• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:51:59 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

VOX CYAN ลำโพงใหม่ของผม

Started by pee, 06 December 2012, 11:23:10 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

กำลังเดินทางไปรามอินทราครับ

:thrilled:

:yahoo: :jump: :cheer:

:beer:

:headphone:

:thumbup:

Hexaphonic

เย้..ดีใจด้วยนะครับ ที่พี่ได้ของถูกใจฉลองปีใหม่  :beer:

ว่าแต่ว่า..เอ่อ...ยังจะมีลำโพงอะไรที่เหนือชั้นกว่าไดวูมอีกหรือครับ? :flatter: 

ฮาาา   ล้อเล่ง  :P
"คุณหลอกดาว" :sad2:

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pakorn

ลำโพงอะไรครับพี่? ตื่นเต้น แถมไปละแวกบ้านของผมพอดีเสียด้วยสิ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

pee

07 December 2012, 12:37:16 am #4 Last Edit: 07 December 2012, 12:39:01 am by pee
ขอบคุณครับ
เด๋วต้องเชิญน้องวิตติไปบันทึกเสียงซะหน่อย

เชื่อว่าลำโพงที่ราคาเลข 6 หลัก หายากที่จะข้ามตัวนี้พ้น
อิอิ เพราะลำโพงกระโดดม่ายเปง

Quote from: Hexaphonic on 06  December  2012, 11:41:30 pm
ได้ของถูกใจฉลองปีใหม่  :beer:

ลึมนึกเรื่องนี้ไปเลย
ผมไม่เคยซื้อของปีใหม่ให้ตัวเอง นอกจากหนังสือ
นี่เป็นชิ้นแรก

pee

ได้รับข้อเสนอวิเศษสุดจากท่านปู่ภีษมะ
ทำให้ผมได้เป็นเจ้าของลำโพงกรวยที่ฟังคลาสสิคได้อย่างไม่ต้องอั้นกะเขาเสียที

จะใช้ทำกิจกรรม "หัดฟังคลาสสิคใน 3 ชั่วโมง"
ให้น้องๆ ที่เว็บคาเมร่าอายส์

ดีใจโคตรๆ ครับ

prisna

Quote from: pee on 07  December  2012, 12:46:47 am

ได้รับข้อเสนอวิเศษสุดจากท่านปู่ภีษมะ
ทำให้ผมได้เป็นเจ้าของลำโพงกรวยที่ฟังคลาสสิคได้อย่างไม่ต้องอั้นกะเขาเสียที

จะใช้ทำกิจกรรม "หัดฟังคลาสสิคใน 3 ชั่วโมง"
ให้น้องๆ ที่เว็บคาเมร่าอายส์

ดีใจโคตรๆ ครับ

:thumbup:
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Krairerk

pee

Quote from: Krairerk on 07  December  2012, 01:12:48 am
อยากฟังๆๆ

เสร็จงานแล้วจะหิ้วไปทิ้งให้ลองครับ

bhisma

07 December 2012, 01:52:40 am #9 Last Edit: 24 July 2015, 06:14:04 pm by bhisma

ได้แรงบันดาลใจจากในรูปลักษณํถายนอกจากลำโพง infinity RS III รุ่นนี้เคยเป็นลำโพงในฝันของผมตอนเป็นวัยรุ่นครับ แต่ไม่ยอมซื้อทั้งที่ราคาถูกกว่า KEF Calinda มากๆ และเสียงก็ดีกว่าด้วย  แต่ผมกลับไปใช้ KEF แทน  :wallbash:

http://www.hifi-antique.com/view_product.php?product=9290

Audiophile is Technology
Music is Art

pee

bhisma

07 December 2012, 02:25:09 am #11 Last Edit: 24 July 2015, 06:14:43 pm by bhisma

Suspension (Closed enclosure) 4 ways loudspeaker
power rating: 80/100 watts*
sensibility: 90 dB
freq. res. 30-24000 Hz

sw

ดีใจด้วยครับ ไซแอนคู่นี้ฟังที่ห้องคุณภีษมะ ผมชอบมากกว่าคู่บิ๊กบราเธอร์อีก 
:thrilled: :love3: :flatter: :dribble:

pee

Quote from: sw on 07  December  2012, 03:43:18 am
ดีใจด้วยครับ ไซแอนคู่นี้ฟังที่ห้องคุณภีษมะ ผมชอบมากกว่าคู่บิ๊กบราเธอร์อีก 
:thrilled: :love3: :flatter: :dribble:

เอามาโหมโรงก่อน
รอประกอบชุดกับ Line Array....โอว สวรรค์

trens

Cyan จะได้ไปอยู่ห้องกว้างๆแล้วใช่มั้ย ...ทีนี้เสียงก็จะมีเวลาเดินทางล่ะ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

07 December 2012, 04:04:29 am #15 Last Edit: 07 December 2012, 04:06:21 am by pee
Quote from: trens on 07  December  2012, 04:01:42 am
Cyan จะได้ไปอยู่ห้องกว้างๆแล้วใช่มั้ย ...ทีนี้เสียงก็จะมีเวลาเดินทางล่ะ

ห้องประมาณ 60+ ตารางเมตร L Shape

ที่จริงแล้วเป็นครัวหน้าบันไดที่มีห้องกินข้าวกับทางเดิน
สรุปว่า คล้ายๆ ห้องน้องเกล้าน่ะครับ แต่ใหญ่กวา

Hexaphonic

พี่พีใช้แอมป์อะไรขับ CYAN หรือครับ?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

Quote from: Hexaphonic on 07  December  2012, 04:05:32 am
พี่พีใช้แอมป์อะไรขับ CYAN หรือครับ?

มี 3 ตัว Mark Levinson Clone น่าจะเป็น ML3 นะ

CHpo A 1.0 แอมป์จีนแดง 100 วัตต์

แล้วก็หลี่ไป๋ T amp 280 บาท

จพเอา QUAD ขับ ก็หาไม่ครบชุด ไม่รู้ไปซุกไว้ใหน

sw

Line array หน้าตาคร่าวๆ คิดว่าจะเป็นแนวๆนี้ แผงหน้าก้มมาหน่อย ป้องกัน comb filter ข้างในตู้ผนังจะเอียงตามไปด้วย ป้องกัน resonant คำนวณไม่เป็นก็มั่วๆเอา

เอาไปประกบไซแอน ไม่รู้จะเสริมกันหรือจะหักล้างกันนะครับ  :supergrin:

bhisma

07 December 2012, 04:20:02 am #19 Last Edit: 07 December 2012, 04:46:25 am by bhisma
ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ คุณ SW แต่แบบดูดีมากๆ ตรงกลางยังมีที่วาง super tweeter (bullet tweeter) ได้สักตัวน่าจะพอ หากต้องการเสียงแหลมเพิ่มครับ

ผมก็กำลังออกแบบ line source ไม่รู้ว่าจะใช้ woofer หรือ ๖ คัวดี แล้ว mid-range อาจจะสัก ๑๒ ตัว ribbon tweeter ๔ ตัว หรือ เป็นแบบ soft dome สัก ๑๕  ตัว :canthelp: