• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 10:50:44 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

อาเพศครั้งใหญ่

Started by sw, 12 October 2012, 08:58:18 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

sw

Quote from: pee on 04  June  2013, 03:39:37 pm
แล้วเห็นน้าจิ๊บบอกเดี๋ยวนี้อีสานเก่งๆ อยู่บ้าน ห่วยๆ ไม่อยู่อีสาน
ทำไมยังเลือกสส. ได้แบบนั้นครับ

วันลงคะแนนเลือกตั้ง คนงานก่อสร้างทั้งหมดทั่วประเทศ  จะกลับไปลงคะแนนที่บ้านตัวเอง

เป็นการตอบแทนต่อผู้มีพระคุณของเขา ผู้ที่ทำให้พวกเขาลืมตาอ้าปาก ทำให้เขามีงานทำ ทำให้เขามีโอกาสในสังคม ตามที่เขาเข้าใจ

พวกเขาออกจากบ้านมาทำงานหาเงินต่างถิ่น แต่ไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านครับ

Jibjoy

04 June 2013, 04:57:14 pm #401 Last Edit: 04 June 2013, 04:59:16 pm by Jibjoy
Quote from: sw on 04  June  2013, 04:55:03 pm
วันลงคะแนนเลือกตั้ง คนงานก่อสร้างทั้งหมดทั่วประเทศ  จะกลับไปลงคะแนนที่บ้านตัวเอง
เป็นการตอบแทนต่อผู้มีพระคุณของเขา ผู้ที่ทำให้พวกเขาลืมตาอ้าปาก ทำให้เขามีงานทำ ทำให้เขามีโอกาสในสังคม ตามที่เขาเข้าใจ
พวกเขาออกจากบ้านมาทำงานหาเงินต่างถิ่น แต่ไม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านครับ

ก็แปลว่าผู้มีพระคุณของเค้า ทำให้เค้าลืมตาอ้าปากได้น่ะสิครับ คนที่เอาเปรียบ โกงกิน จนพวกเค้าลืมตาอ้าปากไม่ได้ เค้าจะเลือกทำไมอ่ะครับ
หรือน้า sw ชอบเลือกนักการเมืองที่ทำให้น้าลืมตาอ้าปากไม่ได้

เดี๋ยวนี้น้า sw จ่ายค่าจ้างช่างปูน ช่างไม้ เท่าไรอ่ะครับ.. ยังมีไหมครับวันละสามร้อยบาทเนี่ย..

คนงานก่อสร้างทั่วประเทศมีจำนวนเท่าไรอ่ะครับ ที่เป็นคนไทยแท้ๆ ไม่ใช่พม่า ลาว เขมร..

pee

Quote from: Hexaphonic on 04  June  2013, 04:00:58 pm

ไม่ใช่อิสานที่ล้มเหลวครับ ประเทศไทยทั้งประเทศเลย ที่ล้มเหลวเพราะนโยบายชักศึกจีไอเข้าบ้าน
รัฐไทยอย่าสำคัญตนผิดว่าตนสามารถเอาชนะลัทธิคอมมิวนิสต์ได้ด้วยฝีมือตัวเอง
ที่สำคัญคอมมิวนิสต์ก็ล้มไปนานแล้ว แต่ยังหลงเหลือผลข้างเคียงจากการชักศึกเข้าบ้านในครั้งนั้น

ถ้าไม่มีจีไอ ป่านนี้ไทยกลายเป็นเมืองขึ้นรัสเซียไปแล้ว
แล้วปัจจุบัน บริวารรัสเซียเป็นยังงัยกันบ้าง

แล้วชักจีไอนี่ทำไทยล้มเหลว แต่ชักคอมมิวนิสต์เข้าบ้าน ไม่เป็นไร
แล้วแน่ใจหรือว่าคอมมิวนิสต์ล้ม

มันกลายพันธุ์ไม่ได้หรือ

pee

Quote from: sw on 04  June  2013, 04:55:03 pm

ก็แปลว่า อิสานห่วยๆ ของน้าจิ๊บนี่เอง ที่กลับบ้านไปกำหนดชะตาประเทศ

Jibjoy

Quote from: pakorn on 04  June  2013, 03:27:41 pm
เรื่องนี้น่ากลัวมากๆ ครับ มีแต่กระแสให้ประชาชนใช้เงิน เป็นหนี้ สื่อและข่าวสารต่างๆ ออกมาในเรื่องนี้ทั้งนั้น แถมยกเอาคนดังๆ มาชู ที่ใช้เงินใช้ทองฟุ่มเฟือยมาเป็นตัวอย่าง .. คนทำงานออฟฟิศเงินเดือนหมื่นนึงหรือเด็กๆ ที่ยังเรียนอยู่ก็ต้องมีโทรศัพท์แพงๆ ใช้ทั้งนั้น (แม้กระทั่งเด็กเต็มน้ำมันในปั้มก็ใช้ไอโฟนหรือSamsung)

พอคนไม่เคยรู้ว่าต้องแบ่งเก็บแบ่งใช้อย่างไร ต้องบริหารเงินอย่างไร ก็เลยใช้เงินไปเรื่อยๆ แล้วคิดว่ารายได้มันจะไหลเข้ามาให้ใช้เสมอ .. เรื่องผ่อนรถก็น่ากลัวครับ

เห็นเด็กวัยรุ่นแถวสยามสแควร์ต่อคิวซื้อไอโฟนกันยาวเหยียดจนน่าตกใจ เด็กน้อยอีสานบ้านผมเดี๋ยวนี้เค้ากดสั่งโทรศัพท์จาก MAC Store Singapore กันแล้วนะครับ ไม่ต้องไปต่อคิว...  555

sw

น้า Jibjoy อย่าเพิ่งคิดว่าผมมองลบชาวอิสาน อันที่จริงพวกเขามีบุญคุณกับผมมาก ที่ผ่านมาผมอยู่ได้ก็เพราะพวกเขานี่แหละ ผมคนใต้แต่ช่างทางใต้ส่วนใหญ่ทำงานสู้ช่างอิสานไม่ได้ครับ  ที่ผมเขียนเรื่องนี้เพราะแปลกใจมากๆที่คนเก่งๆ มีความกตัญญูกับผู้มีพระคุณ ทำไมถึงไม่รักตัวเอง ไม่ห่วงอนาคตตัวเองครับ

poj

Quote from: Hexaphonic on 04  June  2013, 04:00:58 pm
ไม่ใช่อิสานที่ล้มเหลวครับ ประเทศไทยทั้งประเทศเลย ที่ล้มเหลวเพราะนโยบายชักศึกจีไอเข้าบ้าน
รัฐไทยอย่าสำคัญตนผิดว่าตนสามารถเอาชนะลัทธิคอมมิวนิสต์ได้ด้วยฝีมือตัวเอง
ที่สำคัญคอมมิวนิสต์ก็ล้มไปนานแล้ว แต่ยังหลงเหลือผลข้างเคียงจากการชักศึกเข้าบ้านในครั้งนั้น

อย่าไปโทษฝรั่งเลยครับ     ต้องโทษตัวเราเองดีกว่า 
ว่า ทำตัวอย่างไร ให้คนมันมาเอาเปรียบได้   ให้คนมันมาดูถูกเราได้

ผมก็ยังยืนยันครับว่า   ต้องไม่ให้คนไร้คุณภาพ  กำหนดชะตากรรมของประเทศ
หากยังปล่อยให้คนเหล่านี้  ออกเสียงเลือกตั้ง  ประเทศไทย ก็จะตกอยู่ในภาวะนี้ตลอดไป

อย่าโกรธฝรั่งครับ  ให้โกรธตัวเราเอง
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Jibjoy

04 June 2013, 05:12:18 pm #407 Last Edit: 04 June 2013, 05:32:01 pm by Jibjoy
Quote from: pee on 04  June  2013, 05:04:11 pm

ก็แปลว่า อิสานห่วยๆ ของน้าจิ๊บนี่เอง ที่กลับบ้านไปกำหนดชะตาประเทศ

Quote from: pee on 24  May  2013, 02:55:22 am
ไม่นับถือก็อย่าดูถูกเลยครับ
[/size]

น้าพีคงพิมพ์มากไปจนจำอะไรไม่ได้... น้าควรมีวุฒิทางการเมืองมากกว่านี้นะครับ เสวนามันเป็นกิจของปราชญ์ ก็ควรเสวนาเยี่ยงปราชญ์ครับ..  แต่ถ้าชอบแบบนี้ผมก็จัดให้ได้นะครับ..

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 04:46:59 pm
ดีจังเดี๋ยวนี้ไม่ต้องถ่อไปกินถึงโอเรียนเตลแล้ว มาการองแถวบ้านผมก็มีกินนะ แกล้มกับเนสเพรสโซซะด้วย...

ก็อย่างที่บอกนั่นล่ะ ผมก็ขออวดวัตถุนิยมบ้างซิครับ กทม.มีครบหมดแล้ว คุยกับใครๆก็นึกว่าอีสานมันมีแต่คนจนๆมีแต่ดินแดงๆ คนบ้านนอกอย่างผมเลยอยากจะขออวดบ้างอะไรบ้างซักหน่อย.. แหะๆกำลังซื้อไม่มีจริง แผ่นดินอีสานกว้างใหญ่ประชากรก็น้อยกว่ากทม.ตั้งเยอะ โคราชจังหวัดเดียวใหญ่กว่ากทม.ตั้งเยอะ ประชากร 1ใน3ของประเทศไทยก็ไปกระจุกตัวอยู่ในกทม.หมด จะเอาอะไรไปสู้ล่ะครับ... 
ถ้ากำลังซื้อไม่มีจริง โลตัส บิ๊กซี แมคโคร เซนทรัล เดอะมอลล์ ไทวัสดุ แกรนด์โฮมมารท์ โฮมโปร เซเว่น โชว์รูมรถยนต์ คงไม่แห่กันไปขุดทองภาคอีสานดอกครับ ว่างๆเจอนายห้างเคเอส ลองถามแกดูซิครับ ว่าคนทางอีสานมีกำลังซื้อไหม...

รวยกระจุก จนกระจาย เป็นเรื่องธรรมดาครับ ในกทม.เอง รวยก็กระจุก จนก็กระจุก

ผมคิดว่า ประเด็นเรื่องที่ ภาคไหน จะมีอะไรกิน อะไรใช้ 
ไม่ใช่ประเด็นครับ

ประเด็นเรื่องที่คนไหนจะรวย จะจน  ก็ไม่ใช่ประเด็นเช่นกัน
มันไม่ได้พิสูจน์อะไรเลยครับ

คนจะดี จะเลว  ไม่ได้ตัดสินตรงที่ว่า มีอะไรกิน มีอะไรใช้  จน หรือ รวย

ประเด็นคือ  อาเพศในไทย ในเวลานี้  เป็นเพราะคนไทย  ไมมีคุณธรรม ไม่มีศีลธรรม  ไม่มีจริยธรรม  ขาดหิริโอตัปปะ
นั่นละครับ ประเด็น
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 04:54:18 pm
เอาคุณภาพ สส.เป็นตัวตั้ง คุณภาพประชาชนคงห่วยกันทั้งแผ่นดินล่ะครับ..

ผมเห็นด้วยครับ   สส. ทั้งสภา เกือบทั้งหมด ไร้คุณภาพ
และประชาชนทั้งประเทศ ไร้คุณภาพ
และ ประเทศไทย มันถึงได้เกิดอาเพศ ไงครับ

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 04:57:14 pm
ก็แปลว่าผู้มีพระคุณของเค้า ทำให้เค้าลืมตาอ้าปากได้น่ะสิครับ คนที่เอาเปรียบ โกงกิน จนพวกเค้าลืมตาอ้าปากไม่ได้ เค้าจะเลือกทำไมอ่ะครับ
หรือน้า sw ชอบเลือกนักการเมืองที่ทำให้น้าลืมตาอ้าปากไม่ได้

เดี๋ยวนี้น้า sw จ่ายค่าจ้างช่างปูน ช่างไม้ เท่าไรอ่ะครับ.. ยังมีไหมครับวันละสามร้อยบาทเนี่ย..

คนงานก่อสร้างทั่วประเทศมีจำนวนเท่าไรอ่ะครับ ที่เป็นคนไทยแท้ๆ ไม่ใช่พม่า ลาว เขมร..

การที่ คนเรามีเงินใช้ขึ้นมาระยะหนึ่ง สั้นๆ  ไม่ยั่งยืน  ไม่ได้พิสูจน์อะไรครับ
ตอนนี้ เป็นการใช้เงินในอนาคต  ใช้ประชานิยม   ซื้อเสียงทางอ้อม  โดยใช้เงินภาษีไปซื้อเสียง

มันก็เหมือนแชร์ลูกโซ่นั่นแหละ  ระยะแรก มีเงินใช้   มันก็เฮฮากันไป
ตอนท้ายที่ฉิบหายวายป่วงนั่นแหละครับ   มันถึงจะรู้สึก
แต่รู้สึก ก็ไม่ได้หมายความว่า จะเข้าใจนะครับ   มันก็หันมาทำร้ายคนไทยด้วยกันในที่สุด ด้วยการก่ออาชญากรรมครับ

คุณ Jib Joy เน้นไปที่เรื่องบริโภคนิยม   แต่ผมไม่เข้าใจประเด็นว่า  บริโภคนิยม คนโน้นมีนี่  คนนี้มีโน่น
มันพิสูจน์อะไรตรงไหนว่า จะทำให้ประเทศไทย ก้าวหน้า ยั่งยืน ได้ในระยะยาวครับ ?

เรากำลังใช้เงินเกินตัว   คลั่งบริโภคนิยม  และไม่ได้พัฒนาอะไรอย่างแท้จริงเลย แม้แต่น้อย...

Jibjoy

Quote from: sw on 04  June  2013, 05:07:19 pm
น้า Jibjoy อย่าเพิ่งคิดว่าผมมองลบชาวอิสาน อันที่จริงพวกเขามีบุญคุณกับผมมาก ที่ผ่านมาผมอยู่ได้ก็เพราะพวกเขานี่แหละ ผมคนใต้แต่ช่างทางใต้ส่วนใหญ่ทำงานสู้ช่างอิสานไม่ได้ครับ  ที่ผมเขียนเรื่องนี้เพราะแปลกใจมากๆที่คนเก่งๆ มีความกตัญญูกับผู้มีพระคุณ ทำไมถึงไม่รักตัวเอง ไม่ห่วงอนาคตตัวเองครับ

เดี๋ยวนี้คนใต้มาอยู่อีสานกันเยอะนะครับ สิบกว่าปีก่อนมาสอนคนอีสานปลูกยาง ยางที่ปลูกในอีสานคุณภาพดีทีเดียว คนใต้มีทั้่งมาเช่าที่ มาซื้อที่ ตั้งโต๊ะรับซื้อ คนใต้กับคนอีสานที่นี่รักกันดีครับ อีกไม่เกินสิบปียางอีสานจะออกผลผลิตได้มากกว่าทางใต้อีกนะครับ... เพื่อนผมคนใต้เยอะทีเดียว ที่อีสานเราอยู่อย่างพี่น้อง ไม่เคยดูถูกดูแคลนกันครับ

ร้านโกตี้กลางเมืองอุดรแกเป็นเสื้อเหลืองเต็มขั้น คนที่ไปนั้งกินประจำก็กลุ่มคนรักอุดร เวลาเสื้อแดงโดนจับกุมโดนดำเนินคดี โกตี้แกก็อารมณ์ดีแซวลูกค้า แต่ถ้าฝั่งเสื้อเหลืองโดนบ้าง ลูกค้าก็แซวโกตี๋ แต่ไม่เคยมีเรื่องกันครับ... ก็ยังเห็นไปอุดหนุนกันเป็นประจำ ที่อีสานเนี่ย เสื้อแดง เสื้อเหลือง สีไหนๆ เค้าก็เหมือนเชียร์บอลกันนี่ครับ ไม่ได้เชียร์กันดุร้าย โหดเหี้ยม เหมือนในกรุงเทพ

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:12:18 pm
น้าพีคงพิมพ์มากไปจนอะไรไม่ได้... น้าควรมีวุฒิทางการเมืองมากกว่านี้นะครับ เสวนามันเป็นกิจของปราชญ์ ก็ควรเสวนาเยี่ยงปราชญ์ครับ..  แต่ถ้าชอบแบบนี้ผมก็จัดให้ได้นะครับ..

สมาชิกทุกๆท่าน  กรุณารักษา ความสงบในกระทู้ด้วยครับ
กรุณาอย่า มุ่งไปที่ตัวบุคคล  หรือ ว่า คนภาคไหน
เรามามุ่งตรงที่พฤติกรรม ดีไหมครับ ?
ตำหนิคนไทย ทั้งชาตินี่แหละ  ไม่ว่าภาคไหน  มีพฤติกรรมไม่ดี   ก็คือ ไม่ดี เหมือนกันหมดครับ

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:19:59 pm
ร้านโกตี้กลางเมืองอุดรแกเป็นเสื้อเหลืองเต็มขั้น คนที่ไปนั้งกินประจำก็กลุ่มคนรักอุดร เวลาเสื้อแดงโดนจับกุมโดนดำเนินคดี โกตี้แกก็อารมณ์ดีแซวลูกค้า แต่ถ้าฝั่งเสื้อเหลืองโดนบ้าง ลูกค้าก็แซวโกตี๋ แต่ไม่เคยมีเรื่องกันครับ... ก็ยังเห็นไปอุดหนุนกันเป็นประจำ ที่อีสานเนี่ย เสื้อแดง เสื้อเหลือง สีไหนๆ เค้าก็เหมือนเชียร์บอลกันนี่ครับ ไม่ได้เชียร์กันดุร้าย โหดเหี้ยม เหมือนในกรุงเทพ

อันนี้ ไม่เห็นด้วยครับ
กรณี การทำร้ายกันที่ หนองประจักษ์  เป็นหลักฐานที่แสดงถึงความก้าวร้าว และ ความรุนแรงครับ

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 05:19:30 pm
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 04:57:14 pm

การที่ คนเรามีเงินใช้ขึ้นมาระยะหนึ่ง สั้นๆ  ไม่ยั่งยืน  ไม่ได้พิสูจน์อะไรครับ
ตอนนี้ เป็นการใช้เงินในอนาคต  ใช้ประชานิยม   ซื้อเสียงทางอ้อม  โดยใช้เงินภาษีไปซื้อเสียง

มันก็เหมือนแชร์ลูกโซ่นั่นแหละ  ระยะแรก มีเงินใช้   มันก็เฮฮากันไป
ตอนท้ายที่ฉิบหายวายป่วงนั่นแหละครับ   มันถึงจะรู้สึก
แต่รู้สึก ก็ไม่ได้หมายความว่า จะเข้าใจนะครับ   มันก็หันมาทำร้ายคนไทยด้วยกันในที่สุด ด้วยการก่ออาชญากรรมครับ

คุณ Jib Joy เน้นไปที่เรื่องบริโภคนิยม   แต่ผมไม่เข้าใจประเด็นว่า  บริโภคนิยม คนโน้นมีนี่  คนนี้มีโน่น
มันพิสูจน์อะไรตรงไหนว่า จะทำให้ประเทศไทย ก้าวหน้า ยั่งยืน ได้ในระยะยาวครับ ?

เรากำลังใช้เงินเกินตัว   คลั่งบริโภคนิยม  และไม่ได้พัฒนาอะไรอย่างแท้จริงเลย แม้แต่น้อย...

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน ว่าเอาอะไรมาวัดว่าชนชั้นกลางขับเคลื่อนประเทศ หรือชนชั้นกลางควรเป็นผู้กำหนดชะตาประเทศ ผมคนอีสานห่วยๆคนนึงก็อยากจะให้รู้ว่าคนอีสานน่ะไม่ได้โง่เหมือนอย่างที่ใครๆเค้าดูถูกกัน...   แต่คนอีสานจนๆห่วยๆอย่างผมกลับมองว่า ชนชั้นกลางในกรุงเทพน่ะ วิสัยทัศน์แคบมาก เห็นแก่ตัวเสียจนตาบอด เอาความได้เปรียบตัวเองมาขยาย และเปิดแผลจุดอ่อนของคนอื่น แบบนี้มันมีศีลธรรมตรงไหนครับ

คุณกันเรื่องศีลธรรมจรรยา คนอีสานเค้าใกล้ชิดวัดวาอาราม คดีฉ้อโกง ฆาตกรรม ที่นี่มีน้อยครับ น้อยมาก ก่อนน้าๆท่านอื่นจะดูถูกอีสานน่ะ เคยลองไปเหยียบอีสานดูบ้างไหมครับ คนอีสานน่ะเหยียบกทม.จนเบื่อแล้ว

เลือกตั้งแพ้ก็มาโทษว่าเพราะคนอีสานโง่บ้าง อะไรบ้าง ถ้าคนกรุงชนะ หรือคนใต้ชนะ จะออกมาด่าไหมครับว่าคนกรุงมันโง่ คนใต้มันโง่...  อย่าอคติ ใช้ความเกลียดชังบังตาเลยครับ ยิ่งวัฒนธรรมความเกลียดมันฟักตัวมากเท่าไร หมดคำจะด่า หมดคำเสียดสี มันก็ต้องใช้กำลัง ต่อไปกลุ่ม A กับ B ก็จะหาทางเข่นฆ่า ในที่สุดก็สงครามกลางเมือง...

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 05:23:44 pm
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:19:59 pm

อันนี้ ไม่เห็นด้วยครับ
กรณี การทำร้ายกันที่ หนองประจักษ์  เป็นหลักฐานที่แสดงถึงความก้าวร้าว และ ความรุนแรงครับ

แกนนำที่หนองประจักษ์มันวิ่งมาจากกรุงเทพครับ คนพื้นที่เค้าไม่ทำกันเองหรอกครับ..

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:30:46 pm
แกนนำที่หนองประจักษ์มันวิ่งมาจากกรุงเทพครับ คนพื้นที่เค้าไม่ทำกันเองหรอกครับ..

ขวัญชัย นี่ ถือเป็นคนกรุงเทพ หรือครับ ?

poj

04 June 2013, 05:36:52 pm #417 Last Edit: 04 June 2013, 05:42:37 pm by poj
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:28:53 pm
นั่นสิครับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน ว่าเอาอะไรมาวัดว่าชนชั้นกลางขับเคลื่อนประเทศ หรือชนชั้นกลางควรเป็นผู้กำหนดชะตาประเทศ ผมคนอีสานห่วยๆคนนึงก็อยากจะให้รู้ว่าคนอีสานน่ะไม่ได้โง่เหมือนอย่างที่ใครๆเค้าดูถูกกัน...   แต่คนอีสานจนๆห่วยๆอย่างผมกลับมองว่า ชนชั้นกลางในกรุงเทพน่ะ วิสัยทัศน์แคบมาก เห็นแก่ตัวเสียจนตาบอด เอาความได้เปรียบตัวเองมาขยาย และเปิดแผลจุดอ่อนของคนอื่น แบบนี้มันมีศีลธรรมตรงไหนครับ

คุณกันเรื่องศีลธรรมจรรยา คนอีสานเค้าใกล้ชิดวัดวาอาราม คดีฉ้อโกง ฆาตกรรม ที่นี่มีน้อยครับ น้อยมาก ก่อนน้าๆท่านอื่นจะดูถูกอีสานน่ะ เคยลองไปเหยียบอีสานดูบ้างไหมครับ คนอีสานน่ะเหยียบกทม.จนเบื่อแล้ว

เลือกตั้งแพ้ก็มาโทษว่าเพราะคนอีสานโง่บ้าง อะไรบ้าง ถ้าคนกรุงชนะ หรือคนใต้ชนะ จะออกมาด่าไหมครับว่าคนกรุงมันโง่ คนใต้มันโง่...  อย่าอคติ ใช้ความเกลียดชังบังตาเลยครับ ยิ่งวัฒนธรรมความเกลียดมันฟักตัวมากเท่าไร หมดคำจะด่า หมดคำเสียดสี มันก็ต้องใช้กำลัง ต่อไปกลุ่ม A กับ B ก็จะหาทางเข่นฆ่า ในที่สุดก็สงครามกลางเมือง...

ประเด็นคำถามนะครับ...
ไม่เกี่ยวกับคนภาคไหน
ไม่เกี่ยวกับยากดี มีจน
ไม่เกี่ยวกับ ใครมีอิทธิพลต่อเศรษฐกิจมากกว่ากัน

คำถามคือ  การคอรัปชั่น  ผิดหรือไม่ ?
และ มีประชาชนกลุ่มหนึ่ง สนับสนุน นักการเมืองที่คอรัปชั่น  จริงหรือไม่ ?
และ การสนับสนุนดังกล่าว  เป็นการกระทำที่ ถูก แล้วหรือครับ ?

กรุณาอย่่าไปเรื่อง  ใครมีอะไร อยู่ภาคไหน  หรือ อะไรอีกเลยนะครับ
เรามาว่ากันตรงพฤติกรรม....   ที่ ผิด ชอบ ชั่ว ดี  กันครับ 

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 05:33:33 pm
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:30:46 pm

ขวัญชัย นี่ ถือเป็นคนกรุงเทพ หรือครับ ?

เค้าจะไปเล่นงานไอ้นี่ครับ

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 05:36:52 pm
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:28:53 pm

ประเด็นคำถามนะครับ...
ไม่เกี่ยวกับคนภาคไหน
ไม่เกี่ยวกับยากดี มีจน
ไม่เกี่ยวกับ ใครมีอิทธิพลต่อเศรษฐกิจมากกว่ากัน

คำถามคือ  การคอรัปชั่น  ผิดหรือไม่ ?
และ มีประชาชนกลุ่มหนึ่ง สนับสนุน นักการเมืองที่คอรัปชั่น  จริงหรือไม่ ?
และ การสนับสนุนดังกล่าว  เป็นการกระทำที่ ถูก แล้วหรือครับ ?

กรุณาอย่่าไปเรื่อง  ใครมีอะไร อยู่ภาคไหน  หรือ อะไรอีกเลยนะครับ
เรามาว่ากันตรงพฤติกรรม....   ที่ ผิด ชอบ ชั่ว ดี  กันครับ

ถ้าเฮียพจน์ออกมาปรามแบบนี้ตั้งแต่แรกก็ดีนะครับ ผมเห็นด้วยกับเฮียมาตลอดนะครับ ว่าไม่ควรแยกภาค แยกฝ่าย มันเป็นเรื่องประชาชนกับการเมือง ไม่ใช่หาข้ออ้างมาดูถูกดูแคลนกัน... 

ถ้าท่านเป็นเจ้าของบริษัท แล้วมีลูกน้องที่เรียนสูงระดับบริหารคนนึง ทำอะไรก็ไม่สำเร็จ ทำอะไรก็ไม่ได้ แล้ววันๆมาพรีเซนต์ตัวเอง ว่าตัวเองเก่ง คิดถูก คนอื่นโง่ ลูกน้องโง่ โทษฝ่ายโน้นฝ่ายนี้ ไปบิดงานก็แพ้ ทำอะไรก็แพ้ไปหมด ไม่สำเร็จซ้ำซาก เที่ยวดูถูกดูแคลนแผนกอื่นๆ เรียกมาประชุมทีไรก็อวยแต่ความคิดตัวเอง ลูกน้องก็ไม่เคารพ เดินไปไหนมีแต่โดนสาบส่งทั้งองค์กร...  ถามว่าท่านควรจะทำอย่างไร..