• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

10 December 2019, 09:15:55 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

State Of The Art เครื่องเสียงในอดีต และ ปัจจุบัน ที่ classic และพลิกวงการ

Started by poj, 16 March 2013, 05:37:11 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

Quote from: poj on 18  April  2013, 11:34:07 pm
ฮ่าๆ...  ไม่เอา   sony ของผม  โดนสายดึง หงายหลัง ตกจากชั้นวาง แหงๆ  ฮ่าๆ   :lol:

แหม.... ก็เอาเต่าไฮเอนด์วางกับพื้นแหละครับ
แล้วเอาลวดห้อยลงมาเชื่อม...เอ่อ สายโฮมโกร๋นก็ด้ายยย

ว่าแล้ว ต้องไปหาลำโพงคอมที่ลุงไมค์บอกว่า
ราคาสองพัน แต่เสียงเทียบชุดสองแสนของแกได้

สมัยนั้นเห็นโปสเตอร์ติดเต็มพันทิพ

เอ...แต่จำอะไรไม่ได้ จำได้แต่ชื่อลุงไมค์

poj

ฮ่าๆ..  แกเขียนแบบนั้นจริงๆหรือครับ  ฮ่าๆ..​ :lol:

ส่วน โฮมโกร๋น นี่เขาดีนะครับ   
ใช้เมื่อไร  รับรอง  Sony ชุดนี้   ขึั้นไปสูสีกับ  Alexia แน่นอน

เอ้า..  ไม่เชื่อเหรอครับ   ต้องเชื่อสิครับ  ไม่งั้นเดี๋ยวผมส่งให้ลุงไมค์รีวิว นะ  อิ อิ   :P

ไม่ได้พูดเล่นนะ    พร้อมท้าพิสูจน์   ด้วยการอุ้ม  sony compo  ไปสีกับตู้  Alexia เบาๆ   พร้อมถ่ายรูปให้ดู  ฮ่าๆ     :D
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

Quote from: poj on 19  April  2013, 12:37:56 am
ฮ่าๆ..  แกเขียนแบบนั้นจริงๆหรือครับ  ฮ่าๆ..​ :lol:

ส่วน โฮมโกร๋น นี่เขาดีนะครับ   
ใช้เมื่อไร  รับรอง  Sony ชุดนี้   ขึั้นไปสูสีกับ  Alexia แน่นอน

เอ้า..  ไม่เชื่อเหรอครับ   ต้องเชื่อสิครับ  ไม่งั้นเดี๋ยวผมส่งให้ลุงไมค์รีวิว นะ  อิ อิ   :P

ไม่ได้พูดเล่นนะ    พร้อมท้าพิสูจน์   ด้วยการอุ้ม  sony compo  ไปสีกับตู้  Alexia เบาๆ   พร้อมถ่ายรูปให้ดู  ฮ่าๆ     :D

อิอิ...ท่านประธานต้องทำ A/B test แล้วจะพบว่า Alexia มีหนาว

ส่วนลำโพงคอมในตำนาน
นี่เลย

BOSTON BA635 สภาพขาวหมวย กล่อง คู่มือ อุปกรณ์ครบ เก็บไว้ไม่ได้ใช้จริงๆ ตามรูป
เทสแล้วลมจากท่อซับ วางใต้โต๊ะ ห่างครึ่งเมตรชนหน้าขา แซทเสียงใสๆครับ
ขาย 2600...ส่งพัสดุผู้ซื้อออกครับ (ผมอยู่ ตจว.)ใครหาอยู่รีบเลยสินค้าชัวร์ครับ
08-0000-6672

ใช้งานเสียงปกติครับลองเอามาเทสแล้ว ไฟ AC-DC ด้านหลังซับไปๆมาๆ
แต่ไม่มีผล เรื่องเสียงนี่สมกับที่คุณไมตรีฯ เค้าพรีวิวใน what hi-fi ฉบับ 160 ก.พ.2542
คุ้มครับ ซื้อไปเป็นของฝากให้สาวได้เลย แถมกล่องเก่าๆใบนึง

โอ้ว ขนาดลำโพงคอม ลุงไมค์ยังฟังทิศทางได้
ไม่เทพก็บ้าแล้วละ

ลำโพง BOSTON BA635 ชุดนี้  ถือว่าเป็นลำโพงที่ให้เสียงดีมากระดับเป็นตำนานขึ้นหิ้ง   ที่ทำงานผมก็มีใช้อยู่   คุณไมตรี ทรัพย์เอนกสันติ แห่ง What hifi ? เคยชึ่นชมไว้มาก    แต่ก็เคยเตือนไว้  จำไม่ได้ว่า สายลำโพง หรือสายสัญญาณของเดิมที่ติดมากับมัน  อาจมีบางส่วนย้อนทิศทาง     หากใครมีก็ขอให้ลองสับทิศทางสายที่ละเส้นแล้วดูหนังหรือฟังเพลงดู   อาจตกใจ เจอเพชรในตรมก็ได้     ได้ความยังไง ช่วยนำมาเล่าไว้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

pee

ทั้งหนังสือ ทั้งแอมป์ในหน้าปกหนังสือ

ตำนานทั้งนั้น
(คิดดู ขายเลมละ 100 โอว อาเมน เอ้ย อาเมสสิ้ง)

poj

Quote from: pee on 19  April  2013, 04:55:33 pm
คุณไมตรี ทรัพย์เอนกสันติ แห่ง What hifi ? เคยชึ่นชมไว้มาก    แต่ก็เคยเตือนไว้  จำไม่ได้ว่า สายลำโพง หรือสายสัญญาณของเดิมที่ติดมากับมัน  อาจมีบางส่วนย้อนทิศทาง     หากใครมีก็ขอให้ลองสับทิศทางสายที่ละเส้นแล้วดูหนังหรือฟังเพลงดู   อาจตกใจ เจอเพชรในตรมก็ได้     ได้ความยังไง ช่วยนำมาเล่าไว้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

Quote from: pee on 18  March  2013, 04:35:07 am

ถามว่าคุณภาพเป็นอย่างไร ผมบอกได้ว่า เป็นอุปทานล้วนๆ มันไม่ถึงกับห่วยหรอก
แต่มันไม่ได้ดีขนาดเป็นตำนาน เป็นแอมป์ที่เสียงกระด้าง ค่อนข้างดุด้วยซ้ำ ฟังดังไม่ได้ฟังค่อยก็ไม่ได้
ฟังร๊อคก็ไม่ดี ฟังคลาสสิคก็ไม่ไหว .....สรุปว่า ไม่ได้เหนือกว่าแอมป์ญี่ปุ่นในยุคนั้นเลย

ที่ห่วยกว่าแอมป์ คือเทป NAD นึกงัยไม่รู้ ตัดถาดรองรับตลับเทปทิ้งไป
เวลาเล่น ต้องเอาเทปยัดเข้าไปดื้อๆ เวลาเลิกก็งัดออกมาตรงๆ เป็นการออกแบบที่บัดซบสุดจะเปรียบปาน
เพราะไม่นาน การงัดเข้างัดออก ก็ทำให้แกนเทปเบี้ยว มันก็เลยกินเทป ส่งซ่อมก็ซ่อมไม่ได้....เฮ้อ

NAD คือการหลอกลวงด้วยสื่อครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์เครื่องเสียงสมัยใหม่

เจอตัวละ NAD 6050c
ผลิต 1982-3

นี่เรย การออกแบบที่แสนริยำ ไม่รู้ใช้หัวแม่ตรีนใครคิด
เทียบกับนากามิชิแล้ว

NAD นี่มันยังอยู่ในอารยธรรมทุบหัวผู้หญิงลากไปทำเมียอยู่เลย

:angry: