• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

16 October 2019, 09:00:10 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

State Of The Art เครื่องเสียงในอดีต และ ปัจจุบัน ที่ classic และพลิกวงการ

Started by poj, 16 March 2013, 05:37:11 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Melody

งั้นถามต่อ Nad 3020 หรือ The Absolute Sound หรือหูคนฟังสมัยนั้น ใครสตรอเบอรี่ครับ (ถ้าเป็นจรรยาบรรณคนมีร้านขายเครื่องเสียง คนพจน์ไม่ต้องตอบก็ได้) เพราะ the ab แม้เขียนตอนแรก "NAD 3020 อาจจะไม่ได้มีพลังมากมายก่ายกอง หรือให้เสียงระดับที่ทำให้พวกเราคนรักเครื่องเสียงต้องตื่นตระหนกตกใจขนาดหนักเหมือนเครื่องไฮ-เอ็นด์ อื่นๆ" แต่ตอนหลัง "มันได้สร้างนักเล่น นักฟัง ระดับออดิโอฟายล์มาประดับวงการนับแสนๆคนทั่วโลก และแม้มันจะไม่ใช่แอมป์ที่ให้รายละเอียดได้ดีเลิศ หรือให้เสียงแหลมใสพิสุทธิ์ แต่เสียงดนตรีที่มีออกมาจาก 3020 นั้น เต็มไปด้วยความอบอุ่น นุ่มนวล เชื้อชวน ไร้ซึ่งความหยาบกร้านแห้งผากของเครื่องระดับMass ในยุคสมัยเดียวกัน" คำชื่นชมลักษณะนี้มันทำให้หลายคนเข้าใจไปเป็นอื่นได้ยาก นอกจาก..หลุดมากรูต้องช้อนไว้ (เห็นปล่อยแล้วตามเก็บกันใหญ่ในเว็บหนุ่ม)

Melody

คุณพจน์ครับ แล้วการที่ Mark Levinson ทุ่มงบไม่อั้นเพื่อวิจัยและพัฒนา ทำให้มันกลายเป็นสินค้า Hi-End ที่ Hi-Fi ได้จริงไหมครับ คุณพจน์เคยฟังยี่ห้อนี้มาบ้างไหม

pee

ผมไม่รู้ว่าแอ๊ปซะหลุดเขาฟัง 3020 มากี่ชั่วโมง แต่ผมฟังมาเกินพันชั่วโมงแน่ๆ
ฟังตั้งแต่หมอรำยันโอเปร่า ก่อนฟังชุดนี้ ก็ฟังเทคนิคคลาส Aa อยู่ปีกว่า

ที่บรรยายมานั่น เอาไปแปะเครื่องยี่ห้อใหนก็ได้ครับ เพราะมันเป็นคำยกย่องที่เลื่อนลอยมาก
สมที่คำไทยบอกว่า หวานเป็นลม ขมเป็นยา มันไม่ได้บอกความจริงเลย

ภาคปรีของ 3020 นั้น ดีกว่าภาคแอมป์ เรียกว่าภาคแอมป์เป็นของแถมก็ได้
นี่เป็นเทคนิคขายสินค้าที่ยอดเยี่ยม เพราะมีลูกค้าเป็นอันมากที่อัพเกรดโดยซื้อเพาเวอร์มาพ่วง
แล้วก็พบว่า มันให้เสียงที่ดีขึ้นมาก โดยลืมไปว่า เอาราคา 3020 บวกกับเพาเวอร์ตัวใหม่
ซื้ออินตริเกรทดีๆ ได้สบายๆ

ที่จริงจะทดสอบในวันนี้ก็ย่อมได้ เอาพวกที่ผลิตราวๆ 1975-80 มากัดกัน แป๊ปเดียวก็จบข่าว

Karin Preeda

Williamson Poweramp
ถือเป็น design ที่มีพัฒนาการด้านวิศวกรรมที่ล้ำหน้ามากในยุค 1940's เป็นต้นแบบของแอมป์หลอดในยุคถัดๆมา จะเรียกว่าเป็นบิดาของแอมป์หลอดยุคใหม่ก็ได้ครับ

ขอยืมรูปกับ Link บทความจาก web เพื่อนบ้านครับ

http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,5532.0.html

Acrosound Untra-linear design
Ultralinear output transformer เป็นการต่ยอดจาก Williamson อีกทีนึงครับ ผลลัพธ์ของมันคือทำให้หลอด output ทำงานอยู่ตรงกลางระหว่าง triode (ความเพียนต่ำ แต่ gain ก็ต่ำด้วย) กับ pentode (ความเพี้ยนสูง แต่ก็ให้ gain สูง) แอมป์หลอดในยุคปัจจุบั้นนี้ถ้าเห็นหลอด EL84/6V6/6L6/EL34/KT88 เป็นหลอด output ก็เชื่อขนมกินได้เลยว่า 80-90% ของแอมป์พวกนี้ใช้ภาค output แบบ Ultra-Linear ครับ

รุป Acrosound UL II

Melody

ไม่น่าเชื่อว่าเซียนเครื่องเสียงเว็บนี้จะมีคุณพจน์กับพี่พีแค่สองคนที่เคยฟัง 3020 มือใหม่อย่างผมกำลังดูถูกพวกท่านอยู่นะ รู้ไหมครับ

Krairerk

Quote from: Melody on 18  March  2013, 05:34:59 am
ไม่น่าเชื่อว่าเซียนเครื่องเสียงเว็บนี้จะมีคุณพจน์กับพี่พีแค่สองคนที่เคยฟัง 3020 มือใหม่อย่างผมกำลังดูถูกพวกท่านอยู่นะ รู้ไหมครับ

ขอโทษนะครับ
จะโพสอะไร กรุณาสำรวมนิดนะครับ 

ขอร้อง 

Melody

ถ้าอย่างนั้นขออภัยที่ผมอยากรู้มากเกินไปจนไม่สำรวม ขอโทษครับ ผมจะระวังไม่ใช้คำพูดลักษณะนี้อีกแล้ว

pee

ขอแก้ไขด้วยว่า ผมไม่ใช่เซียนเครื่องเสียง
ผมไม่ได้มีประสบการณ์อะไรมากมายขนาดนั้น
บอกได้แต่สิ่งที่เคยผ่านหูเท่านั้นครับ

sw

แต่ก่อนเคยใช้ UNISON SR1 ซื้อมามือสอง 35000 ต่อมาเอาแอมป์หลอดไทยสั่งทำราคา 18000 มาใช้สลับกันไปมาอยู่เดือนนึง สรุปชัดเจนว่าของไทยดีกว่า ก็ขายของอิตาลีไป เมื่อปีก่อนน้องที่ตจว.ฝากมาขาย NAD 3020 กะว่าจะขาย 4-5000 ผมก็เอามาเล่นลองดูก่อน พอดีได้ AR3a มา ผมก็ใช้แอมป์สองตัวนี้ สลับกันไปมา แอมป์หลอดไทยมีรูปวงกว้างใหญ่และลึก ชิ้นดนตรีห่างกันมากกว่าเล็กน้อย อย่างอื่นพอๆกัน ตอนนี้ผมใช้แต่ 3020 เพราะว่าเปิดได้ทั้งวัน 12 ชม. ไม่ร้อน ไม่ต้องอุ่นเครื่อง ไปกินข้าว ไปซื้อของ ก็ไม่ต้องปิด ถ้าจะซื้อแอมป์ในราคาไม่ถึงหมื่น ผมว่าตัวนี้คุ้มมาก ดีกว่า UNISON SR1 ตอนนี้ไม่กล้าเปลี่ยนแอมป์ เพราะคิดว่าถ้าจ่ายไม่ถึง 50000 อาจจะไม่ได้ดีขึ้น ที่มันมีชื่อเสียงมากตอนนั้นเพราะว่ามันให้คุณภาพเท่ากับแอมป์อื่นที่แพงกว่าสองสามเท่า

พออ่านความเห็นพี่พีแล้วผมก็อยากหาแอมป์ยุค 70-80 มาฟังเทียบดู รบกวนพี่พีช่วยแนะนำรุ่นให้หน่อยครับ

Melody

เพื่อไม่ให้เกิดความผิดพลาดซ้ำสอง กระทู้นี้ผมขอตามอ่านอย่างเดียวละกัน ถ้าใครพอจะเล่าอะไรเป็นวิทยาทานได้ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูง...ขออภัยจริงๆ

pee

Quote from: Melody on 18  March  2013, 05:48:37 am
เพื่อไม่ให้เกิดความผิดพลาดซ้ำสอง กระทู้นี้ผมขอตามอ่านอย่างเดียวละกัน ถ้าใครพอจะเล่าอะไรเป็นวิทยาทานได้ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าอย่างสูง...ขออภัยจริงๆ

ไม่ต้องขนาดนั้นหรอกครับ
คุณหมอแกเตือนด้วยความหวังดีปนสงสัย คือที่นี่สมาชิกค่อนข้างคอเดียวกัน
มีเมโลดี้มาเป็นลูกขัด ก็อาจจะรู้สึกแปร่งๆ ไปหน่อย

แต่ระวังไว้ก็ดีครับ

สำหรับเฮียหวัง  3020 อายุมากแล้ว อย่าเปิดทิ้งไว้เด็ดขาดครับ
ไฟไหม้ได้ทุกเมื่อ เพราะการเชื่อมต่อแต่ละจุดเริ่มเสื่อม และเคลือบที่หม้อแปลงก็เริ่มไปด้วย

แอมป์ญี่ปุ่นหรือยุโรป ที่อายุ 35 ปีขึ้นไป คือผลิตก่อน 1980
กำลัง 40-50 วัตต์ ราคาแรกจำหน่าย 5-6 พันบาท ล้วนแต่น่าสนใจทั้งนั้นครับ
เป็นกลุ่มเป้าหมายเดียวกันกับ 3020 ครองตลาดส่วนใหญ่ในยุคนั้น

อีกเหตุหนึ่งที่ทำให้มันติดลม อาจจะเป็นเพราะการจับคู่กับ AR ซึ่งเป็นลำโพงที่ดีมาก
แอมป์อื่นเอามาขับ AR ผมว่าให้ผลไกล้ดีเคียงกัน อาจจะต่างแนวเสียงเท่านั้น
ต้องให้คุณนรินทร์มาเล่าว่า B&O ของแก เสียงเป็นอย่างไร

อ้อ เคยฟัง creek 4040 ของคุณหมอ ก็เหยียบ 3020 แบนแต๊ดแต๋เหมือนกัน
แต่ไม่รู้ว่าราคาในสมัยนั้นแพงกว่ามากใหม

ที่จริงแมกซีนเมกานี่ เห็นๆ อยู่ว่าไบแอส ของดีมีแต่ใน US เท่านั้น
พอเปลี่ยนเจ้าของ ........โหย มีแต่ซุปเปอร์ไฮเอนด์ยุโรปซะงั้น

Jibjoy

Quote from: Melody on 18  March  2013, 05:48:37 am

3020  มันเป็นแอมยุคปี70 กว่าผมจะรู้จักเครื่องเสียงก็ปี95 ไปแล้ว ปี95นั้นมีอินทีเกรตเสียงกว่า3020เยอะเลย ยอมรับเกิดไม่ทันครับ

sw

ขอบคุณครับพี่ จะลองหามาแอมป์ยุค 75-80 มาลองเล่นดู

sw

สิ่งที่ไม่น่าทำที่สุดตั้งแต่เริ่มเล่นเครื่องเสียงก็คือซื้อเจ้าตัวนี้แหละ ยังใช้เงินพ่อแม่พี่น้องที่ช่วยกันเจียดคนละนิดมาส่งเรียนหนังสือ ด้วยความเป็นออฟายตั้งแต่เด็กม.ต้น ถึงกับเก็บเงินซื้อมันได้ พร้อมด้วยความอยากกระตึ้บของคนที่ส่งเสีย

ที่เสียดายที่สุดคือไม่รู้เอาไปทิ้งที่ไหนซะแล้ว The First Walkman by SONY

pee

Quote from: sw on 18  March  2013, 06:13:00 am
ขอบคุณครับพี่ จะลองหามาแอมป์ยุค 75-80 มาลองเล่นดู

เออ ท่านปู่ภีษมะมีเทคนิคตัวเจ๋งนี่นา

ซาเป๊กดูเหมือนขี่ 3020 ไปพอดู แสนเย็นในวันนั้นน่าจะราวหมื่นเศษ เพราะเงินเย็นมาแข็งเอา 1985
แต่มาดูราคาวันนี้ กลับกลายเป็นไกล้กันซะฉิบ...สรุปว่า น่าซื้อกว่าแยะ

Hexaphonic

ผมว่าพวกนักวิจารณ์กะพ่อค้านี่แหล่ะที่มีส่วนทำให้เครื่องเสียง"บางตัว"เขยิบขึ้นชั้นไปเป็นระดับ State Of The Art

ทีนี้จะรู้ได้ไงครับว่า...มีของใหม่ตัวไหนบ้างในตอนนี้ ที่จะเป็นตำนานในอนาคต? แบบว่าถามไว้เผื่อโลกยังไม่แตกน่ะครับ

"คุณหลอกดาว" :sad2:

Krairerk

ผมชอบแอมป์ตัวนี้ครับ  ผมว่าเสียงมันดีมากๆ โดยเฉพาะเวลาขับกับลำโพงเล็กๆอย่าง totem mite

ถ้ามีโอกาสได้เจอสภาพดีๆ ก็ว่าจะซื้อเก็บไว้สักตัวนึง   มีแถมภาพโฟโน MM , MC มาด้วยเสร็จสรรพ

ซีรีย์เดียวกันของยี่ห้อนี้  ที่เป็นซีดีหลอดก็เสียงดีครับ แต่อ่านแผ่นช้า

pee

ราวๆ 2510-11

พี่ชายผมทำงานมีเงินเดือนมากพอที่จะซื้อของเล่นผู้ชายได้

สิ่งแรกคือ แกซื้อวิทยุโซนี่ตัวขนาดวอล์คแมนนี่แหละ
มันน่าทึ่งมาก เพราะที่บ้านเคยมีวิทยุกรุนดิกใช้หลอด (สมัยนั้นเมืองไทยใช้ไฟ110)
ได้มาจากใหนก็ไม่รู้ แต่เสียไปนานแล้ว แล้วก็ระบบไฟเปลี่ยน ทั้งทรานซิสเตอร์ก็เข้ามาแทน
ก็ได้แต่ฟังวิทยุที่ห่วยลงพอแก้ขัด ซึ่งก็แพ้กรุนดิกแยะ

เจ้าโซนี่ตัวน้อยนี่ ตีกรุนดิกกระจุย เสียงดังฟังชัด เดินถือฟังได้ เอาไปวางข้างๆ กะละมังซักผ้าหรือในครัวก็ได้
แม้แต่ฟังในรถยังได้เลย (สมัยนั้นไม่มีวิทยุติดรถยนตร์ด้วยแหละ)

เทียบกับระบบส่งเสียงตามสายที่ข้างบ้านมี โหย ฟังดีกว่าแยะ ไม่มีเสียงรบกวนวิ๊งๆๆๆๆๆ ให้รำคาญ
คิดไปแล้ว ญี่ปุ่นก็สร้างความ "พลิกวงการ" หลายหนเหมือนกันแฮะ

pee

Quote from: Krairerk on 18  March  2013, 06:32:33 am
ผมชอบแอมป์ตัวนี้ครับ  ผมว่าเสียงมันดีมากๆ โดยเฉพาะเวลาขับกับลำโพงเล็กๆอย่าง totem mite

ถ้ามีโอกาสได้เจอสภาพดีๆ ก็ว่าจะซื้อเก็บไว้สักตัวนึง   มีแถมภาพโฟโน MM , MC มาด้วยเสร็จสรรพ

ซีรีย์เดียวกันของยี่ห้อนี้  ที่เป็นซีดีหลอดก็เสียงดีครับ แต่อ่านแผ่นช้า

ให้ตาแจ๊คสั่งพอดีไว้สิครับ แต่อย่าให้เจ้าป๊อกรู้นะ มันตัดหน้าเฮียหมอแน่นวล

Krairerk

เปลี่ยนใจดีกว่าครับพี่ pee  อยากได้เม่นน้อยตัวนี้มากกว่า

เคยได้ครอบครองมาช่วงหนึ่ง แต่ผมว่าตัวของผมเสียงมันแปลกๆ(ของมือสอง) เลยขายทิ้งไป

เรื่องความร้อนนี่ หายห่วง  ดูภาพละกัน