• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:23:39 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

VOX CYAN ลำโพงใหม่ของผม

Started by pee, 06 December 2012, 11:23:10 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

ในการประกอบชุด มีเงื่อนไขหลายอย่างมาเกี่ยวข้อง
แต่ไม่ได้ข่มกันแน่ๆ เพียงแต่จะเสริมกันดีมากน้อยแค่ใหน

เทียบกันแล้ว ในวงออเคสตรา มีเครื่องดนตรีแตกต่างกันตั้ง 60-100 ชิ้น
ยังทำงานด้วยกันได้ ลำโพงไม่กี่สิบดอก จะยากไปกว่าสักแค่ใหน

อิอิ อันนี้คิดแบบนาอี๊ฟสุดๆ

bhisma

07 December 2012, 04:57:05 am #21 Last Edit: 24 July 2015, 06:22:07 pm by bhisma
3.5 CENTI + RIBBON TWEETER VS CYAN

CYAN BEATS 3.5 IN EVERY WAY. Meaning that 3.5 needs another mid- tweeter. I think after all a compression chamber horn in mid- to high frequency should do their job better than a ribbon tweeter.
Audiophile is Technology
Music is Art

pee

07 December 2012, 05:17:24 am #22 Last Edit: 07 December 2012, 05:23:45 am by pee
ลำโพงไม่ผิดคาด

แต่แอมป์ญี่ปุ่นตัวนี้ ดีอย่างนี้เชียวหรือ

:thumbup:

น่ากลัวต้องไปเที่ยวที่นี่เสียแล้วละ

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.491673917543677.119378.468666446511091&type=1

bhisma

07 December 2012, 05:24:59 am #23 Last Edit: 24 July 2015, 06:24:30 pm by bhisma
ถึงขนาดว่าผมกำลังรื้อฟื้นความทรงจำแผ่น LP's กับ Aurex ตัวนี้ครับ

AUREX ทำแอมป์ออกมาดีครับ อาจจะเป็นเพราะความไวสูลขอล 3.5 centi ทำให้แอมป์ทำงานไม่หนักมาก

Witti

ยินดีด้วยครับพี่  :clap: :thumbup:

ถ้าไม่ติดอะไรผมขอไปด้วยครับ  :worshippy:

pee

Quote from: Witti on 07  December  2012, 05:53:44 am
ยินดีด้วยครับพี่  :clap: :thumbup:

ถ้าไม่ติดอะไรผมขอไปด้วยครับ  :worshippy:

จะลองเสียงเบื้องต้น วันอาทิคย์นี้ครับ

bhisma

หากไม่ติดธุระขอไปร่วมด้วยครับ

pee

Quote from: bhisma on 07  December  2012, 06:21:39 am
หากไม่ติดธุระขอไปร่วมด้วยครับ

หมู่บ้านวิสุทธาวิลล์ รามอินทรา 103/1
ผมต้องขออนุญาตเจ้าของบ้านก่อนนะครับ

bhisma

07 December 2012, 07:02:44 am #28 Last Edit: 24 July 2015, 06:26:36 pm by bhisma
Quote from: pee on 07  December  2012, 04:13:01 am
Quote from: Hexaphonic on 07  December  2012, 04:05:32 am
พี่พีใช้แอมป์อะไรขับ CYAN หรือครับ?

มี 3 ตัว Mark Levinson Clone น่าจะเป็น ML3 นะ

CHpo A 1.0 แอมป์จีนแดง 100 วัตต์

แล้วก็หลี่ไป๋ T amp 280 บาท

จพเอา QUAD ขับ ก็หาไม่ครบชุด ไม่รู้ไปซุกไว้ใหน

ผมไม่ขอดูแคลนของถูก แต่ผมคิดว่ามี แผนสำรอง ร่าจะดีครับ ตัวต้นแบบที่นำมาปรับปรุงเพื่อให้ Dr. ชุมพลใช้ฟังเล่นๆ แอมป์ pure class A 60 watt แท้ๅของแกขับไม่หลุดตู้ ต้องใช้ตัว 120 watt ขับจึงจะขับออกครับ
ตัวพี่พีขะขับง่ายกวา cyan ตัวอื่นๆ แต่ก้ไม่ได้แปลว่ามันขับง่ายครับ
แอมป์หลอดของ Mark Audio ที่มีกำลังขับ PP 35x2 ก็เอามันไม่อยู่ในช่วง peak ครับ

pee

ไม่ต้องกังวลครับ

แอมป์หาง่ายกว่าลำโพงหลายเท่า
แอมป์จีนแดงตัวนี้ ขับ Platinum Solo 5 ohm 86db ได้ไม่แห้ แมคกินทอช VTL หรือ ออดิโอรีเสิรช ที่ระดับ 100 วัตต์เท่าๆ กันมาแล้ว

prisna

Quote from: bhisma on 07  December  2012, 04:57:05 am
ขอลงตรงนี้ก็แล้วกัน ผมพอจะฟังเทียบกันได้เป็นเวลาสั้นๆ เพราะเสร็จไล่เลี่ยกัน เป็นลำโพงที่ใช้ดอกใหม่เอี่ยมทั้งคู่ เสียงยังไม่นิ่งครับ burn in ทั้งสองคู่ไม่เกิน 3 ช.ม.
บรรยากาศ CYAN ดีกว่า SPL ดีกว่า แต่ 3.5 + ribbon ได้น้ำหนัก และกลางแหลมที่แจกแจงรายละเอียดครับ

พี่โค้กครับ ผมอยากได้ริบบ้อนทวีตเตอร์แบบนี้มาเสริมเสียงย่านสูงให้กับ Cornu Velox บ้าง
ฟังจากคลิปของพี่แล้ว ปลายมันเนียนดีจังครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

Quote from: sw on 07  December  2012, 04:13:42 am

อิอิ
นี่ก็ลำโพงใหม่ของป๋มเหมือนกัล
รูปทรงเป็น Architectonic ดีจัง

ขอออกความเห็นว่า ไม่ต้องมีหน้ากาก และเปลือยบางส่วน จะน่าสนใจใหมหนอ

bhisma

ไม่มีหน้ากาก okay เปลือยบางส่วนนี้ต้องขอดูก่อน :wacko:

น้องอุ้มอยากได้ ribbon tweeter ผมก๊เข่นกันครับ ผมมีไม่พอใช้ครับ คงต้องหาเอาตาม web ครับ แต่กับฮอร์นนี้ คงไม่ไหวนา ใช้ bullet super tweeter ดีกวาครับ เสียดายที่ผมโทรไม่ทัน เห็นในเว์ปมีขาย OEM fistex/radio shackกับอีกยี่ห้อจำไม่ได้ ดีกส่า ribbon ในชุด Cornu Velox แน่นอน

prisna

Quote from: bhisma on 07  December  2012, 10:35:31 pm
ไม่มีหน้ากาก okay เปลือยบางส่วนนี้ต้องขอดูก่อน :wacko:

น้องอุ้มอยากได้ ribbon tweeter ผมก๊เข่นกันครับ ผมมีไม่พอใช้ครับ คงต้องหาเอาตาม web ครับ แต่กับฮอร์นนี้ คงไม่ไหวนา ใช้ bullet super tweeter ดีกวาครับ เสียดายที่ผมโทรไม่ทัน เห็นในเว์ปมีขาย OEM fistex/radio shackกับอีกยี่ห้อจำไม่ได้ ดีกส่า ribbon ในชุด Cornu Velox แน่นอน

ขอบคุณครับพี่ พอจะนึกภาพ bullet super tweeter ออกครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

ที่ว่าเปลือยนั้น อาจจะใส่กระจกให้ดูเครื่องในเล่นนิดๆ หน่อยๆ

ส่วยทวิตเตอร์ เห็นขายกันบ่อยๆครับ ทั้งเก่าทั้งใหม่มีมาเรื่อยๆ

pee

Quote from: bhisma on 07  December  2012, 07:02:44 am

ผมไม่ขอดูแคลนของถูก แต่ผมคิดว่ามี แผนสำรอง ร่าจะดีครับ

วันนี้หาอุปกรณ์ได้ครบ ก็เลยลาก Kappa 6 ออกมาจากกองขยะ
เอาเจ้าหลี่ไป๋ 280 บาทขับดู ผลออกมาไม่ขี้เหร่ครับ แต่บอกยากว่ามันจะทำอะไรกับ CYAN
เพราะขัปปะตัวนี้ป่วยจากเจอน้ำท่วมปีก่อน

ตอนนี้ให้เล่น Bach BWV 1007 ไปพลางๆ ก่อน

Hexaphonic

ตอนนี้ Cyan ฝากอยู่กับเฮียสมชาย (กำลังเบิร์น) ใช่ไหมครับ? ใช้แอมป์อะไร

และเพื่อเอามาประกอบเวิร์คช็อป"ฟังคลาสสิค"ที่บ้านเฮียสมชายหรือครับ?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

Quote from: Hexaphonic on 07  December  2012, 11:39:50 pm
ตอนนี้ Cyan ฝากอยู่กับเฮียสมชาย (กำลังเบิร์น) ใช่ไหมครับ? ใช้แอมป์อะไร

และเพื่อเอามาประกอบเวิร์คช็อป"ฟังคลาสสิค"ที่บ้านเฮียสมชายหรือครับ?

ยัป....เป็นเช่นนั้นแล
ขณะนี้เชื่อว่า Lepai LP838 ขับได้แน่นอน ดีเลวก็ต้องลุ้นหน่อย
แต่เท่าที่ลองกับ Infinity Happa 6 ซึ่งเป็นตู้ปิดที่โหดพอดู ปรากฏว่ามันก็ไปได้ตามอรรถภาพ

ก๊อกสองคือแอมป์วัตต์ละ 40 บาทของผม อันนี้ขับได้แน่และดีด้วย

ก๊อกสามคือ มาร์เลวินสันโคลน......เฮียเอ๋เขาทำเล่นไว้ 20 ปีแล้ว คุณภาพก็คงจะกินแอมป์แสนทุกวันนี้ได้ เพราะเคยลองมาหลายหนแล้ว กำลังไม่อั้น น้ำเสียงก็แบบแอมป์เมื่อ 20 ปีก่อน

อาจจะมีก๊อกสี่ คือไปเอา Quad 33+303 ที่ฝากไว้กับเสี่ยป๊อก ติดตัวไปด้วย

ทั้งหมดนี้ น่าจะใช้ทำกิจกรรม "หัดฟังคลาสสิคใน 180 นาที" ได้

อิอิ

ฝันหวาน ตื่นมาอาจจะขม

:ahha:

pee

ตอนแรกคิดจะหาห้องเหมาะๆ ทำกิจกรรม
พอดีวันที่ปิดคอร์า ความคิดในภาพถ่าย นั่งกินของเล่นกันในครัว ก็พลันคิดได้
เอาครัวนี่แหละวะ

แค่โยกย้ายอะไรนิดหน่อยก็ได้เวทีฟังเพลงอย่างดี
ระยะห่างประมาณ 4 เมตร เพดานสูงราวๆ 3เมตรครึ่ง
มีที่ว่างหลังลำโพงสองเมตร ตัวลำโพงตั้งบนคอรีดอร์ที่ยกพื้นขึ้นมา ก็เลยเหมือนเวทีซะอีก

ปริมาตรห้องฟังก็ประมาณเทาเฮาส์ทั้งหลัง เพราะที่ว่างมันเชื่อมกันหมด
ผมว่าฟังคลาสสิคได้ดีกว่าแล็บบางแวกเก่าเสียอีก

เฮียเฮ็กสนใจป่าว พร้อมแล้วจะชวน อาจจะเก็บตังค่าของว่างกับแผ่นด้วยแหละ
เอามาจ่ายค่าลำโพง....ฮา

bhisma

:cheer: :cheer: :cheer:
เป็นกิจกรรมที่น่าสนมากครับ  :thumbup: