• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 December 2019, 01:27:17 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

State Of The Art เครื่องเสียงในอดีต และ ปัจจุบัน ที่ classic และพลิกวงการ

Started by poj, 16 March 2013, 05:37:11 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

กระทู้นี้ ให้สมาชิกเสนอ เครื่องเสียง ที่มีความสำคัญต่อวงการเครื่องเสียง ทั้งในอดีต และ ปัจจุบัน ครับ

เสนอกันได้โดยอิสระ    และ คนที่จะคัดค้านว่า มันไม่ได้ classic หรือ พลิกวงการจริง  ก็ค้านได้โดยอิสระครับ  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

Dahlquist DQ-10
ลำโพงคู่แรก ที่ออกแบบด้วยหลักการ Phased Array

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

มี DQ10 แล้ว ไม่มีพี่ใหญ่ตัวนี้คงจะไม่ได้

ESL ที่ผลิตเป็นการค้าตัวแรก ทดลองจำหน่ายตั้งแต่ 1955 แต่มาได้รับการยอมรับและมีสถานะภาพมั่นคงในปี 1957
สร้างตามแนวคิดของ Edward W. Kellogg แห่ง General Electric (U.S. Patent 1,983,377 - 1934)
http://www.google.com/patents?id=uW15AAAAEBAJ&printsec=abstract&zoom=4#v=onepage&q&f=false

เป็นลำโพงที่ผลิตเสียงแบบไร้สีสรรค์ แต่ไม่สามารถถ่ายทอดความถี่ได้ครบทุกย่าน
จึงเหมาะกับดนตรีบางประเภทเท่านั้น

มีจุดอ่อนในการใช้งานมากมาย แต่ก็ยังเป็นที่นิยมแม้จะผ่านมาแล้วร่วม 60 ปี

poj

trens

ขอเสนอผู้พลิกวงการในอนาคตอันใกล้

ICEpower โดย B&O

มีลิ้งค์มาฝากด้วยครับ
http://www.icepower.bang-olufsen.com/
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

Witti

pee

เมื่อยกเทคโนโลยี่เข้ามา
ก็ต้องไม่พลาดยี่ห้อนี้

กับสิ่งนี้ ที่เปลี่ยนพฤติกรรมคนทั้งโลก

poj

jtr

เด็กต่างจังหวัด
ได้ฟังเพลงครั้งแรก
ก็เครื่องยี่ห้อนี่เลยครับ
ที่พลิกวงการ จากยิงนกตกปลา
หันมาหาเพลงฟังประกอบการยิงนกตกปลาไปด้วย
อ้าววว ซะงั้น นิ่งๆริงมายเบล
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

Quote from: jtr on 17  March  2013, 06:30:33 pm
เด็กต่างจังหวัด
ได้ฟังเพลงครั้งแรก
ก็เครื่องยี่ห้อนี่เลยครับ
ที่พลิกวงการ จากยิงนกตกปลา
หันมาหาเพลงฟังประกอบการยิงนกตกปลาไปด้วย
อ้าววว ซะงั้น นิ่งๆริงมายเบล

ตรูว่าแร้ว...ต้องมีคนยกยี่ห้อนี้มา

:supergrin: :rof: :dribble:

:whistling:

สารภาพครับ
ผมไม่เคยฟังยี่ห้อนี้ รวมทั้งโซนี่คนผู้ชายวิ่งด้วย

poj

Bose 301
สมัยวัยรุ่น  เพิ่งสนใจเรื่องเครื่องเสียงแรกๆ  นี่เป็นลำโพงที่ผมอยากได้มากที่สุด     ตื่นเต้นกับโฆษณา  direct/reflecting มาก  (เด็ก.. หนอเด็ก)     มันน่าจะเป็นลำโพงที่ขายได้ดีมากๆเป็นลำดับต้นในยุคสมัยของมัน

pee

ทุกวันนี้ ลำโพงเกินหมื่นเหรียญไม่รู้กี่ตัว
ก็ลอกเลียนแนวคิด direct/reflecting 

เพียงแต่ไม่ประกาศออกมา

:clown:

poj

Wilson Watt/Puppy
ต้นแบบ ที่มีผู้ผลิตลำโพง เดินตามรอย กันอย่างมากมาย

poj

Mark Levinson
LNP-2  ผลิตภัณฑ์ชิ้นแรก  ที่เริ่มต้นนิยามของคำว่า Hi-end  ?
ทำเต็มที่   ส่วนราคาขายจะเป็นเท่าไร  ฉันไม่สน ?

กล่องข้างๆ เป็น power supply    มีช่วงหนึ่ง ที่ทุกคนจะแยกกล่อง power supply ออกมาข้างนอกแบบนี้

poj

Infinity  IRS
ต้นแบบของลำโพง 4 unit  แยกตู้เบส ออกจากเสียงกลาง และ แหลม 
ลำโพงในฝันของคนในยุคนั้น

Melody

คุณพจน์พอยกอะไรขึ้นมา ถ้าไม่เป็นการรบกวนกรุณาอธิบายประกอบอย่างที่ทำทุกครั้งเลยได้ไหมครับ ผมอยากรู้เรื่องพวกนี้มาก   เพราะตัวผมเองเพิ่งเริ่มเล่นเครื่องเสียงมาได้แค่ประมาณปีกว่าๆแต่ก็ดันเลิกเล่นแล้ว (ได้เสียงที่ดีที่สุดที่หูชอบตอนนี้แล้ว-อนาคตถ้าเจอเพลงที่มันเล่นไม่ได้ค่อยว่ากันใหม่) แต่ก็ยังสนใจและอยากรู้ทุกอย่างอยู่เหมือนตอนเริ่มเล่นใหม่ๆ เช่น ทำไม Nad 3020 ถึงถูกใจตลาด อย่างนี้เป็นต้น..ช่วยเด็กหลังห้องสักคนนะครับ   :help:

sw

AR3 โดย Edgar Villchur ต้นแบบของเทคโนโลยีลำโพงตู้ปิด ที่ยังใช้กันอยู่ในปัจจุบัน

poj

ใช่ๆ  AR3  ก็เป็นตัวหนีึ่งที่เด่นมากครับ 

สำหรับ NAD 3020   เป็นแอมป์ราคาประหยัดครับ  ที่โดดเด่นในด้านคุณภาพ  และ  ทำตลาดโดยเน้นคุณภาพเสียง  ไม่เน้นหน้าตา   ก็เลยมีหน้าตาเรียบๆอย่างที่เห็น  (แอมป์สมัยโน้น จะชอบให้หน้าตามีสีสัน มีลูกเล่นเยอะๆ  หรือใช้วัสดุไฮโซ แต่ NAD ฉีกออกมาเลย)   ด้วยความที่ ราคาประหยัด คุณภาพเสียงเกินราคา  และ รีวิวที่ออกมาเป็น +  โดดเด่นเหนือคู่แข่ง  จึงทำให้ มันเป็น แอมป์ที่เป็นขวัญใจของมือใหม่ ทุกๆคน ในยุคนั้นครับ

(แต่ผมเอง  ตอนไปลอง  ผมไม่ได้เลือก NAD  แต่ผมไปซื้อ Arcam แทน   เพราะผมคิดว่า NAD  ติด dark เกินไปสำหรับผม)

pee

3020 นี่ ผมบอกได้
ราวๆ ครึ่งปีที่มันเข้ามาขาย พ่อผมก็ให้เงินผมก้อนนึง บอกว่าอยากได้เครื่องเสียง
ไปจัดมา

ผมก็ไปที่โคไนส์ ข้างโรงแรมอินทรา เจอพี่ชายนั่งอยู่ก่อนแล้ว
แล้วก็บอกว่า กูเลือกได้แล้ว NAD 1 ชุด มี 3020 มีจูนเนอร์ แล้วก็เทป
ลำโพงเป็น AR 38s

ผมฟังชุดนี้สัก 15 ปีเห็นจะได้ แต่ไม่ต่อเนื่องเพราะพอเรียนศิลปะก็ใจแตก
ไม่สนใจเพลงแบบที่เคยชอบ ต้องโดสแรงกว่านั้น แล้วยังไม่ค่อยกลับบ้าน ก็เลยไม่มีเวลาฟังเพลง

ถามว่าคุณภาพเป็นอย่างไร ผมบอกได้ว่า เป็นอุปทานล้วนๆ มันไม่ถึงกับห่วยหรอก
แต่มันไม่ได้ดีขนาดเป็นตำนาน เป็นแอมป์ที่เสียงกระด้าง ค่อนข้างดุด้วยซ้ำ ฟังดังไม่ได้ฟังค่อยก็ไม่ได้
ฟังร๊อคก็ไม่ดี ฟังคลาสสิคก็ไม่ไหว .....สรุปว่า ไม่ได้เหนือกว่าแอมป์ญี่ปุ่นในยุคนั้นเลย

ที่ห่วยกว่าแอมป์ คือเทป NAD นึกงัยไม่รู้ ตัดถาดรองรับตลับเทปทิ้งไป
เวลาเล่น ต้องเอาเทปยัดเข้าไปดื้อๆ เวลาเลิกก็งัดออกมาตรงๆ เป็นการออกแบบที่บัดซบสุดจะเปรียบปาน
เพราะไม่นาน การงัดเข้างัดออก ก็ทำให้แกนเทปเบี้ยว มันก็เลยกินเทป ส่งซ่อมก็ซ่อมไม่ได้....เฮ้อ

ส่วนวิทยุนั่น ธานินทร์ดีกว่าครับ (นี่ขนาดไม่เคยใช้นะ อาศัยฟังตามบ้านเพื่อน) รับคลื่นได้นิ่งกว่า
วิทยุ NAD มีปุ่มไฟให้ 3 เม็ด ถ้าสัญญานดีดวงกลางจะเป็นสีเขียว ฟังมาถึงวันนี้ ยังไม่มีหนใหนที่สัญญานเขียวเต็มดวงกลาง
ผมเพิ่งรู้ว่ามันห่วยโคตรขนาดใหน ก็ตอนที่ใช้ Quad FM3 ฟังวิทยุชุมชน 101.75
คลื่นเพลงไทยเก่าๆ ที่เคยดีตอนเปิดสถานนีใหม่ๆ เพราะได้ยินเสียงสุเทพถอนหายใจในเพลงหรีดรัก  :ahha:

NAD คือการหลอกลวงด้วยสื่อครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์เครื่องเสียงสมัยใหม่