• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 August 2019, 11:56:16 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เที่ยวรอบโลก

Started by blackmore, 15 March 2013, 04:19:52 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

blackmore

โครงการเที่ยวรอบโลกแบบเพ้อๆของผมครับ :supergrin: :supergrin:

ผมพยายามจะไปเที่ยวอย่างน้อยปีละครั้ง

ปีนี้ตัดสินใจระหว่าง รัซเซีย หรือ โปรตุเกส/สเปน แต่มาลงเอยที่ภูฏาน แบบงงๆ

ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านไปมาแล้วบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

dht_tubes

ไปเมื่อไหร่ฟระ

ไปด้วยดิ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

blackmore

Quote from: dht_tubes on 15  March  2013, 04:23:09 pm
ไปเมื่อไหร่ฟระ

ไปด้วยดิ

2-6 พ.ค. จ้าซื้อทัวไปเพราะผมมีวันหยุดจำกัด
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

เอามาม่าไปให้ครบวัน
ฝึกอั้นขี้เยี่ยวให้ชำนาญ

เที่ยวรอบโลกให้ยกเว้นมองโกเลียนะ

blackmore

Quote from: pee on 15  March  2013, 04:38:29 pm
เอามาม่าไปให้ครบวัน
ฝึกอั้นขี้เยี่ยวให้ชำนาญ

เที่ยวรอบโลกให้ยกเว้นมองโกเลียนะ

555  เรื่องอาหาร ผมไม่ค่อยกลัวเท่าไร  แต่ห้องน้ำนี่สำคัญ

Karin Preeda

ผมรู้แต่ว่ารัสเซียกับสเปนนี่พวกล้วงกระเป๋าเยอะ เพราะคนใกล้ตัวหลายคนโดนทั้งสองที่เลยครับ

Hexaphonic

ไม่เคยไป....อยากไป....แต่.....

"คุณหลอกดาว" :sad2:

Art

กลับมาแล้วเอารูป+เรื่องมาแลกกันนะครับ ช่วงสงกรานต์ผมไปบุกจีนรอบ 2 ครับ ส่วนจะเป็นที่ไหนรอดูในกระทู้เล่าเรื่องนะครับ  :supergrin:

ทัวร์คุณ Hexxa.. แรงเหลืืือเกิน ราคานี้ผมเที่ยวได้ทั้งเดือนเลยนะเนี่ย

Art

Hexaphonic

18 March 2013, 07:00:15 pm #8 Last Edit: 18 March 2013, 07:18:31 pm by Hexaphonic
งั้นเดี๋ยวมีเวลาว่างไปกับคณะพี่อาร์ตดีก่า  :dribble:
พูดถึงเมืองจีน น่าสนใจแถบ อัลไต แชงกรีล่า คานาสือ พี่อาร์ตถ่ายรูปออกมาคงจะสวยมากก

ผมชอบดูแผ่นพับของบ.ทัวร์อ่ะครับ ไม่ได้ไปดูรูปก็ยังดี

และก็ชอบดูบล็อกนี้ ไม่ทราบว่าเจ้าของบล็อกคือพี่ Cherokee มอดเดอเรเตอร์ของเรารึเปล่า?

http://cherokee.exteen.com/20090609/entry

Art

จริงๆ แล้วผมไม่พกกล้องถ่ายรูปด้วยซ้ำครับ อาศัยรูปจากกล้องเพื่อนๆ เอา :supergrin:

ปล. ผมน่าจะอ่อนวัยกว่าคุณ Hexa.. นะครับ ให้ผมเป็นน้องเถอะ  :D

Art

Hexaphonic

Quote from: Art on 18  March  2013, 11:12:46 pm
จริงๆ แล้วผมไม่พกกล้องถ่ายรูปด้วยซ้ำครับ อาศัยรูปจากกล้องเพื่อนๆ เอา :supergrin:

ปล. ผมน่าจะอ่อนวัยกว่าคุณ Hexa.. นะครับ ให้ผมเป็นน้องเถอะ  :D

อ้าว....
1.เหมือนกันเลยครับ ไปเที่ยวไม่พกกล้อง (รูปทริปจางเจียเจี้ยสวยมากๆครับ)
2.เป็นสมาชิกไม่ทันไร จะเป็นพี่เขาโม้ดแระ ฮ่าๆๆๆ.....ฮือๆๆๆๆๆๆ

pakorn

Quote from: pee on 15  March  2013, 04:38:29 pm

รบกวนพี่ขยายความหน่อยครับ มองโกเลียเป็นอย่างไรหรือครับ?

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Hexaphonic

Quote from: pakorn on 19  March  2013, 06:13:26 pm

รบกวนพี่ขยายความหน่อยครับ มองโกเลียเป็นอย่างไรหรือครับ?

อยากจะถามอยู่เหมือนกันครับ
ยกเว้นมองโกลเลียไหนครับ? มองโกลเลียนอก(ที่เป็นประเทศ) หรือมองโกเลียใน(ที่เป็นเขตปกครองของจีน) หรือทั้งสองที่?

blackmore

07 May 2013, 05:46:08 am #13 Last Edit: 08 May 2013, 04:21:47 pm by blackmore
กลับมาจากภูฏานแล้วครับเอารูปไปชมกันก่อน รายละเอียดผมจำไม่ได้เลย 55

ลงเครื่องหมาดที่ สนามบิน พาโร ด้วยสายการบิน  Drukair สายเดียวเท่านั้นที่เข้าประเทศนี้ได่

(ก๊อปแปะเค้ามาครับ)
วิถีชีวิตประจำวันของชาวภูฏาน แทบทุกคนในภูฏานล้วนต้องทำพิธีกรรมทางตันตระ-วัชระ ตั้งแต่เช้าก่อนออกจากบ้าน ระหว่างทางเดิน จนถึงที่ทำงาน แม้ตอนเดินทางกลับบ้าน และบางคนกระทำพิธีกรรมทางศาสนาทั้งเวลายืนนั่งนอน ด้วยการท่องมนต์ ทำสมาธิ นับลูกประคำและแกว่งหรือ หมุน "กงล้อมนตรา"

กงล้อมนตรา มีทั้งขนาดเล็กและขนาดใหญ่ สร้างขึ้นรายล้อมด้วยวัดหรือเจดีย์ รวมทั้งช่องทางเดิน กลางหุบเขาและในแม่น้ำลำธาร โดยกระแสน้ำจะหมุนกงล้อมนตราแทนผู้คนที่เดินผ่าน ตลอดจนถึงกล่องเล็กขนาดมือถือสำหรับสั่นภายในบริเวณบ้านหรือในที่อื่นๆ ซึ่งเป็นสัญลักษณ์หนึ่งของชาวภูฏาน

ลักษณะของกงล้อมนตราเป็นแท่นกลมขนาดต่างๆ มีกระดาษมนตราหลายพันบทพับม้วนอยู่ข้างใน มีแกนกลางด้านล่างหมุนได้โดยรอบ ผู้คนจะเข้ามาสักการะ เดินทักษิณาวรรต ใช้มือหมุนกงล้อมนตราทุกกงล้อที่ปรากฎอยู่จนเป็นที่พอใจ นั่นเสมือนว่าได้สวดมนตราหลายพันบทและหลายพันครั้ง ขณะที่หมุนกงล้อจะท่องมนต์ว่า "โอม มณี ปัทเม ฮุม" มีความหมายว่า "ขออัญเชิญพระธรรมอันล้ำค่าดุจมณีมาสถิตในหัวใจอันบริสุทธิ์ดั่งดอกบัวของเรา"

คาถา ๕ คำนี้ทางทิเบตและภูฏานเชื่อว่า หากผู้ใดได้สวดสาธยายเป็นนิตย์กิจวัตรประจำวันด้วยศรัทธาแล้วไซร้ หลังจากที่แตกขันธ์ทำลายชีพ จักไม่ตกไปสู่อบายภูมิและไม่ขึ้นสวรรค์ แต่จะอยู่ในดินแดนที่สูงส่งที่สุด คือดินแดนแห่งพระโพธิสัตว์และพุทธเกษตร ถือว่าเป็นคำที่ศักดิ์สิทธิ์มาก และเปรียบเสมือนลมหายใจหล่อเลี้ยงจิตวิญญาณที่ได้รับความสุขตลอดกาล ผู้เขียนเองก็ชอบฟังมาก ฟังบทสวดนี้ทีไรทำให้จิตใจเราสงบเยือกเย็นยิ่งนัก เคลิบเคลิ้มไปกับเสียงสวดมนต์เหมือนโดนสะกดให้หยุดนิ่งไม่วิ่งไปวุ่นวายสับส่ายหมายกิเลส ขอบอกว่าเพราะจริงๆ ล่ะท่าน

วันที่สองที่จะไปเมืองพูนาคาครับ เราแวะโดชูล่าแล้วไปผูกธงมนตรา
(ก๊อปแปะเค้ามาครับ)  :supergrin: :supergrin:
จุดชมวิวโดชูล่า (DOCHULA) สถูป 108 องค์ อยู่ระหว่างทางเมืองทิมพู-ปูนาคา จะข้ามช่องเขาโดชูลา (Dochula Pass) ซึ่งเป็นจุดสูงสุดบนเส้นทาง ณ ระดับน้ำทะเลปานกลางบนเนินสูงสุดจะมีสถูปทรงสี่เหลี่ยมซึ่งมีหลังคาครอบแบบอย่างของภูฏาน ซึ่งมีขนาดใหญ่อยู่บนสุดและยังมีสถูปขนาดเล็กๆอีก 108 องค์อยู่รายล้อม สร้างขึ้นเป็นมงคล ปกป้องคุ้มครองผู้ที่เดินทางผ่านไปมาให้ปลอดภัย รอบๆ บริเวณถูกประดับไปด้วยธงมนต์หลากสีสันเพื่อบูชาเทพแห่งป่าเขา วันที่อากาศแจ่มใสจะสามารถมองเห็นแนว "เทือกเขาหิมาลัย" อย่างชัดเจน

ตอนนี้ผมมาที่เมือง พูนาคา เพื่อไปวัดสำคัญ ชื่อวัด ชิมิ ลาคัง   สังเกตุจะเห็นว่าเกือบทุกบ้านในหู่บ้านนี้จะมีรูปอวัยวะเพศ   ถามไกด์เค้าบอกว่า พระที่สร้างวัดเป็นพระที่มีวิธิการสอนที่แปลกประหลาดกว่าพระรูปอื่น  ชาวบ้านวาดรูปเพื่อระลึกถึงและเพื่อป้องกันสิ่งชั่วร้ายเข้าบ้าน 

Witti

:inlove: สวยมากเลยครับ :cheer: :thumbup:

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

meng

ป๊อกไปกับทัวร์หรือไปเที่ยวกันเอง  :thumbup:

ไปกับทัวร์นี่เอง  :P

meng

จะออกจากบ้านไปไหนต้องคิดหลายตลบ  :dizzy:

trens

สวย สงบ ... ดูแล้วคนของเขามีความสุขกว่าสารขัณฑ์
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: Hexaphonic on 19  March  2013, 06:21:28 pm
Quote from: pakorn on 19  March  2013, 06:13:26 pm

อยากจะถามอยู่เหมือนกันครับ
ยกเว้นมองโกลเลียไหนครับ? มองโกลเลียนอก(ที่เป็นประเทศ) หรือมองโกเลียใน(ที่เป็นเขตปกครองของจีน) หรือทั้งสองที่?

เราอาจตายไม่รู้ตัวครับ

อากาศมันบางมาก แห้งแล้งมาก และกันดารมาก
พวกเราเป็นนักเที่ยวแบบซ่อกแซ่ก อยากรู้อยากเห็น เผลอออกไปกลางแจ้งไกลๆ
ตายได้ทุกจุดครับ