• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 November 2019, 11:20:40 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

อาเพศครั้งใหญ่

Started by sw, 12 October 2012, 08:58:18 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Art

Quote from: Jibjoy on 27  May  2013, 06:19:18 pm
หมื่นกว่าบาทนะถ้าไม่ใช่ข้าราชการเด็กก็พวกลูกจ้างชั่วคราวครับ อายุเกินสามสิบน่ะติดลมบนหมดแล้ว ไปติดต่องานตามกระทรวง ทบวง กรม หรือสนง.ท้องที่ต่างจังหวัด หาที่จอดรถไม่ได้แล้วนะครับ มีแต่รถเก๋งงามๆ เงินเดือนมันน้อยแต่สวัสดิการมันล่อใจดีครับ แย่งกันสอบเข้าเป็นข้าราชการกันจะเป็นจะตาย ถึงโกงข้อสอบก็ยอม..

ผมอ่านโดยพยายามเข้่าใจว่าเป็นเรื่องเดียวกัน คือคุณ Jibjoy บอกว่าเวลาตัวเองไปติดต่อราชการแล้วหาที่จอดรถไม่ได้เพราะข้าราชการเอารถมาจอดไว้เต็ม และบอกว่าข้าราชการเงินเดืือนน้อย แต่มีรถเก๋งได้ มันมาจากสวัสดิการ อันนี้ถามเป็นความรู้ครับว่าข้าราชการชั้นผู้น้อยมีสวัสดิการซื้อรถให้ หรือให้รถประจำตำแหน่งด้วยหรือครับ

Quoteเบี้ยประชุม เงินอุดหนุนพิเศษ สหกรณ์ ค่าทำศพ ค่าคลอด ค่ารักษา ค่าเทอม โอยย พูดไม่หมดหรอกครับ..  รัฐบาลจัดเก็บรายได้ได้เท่าไรต่อปี ต่อปีจ่ายเงินเดือนข้าราชการเท่าไร น้าพีคงหาดูได้ไม่ยาก เอาภาษีคนชั้นกลางมาทั้งหมดก็ไม่พอจ่ายเงินเดือนข้าราชการ ไม่ต้องมาคุยเรื่องชนชั้นกลางขับเคลื่อนประเทศหรอกครับ เอาสลิปเงินเดือนมากางดูยังไม่พอเงินเดือนข้าราชการเลย..

อันนี้ก็ถามครับ เห็นคุณ Jibjoy เอาเรื่อง รัฐบาลจัดเก็บรายได้ กับ เงิืนเดือนข้าราชการต่อปี มากล่าวอ้าง อยากทราบว่ามันเท่าไหร่ครับ รวมถึงภาษีคนชั้นกลางด้วยว่ามันเป็นเงินเท่าไหร่ครับ คิดว่าคุณ Jibjoy คงจะมีข้อมูลเช่นกัน ผมจะได้ไม่ต้องรอพี่พีหาครับ ขอบคุณครับ  :)
Art

Jibjoy

Quote from: poj on 27  May  2013, 07:27:08 pm
ส่วนเรื่อง เผด็จการ นี่....
ก็ดูข้อเท็จจริงสิครับ  ในสิ่งที่กำลังทำอยู่ในเวลานี้...
มีการพยายามทำลายระบบตรวจสอบ และ การถ่วงดุล อำนาจ ให้หมดไป  จริงหรือไม่จริง ?
หลักฐาน เยอะแยะครับ   เห็นได้ง่ายๆเลยครับ  :)

ระบบตรวจสอบที่แต่งตั้งมาจากรัฐประหารหรือครับ ผมเห็นประชาธิปัตย์รอดพ้นครั้งแล้วครั้งเล่า.. ระบบตรวจสอบมันทำลายตัวเองตั้งแต่ตอนนั้นแล้วครับ.. ไปดูชื่อแต่ละคนใครๆก็รู้ว่าเอียงหรือไม่เอียง.

Jibjoy

Quote from: Art on 27  May  2013, 08:39:48 pm
Quote from: Jibjoy on 27  May  2013, 06:19:18 pm
หมื่นกว่าบาทนะถ้าไม่ใช่ข้าราชการเด็กก็พวกลูกจ้างชั่วคราวครับ อายุเกินสามสิบน่ะติดลมบนหมดแล้ว ไปติดต่องานตามกระทรวง ทบวง กรม หรือสนง.ท้องที่ต่างจังหวัด หาที่จอดรถไม่ได้แล้วนะครับ มีแต่รถเก๋งงามๆ เงินเดือนมันน้อยแต่สวัสดิการมันล่อใจดีครับ แย่งกันสอบเข้าเป็นข้าราชการกันจะเป็นจะตาย ถึงโกงข้อสอบก็ยอม..

ผมอ่านโดยพยายามเข้่าใจว่าเป็นเรื่องเดียวกัน คือคุณ Jibjoy บอกว่าเวลาตัวเองไปติดต่อราชการแล้วหาที่จอดรถไม่ได้เพราะข้าราชการเอารถมาจอดไว้เต็ม และบอกว่าข้าราชการเงินเดืือนน้อย แต่มีรถเก๋งได้ มันมาจากสวัสดิการ อันนี้ถามเป็นความรู้ครับว่าข้าราชการชั้นผู้น้อยมีสวัสดิการซื้อรถให้ หรือให้รถประจำตำแหน่งด้วยหรือครับ

Quoteเบี้ยประชุม เงินอุดหนุนพิเศษ สหกรณ์ ค่าทำศพ ค่าคลอด ค่ารักษา ค่าเทอม โอยย พูดไม่หมดหรอกครับ..  รัฐบาลจัดเก็บรายได้ได้เท่าไรต่อปี ต่อปีจ่ายเงินเดือนข้าราชการเท่าไร น้าพีคงหาดูได้ไม่ยาก เอาภาษีคนชั้นกลางมาทั้งหมดก็ไม่พอจ่ายเงินเดือนข้าราชการ ไม่ต้องมาคุยเรื่องชนชั้นกลางขับเคลื่อนประเทศหรอกครับ เอาสลิปเงินเดือนมากางดูยังไม่พอเงินเดือนข้าราชการเลย..

อันนี้ก็ถามครับ เห็นคุณ Jibjoy เอาเรื่อง รัฐบาลจัดเก็บรายได้ กับ เงิืนเดือนข้าราชการต่อปี มากล่าวอ้าง อยากทราบว่ามันเท่าไหร่ครับ รวมถึงภาษีคนชั้นกลางด้วยว่ามันเป็นเงินเท่าไหร่ครับ คิดว่าคุณ Jibjoy คงจะมีข้อมูลเช่นกัน ผมจะได้ไม่ต้องรอพี่พีหาครับ ขอบคุณครับ  :)

www.google.co.th

poj

Quote from: Jibjoy on 27  May  2013, 08:52:25 pm
ระบบตรวจสอบที่แต่งตั้งมาจากรัฐประหารหรือครับ ผมเห็นประชาธิปัตย์รอดพ้นครั้งแล้วครั้งเล่า.. ระบบตรวจสอบมันทำลายตัวเองตั้งแต่ตอนนั้นแล้วครับ.. ไปดูชื่อแต่ละคนใครๆก็รู้ว่าเอียงหรือไม่เอียง.

คตส. เป็นเพียงผู้ที่ทำหน้าที่ แทนอัยการครับ 
ส่วนการตัดสิน  เป็น ศาล  ที่มีมาก่อนหน้า การรัฐประหาร
ซึ่งตัดสิน ตามพยาน หลักฐานที่มีครับ

่ส่วนสาเหตุที่ต้องมี คตส.  ก็เพราะมีการแทรกแซงขบวนการตรวจสอบ มาตั้งแต่ต้นทางครับ  จึงต้องมีหน่วยงานพิเศษทำงาน

คตส.  แค่รวบรวม พยานหลักฐาน และ เขียนคำฟ้องครับ 
ไม่ได้มีหน้าที่ตัดสินคดี

ที่สำคัญที่สุด  สิ่งที่ตรวจสอบนั้น ทำเพื่อประโยชน์ของส่วนรวมหรือไม่  ?
และที่สำคัญกว่านั้น   มีการโกงกิน จริงหรือไม่ ?

ข่าวคราว  หลักฐาน พยาน มากมายครับ...
เรื่องรัฐประหาร เป็นเรื่องปลายเหตุครับ 
ต้นเหตุ คือ การทุจริต คอรัปชันครับ

ส่วนที่ว่า  การตัดสินนั้น  ไม่ยุติธรรม
งั้น ก็แย้งด้วยพยานหลักฐานสิครับ  ว่า   ในคำพิพากษานั้น   มีตรงไหน ไม่จริง ?     มีตรงไหน ไม่มีหลักฐาน ?

หากการแย้งด้วย ข้อเท็จจริง อันพิสูจน์ ได้  จึงค่อยว่า การตัดสินลำเอียงครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

อ้อ..  เรื่อง ปชป.   หากมีหลักฐาน  ยุบไปได้ ก็ดีนะครับ  (หากพิสูจน์ได้ว่า ผิดจริง)
ผมละ อยากให้ยุบๆไปให้หมด  แล้วหาคนดีๆมาแทนนักการเมืองทั้งหลายในปัจจุบันให้หมดเลย

แต่ที่อยากเห็นก่อน คือ  คนที่โกงแล้ว ต้องได้รับการลงโทษก่อนครับ
หากว่า โกงแล้ว   ไม่ต้องรับโทษ  นิรโทษกรรมได้   ต่อไป  ก็คือ ความฉิบหายของชาติบ้านเมืองแน่นอนครับ

ปัญหาหลักของไทยในปัจจุบัน คือ คนไทยไม่รักชาติครับ
ไม่ยึดถือประโยชน์ของชาติ เป็นสำคัญ    และ  ยอมรับการโกงกิน คอรัปชัน
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Art

Quote from: Jibjoy on 27  May  2013, 08:53:34 pmwww.google.co.th

ขอบคุณที่แนะนำ ผมใช้เป็นอยู่หรอกครับ ผมเพียงอยากรู้ว่าคำกล่้าวของคุณ Jibjoy มีน้ำหนักข้อเท็จจริงอยู่แค่ไหนเท่านั้นแหล่ะครับ
Art

Jibjoy

27 May 2013, 10:07:14 pm #346 Last Edit: 27 May 2013, 10:15:18 pm by Jibjoy
Quote from: Art on 27  May  2013, 09:17:55 pm
Quote from: Jibjoy on 27  May  2013, 08:53:34 pmwww.google.co.th

ขอบคุณที่แนะนำ ผมใช้เป็นอยู่หรอกครับ ผมเพียงอยากรู้ว่าคำกล่้าวของคุณ Jibjoy มีน้ำหนักข้อเท็จจริงอยู่แค่ไหนเท่านั้นแหล่ะครับ

ผมก็กะว่าน้า Art คงคิดเช่นนั้น ดังนั้นเท็จจริงแค่ไหนดูได้จาก www.google.co.th นะครับ..

Jibjoy

Quote from: poj on 27  May  2013, 09:16:36 pm
ปัญหาหลักของไทยในปัจจุบัน คือ คนไทยไม่รักชาติครับ
ไม่ยึดถือประโยชน์ของชาติ เป็นสำคัญ    และ  ยอมรับการโกงกิน คอรัปชัน

ปัญหาที่เจอ คือ ไม่มีทางเลือกมากกว่าครับ รักชาติผมว่าใครๆก็รัก ทุกวันนี้ตัวเลือกในสังคม หาไม่ได้ คนดีก็ไปเป็นนอมินีคนชั่ว คนชั่วชักใย นักการเมืองมาจากพ่อค้าสัมปทาน นายทุนพรรค คนดีที่เล่นการเมืองส่วนมากก็เด็กในก๊วนในคาถาของนายทุน

สิ่งนึงที่ผมเห็นในขณะนี้ โครงสร้างการเมืองบ้านเรา มันเริ่มสร้างมาจากความโกง ผลประโยชน์ ยากครับที่ลบล้างได้..

poj

ได้สิครับ  ถ้าประชาชนทุกคนรักชาติ รักความถูกต้อง
อย่าจำนน ต่อ ความชั่วร้าย
คุณภาพชีวิตของคนไทย และ ลุกหลาน จะดีกว่านี้มากมาย  หากเรากำจัด การโกงกินให้หมดไปจาก แผ่นดินไทย

อย่ายอมรับมันครับ 
อย่างน้อยที่สุด ในใจของเรา ต้องปฎิเสธ สิ่งนี้ก่อน
ส่วน จะมี action อะไรหรือไม่​ ?
เป็นอีกขั้นตอนหนึ่งครับ

หากเรา รักษาหลักการ  ตรวจสอบ ถ่วงดุลอำนาจ เอาไว้
เราไม่ต้องกลัวนายทุนพรรค
ซื้อเสียงเข้ามา  บริหาร...
โกงกินเมื่อไร  ปลดออกจากอำนาจ   ลงโทษ ขังคุก
แล้วเลือกกันใหม่..

เลือกเข้ามา โกงอีก
ก็ลงโทษ ขังคุก อีก
แล้วก็ให้เลือกเข้ามาอีก

ทำซ้ำไปเรื่อยๆ   เดี๋ยวประเทศเจิรญก้าวหน้า เองครับ
ประเทศทุกประเทศ ที่จะเจริญได้   ล้วนแล้วแต่มีอัตราคอรัปชัน ต่ำทั้งสิ้นครับ
ส่วนประเทศที่มีการโกงกินสูงๆ  ล้วนแต่เป็นประเทศด้อยพัฒนา  และประชาชนอยู่ในความทุกข์ยากทั้งสิ้นครับ

umphore

หน้าที่พลเมืองดี
กลุ่มสาระ: 04_สังคมฯ (อาเซียน,หน้าที่ฯ,พุทธฯ,ประวัติฯ,เศรษฐฯ,ภูมิฯ)
ระดับชั้น: ประถมศึกษาปีที่ 5

คุณธรรมของการเป็นพลเมืองดี

1. การเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวม
        2. การมีระเบียบวินัยและรับผิดชอบต่อหน้าที่
        3. รับฟังความคิดเป็นขอบกันและกันและเคารพในมติของเสียงส่วนมาก
        4. ความซื่อสัตย์สุจริต
        5. ความสามัคคี
        6. ความละอายและเกรงกลัวในการกระทำชั่ว
        7. ความกล้าหาญและเชื่อมั่นในตนเอง
        8. การส่งเสริมให้คนดีปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ

แต่สังเกตุว่า นักการเมืองไทย มันตกทุกข้อเลยสังเกตุไหมครับ เลยต้องบอกว่า นักการเมืองไทยทั้งหมด ไร้คุณธรรมของการเป็นพลเมืองดี เพราะ แค่ครบ 8 ยังไม่เห็นใครทำได้สักคนเลยครับ

pakorn

Quote from: Jibjoy on 27  May  2013, 10:14:33 pm
ปัญหาที่เจอ คือ ไม่มีทางเลือกมากกว่าครับ รักชาติผมว่าใครๆก็รัก

ไม่จริงหรอกครับ .. คนที่โกงบ้านโกงเมือง เบียดเบียนประชาชน .. ไม่ได้รักชาติแน่ๆ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

sw

จบ ป.5 ก็มีความรู้พอที่จะทำประโยชน์แก่บ้านเมืองแล้ว อย่างนี้ที่บ้านเมืองแย่ๆ ก็ไม่ใช่เป็นเพราะว่าความรู้ไม่พอแน่ๆ ที่ระดับความรู้สูงแต่เลวนี่สิ ไม่รู้เป็นยังงั้นได้ยังไง

pakorn

Quote from: sw on 29  May  2013, 03:55:25 am
จบ ป.5 ก็มีความรู้พอที่จะทำประโยชน์แก่บ้านเมืองแล้ว อย่างนี้ที่บ้านเมืองแย่ๆ ก็ไม่ใช่เป็นเพราะว่าความรู้ไม่พอแน่ๆ ที่ระดับความรู้สูงแต่เลวนี่สิ ไม่รู้เป็นยังงั้นได้ยังไง

เพราะขาดเรื่องศีลธรรมและจริยธรรมครับ (เรื่องนี้เป็นพื้นฐานสำคัญที่สุดในสังคมครับ)

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

poj

จริงครับ  หากมี ศีลธรรม  จริยธรรม  รู้จักผิดชอบ ชั่วดี
บางที กฎหมาย แทบจะไม่จำเป็นต้องมีเลย...

HEAVYTOY

อ่านไปอ่านมา ย้อนกลับมาดูตัวเอง คิดว่าแน่นอนสิ่งที่เห็นตำตาตัวเองแล้วไม่ทำอะไรที่เกิดกับตัวเองจริงๆ

- เห็นรถฝ่าไฟแดงแล้วเฉยไม่กล้าทำอะไร ( เคยแค่คิดอยากใส่เสื้อทับที่มีรณณรงค์อย่าฝ่าไฟแดงหรือทุกคนช่วยบีบแตรพร้อมกันตอนมีคนฝ่า-อยากดูยางอายว่ะ )

- เห็นผู้หญิงล้มมอไซต์ คิดอีก เฮ้ยใครก็ได้ว่ะรีบเข้าไปช่วยเร็วๆ แทนที่จะไปช่วย เห็นๆหันหน้ามองกันเองอยู่

สิ่งแค่แบบนี้ไม่ทำ อันพึงเล็กพึงน้อย ใหญ่ๆคงน่าดูว่ะ อย่างนักการเมือง มันต้องเริ่มจากหน่วยเล็กๆที่เข้มแข็งจริงๆแหละครับ ไม่งั้นมันเป็นแบบที่เห็นในปัจุจบันนี้แล

จากเรื่องสำนึกเล็กๆยังเป็นแบบนี้ มันถึงได้...

poj

ผมคิดว่า หลังจากที่ผม  upgrade ลำโพง  หัวเข็ม  และ phono preamp  เสร็จแล้ว  (และอาจจะ power amp) 
ผมตั้งใจจะเข้าสู่ภาวะ จำศีล  ละครับ
หยุดซื้อเครื่องเสียง

ผมคงหยุดแสดงความเห็นด้านการเมือง
กลับไปอยู่ในห้องฟังเงียบ  หาความสุขใส่ตัว
ดูแลตัวเอง  เตรียมพร้อมรับ  ภาวะล่มสลายของไทย...

ไม่แน่ใจว่า ปีไหน ?
แต่ผมคิดว่า  ทักษิณ จะชนะ ครับ...
มองไม่เห็นทางออกใดๆ ในเวลานี้....

ยกว้นแต่.. ทักษิณ  ไม่อยู่ในโลกนี้อีกแล้ว
หรือ ถ้า  รัฐประหาร  ก็ไม่ได้แก้ปัญหาอะไร..    ต้นตอ สาเหตุคือ ตัวประชาชน แก้ไม่ได้...
หรือ ถ้า  ประชาชน เกิดตื่นตัว กระทันหัน ?   เป็นไปไม่ได้แน่นอน....

เศรษฐกิจล่มสลาย 
อาชญากรรม พุ่งพรวด
มาเฟีย ครองเมือง
คนไร้ศีลธรรม   สังคมเสื่อมโทรม..

มันคงจะมุ่งไปทางนั้นละครับ  และไม่รู้ว่า จะคงอยู่ไปอีกกี่ปี ?
บางทีอาจจะตลอดไป  แต่ก็ช่างเถอะ..  อายุผมก็เยอะแล้ว.. ช่างมัน....

sw

ทักษิณก็คงชนะ เพราะมีคนชอบมากกว่า ถ้าชนะแบบไม่มีเรื่องมีราวก็แล้วไป
แต่ผมเชื่อว่าก่อนชนะ ต้องมีเหตุการณ์อีกแน่นอน เพราะคนไม่ชอบทักษิณก็มีอยู่เกือบครึ่งประเทศ

ฉากแรกเริ่มจากวันที่ทักษิณกลับเข้ามาเมืองไทย
เหมือนกับตอนพระถนอมกลับมาเมืองไทย
เปลี่ยนจากนักศึกษาประท้วง เป็นประชาชนประท้วง

คนไทย ชอบหนังไทยพล็อตเรื่องเดิม เปลี่ยนแค่ดารา

แม่นาคพระโขนง

โกโบริ

โกโบริ

โกโบริ

โกโบริ

Karin Preeda

อย่าลืมบ้านทรายทองครับ  :lol:

Art

ถ้าท่านกลับมาได้จริง ก็อยากจะรู้ว่าประเทศนี้จะยังเหลือพื้นที่ให้ท่านไปไหนมาไหนอย่างสบายใจได้ซักกี่มากน้อย คงต้องผลักดันให้ได้ Absolute Power ก่อน ไม่งั้นกลับมาก็เป็นเป้าใหญ่ครับ
Art

Karin Preeda

ปรากฏการณ์ธรรมชาติที่เราอาจจะเรียกว่าอาเพท สองอาทิตย์ที่ผ่านมาก Oklahoma โดนไปแล้วสองครั้ง น่ากลัวครับ ธรรมชาตินี่มีพลังมหาศาลจริงๆ