• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 November 2019, 11:20:52 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

อาเพศครั้งใหญ่

Started by sw, 12 October 2012, 08:58:18 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

กรุณาตอบคำถาม 3 ข้อนี้ก่อนครับ
เพราะมันคือ รากแก่นของปัญหาของประเทศไทยในเวลานี้ครับ
ก่อนที่เราจะไปที่เรื่องอื่นครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:43:27 pm
เค้าจะไปเล่นงานไอ้นี่ครับ

ผมถามว่า ขวัญชัย เป็นคน กรุงเทพ หรือครับ ?
ไม่ได้ถามว่า เขาจะไปเล่นงานใคร ?
คนละประเด็นกันครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 05:36:52 pm
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:28:53 pm
นั่นสิครับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน ว่าเอาอะไรมาวัดว่าชนชั้นกลางขับเคลื่อนประเทศ หรือชนชั้นกลางควรเป็นผู้กำหนดชะตาประเทศ ผมคนอีสานห่วยๆคนนึงก็อยากจะให้รู้ว่าคนอีสานน่ะไม่ได้โง่เหมือนอย่างที่ใครๆเค้าดูถูกกัน...   แต่คนอีสานจนๆห่วยๆอย่างผมกลับมองว่า ชนชั้นกลางในกรุงเทพน่ะ วิสัยทัศน์แคบมาก เห็นแก่ตัวเสียจนตาบอด เอาความได้เปรียบตัวเองมาขยาย และเปิดแผลจุดอ่อนของคนอื่น แบบนี้มันมีศีลธรรมตรงไหนครับ

คุณกันเรื่องศีลธรรมจรรยา คนอีสานเค้าใกล้ชิดวัดวาอาราม คดีฉ้อโกง ฆาตกรรม ที่นี่มีน้อยครับ น้อยมาก ก่อนน้าๆท่านอื่นจะดูถูกอีสานน่ะ เคยลองไปเหยียบอีสานดูบ้างไหมครับ คนอีสานน่ะเหยียบกทม.จนเบื่อแล้ว

เลือกตั้งแพ้ก็มาโทษว่าเพราะคนอีสานโง่บ้าง อะไรบ้าง ถ้าคนกรุงชนะ หรือคนใต้ชนะ จะออกมาด่าไหมครับว่าคนกรุงมันโง่ คนใต้มันโง่...  อย่าอคติ ใช้ความเกลียดชังบังตาเลยครับ ยิ่งวัฒนธรรมความเกลียดมันฟักตัวมากเท่าไร หมดคำจะด่า หมดคำเสียดสี มันก็ต้องใช้กำลัง ต่อไปกลุ่ม A กับ B ก็จะหาทางเข่นฆ่า ในที่สุดก็สงครามกลางเมือง...

ประเด็นคำถามนะครับ...
ไม่เกี่ยวกับคนภาคไหน
ไม่เกี่ยวกับยากดี มีจน
ไม่เกี่ยวกับ ใครมีอิทธิพลต่อเศรษฐกิจมากกว่ากัน

คำถามคือ  การคอรัปชั่น  ผิดหรือไม่ ?
และ มีประชาชนกลุ่มหนึ่ง สนับสนุน นักการเมืองที่คอรัปชั่น  จริงหรือไม่ ?
และ การสนับสนุนดังกล่าว  เป็นการกระทำที่ ถูก แล้วหรือครับ ?

กรุณาอย่่าไปเรื่อง  ใครมีอะไร อยู่ภาคไหน  หรือ อะไรอีกเลยนะครับ
เรามาว่ากันตรงพฤติกรรม....   ที่ ผิด ชอบ ชั่ว ดี  กันครับ

สามข้อนี้ใครก็ตอบได้ครับ ที่เหลือ ผมขอให้เป็นไปที่เฮียพจน์ว่าไว้นะครับ

ไม่เกี่ยวกับภาคไหน ยากมีดีจน อิทธิพลต่อเศรษฐกิจ เอาแค่ ผิด ชอบ ชั่ว ดี เอาแค่นี้ก็พอครับ...

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 05:51:51 pm
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:43:27 pm
เค้าจะไปเล่นงานไอ้นี่ครับ

ผมถามว่า ขวัญชัย เป็นคน กรุงเทพ หรือครับ ?
ไม่ได้ถามว่า เขาจะไปเล่นงานใคร ?
คนละประเด็นกันครับ

ผมไม่จำเป็นต้องตอบคำถามชี้นำครับ แค่ YES OR NO แบบนี้ไว้เล่นกันเด็กๆเถอะครับ

poj

ถ้าคุณ Jib Joy ไม่ตอบคำถาม ที่ต้องการความชัดเจน
เราก็จะเริ่มต้น หาประเด็นกันไม่เจอ  เพราะจะมีการเบี่ยงประเด็น วนประเด็น  ไปไม่จบ ไม่สิ้น
ไม่สามารถใช้เหตุผล แลกเปลี่ยนกันได้..
ในที่สุด  ก็จะจบกันด้วยการใช้อารมณ์ ใส่กันและกันครับ...

การถกเถียงด้วยเหตุผล  ต้องการคำตอบที่ชัดเจนครับ  จะได้รู้ถึงจุดยืนที่ชัดเจนของแต่ละท่าน...
เราไม่ใช่นักการเมืองครับ  เราต่างเป็นประชาชนที่รักชาติ
และเราควรอยู่บน จุดยืนที่ชัดเจนครับ

ผลประโยชน์ที่เรา ควรยึดถือ มากที่สุด คือ  ผลประโยชน์ของชาติครับ
ผมยังยืนยันว่า  คำถามทั้ง 3 ข้อ นั้น  เป็นรากแก่นของปัญหาของชาติในเวลานี้  ที่ทุกคนต้องตอบ และ มีจุดยืนที่ชัดเจนครับ

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 05:55:24 pm
ผมไม่จำเป็นต้องตอบคำถามชี้นำครับ แค่ YES OR NO แบบนี้ไว้เล่นกันเด็กๆเถอะครับ

คำถามดังกล่าว  ไม่ใช่คำถามชี้นำครับ
แต่มันเป็นข้อเท็จจริง

เหมือนถามว่า  พระอาทิตย์ขึ้นทิศไหน ?
ขวัญชัย เป็นคนชาติอะไร ?
ขวัญชัย เป็นคนกรุงเทพ หรือไม่ ?

มันเป็นคำถาม เกี่ยวกับข้อเท็จจริงครับ  ไม่ใช่คำถามชี้นำ..

sw

ถ้าไม่สนใจเรื่องภาคแล้วผลคะแนนทำไมออกมาเป็นอย่างนี้ละครับ

ทำไมไม่มีสีฟ้าแทรกอยู่ในกลุ่มสีแดง และทำไมไม่มีสีแดงแทรกอยู่ในกลุ่มสีฟ้า

ถ้าเราบอกว่าภาคไหนก็เหมือนกัน มีคนทั้งสองขั้วพอๆกัน ถ้าการเลือกสส.เป็นไปตามความคิดของประชาชนผู้ลงคะแนน ไม่ได้เป็นไปตามกระแส หรือการจัดตั้ง หรือการควบคุม

สีแดง สีฟ้า ก็ควรจะอยู่กระจายเฉลี่ยกันไป ไม่ควรจะเป็นโซนอย่างนี้ครับ

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 06:00:45 pm
ถ้าคุณ Jib Joy ไม่ตอบคำถาม ที่ต้องการความชัดเจน
เราก็จะเริ่มต้น หาประเด็นกันไม่เจอ  เพราะจะมีการเบี่ยงประเด็น วนประเด็น  ไปไม่จบ ไม่สิ้น
ไม่สามารถใช้เหตุผล แลกเปลี่ยนกันได้..
ในที่สุด  ก็จะจบกันด้วยการใช้อารมณ์ ใส่กันและกันครับ...

การถกเถียงด้วยเหตุผล  ต้องการคำตอบที่ชัดเจนครับ  จะได้รู้ถึงจุดยืนที่ชัดเจนของแต่ละท่าน...
เราไม่ใช่นักการเมืองครับ  เราต่างเป็นประชาชนที่รักชาติ
และเราควรอยู่บน จุดยืนที่ชัดเจนครับ

ผลประโยชน์ที่เรา ควรยึดถือ มากที่สุด คือ  ผลประโยชน์ของชาติครับ
ผมยังยืนยันว่า  คำถามทั้ง 3 ข้อ นั้น  เป็นรากแก่นของปัญหาของชาติในเวลานี้  ที่ทุกคนต้องตอบ และ มีจุดยืนที่ชัดเจนครับ

ผมยินดีและรับทราบครับ  จริงๆผมอยากจะเล่าถึงสภาพสังคม เศรษฐกิจ โอกาสการทำการค้า เพื่อเปิดมุมมองอีกด้านนึงที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับชนชั้นกลางในกทม.ที่ต้องการจะขยับขยายโอกาสในอนาคต ดินแดนอีสานกว้างใหญ่ ดีมานและซัพพลายมีเหลือเฟือ เกินกว่าที่สื่อจะบรรยายได้ ที่นี่โลโปรไฟล์ไฮโปรฟิตครับ....
แต่เผอิญเจอคำดูถูกดูแคลนเสียก่อน ผมหมดอารมณ์จะเล่าเลย

Jibjoy

Quote from: sw on 04  June  2013, 06:06:33 pm
ถ้าไม่สนใจเรื่องภาคแล้วผลคะแนนทำไมออกมาเป็นอย่างนี้ละครับ

ทำไมไม่มีสีฟ้าแทรกอยู่ในกลุ่มสีแดง และทำไมไม่มีสีแดงแทรกอยู่ในกลุ่มสีฟ้า

ถ้าเราบอกว่าภาคไหนก็เหมือนกัน มีคนทั้งสองขั้วพอๆกัน ถ้าการเลือกสส.เป็นไปตามความคิดของประชาชนผู้ลงคะแนน ไม่ได้เป็นไปตามกระแส หรือการจัดตั้ง หรือการควบคุม

สีแดง สีฟ้า ก็ควรจะอยู่กระจายเฉลี่ยกันไป ไม่ควรจะเป็นโซนอย่างนี้ครับ

อย่าดูแต่สีครับ ต้องดูสัดส่วน%โหวตแต่ละพื้นที่ประกอบด้วยครับ สีนี่แค่แพ้ชนะ USA Votes ก็เป็นแบบนี้ครับ..

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 06:11:06 pm
ผมยินดีและรับทราบครับ  จริงๆผมอยากจะเล่าถึงสภาพสังคม เศรษฐกิจ โอกาสการทำการค้า เพื่อเปิดมุมมองอีกด้านนึงที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับชนชั้นกลางในกทม.ที่ต้องการจะขยับขยายโอกาสในอนาคต ดินแดนอีสานกว้างใหญ่ ดีมานและซัพพลายมีเหลือเฟือ เกินกว่าที่สื่อจะบรรยายได้ ที่นี่โลโปรไฟล์ไฮโปรฟิตครับ....
แต่เผอิญเจอคำดูถูกดูแคลนเสียก่อน ผมหมดอารมณ์จะเล่าเลย

คุณ Jibjoy ยังคงเบี่ยงประเด็นไปเรื่องอื่นอยู่ดีครับ  :)
ถ้าแบบนี้  ก็จะมีการเบี่ยงประเด็น  วนประเด็น ไปแบบไม่จบ ไม่สิ้นครับ

คุณ jibjoy กรุณาเล่าเรื่อง ประเด็นปลีกย่อย ไปยืีดยาว  ซึ่งล้วนแต่ไม่ได้เป็นสาระสำคัญอะไรเลย
แต่กับ ประเด็นสำคัญที่เป็นหัวใจจริงๆ  กลับไม่ยอมตอบ 

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้นครับ ?
เราเป็นประชาชน  เราไม่ได้เล่นเกม หรือ เอาชนะกันครับ   
เรามาคุยกัน  เพราะชาติบ้านเมือง เป็นสิ่งสำคัญ    ชาติล่ม  คนไทยทุกคนก็ล่มลงไปพร้อมๆกัน

เราต้องการความชัดเจน  เพื่อแลกเปลี่ยนความเห็น เพื่อเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
ชาติคือ สิ่งสำคัญที่สุด

มีประโยชน์อะไรต่อชาติ  ที่เราจะเอาแต่เล่นเกม ตีสำนวน กันเหมือนนักการเมืองในสภาครับ ?

Jibjoy

04 June 2013, 06:27:15 pm #430 Last Edit: 04 June 2013, 06:31:48 pm by Jibjoy
Quote from: poj on 04  June  2013, 06:22:46 pm
Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 06:11:06 pm

คุณ Jibjoy ยังคงเบี่ยงประเด็นไปเรื่องอื่นอยู่ดีครับ  :)
ถ้าแบบนี้  ก็จะมีการเบี่ยงประเด็น  วนประเด็น ไปแบบไม่จบ ไม่สิ้นครับ

คุณ jibjoy กรุณาเล่าเรื่อง ประเด็นปลีกย่อย ไปยืีดยาว  ซึ่งล้วนแต่ไม่ได้เป็นสาระสำคัญอะไรเลย
แต่กับ ประเด็นสำคัญที่เป็นหัวใจจริงๆ  กลับไม่ยอมตอบ 

ทำไมจึงเป็นเช่นนั้นครับ ?
เราเป็นประชาชน  เราไม่ได้เล่นเกม หรือ เอาชนะกันครับ   
เรามาคุยกัน  เพราะชาติบ้านเมือง เป็นสิ่งสำคัญ    ชาติล่ม  คนไทยทุกคนก็ล่มลงไปพร้อมๆกัน

เราต้องการความชัดเจน  เพื่อแลกเปลี่ยนความเห็น เพื่อเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม
ชาติคือ สิ่งสำคัญที่สุด

มีประโยชน์อะไรต่อชาติ  ที่เราจะเอาแต่เล่นเกม ตีสำนวน กันเหมือนนักการเมืองในสภาครับ ?

ผมก็โพสไปแล้วนะ ถ้าผมเป็นคน ผมสามารถตอบผิดไปจากนี้ได้ด้วยหรือ

การคอรัปชั่น  ผิดหรือไม่ ?
และ มีประชาชนกลุ่มหนึ่ง สนับสนุน นักการเมืองที่คอรัปชั่น  จริงหรือไม่ ?
และ การสนับสนุนดังกล่าว  เป็นการกระทำที่ ถูก แล้วหรือครับ ?

ผมมีคำตอบอย่างอื่นในเลือกด้วยหรือครับ คำถามแบบนี้ถ้าผมตอบว่า ไม่ ไม่ ถูก ผมจะเหลือความเป็นมนุษย์อยู่ไหมครับ... ใครๆก็ตอบได้ว่า ผิด จริง ไม่ คำถามแบบนี้ผมถึงบอกไง ว่าเอาไว้เล่นกับเด็กๆเหอะครับ

ผมไม่ได้เบี่ยงประเด็นนะครับ แต่คำถามมันปัญญาอ่อนเกินจะตอบ.. คำตอบที่ให้ได้มันไม่ต่างอะไรกับที่ควรจะต้องตอบ แบบนี้ถือว่าชี้นำไหมครับ..

สิ่งที่เฮียว่ามา ผมก็เห็นด้วย และเห็นด้วยอย่างยิ่งถ้าจะปรามตั้งแต่แรก ไม่ใช่ปล่อยให้เกิดการดูถูกดูแคลนปลิวว่อนไปหมด..

poj

Quote from: sw on 04  June  2013, 06:06:33 pm

อย่าไปเรื่องภาคเลยครับ   นั่นไม่ได้เป็นประเด็นสำคัญ
มันจะยิ่งทำให้ ประเด็นยืดยาว  และ หาบทสรุปไม่ได้ครับ  ซึ่งจะน่าเบื่อมากๆครับ...

มันก็เหมือนเรื่อง ปตท. ครับ    เบี่ยงประเด็นไปเรื่องอะไรไม่รู้  ยืดยาว....
หากหลงตามเข้าไป  ก็เหมือนเข้าไปในเขาวงกตครับ
ลองไปถามประเด็นสำคัญที่เป็นหัวใจสิครับ   พวกโปร ปตท.  ก็จะไม่ยอมตอบคำถามเช่นกัน  แล้วก็เบี่ยงประเด็นไปอีก

poj

Quote from: Jibjoy on 04  June  2013, 06:27:15 pm
ผมมีคำตอบอย่างอื่นในเลือกด้วยหรือครับ คำถามแบบนี้ถ้าผมตอบว่า ไม่ ไม่ ถูก ผมจะเหลือความเป็นมนุษย์อยู่ไหมครับ... ใครๆก็ตอบได้ว่า ผิด จริง ไม่ คำถามแบบนี้ผมถึงบอกไง ว่าเอาไว้เล่นกับเด็กๆเหอะครับ

ผมไม่ได้เบี่ยงประเด็นนะครับ แต่คำถามมันปัญญาอ่อนเกินจะตอบ..

ในทีสุด ก็ยังไม่ตอบครับ
ผมเพียงต้องการทราบจุดยืนที่ชัดเจนครับ   ตรงนี้ต้องชัดเจนครับ
อย่าเบี่ยงประเด็นครับ  หากเป็นที่อื่น  แค่คำว่า  "คำถามปัญญาอ่อน"  ก็คงเกิดประเด็นกันใหญ่โต
แต่ไม่ใช่ที่นี่ครับ

อย่าเบี่ยงประเด็นครับ  กรุณาตอบ แสดงจุดยืนครับ   ไม่งั้น  ก็วนประเด็นไป  ไม่มีประโยชน์อะไรครับ

poj

ผมตอบ แสดงจุดยืน ของผมให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ

ผิดครับ

จริงครับ

เป็นกระทำที่ผิดครับ

แค่นี้เองครับ  จุดยืนของผม ชัดเจน แน่นอน  :)

Jibjoy

Quote from: poj on 04  June  2013, 06:35:13 pm
ผมตอบ แสดงจุดยืน ของผมให้ดูเป็นตัวอย่างนะครับ

ผิดครับ

จริงครับ

เป็นกระทำที่ผิดครับ

แค่นี้เองครับ  จุดยืนของผม ชัดเจน แน่นอน  :)

จุดยืนผมเหมือนเฮียพจน์ครับ

Jibjoy

04 June 2013, 06:56:58 pm #435 Last Edit: 04 June 2013, 07:09:18 pm by Jibjoy
.

poj

หากเรามีจุดยืนตรงกัน  งั้นก็จะไปประเด็นต่อไปครับ ซึ่งจะซับซ้อนมากขึ้น

สิ่งแรกคือ  เราไม่จำเป็นต้องแยกภาคครับ  เพราะแกนนำ นปช ก็เป็นคนภาคใต้
เราไม่จำเป็นต้องแยกฐานะ  เพราะแกนนำ นปช หรือแม้แต่ ขวัญชัย  ก็ขับ เบนซ์
เราไม่จำเป็นต้องแยกการศึกษา  เพราะหัวขบวนฝ่าย เสื้อแดง ก็เรียนกันสูงๆทั้งนั้นครับ
สิ่งเหล่านี้ จึงไม่เป็นประเด็นเลยครับ

ผมคิดว่า ประเด็นที่สำคัญที่สุดคือ  เราจะทำอย่างไร ให้ประชาชนทุกๆคน  หยุดสนับสนุน นักการเมืองที่คอรัปชั่น ?

ที่คุณ Jibjoy บอกว่า ชาวนา ไม่ได้เสียภาษีนั้น  ไม่จริงครับ
คนไทยทุกคน  เสียภาษีทั้งสิ้น  เพราะไม่ว่าซื้ออะไรก็ตาม  จะมีทั้้งภาษีเงินได้ และ ภาษีมูลค่าเพิ่มอยู่ในนั้นอยู่แล้ว

และนี่เป็นประเด็นสำคัญที่ทำให้คนไทย ส่วนหนึ่ง  ไม่ต่อต้านการคอรัปชัน  เพราะคิดว่า  ไม่ได้โกงเงินของตัวเอง
เพราะตัวเองไม่ได้เสียภาษี   ซึ่งคิดผิดอย่างยิ่งครับ

เมื่อเราสามารถทำให้ประชาชน  รู้ว่า เงินที่คอรัปชั่นนั้น  เป็นเงินของตัวเอง เป็นเงินของทุกๆคน
เราจึงจะทำในขั้นต่อไป  ให้พวกเขาเห็นว่า  หากไม่มีการคอรัปชัน  ตัวเขา และ ประเทศชาติ จะได้อะไรบ้าง
และ พวกคอรัปชัน  ทำให้เรา เสียหายมากมายขนาดไหน ?

เมื่อทุกคน เข้าใจถึง พิษร้ายของการคอรัปชัน
จึงจะไปประเด็นต่อไปว่า  แล้วมีนักการเมืองรายใดบ้าง  ที่โกงกิน คอรัปชัน
หากเราพิสูจน์ได้ว่า  ใครบ้างที่โกงกิน   
ถึงวันนั้น ประชาชนที่ตื่นตัว จะหยุดสนับสนุนนักการเมืองขี้โกงไปเอง...

อีกประเด็นหนึ่งที่ ทุกๆคน ที่ต่อต้านการคอรัปชัน  จะต้องเข้าใจคือ หลักการในการถ่วงดุลอำนาจ และ การตรวจสอบ ภายใน

ตรงนี้จะสับสนประเด็นกันมากว่า  ชนะเลือกตั้ง คือ ทุกสิ่งของประชาธิปไตย
จริงๆแล้ว ไม่ใช่ครับ

การเลือกตึั้ง เป็นเพียงแค่การเลือกตัวแทน เข้าไปลงคะแนนเสียง เลือกฝ่ายบริหารเท่านั้น
และไม่ได้เป็นใบอนุญาต ให้ทำการ โกงกิน คอรัปชัน  รวบอำนาจเผด็จการรัฐสภา

เมื่อผ่านการเลือกตั้ง  เป็นฝ่ายบริหารแล้ว  การเลือกตั้งก​็จบไปแล้วครับ
ต่อไป เป็นการตรวจสอบ และ ลงโทษ   หากว่ากระทำผิด

ซึ่งตรงนี้  ประชาชนก็ต้องไม่หลงประเด็น   จะต้องถามประเด็นเดียวเท่านั้น
เขาโกงจริงไหม ?   มีหลักฐานหรือไม่  ?
หากโกงจริง ต้องลงโทษทันที   แล้วก็เลือกผู้บริหารรายใหม่

หากรายใหม่เข้ามาโกงอีก  ก็ลงโทษอีก  แล้วก็เลือกใหม่อีก
หากเราทำได้แบบนี้ไปเรื่อยๆ   เราจะหลุดพ้นจาก วงจรอุบาว์ท ครับ
และประเทศจะเจริญก้าวหน้าในทุกด้าน  คนจะมีคุณภาพ  มีการศึกษา  ได้รับการรักษาดูแลที่ดี
อาชญากรรม อบายมุขจะลดลง    เศรษฐกิจ จะดีขึ้น   ในทีสุดคือ ประเทศไทย  จะดีขึ้นอย่างชัดเจน

ปัญหาคือ  มันไม่ได้เป็นไปตามหลักการนี้

ตอนนี้  ปัญหาคือ   ไม่รับฟังหลักฐานใดๆทั้งสิ้น  บอกคำเดียว  ไม่เชื่อว่า โกง
บอกคำเดียว ชนะเลือกตั้งคือทุกสิ่ง  ทำได้ทุกสิ่ง  แม้จะผิดกฎหมาย  โกงกินอย่างไรก็ได้  ไม่ผิด เพราะชนะเลือกตั้ง

ประเทศไทย จึงเกิดอาเพศ และ ติดหล่ม ประชาธิปไตยมากว่า 80 ปีแล้ว
เพราะ ประชาชนไทย  ขาดความเข้าใจ ในหลักการที่แท้ของระบบประชาธิปไตยครับ

Hexaphonic

Quote from: pee on 04  June  2013, 05:02:28 pm
Quote from: Hexaphonic on 04  June  2013, 04:00:58 pm

ไม่ใช่อิสานที่ล้มเหลวครับ ประเทศไทยทั้งประเทศเลย ที่ล้มเหลวเพราะนโยบายชักศึกจีไอเข้าบ้าน
รัฐไทยอย่าสำคัญตนผิดว่าตนสามารถเอาชนะลัทธิคอมมิวนิสต์ได้ด้วยฝีมือตัวเอง
ที่สำคัญคอมมิวนิสต์ก็ล้มไปนานแล้ว แต่ยังหลงเหลือผลข้างเคียงจากการชักศึกเข้าบ้านในครั้งนั้น

ถ้าไม่มีจีไอ ป่านนี้ไทยกลายเป็นเมืองขึ้นรัสเซียไปแล้ว
แล้วปัจจุบัน บริวารรัสเซียเป็นยังงัยกันบ้าง

แล้วชักจีไอนี่ทำไทยล้มเหลว แต่ชักคอมมิวนิสต์เข้าบ้าน ไม่เป็นไร
แล้วแน่ใจหรือว่าคอมมิวนิสต์ล้ม

มันกลายพันธุ์ไม่ได้หรือ

ถ้าไทยเป็นเมืองขึ้นโซเวียตจริงๆรับรองว่าไม่เหงาครับ
อินเดีย บังคลาเทศ พม่า มาเลย์ สิงค์โปร์ ฟิลิปปินส์ อินโด ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ ก็จะมาอยู่กับเราด้วย

ซึ่งนั่นแหละมันทำให้เมกายอมให้เราหลุดมือไปไม่ได้ และถ้าเมกาต้องการประเทศไหน ก็อย่าคิดว่าจะรอดไปได้
นั่นคือที่ผ่านมา เราก็ตกเป็นเมืองขึ้นอยู่แล่้วนี่ไง เพียงแต่เจ้าอาณานิคมไม่ใช่โซเวียตเท่านั้นเอง

สรุปว่าสภาพตอนนี้ดีกว่าคอมมิวนิสต์ว่างั้นเถอะ
"คุณหลอกดาว" :sad2:

Hexaphonic

Quote from: poj on 04  June  2013, 07:57:23 pm

ตอนนี้  ปัญหาคือ   ไม่รับฟังหลักฐานใดๆทั้งสิ้น  บอกคำเดียว  ไม่เชื่อว่า โกง
บอกคำเดียว ชนะเลือกตั้งคือทุกสิ่ง  ทำได้ทุกสิ่ง  แม้จะผิดกฎหมาย  โกงกินอย่างไรก็ได้  ไม่ผิด เพราะชนะเลือกตั้ง

ประเทศไทย จึงเกิดอาเพศ และ ติดหล่ม ประชาธิปไตยมากว่า 80 ปีแล้ว
เพราะ ประชาชนไทย  ขาดความเข้าใจ ในหลักการที่แท้ของระบบประชาธิปไตยครับ

ผมอยากจะตรวจสอบฝ่ายที่กล่าวหานักการเมืองโกงบ้าง
คนเราปกติจะไม่คุยโอ่ว่าตัวเองดีอย่างนั้นอย่างนี้หรอก มันไม่น่าสงสัยหรือครับ
มีจุดประสงค์ทางการเมืองอะไรรึเปล่า?
และผมไม่เชื่อว่าสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่า"นักการเมือง"จะมีอยู่แต่เฉพาะในระบบเลือกตั้งเท่านั้นหรอก

ถ้าการคนดีสามารถเป็นกันได้ โดยการกล่าวหาคนอื่นๆ โดยที่ตัวเองไม่ถูกตรวจสอบบ้าง
ผมว่านี่แหละคือต้นเหตุของความอาเพศครั้งใหญ่ มันคือตรรกวิบัติชัดๆ
"คุณหลอกดาว" :sad2:

sw

Quote from: poj on 04  June  2013, 07:57:23 pm

เมื่อผ่านการเลือกตั้ง  เป็นฝ่ายบริหารแล้ว  การเลือกตั้งก​็จบไปแล้วครับ
ต่อไป เป็นการตรวจสอบ และ ลงโทษ   หากว่ากระทำผิด

ซึ่งตรงนี้  ประชาชนก็ต้องไม่หลงประเด็น   จะต้องถามประเด็นเดียวเท่านั้น
เขาโกงจริงไหม ?   มีหลักฐานหรือไม่  ?
หากโกงจริง ต้องลงโทษทันที   แล้วก็เลือกผู้บริหารรายใหม่

หากรายใหม่เข้ามาโกงอีก  ก็ลงโทษอีก  แล้วก็เลือกใหม่อีก

คนตรวจสอบ กับคนลงโทษ ก็เป็นคนรับใช้ของคนทำผิด เค้าไม่จับพวกเดียวกันหรอก