• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

07 December 2021, 02:23:32 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My A/V system

Started by pong, 08 April 2002, 06:06:10 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pong

ของเลียนแบบมาพร้อมกับ end stub ครับ :D

ฺBluenote ที่นี่ขายแพงกว่า clearaudio อะครับ
ของผมยังเป็น basic อยู่นะครับ ยังไม่ level 1
level 1 มี plinth 2 ชั้นครับ
\"Life down to 20 Hz\"

lapath

17 August 2003, 07:07:04 am #41 Last Edit: 17 August 2003, 07:16:09 am by lapath
Khun Pong krub, I'm thinking about upgrading my CD player.  Mine is a very old Denon DCD-1015G, believed to be the CD player in the same era as your Marantz CD63.  I read your comment that you prefer CEC to Marantz as a transport.  Let say, if you only have a Marantz, will you buy your upsampling DAC with the sound quality you experience or you think it's worth it to buy a whole new CD player with upsampling capability.  For me, I'm thinking about either Musical Fidelity DAC or its CD player.

I ask this because I have a chance to listen to Musical Fidelity DAC for a very short while.  At 192 upsampling, it sounds rather dry to me but this is a very superficial listening only.

Would also appreciate comments from others too.

Oh my cheapo system comprises
1.  NAD 312 int amp
2.  Denon DCD-1015G CD player
3.  B&W DM302 speaker
4.  Audioquest Topaz interconnector.
5.  Audioquest Type 4 loudspeaker wire.

I'm thinking of upgrading CD first, following by amp, speaker and cable.
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

pong

ตอนผม upgread นะครับ ผมได้ CEC Tl-51z มาก่อน เป็นของมือสอง ตัวนี้เป็น cd player ครับ มี dac ในตัว ผมตัดสินใจซื้อเพราะเห็น CEC มีชื่อด้านเป็น transport แล้วตัว dac ก็เป็นแบบ upsampling ด้วย เผื่อวันหน้าผมคิดจะเพิ่ม dac ดีๆ CEC ก็จะเป็น transport ไปครับ แล้ว CEC เป็น balance output ด้วย จะได้ใช้กับ ECI-3 ผมได้ด้วย

ที่จริง CD63KI นั้นดีมากนะครับผมว่า (หลังจาก modify สูตรคุณ art) ตอนนี้ผมยังเก็บไว้เลย ไม่อยากขายครับเสียดาย เอาไว้ใช้กลับชุดห้องรับแขกดีกว่า ตอนใช้เป็น transport เองก็ไม่เลวเลยครับ กลไกก็เร็วดี อ่านแผ่นไม่เคยมีปัญหา บางแผ่นอยากพวกเพลง rock นี่ผมชอบเสียงจาก CD63 เป็น transport มากกว่าด้วย
ด้าน transport นี่ CEC ได้ detail เยอะกว่าครับ แต่เสียง forward กว่า cd63 หน่อย

ผมไม่ทราบว่า DENON นี่ภาคทรานสปอร์ตดีมั้ยนะครับ ถ้าเกิดมันยังดีอยู่ผมว่าเล่นเป็น dac ดีๆซักตัวน่าจะดีกว่า เพราะ digital format ตอนนี้ก็ยังไม่นิ่ง ถ้าซื้อ cd player ใหม่ เกิดวันหน้าอยากเล่น format อื่นขึ้นมาก็ต้องซื้อใหม่อีกครับ ตอนนี้ใช้ dac ฟังซีดีไปก่อน หากอยากเล่น format อื่นก็ค่อยซื้อพวก universal player แล้ว dac ก็ยังใช้ได้ด้วย แต่ถ้า universal player ให้เสียงซีดีที่ดีกว่า ก็ขาย dac ไปซะ ผมว่าถ้าเป็นผมคงเล่นอย่างนี้แหละครับ

MF นี่เห็นพี่พจน์ว่าชอบเสียงตอน upsampling แบบ 96 มากกว่าแบบ 192 นะครับ ลองดูสิครับ

ตอนผม upgrade นี่กลับกับคุณ lapath ครับ ผมเริ่มจาก Speaker -> amp -> source

lapath

Thks krub.

So far, I'm Ok with my system except the DAC in the CD is a bit old.  So, I'm looking for the source as it kinda changes the tone of a music a bit and, by the time I change the speaker/amp, I guess it still sounds OK...  Or my thinking is not quite right!!!  Any help/opinion???  

Also, my next upgrade on speaker and amp will definitely 'hurt' my wallet as I'm eyeing B&W N805 which needs a very powerful amp...  Stereophile suggests Mark Levinson or sth which I think it's a bit out of my price range except I win lottery...
Yeah we knew we had to leave this town
But we never knew when and we never knew how

pong

ผมลืมมาเขียน update ครับ
ผมเปลี่ยน phono state ไปได้หลายเดือนแล้วครับ ก่อนกลับมาเมืองไทย ขาย Creek ไป ตอนนี้ใช้ GSP audio - Era gold mkV ครับ ดีกว่าของเดิมเยอะเลย

แล้วก็มี accessory เพิ่มสำหรับ turntable ครับ เป็น Living Voice - Mystic mat  แต่ยังไม่ได้ใช้กับ system ครับเพราะพึ่ง setup system ยังไม่เข้าที่เลย

pong

17 March 2004, 08:31:30 pm #45 Last Edit: 17 March 2004, 08:42:01 pm by pong
Upgrade Home Theater system ครับ

อัพบางตัวครับ บางตัวก็เอาของเก่าที่มีอยู่มาใช้

Projector Sanyo Z1
จอ fix 80 นิ้ว DIY ครับ ว่าจะมาบอกวิธีทำอีกครั้ง
DVD Player Ninetech DVI-9 ต่อด้วยสาย VGA 10 m. noname
AV/reciever Yamaha V800

ลำโพง จับฉ่าย
คู่หน้าใช้ TOTEM model 1
center ใช้ KEF cresta center
คู่หลัง ใช้ Dynaudio audience 50
sub woofer ใช้ 2 ตัว REL Strata III กับ Paradigm DRP-10

เรื่องภาพผมถือว่าพอใจกับเงินที่จ่ายไปครับ ดูในห้องมืด(ดูกลางคืน) ใช้ mode Eco ได้สีสวยมากครับ ความคมชัดก็โอเคครับ black level ก็ตามประสา LCD projector
Screen door เห็นบ้างกับหนังบางเรื่อง อาจจะเป็นเพราะผมนั่งใกล้วไปหน่อย

เรื่องเสียงนี่ไม่อยากซีเรียสครับ เพราะลำโพงผมขับยากทั้งคู่หน้า-หลัง ก็โอเคครับ ไม่อยากหาเรื่องเสียตังค์ตอนนี้  :D  

pong

ห้องดูหนัง-ฟังเพลง ปัจจุบันอยู่ในห้องนอนครับ

pong

System ครับ

pong

system ครับ

pong

Digital Software ครับ

pong

Analog software มีนิดหน่อย

apipol

ห้องสวยดีครับ ดูโปรเจคเตอร์ก็ได้อารมณ์ดีนะครับ  :D  
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

DRC

เห็น turn+phono แล้วน้ำลาย 6 ครับ ดูๆแล้วน่าจะมีความสุขกับชุดนี้ได้นานเลยนะครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที