• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 09:24:50 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

VOX CYAN ลำโพงใหม่ของผม

Started by pee, 06 December 2012, 11:23:10 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

blackmore

Quote from: pee on 08  December  2012, 12:06:45 am
Quote from: Hexaphonic on 07  December  2012, 11:39:50 pm
ตอนนี้ Cyan ฝากอยู่กับเฮียสมชาย (กำลังเบิร์น) ใช่ไหมครับ? ใช้แอมป์อะไร

และเพื่อเอามาประกอบเวิร์คช็อป"ฟังคลาสสิค"ที่บ้านเฮียสมชายหรือครับ?

ยัป....เป็นเช่นนั้นแล
ขณะนี้เชื่อว่า Lepai LP838 ขับได้แน่นอน ดีเลวก็ต้องลุ้นหน่อย
แต่เท่าที่ลองกับ Infinity Happa 6 ซึ่งเป็นตู้ปิดที่โหดพอดู ปรากฏว่ามันก็ไปได้ตามอรรถภาพ

ก๊อกสองคือแอมป์วัตต์ละ 40 บาทของผม อันนี้ขับได้แน่และดีด้วย

ก๊อกสามคือ มาร์เลวินสันโคลน......เฮียเอ๋เขาทำเล่นไว้ 20 ปีแล้ว คุณภาพก็คงจะกินแอมป์แสนทุกวันนี้ได้ เพราะเคยลองมาหลายหนแล้ว กำลังไม่อั้น น้ำเสียงก็แบบแอมป์เมื่อ 20 ปีก่อน

อาจจะมีก๊อกสี่ คือไปเอา Quad 33+303 ที่ฝากไว้กับเสี่ยป๊อก ติดตัวไปด้วย

ทั้งหมดนี้ น่าจะใช้ทำกิจกรรม "หัดฟังคลาสสิคใน 180 นาที" ได้

อิอิ

ฝันหวาน ตื่นมาอาจจะขม

:ahha:

ไปด้วยคร๊าบ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

bhisma

ลืมบอกไปว่าหาก kappa จมน้ำหรือเปียกน้ำละก้อ ลองเกาะออกมาดูว่ามีสนิมเกาะ drivers ไหม หากมีก็ขจัดมันโดยด่วนครับ
Audiophile is Technology
Music is Art

pee

Quote from: bhisma on 08  December  2012, 12:21:20 am
ลืมบอกไปว่าหาก kappa จมน้ำหรือเปียกน้ำละก้อ ลองเกาะออกมาดูว่ามีสนิมเกาะ drivers ไหม หากมีก็ขจัดมันโดยด่วนครับ

ผมว่าจะเอาไปให้ท่านปู่แงะเล่นน่ะครับ
เบสมันดีมาก แหลมก็ดีมาก ฟังเพลงตลาดได้ยอดเยี่ยม
แต่ฟังบราหมส์ไม่ได้

:'(
Quote from: blackmore on 08  December  2012, 12:21:02 am

ไปด้วยคร๊าบ

วันอาทิตย์นี้ว่างเหรอ
งั้นเก้าโมงเช้าแวะไปหา เอา 33+303 แล้วไปด้วยกัน....แต่ไม่นั่งรถเต่านะเฟ้ย

pee

ที่บอกว่าฟังบราหมส์ไม่ได้ คือแทรคเหล่านี้ครับ

bhisma

ผมลองฟังดู string quartette No. 3 ก็ไม่มีอะไรซับศ้อนนี่ครับ

Hexaphonic

Quote from: pee on 08  December  2012, 12:12:20 am
ตอนแรกคิดจะหาห้องเหมาะๆ ทำกิจกรรม
พอดีวันที่ปิดคอร์า ความคิดในภาพถ่าย นั่งกินของเล่นกันในครัว ก็พลันคิดได้
เอาครัวนี่แหละวะ

แค่โยกย้ายอะไรนิดหน่อยก็ได้เวทีฟังเพลงอย่างดี
ระยะห่างประมาณ 4 เมตร เพดานสูงราวๆ 3เมตรครึ่ง
มีที่ว่างหลังลำโพงสองเมตร ตัวลำโพงตั้งบนคอรีดอร์ที่ยกพื้นขึ้นมา ก็เลยเหมือนเวทีซะอีก

ปริมาตรห้องฟังก็ประมาณเทาเฮาส์ทั้งหลัง เพราะที่ว่างมันเชื่อมกันหมด
ผมว่าฟังคลาสสิคได้ดีกว่าแล็บบางแวกเก่าเสียอีก

เฮียเฮ็กสนใจป่าว พร้อมแล้วจะชวน อาจจะเก็บตังค่าของว่างกับแผ่นด้วยแหละ
เอามาจ่ายค่าลำโพง....ฮา

อะฮ่า...สนใจอย่างหนักเลยล่ะครับ :ahha:
เดี๋ยวป๋มลองดูอีกทีว่าวันนั้นจะว่างรึป่าว?
"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

Quote from: bhisma on 08  December  2012, 12:39:36 am
ผมลองฟังดู string quartette No. 3 ก็ไม่มีอะไรซับศ้อนนี่ครับ

อินฟินีตี้ทำเสียง deep warm ไม่ค่อยดี ค่อนข้างฉูดฉาดกว่าที่ผมชอบ
เจอวินเทอร์ไรส์ หรือ Vier ernste gesänge เข้าไป ยิ่งจบข่าว

bhisma

งั้นเอามาแงะเล่นครับ นึกแบบออกแล้วด้วยครับ  :whistling:

pee

Quote from: bhisma on 08  December  2012, 12:55:48 am
งั้นเอามาแงะเล่นครับ นึกแบบออกแล้วด้วยครับ  :whistling:

ถ้าเราสามารถเติมเสียงกลางที่มีความเนียน ต่อเนื่องลงไปได้
คงจะกลายเป็นลำโพงดีมากๆ ทีเดียว เพราะพื้นฐานนั้นดีอยู่แล้ว
แต่อาจจะเป็นเพราะตลาดของเขาเป็นพวกเพลงที่ง่ายกว่า พวกแจ๊ส คันทรีย์หรือร๊อค
แนวเสียงจึงออกไปทางชัดเจน ฟังสนุก จังหวะดี คมชัด

มาเจอสายคลาสสิคเข้าไป ก็เลยเสียไปนิดนึง
คู่นี้ ผมเอาไว้ฟังลูกทุ่งน่ะครับ

sw

Quote from: pee on 07  December  2012, 05:08:44 pm
Quote from: sw on 07  December  2012, 04:13:42 am

อิอิ
นี่ก็ลำโพงใหม่ของป๋มเหมือนกัล
รูปทรงเป็น Architectonic ดีจัง

ขอออกความเห็นว่า ไม่ต้องมีหน้ากาก และเปลือยบางส่วน จะน่าสนใจใหมหนอ

คิดว่าไม่มีหน้ากากอยู่แล้วครับ จะได้ลดงานลงหน่อยนึง  :) สีเข้มๆตัดกับกรวยสีขาวน่าจะดูดี เปลือยบางส่วนนี่คิดว่าจะเปลือยหลัง อาจจะเปลือยเต็ม หรือเปลือยครึ่งท่อน หรือเปลือยบางส่วน  :supergrin: ต้องลองทำดูก่อนแล้วค่อยๆปรับครับ

blackmore

Quote from: pee on 08  December  2012, 12:28:31 am
Quote from: bhisma on 08  December  2012, 12:21:20 am

ผมว่าจะเอาไปให้ท่านปู่แงะเล่นน่ะครับ
เบสมันดีมาก แหลมก็ดีมาก ฟังเพลงตลาดได้ยอดเยี่ยม
แต่ฟังบราหมส์ไม่ได้

:'(
Quote from: blackmore on 08  December  2012, 12:21:02 am

ไปด้วยคร๊าบ

วันอาทิตย์นี้ว่างเหรอ
งั้นเก้าโมงเช้าแวะไปหา เอา 33+303 แล้วไปด้วยกัน....แต่ไม่นั่งรถเต่านะเฟ้ย

อ้าวงั้นอดครับ อาทิตย์ไปขี่จักรยานที่ลพบุรีครับ ออกตี5เลย
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

Quote from: blackmore on 08  December  2012, 02:24:18 am
อาทิตย์ไปขี่จักรยานที่ลพบุรีครับ ออกตี5เลย

พรุ่งนี้บ่ายๆ จะแวะไปเอา 33+303 ได้ป่าว

sw

Quote from: bhisma on 07  December  2012, 04:20:02 am
ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ คุณ SW แต่แบบดูดีมากๆ ตรงกลางยังมีที่วาง super tweeter (bullet tweeter) ได้สักตัวน่าจะพอ หากต้องการเสียงแหลมเพิ่มครับ

ตรงกลางนั่นจะเป็นรอยต่อลำโพงที่มาสแต็คกันครับ ตู้นึงจะสูง 90 ซม. ซ้อนกันแล้วเป็น 1.80 ม.
แต่ก็ใส่ super tweeter ได้เหมือนกัน ใส่ตู้ละตัว สี่ตู้ก็เป็นสี่ตัวครับ คงต้องลองฟังดูก่อนครับ

ผมก็กำลังออกแบบ line source ไม่รู้ว่าจะใช้ woofer หรือ ๖ คัวดี แล้ว mid-range อาจจะสัก ๑๒ ตัว ribbon tweeter ๔ ตัว หรือ เป็นแบบ soft dome สัก ๑๕  ตัว :canthelp:

:ahha: อลังการงานสร้างเลย รอลุ้นครับ

bhisma

คุณ SW ผมขอให้เปลือยแบบมีลุ้น ตื่นเต้น เปลทอยหมดนี่มันน่าเบื่อมากๆ แบบแว็ปๆ นั่นและ exciting ดี

Kappa เดี๋ยวนี้มีไว้ฟังลูกทุ่ง  :thumbup: แล้วตกลงผมจะได้งัดแงะไหมครับ มีเสียงกลางอันเป็นที่หวง กรวยขนาด 5" ทำจาก polypropylene โปร่งแสงด้วย

pee

วันอาทิตย์ผมพาไปปล่อยที่บ้าน แล้วค่อยไปรามอินทราละกัน
ไปถึงสัก 10.30 โดยประมาณได้ใหมครับ

bhisma

Quote from: pee on 08  December  2012, 03:06:38 am
วันอาทิตย์ผมพาไปปล่อยที่บ้าน แล้วค่อยไปรามอินทราละกัน
ไปถึงสัก 10.30 โดยประมาณได้ใหมครับ

หากพี่พีคิดว่าคุ้มค่าที่จะปรับแต่งผมยินดีครับ แต่ผมควรจะทำตู้ใหม่แทนตู้เดิม ออกแบบเป็นลำโพง TL สามทาง คุณพี่จะชอบไหมครับ แต่มันจะไม่กระทัดรัดครับ ราวๆ 140x45 ลึก 40 ซ.ม. ราวๆนี้ครับ
เรื่องจะนำมาปล่อยผมเกรงว่ามันจะหนักและไม่อยากให้พี่พีออกแรงเหนื่อยครับ ให้ผมไปช่วยยกดีกว่าไหมครับ

pee

Quote from: bhisma on 08  December  2012, 03:16:31 am
Quote from: pee on 08  December  2012, 03:06:38 am

หากพี่พีคิดว่าคุ้มค่าที่จะปรับแต่งผมยินดีครับ แต่ผมควรจะทำตู้ใหม่แทนตู้เดิม ออกแบบเป็นลำโพง TL สามทาง คุณพี่จะชอบไหมครับ แต่มันจะไม่กระทัดรัดครับ ราวๆ 140x45 ลึก 40 ซ.ม. ราวๆนี้ครับ
เรื่องจะนำมาปล่อยผมเกรงว่ามันจะหนักและไม่อยากให้พี่พีออกแรงเหนื่อยครับ ให้ผมไปช่วยยกดีกว่าไหมครับ

ถ้างั้น เจอกันแล้วนัดแนะอีกทีก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องแปลงร่างนั้น ไม่ได้มีความขัดข้องเลย

ยินดีให้จัดการโดยไม่มีข้อโต้แย้ง...5555

bhisma

very well, Sir! So be it then. We shall meet when ever it suites you.

*Please forgive me for typing in E as I have difficulties finding Thai consonants late at night.

blackmore

Quote from: pee on 08  December  2012, 02:28:08 am
Quote from: blackmore on 08  December  2012, 02:24:18 am
อาทิตย์ไปขี่จักรยานที่ลพบุรีครับ ออกตี5เลย

พรุ่งนี้บ่ายๆ จะแวะไปเอา 33+303 ได้ป่าว

พรุ่งนี้ไปราชรบุรีครับออก6โมงเช้า ผมเอาไปส่งได้ตอนเช้า หรือทิ้งไว้กับข้างบ้านพี่มาเอาได้ครับ

แต่ 33 ผมคืนไปหมดแล้วนะครับ ทั้งตัวเดี่ยวๆและตัวที่มากับกล่องไม้พี่เช็คดูก่อนครับ
มี่แต่303ที่อยู่กับผมเท่านั้น

pee

Quote from: blackmore on 08  December  2012, 04:42:25 am

มี่แต่303ที่อยู่กับผมเท่านั้น

ขอโทษที จำไม่ได้
ฝากให้บ้านใหนอ่ะ จะได้ไปรับถูก