลือน่ะมีหมด

ตู้ ดอก ครอสฯโมแบบสุดๆ อ้อใช้ขั้วไบวายขาดาดซะด้วยน๊ะตี๋! กล่อง โฟม คู่มือ-โบชัวร์ฺ...อันหลังนี่มีอย่างละสอง

สงสัยเปเชี่ยลตรงนี้แหละ

แกว่าทำแบบนี้ไม่กี่คู่ คือใส่แต่ของแพงๆลงไป ก็ไม่รู้ไม่เคยแกะดู...ผมรบกะแกมาแว๊วว ถือว่าทำทานละกัน

pee

ที่จริงในแง่หนึ่ง อาเจ่กแกก็คือข้อพิสูจน์มอตโต้ตาป๊อกนะ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาดเสมอไป

เพราะลำโพงชื่อดัง
แกยังโคลนซะเขาเลิกส่งมาขายเลย  :wacko:

Hexaphonic

02 August 2012, 01:06:25 am #75 Last Edit: 30 September 2012, 10:36:12 pm by Hexaphonic
ผมไม่สงสัยในสินค้าแกหรอกนะ ผมว่าแกปั้นสินค้าเก่ง แกโม้ว่าลำโพงพะยี่ห้อโปรแอคติ้ง ที่ทำรุ่น"แทปเล็ต"น่ะดังเพราะแก

อาจเป็นเพราะแกหูเทพก็ได้ เลยมองเห็นช่องทำตลาด ส่วนหนึ่งตัวสินค้าเองก็มีดีแหล่ะ

แต่ท่าทีในการขายของแก....คือคุณต้องซื้อของแกเยอะๆก่อนแกถึงจะดีด้วย

ขาจรเข้าไปหาเนี่ย แรกๆแกจะฟันเละเลยล่ะ โอ๊ยเทคนิคแกเยอะ ไม่ทันแกหรอกคร๊าบบ อย่าเผลอก็แล้วกัน

แล้วผมจะเอาเงินหลายๆแสนที่ไหนมาซื้อล่ะคร๊าบบ ไม่ได้ร่ำรวยอะไร

อาจเป็นกับผมคนเดียวก็ได้ ลูกค้าคนอื่นๆอาจจะซื้อของแกอย่างสบายใจไม่มีปัญหา เพราะดูๆแล้วกิจการอาเจ็กยังไปได้ดี

sw

เทคนิคการขายของอาเฮียอาเจ็กแต่ละคน สุดยอดทั้งนั้นแหละครับ ไม่งั้นไม่มีทางเป็นท้อปเท็นในวงการได้หรอก ใครเข้าไปแกมองด้วยหางตาก็รู้แล้วว่า

คนนี้จะซื้อ
คนนี้ไม่ซื้อ
คนนี้ถ้ามีตังค์แล้วค่อยมาซื้อ
คนนี้อีกสิบปีก็ไม่มีปัญญาซื้อแน่
คนนี้ต้องโดนดูถูกจึงจะซื้อ
คนนี้ต้องพูดเพราะๆถึงจะซื้อ
คนนี้มาสืบราคา

pee

ปีก่อนที่ผมจะมาเล่นเว็บนี้ ไปเดินงานเครื่องเสียง
ติดใจเสียงลำโพงไทรแองเกิล ใช้แครี่ขับ เดินเข้าไปฟังสักพัก
เห็นข้างๆ มีสายลำโพงขดใส่กล่องไม้วางเต็ม ผมก็เอามือแตะๆ

แกหันมาเห็น เดินเข้ามา จับมือเอาสายใส่ถุงให้ผม บอกว่า
หมื่นเดียว ราคาพิเศษ......อย่าลังเล ของดีหมดแล้วหมดเลย

ผมร้องจ๊ากกกในใจ รีบชักมือกลับ
เดินออกมาด้วยความหวาดหวั่นพรั่นใจ

แ ม่ ง......สายที่กรูใช้
แปดร้อยก็ก็น้ำตาเล็ดแล้ว

sw

ฮ่าๆ แสดงว่าพี่พีเหนือกว่า หลอกตาเฮียคนขายได้  :cheer: :cheer:

Quote from: pee on 01  August  2012, 10:47:01 pm
ลำโพงเออาร์ผมไม่ปลื้มเท่าไหร่ มันเป็นลำโพงเนียร์ฟิลด์ที่ไม่เจ๋งจริง
แต่ถูกพูดถึงมากเพราะสื่อเมกายกย่องกันมากเกินเลย

มันเปิดดังไม่ได้ และเหมาะกับเพลงบางจำพวกเท่านั้น

เปิดดังไม่ได้เป็นอะไรครับพี่ คู่ที่ผมฟังอยู่เปิด Mahlar 5 แผ่นแอคคิวเฟส ช่วงดังๆปลายเสียงแตก ผมคิดว่าแอมป์ 3020 กำลังไม่พอครับ

เมื่อกี้คนขายคนเดิมโทรมาหาผมให้ไปลอง 3a สงสัยในวงการเขาใช้เว็บนี้เป็นมอนิเตอร์กัน คุยไรต้องระวังหน่อยแล้วครับ

Hexaphonic

Quote from: pee on 01  August  2012, 10:47:01 pm
สงสัยในวงการเขาใช้เว็บนี้เป็นมอนิเตอร์กัน คุยไรต้องระวังหน่อยแล้วครับ

แว๊กๆๆๆ....ตายห่าน! (ยืมคำอุทานของพี่จ๊อร์ดมาใช้)
ทรงอิทธิพลขนาดกำหนดความเป็นไปในวงการได้เลยหรือครับ

@พี่prisna...ROVEN ถ้าเป็นรุ่นตั้งพื้น ผมค้นเจอแค่เนื้อที่โฆษณาครับ รีวิวเต็มๆหาไม่เจอ
เคยหยุดเล่น,เอาหนังสือไปขายอยู่ล็อตนึง (แล้วพอกลับมาเล่น ก็ไปคุ้ยขยะไล่ซื้อคืนมา แหะๆ)
สงสัยขายไปตอนนั้นแน่เลย น่าจะอยู่ใน hifi stereo ฉบับที่ประมาณแถวๆ80-90กว่าๆ
ผมมีเป็นบางเล่ม แต่บังเอิญมีเล่มนั้นด้วย จำได้ในรีวิวมีการถลกผ้าหุ้มลำโพงออกมาให้ดูด้วย
รุ่นตั้งพื้นที่ผมเคยเห็นรีวิวเป็น active speskers  แต่ถ้าเป็นรุ่นวางขาตั้งผมไม่เคยเห็นรีวิวนะครับ