• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

27 May 2019, 03:57:22 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

bandwidth ไม่พอใช้ บอร์ดเลยเดี้ยง

Started by poj, 27 September 2012, 12:05:13 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

เราใช้ bandwidth จนเกินโควต้าครับ
เป็นงง จริงๆ  เพราะบอร์ดเราก็เงียบเหงา วังเวง มาเสมอ   bandwidth หมดได้ไงหว่า...

จะว่าเป็น Bot  ก็ไม่น่าจะใช่  เพราะ bot ก็ spam board เราไม่ได้   
ได้แต่เข้ามา register  ให้ผมต้องรำคาญใจ ในการลบทิ้งเป็นระยะเท่านั้น

แล้วนี่ใครชอบมาส่อง บอร์ด เรากันละเนี่ย
ผมยังไม่รู้เลยว่า   มีมาจากเมืองนอกบ้างไหม?

ทางแก้ทางหนึ่ง คือ   ให้เฉพาะคนจากประเทศไทยเท่านั้น ที่เข้ามาอ่านบอร์ดได้
ถ้าหาก ยังไม่ได้ผลอีก   ทีนี้ก็ไม่ให้ใครอ่าน  ยกเว้นสมาชิก เท่านั้น   (เอาเข้าไป  อิ อิ)

ทางสุดท้าย  จ่ายเงินเพิ่ม  เพื่อให้ได้ bandwidth เพิ่มครับ
ก็มาเล่าให้ฟังว่า เกิดอะไรขึ้นตอนนี้ครับ
เดี๋ยวค่อยๆคิดกันไปครับ  ว่าเอาไงดี  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

อย่างวินาทีนี้  มี guest ส่องบอร์ด อยู่   40 ราย
เนี่ยเป็น bot หรือเป็นคน กันแน่    ผมยังไม่รู้เลย
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

ROTL

ใน subdir logs ของ http server น่าจะมีไฟล์พวก access_log หรือ error_log นะครับ

คุณพจน์ลองตัดมาดูซักวันนึง อาจจะใช้คำสั่ง awk, grep คัดเฉพาะบาง pattern ที่น่าสงสัย

ดูว่ามีจำนวนมากน้อยแค่ไหนในแต่ละวัน ถ้าเป็นพวกเดา user/password ก็แบน IP เลยครับ

poj

ขอบคุณครับ
ผมกำลังหาทาง ban ip อยู่ตอนนี้ครับ   แต่กำลังหาอันอื่นที่ไม่ใช่ การใช้ .htaacess ครับ

ROTL

ใช้ iptable มั้ยครับ ระบุ protocol เป็นกลุ่ม http

poj

ผมติดตั้ง script ในการ block ip  เรียบร้อยแล้วครับ
เรามารอดูผลกัน ว่าจะเป็นยังไงครับ  :)

trens

มาเป็นกำลังใจ ... เรื่องนี้ไม่มีความรู้ครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

ROTL

ผมเจอ error นี้หลายครั้ง สลับกับเข้าหน้าแรกเว็บบอร์ดได้บ้าง ฝากคุณพจน์ช่วยตรวจสอบครับ

poj

ครับ  เดี๋ยวจะดูให้พรุ่งนี้ครับ
แต่ตอนนี้ ดูเหมือน script จะ work ครับ

poj

มีปัญหาจริงๆด้วย
เดี๋ยวผมถอด script ออกก่อนดีกว่า  แล้วค่อยว่ากันใหม่

Karin Preeda

เมื่อวานเข้าไม่ได้เลยครับ เพิ่งจะได้ตอนนี้นี้เอง  :thrilled:

Witti

ยูทุป กับรูป ที่แปะไว้กินแบนด์วิธหรือป่าวครับ  :filrt:

Hexaphonic

ผมพอจะช่วยแชร์ค่าแบนวิธยังไงบ้างครับ?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

jtr

Quote from: ROTL on 27  September  2012, 05:03:48 am
ผมเจอ error นี้หลายครั้ง สลับกับเข้าหน้าแรกเว็บบอร์ดได้บ้าง ฝากคุณพจน์ช่วยตรวจสอบครับ

ตามที่ท่านหลอดแจ้ง
- ระบบเซอเวอร์ แจ้งว่า สคริปท์ชื่อ Load.php บรรทัดที่ 133 มีค่าตัวเลขString บางอย่างไม่ถูกต้อง
ซึ่งอาจจะถูกลองของ จากบุคคลภายนอก ในการขอเข้าดาตาเบส db_query ก็เป็นได้ครับ
หรือไม่ก็เกินค่ากำหนดจากสคริปต์เอง

ส่วนการแปะยูทู้ปแบบปรกติ (ไม่แก้ค่าสตริง) ไม่กินแบนด์วิทแน่นอนครับ
แต่อย่างอื่น ผมมิรู้เหมียนกานน..  :P
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

Dukesir

เห็นด้วยกับคุณ Hexaphonic คับ ผมช่วยแชร์ด้วยคับ เคยจำได้ว่าพี่ poj (ขออนุญาติเรียกพี่คับ) มีบัญชีธนาคารของ board อยู่ อันนั้นยังใช้ได้มั้ยคับ?

poj

ยังไม่ต้องรบกวนเรื่องเงิน  ขอผมดิ้นรนดูก่อน
หากไม่ไหวจริงๆ ค่อยว่ากันอีกที  :)

Genzo

ถ้าปรับให้ comment ใน 1 หน้ามีลดลง จะช่วยลดการใช้งานลงไหมครับ

เห็นตอนนี้ทำไว้  20 comment / page คลิกทีนึงโหลดมาตั้ง 20 ความเห็น :stupid:
สุวิชาโน ภวํ โหติ

poj

ปัญหาตอนนี้  คือ Bot ครับ
ต้องหาทาง  กำจัด bot ออกไป  จะเป็นการแก้ไขที่ถูกจุดมากกว่าครับ
ลำพังเพียงคนปกติ  bandwidth รองรับได้สบายครับ   บอร์ดเราไม่ค่อยจะมีใครเข้ามาอ่านกันสักเท่าไรหรอกครับ  อิ อิ  :)

pee

รายงานปัญหาที่ผมเจอ

1 กดเข้าจากบุคมาร์ค ขึ้นจอขาว แจ้งว่า
This account has been suspended.
Either the domain has been overused, or the reseller ran out of resources.

2 ผมก็เลยลองเข้าจากชอร์ทคัทที่อีกเว็บนึง เดี้ยงเหมือนกัน

3 ผ่านไป 1 วัน ลองอีกที เหมือนเดิม ก็คิดว่างวดนี้เดี้ยงนานจัง

4 เมื่อกี้ ค้นเรื่องอะไรก็ไม่รู้ เจอพันทิพแนะนำการรีโนเวทห้องคุณพจน์ เลยกดอ่าน
เขาเอาข้อมูลจากเว็บมาเรียบเรียงสรุป และให้ลิ้งค์ไว้ด้วย ก็เลยลองกดดู
อ้าว....เข้าได้นี่

5 สงสัย กลับไปกดบุคมาร์คที่ทำไว้ เออ เดี้ยงอยู่ เข้าชอร์ทคัทเว็บ hifi555555 เดี้ยงเหมือนกัน
ก็เลยลบบุคมาร์คเก่าทิ้งไป

ที่เล่ามาไม่รู้ว่าช่วยอะไรได้บ้างป่าว
แต่ถ้าต้องเก็บเงิน ก็โปรดอย่าเกรงใจนะครับ

poj

อ้าว..  เขาเอาเรื่องของผมไปลงในนั้นหรือครับ  ไม่ยักรู้เลย
ไม่ทราบพอจะมี link ไหมครับ  อยากเห็นว่า เขาไปแนะนำกันยังไงบ้าง