• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 07:06:55 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

อาเพศครั้งใหญ่

Started by sw, 12 October 2012, 08:58:18 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Hexaphonic

Quote from: poj on 08  June  2013, 05:22:01 pm
Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 04:33:20 pm
ในโครงสร้างสังคมแบบรัฐซ้อนรัฐ ถามว่าอำนาจอธิปัตย์อยู่ที่ใครครับ?
ถ้านักการเมืองแน่จริงมีอำนาจเบ็ดเสร็จ ถามว่าทำไมเอาตัวรอดจากการรัฐประหารไม่ได้ครับ?
นักการเมืองสั่งคนถืออาวุธได้หรือครับ?

ทนดูตรรกะวิบัติกันต่อไป! 

รัฐประหาร ผิดไหม ?
ผิดครับ

แต่ในขณะเดียวกัน  นักการเมืองโกงกิน  รวบอำนาจเผด็จการ  ผิดไหม ?
ก็ผิดเช่นกันครับ

ระหว่าง เผด็จการทหาร  กับ  เผด็จการรัฐสภา ทุนสามานย์ นี่..  มันต่างกันตรงไหนครับ ?
มันก็ผิดเหมือนกัน
ทำไม...  ถึงยอมรับ  เผด็จการทุนสามานย์ได้   แต่ไม่ยอมรับ  เผด็จการทหาร ล่ะครับ ?

เมืองไทย มันถึงได้ล้มลุกคลุกคลานอยู่แบบนี้ไงครับ
เพราะประชาชน  ไร้คุณภาพ  แยกแยะ ดีชั่วไม่เป็น
หนุนคนเลว ส่งเสริมคนเลว   เห็นแก่ตัว   เห็นแก่ได้..    เดินหน้าทำลายชาติกันทุกคน...
ประเทศไทย เป็นแบบนี้ ก็เพราะ ประชาชนนี่แหละ.. ตัวดี !

ok..  รัฐประหารผิด ใช่..
แล้ว นักการเมืองที่โกงกิน ชนิด..  เอากันให้ฉิบหาย.. ชนิด.. ล่มสลายกันไปทั้งประเทศ...
ถ้าไม่รัฐประหาร....
จะหาทางออก เช่นไรดีครับ ?

จริงๆนะ..   ตอนนี้ผมคิดว่า ประเทศไทย ฉิบหายแน่นอน.. 
ตอนนี้ ยังด่าพวกมันได้  ผมก็รีบๆด่ามันไปก่อน..  อีกเด๊่ยว ผมก็คงต้องหุบปาก  แล้วเอาตัวรอดแล้วครับ
ผมคิดว่า ปล่อยให้ล่มไปเถอะ...  ผมถึงได้บอกว่า อย่าไปประท้วง อย่าไปเสียสละ..  ปล่อยให้ล่มไปเลย
แล้ว เตรียมตัว เอาตัวรอด..   เตรียมเผชิญกับความชั่วช้า สารเลว ที่จะเข้ามาครอบงำประเทศ...
นานเท่าไร... ผมไม่รู้..   อาจจะ ล่มสลายตลอดไปก็ได้...

ประเทศไทยนั้นดีทุกอย่าง... 
เสียอย่างเดียว...  ดันมี... คนไทย !

บ้านเมืองเราลงโทษคนผิด เพราะระบบกล่าวหา เพราะการโฆษณาชวนเชื่อ ทำไมไม่คิดจะเรียนรู้อะไรกันบ้างครับ?

ผมขอทำนายว่าอีกไม่นาน เฮียพจน์จะรวยขึ้นกว่านี้มากๆ เฮียจะขายดีกว่านี้มากๆ เฮียจะเล่นเครื่องเสียงได้สนุกขึ้น
เหตุการณ์ที่เฮียกลัวน่ะ มันไม่เกิดขึ้นจริงหรอก เฮียคิดไปเองทั้งนั้นแหละครับ
"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 05:51:09 pm

แล้วพรรคการเมืองเจ้าถิ่นไม่น่าสงสัยบ้างหรือ?

ตอบแบบนี้ เลิกคุยเลยดีกว่าครับ
มันออกแนว มึงว่ากูผิด แล้วมึงไม่ผิดหรือ
ก็คงวนเวียนกันอยู่อย่างนี้

สำหรับผมเอง ใครๆ ก็ผิดกันได้ทั้งนั้น
แต่ขอให้ชั่งน้ำหนักให้ดี ว่าอะไรก่อนอะไรหลัง

เหมือนพระพุทธองค์สอนว่า
ธนูปักหัวเข่าอยู่ ต้องเอาออกก่อน

ไม่ใช่มานั่งหาว่าใครยิง

poj

Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 06:05:50 pm
บ้านเมืองเราลงโทษคนผิด เพราะระบบกล่าวหา เพราะการโฆษณาชวนเชื่อ ทำไมไม่คิดจะเรียนรู้อะไรกันบ้างครับ?
ผมขอทำนายว่าอีกไม่นาน เฮียพจน์จะรวยขึ้นกว่านี้มากๆ เฮียจะขายดีกว่านี้มากๆ เฮียจะเล่นเครื่องเสียงได้สนุกขึ้น
เหตุการณ์ที่เฮียกลัวน่ะ มันไม่เกิดขึ้นจริงหรอก เฮียคิดไปเองทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าผม คิดไปเอง...
มูดี้ส์  คงไม่เริ่มออกมาพูดถึงเรื่องการลดเครดิต ประเทศไทยหรอกครับ
สิ่งที่ผมคิด  สามารถประมาณการณ์ได้   จากข้อเท็จจริงในปัจจุบันครับ  ไม่ได้คิดขึ้นมาลอยๆครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Hexaphonic

Quote from: pee on 08  June  2013, 06:19:09 pm
Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 05:51:09 pm

แล้วพรรคการเมืองเจ้าถิ่นไม่น่าสงสัยบ้างหรือ?

ตอบแบบนี้ เลิกคุยเลยดีกว่าครับ
มันออกแนว มึงว่ากูผิด แล้วมึงไม่ผิดหรือ
ก็คงวนเวียนกันอยู่อย่างนี้

สำหรับผมเอง ใครๆ ก็ผิดกันได้ทั้งนั้น
แต่ขอให้ชั่งน้ำหนักให้ดี ว่าอะไรก่อนอะไรหลัง

เหมือนพระพุทธองค์สอนว่า
ธนูปักหัวเข่าอยู่ ต้องเอาออกก่อน

ไม่ใช่มานั่งหาว่าใครยิง

ไม่ได้ครับ! ต้องคุย
และผมท้าทายได้เลยว่า ในสภาพเครือข่ายซ้อนอำนาจอย่างนี้
พรรคนี้ไม่มีทางโดนยุบอย่างแน่นอน

อยู่มานานถึงป่านนี้ โดยที่ผ่านอะไรๆมาเยอะแยะ พวกเขาไม่ธรรมดาหรอกครับ
อยากจะหาสาเหตุอาเพศการเมืองแต่เว้นวรรคพรรคนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะเจอเหตุอาเพศได้ยังไง?

Hexaphonic

Quote from: poj on 08  June  2013, 06:54:06 pm
Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 06:05:50 pm

ถ้าผม คิดไปเอง...
มูดี้ส์  คงไม่เริ่มออกมาพูดถึงเรื่องการลดเครดิต ประเทศไทยหรอกครับ
สิ่งที่ผมคิด  สามารถประมาณการณ์ได้   จากข้อเท็จจริงในปัจจุบันครับ  ไม่ได้คิดขึ้นมาลอยๆครับ

ก็ผลจากการซ้อนอำนาจเลยทำให้มันเป็นแบบนี้ มูสดิ้ส์เห็นที่ผลครับ ไม่ได้เห็นที่ต้นเหตุ

poj

ฮ่าๆ... หยุดได้ครับ  :lol:

ถ้ากระทู้มันร้อนๆ  ผมอาจ ตี ระฆัง แก๊ง...   ให้ทุกคนกลับเข้ามุม   ด้วยการล๊อคกระทู้
ให้ไปพักกันสักพัก  แล้วค่อย เริ่ม ยกใหม่  อิ อิ   :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 07:01:11 pm
ก็ผลจากการซ้อนอำนาจเลยทำให้มันเป็นแบบนี้ มูสดิ้ส์เห็นที่ผลครับ ไม่ได้เห็นที่ต้นเหตุ

ไม่เห็นด้วยครับ  เรื่องนี้ เกิดจาก นโยบาย จำนำข้าว  ซึ่งเป็นเรื่องของพรรค เพื่อไทย  คนเดียวครับ
ไม่มีอำนาจซ้อน ใดๆทั้งส้ิน
แต่เกิดจาก การใช้นโยบาย ประชานิยม  ซื้อเสียง  และ โกงกิน ครับ

Hexaphonic

Quote from: poj on 08  June  2013, 07:03:04 pm
Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 07:01:11 pm

ไม่เห็นด้วยครับ  เรื่องนี้ เกิดจาก นโยบาย จำนำข้าว  ซึ่งเป็นเรื่องของพรรค เพื่อไทย  คนเดียวครับ
ไม่มีอำนาจซ้อน ใดๆทั้งส้ิน
แต่เกิดจาก การใช้นโยบาย ประชานิยม  ซื้อเสียง  และ โกงกิน ครับ

ครับ

pee

ผมไม่รู้ว่าเฮียเฮกรู้เบื้องลึกของการเมืองไทยแค่ใหน

แต่เท่าที่ผมรู้ พรรคประชาธิปัตย์ไม่ใช่คนที่ทำให้เกิดวิกฤติรอบนี้แน่ๆ
อย่างไรก็ดี เราอาจจะมองกันคนละมิติ ในเรื่องวิกฤติก็ได้
เฮียเฮกก็คงเหมือนเสียงส่วนใหญ่ทั้งหลาย มองว่ามันมาจากวิกฤติประชาธิปไตย
คือเรายังอยู่ใต้เผด็จการซ่อนรูป บ้านเมืองจึงไม่ก้าวหน้า ประชาชนไม่อยู่ดีกินดี
เมื่อไหร่ที่โค่นล้มปัจจัยเหล่านี้สำเร็จ เมืองไทยจะสดใสเป็นสวรรค์ของคนรากหญ้า

ตัวผมเอง เคยรับรู้อะไรเบื้องหลังมาบ้าง กลับไม่คิดเช่นนั้น
ผมคิดว่าวิกฤตประเทศไทยครั้งนี้ เป็นเรื่องของสำนึกทางสังคมอย่างเดียว
เมื่อปี 2537-8 ผมเคยนั่งในวงสนทนาเล็กๆ ของนักปราชญ์ระดับประเทศ
ผลสรุปของการสนทนานั้น มีสั้นๆ ง่ายๆ ว่า ประเทศไทยกำลังเผชิญกับวิกฤติทางวัฒนธรรมครั้งสำคัญที่สุด นับจากเสียกรุง

นักคิดคนหนึ่ง บ่นในวันนั้นว่า ประเทศเราจะมีความหวังอะไรเหลือล่ะ
ผมไปบรรยายให้ TDRI ฟังเรื่องเศรษฐกิจชนบท พวกนักเรียนนอกนั่น ถามผมว่าแห่นางแมวคืออะไร...ผมไม่รู้จะพูดต่อยังงัยเลย

ในช่วงที่ทักษิณแพ้เลือกตั้งสว. เชียงใหม่ เปลี่ยนมาสร้างพรรคไทยรักไทย
ผมนั่งทำงานกับทีมงานสร้างพรรคของเขา ได้รู้ได้เห็นสิ่งที่เป็นไปหลายอย่าง

ผมรู้ตั้งแต่ตอนนั้นว่า ถ้าเราได้คนๆ นี้มาเป็นนายก
ประเทศเราจบแน่นอน

sw

Quoteโครงสร้างสังคมแบบรัฐซ้อนรัฐ

......เครือข่ายซ้อนอำนาจ

......อำนาจอธิปัตย์อยู่ที่ใคร

ผมคิดว่าท่าน Hexa อ่านหนังสือ+ดูหนัง เยอะไปรึเปล่า  :)

ถ้าประเทศเรามีคนที่มีอำนาจสูงสุด สามารถควบคุมพรรคการเมืองได้ และมีกองกำลังอาวุธอยู่ในมือพร้อมใช้

ผมว่าบ้านเมืองเราคงสงบสุข ไม่ต้องมาทะเลาะกันจนเกิดเหตุการณ์อย่างที่ผ่านมาหรอกครับ

Hexaphonic

08 June 2013, 08:56:03 pm #470 Last Edit: 08 June 2013, 09:44:17 pm by Hexaphonic
Quote from: pee on 08  June  2013, 08:02:12 pm
ผมไม่รู้ว่าเฮียเฮกรู้เบื้องลึกของการเมืองไทยแค่ใหน

แต่เท่าที่ผมรู้ พรรคประชาธิปัตย์ไม่ใช่คนที่ทำให้เกิดวิกฤติรอบนี้แน่ๆ
อย่างไรก็ดี เราอาจจะมองกันคนละมิติ ในเรื่องวิกฤติก็ได้
เฮียเฮกก็คงเหมือนเสียงส่วนใหญ่ทั้งหลาย มองว่ามันมาจากวิกฤติประชาธิปไตย
คือเรายังอยู่ใต้เผด็จการซ่อนรูป บ้านเมืองจึงไม่ก้าวหน้า ประชาชนไม่อยู่ดีกินดี
เมื่อไหร่ที่โค่นล้มปัจจัยเหล่านี้สำเร็จ เมืองไทยจะสดใสเป็นสวรรค์ของคนรากหญ้า

ตัวผมเอง เคยรับรู้อะไรเบื้องหลังมาบ้าง กลับไม่คิดเช่นนั้น
ผมคิดว่าวิกฤตประเทศไทยครั้งนี้ เป็นเรื่องของสำนึกทางสังคมอย่างเดียว
เมื่อปี 2537-8 ผมเคยนั่งในวงสนทนาเล็กๆ ของนักปราชญ์ระดับประเทศ
ผลสรุปของการสนทนานั้น มีสั้นๆ ง่ายๆ ว่า ประเทศไทยกำลังเผชิญกับวิกฤติทางวัฒนธรรมครั้งสำคัญที่สุด นับจากเสียกรุง

นักคิดคนหนึ่ง บ่นในวันนั้นว่า ประเทศเราจะมีความหวังอะไรเหลือล่ะ
ผมไปบรรยายให้ TDRI ฟังเรื่องเศรษฐกิจชนบท พวกนักเรียนนอกนั่น ถามผมว่าแห่นางแมวคืออะไร...ผมไม่รู้จะพูดต่อยังงัยเลย

ในช่วงที่ทักษิณแพ้เลือกตั้งสว. เชียงใหม่ เปลี่ยนมาสร้างพรรคไทยรักไทย
ผมนั่งทำงานกับทีมงานสร้างพรรคของเขา ได้รู้ได้เห็นสิ่งที่เป็นไปหลายอย่าง

ผมรู้ตั้งแต่ตอนนั้นว่า ถ้าเราได้คนๆ นี้มาเป็นนายก
ประเทศเราจบแน่นอน

นั่นแหละครับที่ผมต้องการ!
ผมไม่เชื่อว่าประชาชนไทยจะโง่ยอมให้สังคมเลวร้ายขนาดนั้นครับ นี่พูดกันตามหลักอนิจจังเลยนะ ทุกอย่างเป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ
จะดีหรือชั่วเราต้องเรียนรู้ครับ ไม่มีหรอกครับไอ้วาทกรรม"ไม่มีแผ่นดินจะอยู่"น่ะ สังคมนี้มันไม่กลับไปเหมือนเดิมอีกต่อไปแล้ว

ถ้าสังคมไม่มีระบบการสร้างภูมิคุ้มกันที่ดี มันก็เป็นแค่การอยู่ที่รอวันพินาศอยู่ดี

ผมถึงบอกไงครับว่า ให้ทำสิ่งที่ยากก่อน แล้วสิ่งที่ง่ายจะตามมาเอง

Hexaphonic

08 June 2013, 09:03:11 pm #471 Last Edit: 08 June 2013, 09:30:46 pm by Hexaphonic
Quote from: sw on 08  June  2013, 08:42:37 pm
Quoteโครงสร้างสังคมแบบรัฐซ้อนรัฐ

......เครือข่ายซ้อนอำนาจ

......อำนาจอธิปัตย์อยู่ที่ใคร

ผมคิดว่าท่าน Hexa อ่านหนังสือ+ดูหนัง เยอะไปรึเปล่า  :)

ถ้าประเทศเรามีคนที่มีอำนาจสูงสุด สามารถควบคุมพรรคการเมืองได้ และมีกองกำลังอาวุธอยู่ในมือพร้อมใช้

ผมว่าบ้านเมืองเราคงสงบสุข ไม่ต้องมาทะเลาะกันจนเกิดเหตุการณ์อย่างที่ผ่านมาหรอกครับ

ไม่หรอกครับเฮีย ที่เป็นอย่างนี้เพราะสังคมมันซับซ้อนขึ้นกว่าสมัยก่อนต่างหาก
มันมีอะไรบางอย่างที่ปะทะกันในทางสังคมอย่างที่ในอดีตไม่เคยมี สมัยก่อนสังคมมันเหมือนมีฉนวนกั้นอยู่
แต่ปัจจุบันอำนาจเบ็ดเสร็จก็ได้รับผลกระทบนี้ด้วย ประชาชนก็ได้รับผลกระทบด้วย คือโดนทุกฝ่าย
และไหนจะเป็นทุกข์ภัยทางภูมิรัฐศาสตร์ จากการแทรกแซงของมหาอำนาจเจ้าโลกอีกล่ะ
ถ้าประเทศไทยมีประชากรแค่ 20 ล้าน ผมว่าเราคงจะเป็นอย่างนี้ไปอีกร้อยปี
แต่ทุกวันนี้มันไปไม่ไหวแล้ว

เฮียครับ หลังจากที่ผมดู The Village ผมดูหนังอื่นๆน้อยมากๆครับ
กลายเป็นคนเกลียดหนังเกลียดละครไปเลย
และหนังสือที่ผมซื้อมา ผมอ่านยังไม่ถึง 20% เลยอ่ะครับ

ซึ่งราคาหนังสือทั้งหมดนั่นรวมกันก็ยังไม่เท่ากับสายไฟงูหลาม 1 เส้นเลยนะคร๊าบบ
และมันจะเป็นการฉลาดกว่าไหม? ถ้าผมหูตะกั่วฟังโครงสร้างโมเลกุลไม่ออก
งั้นผมใช้สายไฟแถมมากับเครื่อง แล้วเอาเงินก้อนนั้นไปซื้อหนังสือแทน
ก็เห็นเขากำลังมีแคมเปญ "อ่านกันสนั่นเมือง" อยู่มิใช่รึ?  ผมก็ขอตามกระแสบ้างดิ

poj

Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 08:56:03 pm
ผมไม่เชื่อว่าประชาชนไทยจะโง่ยอมให้สังคมเลวร้ายขนาดนั้นครับ นี่พูดกันตามหลักอนิจจังเลยนะ ทุกอย่างเป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ
จะดีหรือชั่วเราต้องเรียนรู้ครับ ไม่มีหรอกครับไอ้วาทกรรม"ไม่มีแผ่นดินจะอยู่"น่ะ สังคมนี้มันไม่กลับไปเหมือนเดิมอีกต่อไปแล้ว

ถ้าสังคมไม่มีระบบการสร้างภูมิคุ้มกันที่ดี มันก็เป็นแค่การอยู่ที่รอวันพินาศอยู่ดี

ผมถึงบอกไงครับว่า ให้ทำสิ่งที่ยากก่อน แล้วสิ่งที่ง่ายจะตามมาเอง

ไม่เห็นด้วยครับ  ผมเชื่อว่า ประชาชน ที่ไร้คุณภาพ และ เห็นแก่ตัว  และ มีความเลวอยู่ในตัว จะปล่อยให้ชาติล่มสลายได้แน่นนอน   ดูตัวอย่างจากประเทศที่ล่มสลายมาแล้วทั่วโลกได้

ทีนี้หลังจากประเทศล่มสลายแล้ว  อาจจะมีการลุกขึ้นสู่อีกครั้ง ล้มตายกันอีกครั้ง แล้ว หลุดรอดมา
หรือไม่ก็ตกอยู่ใน นรก ตลอดไป  เหมือนประเทศในอัฟริกา บางประเทศครับ

เชื่อผมเถอะ... คนไทยนั้น  ไร้คุณภาพ  คิดสั้นๆ และ เห็นแก่ตัวมากพอ ที่จะทำลายชาติของตัวเองครับ

poj

Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 09:03:11 pm
ไม่หรอกครับเฮีย ที่เป็นอย่างนี้เพราะสังคมมันซับซ้อนขึ้นกว่าสมัยก่อนต่างหาก
มันมีอะไรบางอย่างที่ปะทะกันในทางสังคมอย่างที่ในอดีตไม่เคยมี สมัยก่อนสังคมมันเหมือนมีฉนวนกั้นอยู่
แต่ปัจจุบันอำนาจเบ็ดเสร็จก็ได้รับผลกระทบนี้ด้วย ประชาชนก็ได้รับผลกระทบด้วย คือโดนทุกฝ่าย
และไหนจะเป็นทุกข์ภัยทางภูมิรัฐศาสตร์ จากการแทรกแซงของมหาอำนาจเจ้าโลกอีกล่ะ
ถ้าประเทศไทยมีประชากรแค่ 20 ล้าน ผมว่าเราคงจะเป็นอย่างนี้ไปอีกร้อยปี
แต่ทุกวันนี้มันไปไม่ไหวแล้ว

ผมไม่เชื่อหรอกครับ ว่า อำนาจนอกระบบ อะไร จะมาล้มรัฐบาล ที่ดีของประชาชนได้..
หาก รัฐบาลดี ไม่โกงกิน  ทำทุกอย่างเพื่อชาติ 
จะไม่มีอำนาจอะไร มาล้มได้เลย  เพราะความดี จะเป็น เกราะคุ้มครองตัวเอง....

การรัฐประหาร ไม่ใช่สิ่งง่ายๆ..  ต่อให้ทำสำเร็จ  ก็ปกครองต่อได้ยากมาก...

แต่ทุกวันนี้ คือ รัฐบาลโกงกิน ทำลายชาติ ไม่ยั้ง..   แล้วก็พยายามจะอ้าง.. แล้วก็โทษคนอื่นตลอดเวลาครับ...
ทั้งๆที่  ต้นเหตุของปัญหา ก็คือ  การกระทำชั่วของรัฐบาลเองครับ !

pee

ผมลงทุนเปิดบริษัท ใช้เวลานานกว่าจะรุ่งเรือง
ทุกวันนี้มีคนงานนับพัน

อยู่มาวันหนึ่ง คนงานก็บอกว่า เราต่างก็ร่วมสร้างบริษัท
เราต้องการความเป็นเจ้าของ

นี่ละครับ สิ่งที่เกิดในสังคมของเราตอนนี้
ความโลภในสิ่งที่ไม่ใช่ของเรา

ถ้าทุกคนเท่าเทียมกันหมด ทำไมผมจะด่านักการเมืองไม่ได้ครับ
แล้วอย่าบอกให้ผมด่าสถาบันนะ ผมด่ามาแล้ว และรู้ว่าผมด่าผิดครับ

Hexaphonic

08 June 2013, 11:39:04 pm #475 Last Edit: 08 June 2013, 11:41:54 pm by Hexaphonic
Quote from: poj on 08  June  2013, 09:55:22 pm
Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 08:56:03 pm

ไม่เห็นด้วยครับ  ผมเชื่อว่า ประชาชน ที่ไร้คุณภาพ และ เห็นแก่ตัว  และ มีความเลวอยู่ในตัว จะปล่อยให้ชาติล่มสลายได้แน่นนอน   ดูตัวอย่างจากประเทศที่ล่มสลายมาแล้วทั่วโลกได้

ทีนี้หลังจากประเทศล่มสลายแล้ว  อาจจะมีการลุกขึ้นสู่อีกครั้ง ล้มตายกันอีกครั้ง แล้ว หลุดรอดมา
หรือไม่ก็ตกอยู่ใน นรก ตลอดไป  เหมือนประเทศในอัฟริกา บางประเทศครับ

เชื่อผมเถอะ... คนไทยนั้น  ไร้คุณภาพ  คิดสั้นๆ และ เห็นแก่ตัวมากพอ ที่จะทำลายชาติของตัวเองครับ

ผมยังไม่เคยเห็นสังคมหรืออารยธรรมที่เจริญก้าวหน้าอันไหนไม่เคยล่มสลายมาก่อนเลยครับ
แม้แต่สิ่งที่เรียกว่า"การล่มสลาย" หรือ"ความไร้คุณภาพของคน" ก็เป็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงได้

Hexaphonic

Quote from: pee on 08  June  2013, 10:05:01 pm
ผมลงทุนเปิดบริษัท ใช้เวลานานกว่าจะรุ่งเรือง

อยู่มาวันหนึ่ง คนงานก็บอกว่า เราต่างก็ร่วมสร้างบริษัท

นี่ละครับ สิ่งที่เกิดในสังคมของเราตอนนี้

ถ้าทุกคนเท่าเทียมกันหมด ทำไมผมจะด่านักการเมืองไม่ได้ครับ
แล้วอย่าบอกให้ผมด่าสถาบันนะ ผมด่ามาแล้ว และรู้ว่าผมด่าผิดครับ

ผมว่าฟังดูไม่เป็นเหตุเป็นผลเลยนะครับ'จารย์  :bowdown:

แล้วอันนี้มันไม่ใช่ความเท่าเทียมแบบการ์ตูนเด็กยืนต่อลังอะไรนั่นเลยครับ

poj

Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 11:39:04 pm
ผมยังไม่เคยเห็นสังคมหรืออารยธรรมที่เจริญก้าวหน้าอันไหนไม่เคยล่มสลายมาก่อนเลยครับ
แม้แต่สิ่งที่เรียกว่า"การล่มสลาย" หรือ"ความไร้คุณภาพของคน" ก็เป็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงได้

เราไม่จำเป็น ที่จะต้อง ล่มสลาย 
หากเรา เรียนรู้จากประวัติศาสตร์  และ แก้ไข ป้องกัน ครับ 
และทุกสิ่งจะเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ  ใช่ครับ...

แต่จำเป็นหรือไม่  ที่เราจะต้องปล่อยให้ประเทศของเรา และ ลูกหลาน ผ่านการล่มสลายนั้น  ทั้งๆที่เราก็เห็นตัวอย่างแล้ว จากหลายๆประเทศ
คนฆ่าตัวตาย    อาชญากรรมเต็มไปหมด  ผู้หญิงขายตัว   สังคมมัน.. เละไปหมด
ทำไม เราไม่ป้องกัน รักษาประเทศของเรา ?

pee

Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 11:52:31 pm
Quote from: pee on 08  June  2013, 10:05:01 pm

ผมว่าฟังดูไม่เป็นเหตุเป็นผลเลยนะครับ'จารย์  :bowdown:

แล้วอันนี้มันไม่ใช่ความเท่าเทียมแบบการ์ตูนเด็กยืนต่อลังอะไรนั่นเลยครับ

นี่ละครับ ทำให้ผมไม่เหมือนคุณ เรามองโลกกันคนละมุม
ผมใช้เหตุผลแบบของผม ซึ่งไม่เหมือนของคุณ

แต่สิ่งเดียวที่ทำให้ความแตกต่างเช่นนี้ ประกอบขึ้นเป็นสังคมได้ ก็คือมันต้องมีหลักยึดเหนี่ยว
หลักพวกนี้ ได้แก่ กฏหมาย ประวัติศาสตร์ ระบบค่านิยม....และอะไรอื่นอีกมากมาย

อาศัยหลักเหล่านี้ ผมพบว่า ทักษิณละเมิดมันเสียทั้งหมด รวมทั้งละเมิดกฏหมายด้วย
ดังนั้น ผมจึงไม่ต้องการอบู่ร่วมกับคนอย่างนี้ และพวกที่ชื่นชมคนแบบนี้ด้วย

Hexaphonic

Quote from: pee on 09  June  2013, 12:07:14 am
Quote from: Hexaphonic on 08  June  2013, 11:52:31 pm

นี่ละครับ ทำให้ผมไม่เหมือนคุณ เรามองโลกกันคนละมุม
ผมใช้เหตุผลแบบของผม ซึ่งไม่เหมือนของคุณ

แต่สิ่งเดียวที่ทำให้ความแตกต่างเช่นนี้ ประกอบขึ้นเป็นสังคมได้ ก็คือมันต้องมีหลักยึดเหนี่ยว
หลักพวกนี้ ได้แก่ กฏหมาย ประวัติศาสตร์ ระบบค่านิยม....และอะไรอื่นอีกมากมาย

อาศัยหลักเหล่านี้ ผมพบว่า ทักษิณละเมิดมันเสียทั้งหมด รวมทั้งละเมิดกฏหมายด้วย
ดังนั้น ผมจึงไม่ต้องการอบู่ร่วมกับคนอย่างนี้ และพวกที่ชื่นชมคนแบบนี้ด้วย

:bowdown: :bowdown: :bowdown: