Author Topic: ขอความรู้เรื่องการต่อสายดินของเครื่องทำน้ำอุ่นครับ  (Read 9453 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pakorn

• donor
  • Hero Member
อย่างที่เคยได้ยินคนบอกมาว่า 'ยิ่งรู้มาก ยิ่งมากเรื่อง'

พอสูงวัยขึ้นเริ่มกังวลโน่นกังวลนี่ จึงขอความรู้จากท่านที่รู้ครับ ว่ามีวิธีวัดหรือตรวจอสบอย่างไรครับที่จะรู้ว่าเครื่องทำน้ำอุ่นนั้นต่อสายดินไว้ถูกต้อง-ถูกหลักการแล้ว? 

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”
(หลวงปู่จันทา ถาวโร)

Offline Art

• moderators
    • http://
สายดินเป็นการต่อไว้เพื่อให้ไฟที่รั่วไม่ไปทำร้ายผู้คนครับ ผมก็ไม่ทราบว่ามันวัดได้หรือไม่ว่าต่อสายดินไว้แล้ว มีแต่ต้องวัดว่ามีไฟรั่วรึเปล่าครับ ง่ายที่สุดก็คือเอาไขควงวัดไฟจิ้มไปที่ท่อทองแดงในตัวเครื่อง ถ้าจะวัดให้ละเอียดกว่านั้นก็ใช้ AC Volt Meter ธรรมดาตั้งย่านวัด 200V เอามือจับไว้ปลายหนึ่ง อีกปลายหนึ่งจิ้มท่อทองแดงในตัวเครื่อง ก็จะอ่านได้ว่ามีไฟรั่วเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็น 0 ก็แสดงว่าไม่มีรั่วหรือรั่วแล้วก็ลงดินไปหมดแล้วครับ

เท่าที่ผมเห็นมา กรณีเครื่องทำน้ำอุ่น ช่างหลายๆ คนจะต่อสายดินไม่ถูกหลักการโดยลากสายสั้นๆ ไปต่อกับอะไรซักอย่างที่ยึดกับผนังในห้องน้ำนั่นแหล่ะ ไม่ได้เดินสายไปลงดิน (Earth) จริงๆ ผมคุยกับช่างเค้าก็บอกว่าใครๆ ก็ทำกันอย่างนี้แหล่ะ แต่ผมว่ามันผิดหลักการครับ คงต้องให้หลายๆ คนมาช่วยแชร์ครับ ปกติผมชอบอาบน้ำเย็นเลยไม่ค่อยได้ใส่ใจเท่าไหร่
Art

Offline wachara

ลูกค้าของผมคนนึงเสียชีวิตจากไฟรั่วจากเครื่องทำน้ำร้อนครับ ล้อเล่นไม่ได้จริงๆนะครับ  :no:

Offline Karin Preeda

ที่คุณอาร์ตบอกมาว่าช่างทำแบบนั้นผิดแน่นอนครับ ต้องต่อกับ ground ของไฟบ้านเท่านั้น หรืออย่างน้อยที่สุดก็ต้องต่อกับโครงสร้างของบ้านที่เป็นเหล็กครับ

• donor
ปกติแล้วผมก็อาบน้ำเย็นครับ แต่ตอนนี้ต้องสระผมให้ลูกในช่วงที่อากาศเย็นๆ ก็ต้องใช้น้ำอุ่นบ้าง ไม่อย่างนั้นเขาอาจไม่สบายได้ เลยไม่ค่อยสบายใจน่ะครับ

ง่ายที่สุดก็คือเอาไขควงวัดไฟจิ้มไปที่ท่อทองแดงในตัวเครื่อง ถ้าจะวัดให้ละเอียดกว่านั้นก็ใช้ AC Volt Meter ธรรมดาตั้งย่านวัด 200V เอามือจับไว้ปลายหนึ่ง อีกปลายหนึ่งจิ้มท่อทองแดงในตัวเครื่อง ก็จะอ่านได้ว่ามีไฟรั่วเท่าไหร่ครับ ถ้าเป็น 0 ก็แสดงว่าไม่มีรั่วหรือรั่วแล้วก็ลงดินไปหมดแล้วครับ

ผมนึกแล้วว่าตั้งกระทู้แบบนี้จะได้อย่างน้อยสองท่านมาช่วยผมแน่เชียว คือ คุณArt และคุณKarin ;)

อย่างที่ใช้มือจับอีกสายของ Volt Meter ถ้าไฟรั่วมันจะไม่มาถึงตัวเราเพราะเครื่องmeter กั้นไว้ก่อนหรือไงครับ?? .. แล้วแปลว่าถ้าไม่มีไฟรั่วแล้วนี่ผมวางใจได้เลยใช่ไหมครับ?

ลูกค้าของผมคนนึงเสียชีวิตจากไฟรั่วจากเครื่องทำน้ำร้อนครับ ล้อเล่นไม่ได้จริงๆนะครับ  :no:

แย่นะครับ น่าสงสาร ... ไม่น่าต้องมาเสียชีวิตเพราะเรื่องอย่างนี้เลย
ผมเคยเห็นกระทู้ใน pantip.com (รู้สึกว่าพี่poj หรือใครจะมาโพสต์ให้ดูในเว็บเรานี่ล่ะ) ที่มีลูกสาวมาเล่าว่าตัวเองเป็นแพทย์ พาแม่ไปเที่ยวพม่า อุตสาห์จ่ายเงินนอนโรงแรมห้าดาว แต่แม่โดนไฟฟ้าช็อตจากเครื่องทำน้ำอุ่นตาย .. โรงพยาบาลที่นั่นก็ไม่มีเครื่องมือทันสมัยพอจะช่วยชีวิตได้ ทั้งๆ ที่ตัวเองก็เป็นแพทย์

เรื่องนี้หลอนความรู้สึกเลยครับ ...

"เราเป็นปุถุชนอยู่ มืดแปดด้านเหมือนแผ่นดิน ผิดถูกอย่างไรไม่รู้ เอาแต่กิเลสมาผลักดัน นั่นแหละฉิบหายจำไว้
สิ่งทั้งปวงที่พระพุทธเจ้าทรงบัญญัติไว้ ถูกทั้งนั้น .. แม้นักปราชญ์ทั้งหลายก็ทำตามกันมาเป็นระยะๆ ไม่ลดละ เราจงอดกลั้นทนทาน ขยันหมั่นเพียรทำตาม มันจึงจะเป็นพระเป็นเณรที่เรียบร้อยดี นั่นแหละ จำไว้”

มันไม่รั่วอาจจะเป็นเพราะมันไม่รั่วครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ามีสายกราวนด์ก็ไว้ ดีที่สุดคือให้ช่างที่รู้วิธีการติดตั้งมาแกะดูว่าต่อไว้จจริงหรือเปล่าครับ

• donor
ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ผมกำลังคิดว่าจะขอช่างจากการไฟฟ้ามาดูให้จะถูกต้อง-พึ่งได้ดีกว่าไหมเนี่ย?

ถ้าจากการไฟฟ้ามาเองน่าจะเชื่อถือได้ครับ

Offline tryman

• Newbie
  • *
อย่างที่เคยได้ยินคนบอกมาว่า 'ยิ่งรู้มาก ยิ่งมากเรื่อง'

พอสูงวัยขึ้นเริ่มกังวลโน่นกังวลนี่ จึงขอความรู้จากท่านที่รู้ครับ ว่ามีวิธีวัดหรือตรวจอสบอย่างไรครับที่จะรู้ว่าเครื่องทำน้ำอุ่นนั้นต่อสายดินไว้ถูกต้อง-ถูกหลักการแล้ว? 
[/quote

อันนี้จะตรวนสอบได้ต้อง ดูตั้งแต่เริ่มต้นเลบครับ ว่าบ้านเดิมเราเดิน กราวนด์แบบไหน และค่อยมาดูตอนที่ช่างทำอีกที

ส่วนจากเครื่องทำน้ำอุ่นเอง เมื่อต่อสายกราวนด์แล้ว มันจะมีไฟโชว์ว่า safe (หมายความว่ามีการต่อสายกราวนด์แล้ว)

แต่อย่างที่คุณอาร์ตว่ามา ก็ทำได้แต่ไม่ใช่ว่าใช้ได้เสมอไปเพราะการเอากราวนด์ไปเกาะกับอะไรสักอย่างจะทราบได้อย่างไรว่ามันลง earth จริง ถ้าเกาะกับเหล็กโครงสร้างตัวอาคารก้ใช้ได้
แต่โดยคร่าวๆ ถ้าเราดูหน้าเครื่องแล้วไฟโชว์ safe ก็อุ่นใจได้ระดับหนึ่งครับ เพราะแสดวงวงจรตรวจสอบแล้วว่า earth และ neutral ต่อถึงกัน

Offline Art

อย่างที่ใช้มือจับอีกสายของ Volt Meter ถ้าไฟรั่วมันจะไม่มาถึงตัวเราเพราะเครื่องmeter กั้นไว้ก่อนหรือไงครับ?? .. แล้วแปลว่าถ้าไม่มีไฟรั่วแล้วนี่ผมวางใจได้เลยใช่ไหมครับ?

ใช่ครับ Volt Meter จะต้องมีความต้านทานในตัวเองสูงครับ แรงดันที่รั่วจะไปแสดงที่ Meter ตัวเรามีหน้าที่แค่ให้มันครบวงจรเท่านั้นเอง หลักการเดียวกับไขควงวัดไฟครับ เพียงแต่อันนี้แสดงผลเป็นตัวเลขเลยครับ ข้อควรระวังคือพวก Multi-Meter มักจะปรับเป็น Amp Meter ได้ด้วย ซึ่ง Amp Meter มีความต้านทานต่ำมาก เอามาใช้แบบนี้ไม่ได้ครับ

โดยปกติถ้าลงสายดินถูกต้องจะวัดได้ 0.0V เลยครับ แต่ผลเช่นนี้มี 2 ความหมายครับคือ ไฟไม่รั่ว หรือ ไฟรั่วแล้วลงดินไปหมด ครับ ก็คือทำอันตรายเราไม่ได้ทั้งคู่ครับ
Art

• donor
ขอบคุณคุณ Karin และ คุณArt มากครับ
ถ้างั้นแปลว่า ถ้าผมลองด้วยไขควงวัดไฟก่อนแล้ว ถ้าไม่รั่วแปลว่าน่าจะไว้ใจได้

Offline Art

จริงๆ แล้วต้องเข้าใจก่อนว่า การต่อสายดิน เป็นการ -ป้องกันผู้ใช้- ครับ ถ้าพี่ pakorn ซื้อเครื่องใหม่มาก็จะไม่มีไฟรั่ว แต่เมื่อใช้ไปเรื่อยๆ ก็อาจจะมีการสึกหรอและไฟรั่วได้ การต่อสายดินทำให้เหตุที่เปลี่ยนไปนี้ไม่ส่งผลถึงผู้ใช้ครับ

แนะนำวิธีการตรวจสอบแบบนี้ครับ ให้เปิดฝาเครื่องออกมาแล้วปลดสายดินที่ต่อกับตัวเครื่องออกครับ เปิดเครื่องแล้วใช้ไขควงวัดไฟจิ้มที่ท่อทองแดงในตัวเครื่อง ถ้ามีไฟขึ้นแสดงว่าไฟรั่วครับ เสร็จแล้วก็ปิดเครื่องต่อสายดินกลับเข้าไปแล้วเปิดเครื่องเพื่อตรวจด้วยไขควงอีกรอบ ถ้าไฟไม่ขึ้นก็แสดงว่าสายดินทำงานได้ผลครับ แต่ตัวเครื่องน่ะมีไฟรั่วนะครับ
Art

• donor
ขอบคุณมากๆ ครับ โล่งใจไปเยอะเลย อย่างน้อยก็เพราะเราใช้เครื่องใหม่หน่อยน่าจะพอวางใจเรื่องรั่วได้บ้าง

Offline santi

• ฟังด้วยใจ ไม่ใช่เครื่องเสียง
ถึงเครื่องจะใหม่ก็ควรตรวจสอบระบบสายดินตามที่คุณอาร์ตแนะนำนะครับ
มันเหมือนทำประกันชั้น 1 ครับ เมื่อเกิดเหตุไม่คาดฝันเราจะได้ไม่ต้องรับความเสียหาย

• donor
ครับ แน่นอนครับ ตรวจแน่ๆ ไม่งั้นไม่ค่อยวางใจครับ
ขอบคุณคุณ Santi ด้วยครับ