• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

18 October 2021, 03:29:16 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

State Of The Art เครื่องเสียงในอดีต และ ปัจจุบัน ที่ classic และพลิกวงการ

Started by poj, 16 March 2013, 05:37:11 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Karin Preeda

อ้อ.. หมายถึงเครื่องของ Luxman ทำไมราคาดีกว่ายี่ห้ออื่นใช่ไม๊ครับ? ผมนึกว่าเป็นเรื่อง Solidstate ราคาตกกว่าหลอด ขอโทษครับ ตีความผิด  :clown:
อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ รู้แต่ว่าในแง่ของเครื่อง vintage แล้ว Luxman จะมีคุณค่าในการสะสมมากกว่าน่ะครับ

Witti

เพราะ design ครับ ทั้งเครื่อง font โทน องค์ประกอบโดยรวม  :thumbup:

pee

Quote from: Witti on 29  March  2013, 06:59:55 pm
เพราะ design ครับ ทั้งเครื่อง font โทน องค์ประกอบโดยรวม  :thumbup:

ราคาห่างกันนิดหน่อย 12000 กับ 15000

ส่วนตัวนี้เป็นเพาเวอร์ ราคายังถูกกว่าอินตะระเกรทลักสแมนตัวบนอีก

trens

แต่ที่เมกา ไพโอเนีย 22 แพงกว่า ลักซ์แมนอินติเกทอ่ะ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: trens on 29  March  2013, 07:59:44 pm
แต่ที่เมกา ไพโอเนีย 22 แพงกว่า ลักซ์แมนอินติเกทอ่ะ

อ้าว

ใครฉลาดใครโง่น่ะ

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

สมัยก่อน ถ้าพูดถึงเครื่องเล่นเทป  ก็ต้องนึกถึง Akai

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

สมัยเด็กๆ ย่างเข้าวัยรุ่น  ผมจะฟังเพลงฝรั่ง ผ่าน open reel ที่ไปจ้างร้านขายแผ่นเสียง อัดลงเทป ให้ผมครับ
เครื่องที่ผมเล่น คือ รุ่นนี้เลยครับ  รุ่นนี้เป๊ะๆ

มันมีแอมป์ และ ลำโพงในตัวเบ็ดเสร็จ ครบถ้วน  มีฝาครอบปิดด้วยครับ

poj

อีกเครื่องที่ผมอาศัยของพ่อเล่นแผ่นเสียง  ก็คือ Garrard ครับ
ฟังเพลง เคนโด้  ก็ผ่าน Garrard นี่แหละครับ

poj

และนี่คือ เครื่องเสียงส่วนตัวของผม  เครื่องแรก
เปิดเพลง Rock ฟัง  ก็ผ่านเครื่องนี้แหละ   หมุน volume 10  แล้วก็เปิด Bohemian Rhapsody
(พจน์ ชอบฟังดังๆ ตั้งแต่เด็กละ)  :)

Krairerk

Krairerk

Quote from: poj on 08  April  2013, 04:52:57 am
สมัยก่อน ถ้าพูดถึงเครื่องเล่นเทป  ก็ต้องนึกถึง Akai

ผมกลับนึกถึง teac ครับท่านประธาน สำหรับ cassette deck

pee

อิอิ

ของป๋ม นอร์ดเมนเด้ครับ
รับคลื่นได้ทั่วโลก เสียงดีอย่างน่าขนลุก
4 พันบาทในวันที่ทองบาทละ 400

นึกไม่ออก ก็บอกสั้นๆ ว่าเวฟเรดีโอของโบส
ประมาณนั้นเลย

Dukesir

:angry:

Klipsch Heresy II

ได้ยิน Klipsch คู่นี้ขับด้วย Amp Cary 805 แล้วอ้าปากหวอเลยเลยคับ ไม่รู้วันนี้ต้องใช้เงินเท่าไหร่ถึงจะได้เสียงที่ใหญ่ๆอิ่มๆแบบนี้

Dukesir

Marantz 8 กับ 7

ผมฝันเอาเองว่า  :P Klipsch Heresy II ขับด้วย Marantz คู่นี้ ที่เปลี่ยนเป็นหลอดของปรีเป็น Tele ทั้งหมด แล้วหลอดแอมป์เป็น mullard (เก่า) EL34 คงจะเสียงดีมาก แฮะ แฮะ

pee

รุ่นนี้ใช่ป่าว ที่ลุงไมค์ให้เปลี่ยนใช้สายลำโพงหมื่นแปด แล้วจะเทพตุดตุด

poj

ุฮ่าๆ...  ผมมีรุ่นนี้อยู่นะ  ทุกวันนี้ ก็ยังใช้อยู่ครับ  ที่ห้องออกกำลังกาย  :)
สงสัย ต้องเปลี่ยนสายลำโพงเสียแล้ว แบบนี้   อิ อิ

pee

Quote from: poj on 18  April  2013, 11:14:14 pm
ุฮ่าๆ...  ผมมีรุ่นนี้อยู่นะ  ทุกวันนี้ ก็ยังใช้อยู่ครับ  ที่ห้องออกกำลังกาย  :)
สงสัย ต้องเปลี่ยนสายลำโพงเสียแล้ว แบบนี้   อิ อิ

แนะนำรุ่นนี้ครับ
แมทชิ่งสุดๆ

poj

ฮ่าๆ...  ไม่เอา   sony ของผม  โดนสายดึง หงายหลัง ตกจากชั้นวาง แหงๆ  ฮ่าๆ   :lol:

Krairerk

Quote from: pee on 18  April  2013, 10:55:57 pm
รุ่นนี้ใช่ป่าว ที่ลุงไมค์ให้เปลี่ยนใช้สายลำโพงหมื่นแปด แล้วจะเทพตุดตุด

พี่ชายผมซื้อตอนออกใหม่ๆ เสียงโคตรดีเลยในตอนนั้น  ชอบไปแอบเปิดฟัง