• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 10:33:01 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

หนังสือใกล้มือ..

Started by Hexaphonic, 07 April 2013, 11:21:40 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Hexaphonic

ก่อนอื่นขอออกตัวว่า ผมไม่ใช่"หนอนหนังสือ"หรอกครับ

เหตุที่ว่าอย่างนั้นเพราะวรรณกรรมชั้นครูระดับตำนานทั้งหลาย ผมยังไม่เคยอ่าน(อาจจะมีผ่านตาบ้างเล็กๆน้อยๆ)
เคยได้ยินแต่ชื่อ อาทิ...อิเหนา สามก๊ก กามนิตวาสิฏฐี พันหนึ่งราตรี ผู้ชนะสิบทิศ เพชรพระอุมา ซีไรท์ทุกเล่ม โกวเล้งทุกเรื่อง ฯลฯ
ตอนประถม เคยอ่านนิยายกำลังภายในที่เตี่ยซื้อมา  มี 10 เล่มจบ อ่านก็ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก จำได้แต่เสียงหัวเราะ...เคี๊ยกๆๆๆ

อ้อ...เคยอ่าน พล นิกร กิมหงวน ตลกดี   ตอนผมบ้าเครื่องเสียงช่วงแรกๆก็อ่านหนังสืออื่นๆน้อยลง ปกติก่อนหน้านั้นก็อ่านไม่ค่อยมากเท่าไหร่อยู่แล้ว
แต่มีนิสัยชอบซื้อหนังสือ ซื้อมาดองอ่ะครับ ทำเท่ไปงั้นแหละ หลายๆเล่มซื้อมาจะสิบปีแล้ว ยังไม่ได้อ่านเลย...555

แต่หลังๆมานี่ก็เริ่มเอาออกมาอ่านบ้าง แต่บางทีก็รู้สึกเบื่อๆเหมือนกันว่า..
นี่เราต้องยัดอะไรเข้าไปในหัวมากแค่ไหน..จึงจะพอ?  แล้วรู้ได้ยังไงว่าไอ้ที่ยัดเข้าไปในหัวนั้นน่ะ..มันถูกต้อง?

ล่าสุดไปซื้อหนังสือ อาจารย์ปู่คึกฤทธิ์ 1 เล่ม กับของ ลุง สศษ. อีก 1 เล่ม ยังไม่ได้อ่านอีกเช่นกัน
ราคาเล่มละ 180 บาทเท่ากันทั้งคู่ แม้แต่ราคาหนังสือก็ยังไม่ยอมกัน  :argue: สงสัยจะเป็นคู่รักคู่แค้นกันจริงๆ...ฮิๆ

"คุณหลอกดาว" :sad2:

pee

แหม พี่เอาเพชรกับสิบทิศขึ้นชั้นอิเหนาเลยหรือครับ :wallbash:

อ้อ ปู่คึกฤทธิ์ ดูเหมือนไม่เคยให้ราคาลุง สศษ. เลยนะ
ผมไม่ชอบทั้งคู่แหละ
แต่ปู่แกไปหาประธานเหมา ผมก็เลยจัดหิ้งให้แกอยู่ในความทรงจำหน่อยนึง  :wacko:

prisna

ช่วงหลังมานี้ ผมชอบอ่านหนังสือที่เกี่ยวกับเรื่องดนตรีครับ
จะเป็นนิยายก็ได้ ที่ชอบมากคือ "หัวใจเปียโน" อ่านแล้วอยากเล่นเปียโนเลยครับ
ถ้าเป็นวรรณกรรมสั้นๆ ก็ชอบเรื่องแปลของ อเลซซานโดร บาริกโก
ที่เขียนเรื่อง "โนเวเชนโต้" ที่เอาไปทำเป็นหนังเรื่อง "1900" เป็นเรื่องของนักเปียโนที่ไม่เคยลงจากเรือ

แล้วก็เรื่องแปลของ Peter Mayle ที่เขียน "หนึ่งปีแสนสุขในโปรวองซ์" กับ "แสนสำราญงานชิม"
อื่นๆ ก็มี หนังสือสารคดีเดินทางกับหนังสือเกี่ยวกับอาหารของ คุณภาณุ มณีวัฒนกุล

ตอนนี้รู้สึกว่าสมาธิสั้นลงครับ เลยบังคับตัวเองให้อ่านหนังสือก่อนนอนทุกวัน
ไม่เอางานกลับไปทำที่บ้าน และไม่ได้ฟังเพลงที่บ้านครับ เพราะไม่มีห้อง
ชุดเครื่องเสียงของผมยึดห้องฟังของออฟฟิศครับ  :D

"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Hexaphonic

Quote from: pee on 08  April  2013, 12:09:18 am
แหม พี่เอาเพชรกับสิบทิศขึ้นชั้นอิเหนาเลยหรือครับ :wallbash:

อ้อ ปู่คึกฤทธิ์ ดูเหมือนไม่เคยให้ราคาลุง สศษ. เลยนะ
ผมไม่ชอบทั้งคู่แหละ
แต่ปู่แกไปหาประธานเหมา ผมก็เลยจัดหิ้งให้แกอยู่ในความทรงจำหน่อยนึง  :wacko:

เปล่าครับพี่...ผมยังไม่ได้เอาขึ้นชั้นเดียวกันนะครับ เพราะยังไม่ได้ซื้อเข้าบ้านอ่ะครับ
แต่เด๋วต้องไปดูที่ร้านหนังสือก่อง ว่าเขาไว้ในชั้นเดียวกันป่าว  :rolleyes:

พูดถึงอาจารย์ปู่...ถ้าแกให้ราคาลุง ส. ต่อหน้าธารกำนัล
อย่างนั้นต้องเรียกว่า"เสียรูปมวย"ล่ะครับ
ซึ่งมันเป็นไปบ่ได้อย่างแน่นอน  :donot:

อ้อ..ผมยังอ่าน หัวใจเปียโน ไม่จบสักที
หนึ่งปีแสนสุขในโปรวองซ์ กับ แสนสำราญงานชิม ก็น่าอ่านมาก

pee

คึกฤทธิ์เกิด 2554 เกือบจะเกิดรัชกาลที่ห้าด้วยซ้ำ
สุลักษณ์ เซียวเกษม เกิด 2475 เป็นคนปลายรัชกาลที่ 7
ถือว่าคนละรุ่นกันชนิดเทียบไม่ได้

เหมือนณเดช เทียบกับป้าเบิร์ด....ฮา

Hexaphonic

08 April 2013, 01:32:34 am #5 Last Edit: 08 April 2013, 01:44:19 am by Hexaphonic
อย่างนี้ต้องใช้"ไบแอมป์"เป็นแบคกราวด์ซะแล้ว  :supergrin:

ดูเหมือนอาจารย์ปู่เคยเขียนเหน็บประมาณว่า..."เอ็นดูลุง ส. อย่างกับลูก"
ก็คงจะแนวๆ...."เด็กเมื่อวานซืน"กระมังครับ

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือลุง ส. ว่า...

ปราชญ์จากสำนักบริเตน มักนิยมหาคู่ต่อกรทางความคิดเพื่อลับสมอง ยิ่งชกข้ามรุ่นได้ยิ่งดี ประมาณนั้น
และอาจารย์ปุู่แกก็เป็นยอดฝีมือจริงๆ ซึ่งถ้าลุง ส. จำเป็นต้องลับสมอง ก็คงต้องทำน้ำหนักขึ้นไปชกกะปู่ล่ะครับ

pee

ลุงส. แกก็ชกหมดแหละ

วันก่อนก็ลดน้ำหนักมาชกกับสมศักดิ์ เจียม
แต่กลายเป็นสองลุงหลานช่วยกันถลุงคนนอกเสียเละเทะ

ฮา :rof:

Hexaphonic

08 April 2013, 02:06:46 am #7 Last Edit: 26 February 2016, 05:15:59 am by Hexaphonic
Quote from: pee on 08  April  2013, 01:38:48 am
ลุงส. แกก็ชกหมดแหละ

วันก่อนก็ลดน้ำหนักมาชกกับสมศักดิ์ เจียม
แต่กลายเป็นสองลุงหลานช่วยกันถลุงคนนอกเสียเละเทะ

ฮา :rof:

อ๋อ.."ช่วยกันถลุงคนนอกเสียเละเทะ"..รายการ "จอบโตด" ของเฮียภิญโญโอเผ่น..นะเอง  คริๆ :popcorn:

อันนี้คือหนังสือบางส่วนที่ผมซื้อมาดองอ่ะครับ อ่านไปไม่ถึง 20% สมาธิสั้นเหมือนกัน ถือไปร้านกาแควเท่ๆงั้นแหละ
ทีแรกว่าจะไปงานสัปดาห์หนังสือ ไปเอามาดองเพิ่ม แต่ไปไม่ไหว มันร้อนโครตๆ
ส่วนมากผมจะซื้อกับร้านแถวบ้านนั่นแหละ
ไปงานหนังสือ ไม่ใช่เพราะจะได้ซื้อหนังสือราคาถูกกว่าท้องตลาด มันเสียเวลา+ค่าเดินทาง ยังไงก็ไม่คุ้ม
แต่ที่ไปก็เพื่อซื้อหนังสือที่หายากนอกกระแส
เคยไปงานอยู่ 3-4 ครั้งมังครับ

pee

หนังสือนี้ดัดจริตจัง

ดังนั้นพูดซาราธุสตรา
http://olddreamz.com/bookshelf/zarathus/thusspake.html

ภาษาไทยใช้อย่างนี้หรือ

Hexaphonic

08 April 2013, 02:22:52 am #9 Last Edit: 08 April 2013, 02:31:29 am by Hexaphonic
ผมยังไม่ได้อ่าน มันเอ่อ...ต้องปรับคลื่นสมองอีกพอสมควรอ่ะครับ
แต่คิดว่านิชเช่คงจะหมายถึงพวกที่"แอบอ้างพระเจ้า"น่ะครับ...ที่ตายแล้ว

ผมเชื่อว่า..นี่ก็เป็นพระประสงค์ของพระเจ้าในอีกรูปแบบหนึ่ง ที่ทำให้หนังสือแปลเล่มนี้มีชื่ออย่างนี้.

Hexaphonic

กองนี้อ่านไปเกือบหมดแล้ว ผมชอบอ่านหนังสือของพี่เขาครับ...
บูรณาการผสมผสาน ศาสนา วิทยาศาสตร์ ประวัติศาสตร์ รัฐศาสตร์ เศรษฐศาสตร์

pee

ชัชรินทร์ เป็นนักเขียนคุณภาพ

แต่พอหันแนวมาเล่นประวัติศาสตร์ มันมีวิธีคิดแบบสมัครเล่น
คือแนวคอนสะไปเรซี่ มากไปหน่อย

Hexaphonic

ผมว่าผมอาจจะเพี้ยน เพราะอ่านหนังสือของพี่เขาก็เป็งล่าย ฮ่าๆๆๆ ล้อเล่ง ถ้าเอามาทำเป็นพล็อตหนังเนี่ยจะเป็นไงน๊าา
และนี่คือเล่มล่าสุด แต่ออกมานานเป็นปีแล้วมังครับ

แต่ผมว่าเมกาไม่มีวันแพ้หรอกครับ  :donot:
เพราะในบรรดาอาณาจักรสามก๊กยุคใหม่...เมกามีต้นทุนความมั่นคงในทางภูมิรัฐศาสตร์ต่ำที่สุด!
ใครจะแทงก๊กจีน-ก๊กทะเลทรายก็แล้วแต่ ผมแทงเมกาหมดกระเป๋า อิๆ

Hexaphonic

ผมว่าหากจะมีท่านที่จินตนาการแซงความรู้ไปหลายปีแสง ล้ำกว่าพี่ชัชฯ คือท่านอาจารย์"มุซาชิเทพอวตาร"นี่แหละ!
ผมก็ชอบอ่านผลงานของท่านเหมือนกัน โธ่...ไม่น่าเลย ท่านไม่น่าเน้นเรื่องอิทธิฤทธิ์จนพลาดเป้า
แต่เหตุการณ์ครั้งนั้น...มันอาจจะเป็นข่าวสารทางจิตวิญญาณอันสำคัญจาก"เบื้องบน" ก็เป็นได้!

พี่ๆเพื่อนๆ ประทับใจในงานเขียนชิ้นไหนของใคร ลองมาแชร์กันนะครับ  :)

pee

ผมชอบตุลย์จันทร์
ภาษางดงามแต่ครบถ้วนด้วยออถรสทางวิชาการ

ผมชอบจิตร ภูมิศักดิ์ แม้จะเห็นข้อด้อยในงานของเขา
แต่ความฮึกเหิมในตัวอักษร ยากที่จะหาคนสู้

ผมชอบนายผี
แกทำให้รู้ว่า เราต่ำต้อยเพียงใดในภาษาของเราเอง

ผมชอบสมเด็จนริศ
ท่านมีวิจารณญานที่ทำให้อึ้ง แม้จะไม่เห็นด้วย

ผมชอบอีกหลายคนเลย แต่เสียดายที่อ่านมาน้อยเกินไป

Karin Preeda

อ่านเล่มนี้อยู่ครับ เอาไว้เป็น reference  :supergrin:

Hexaphonic

08 April 2013, 01:28:26 pm #16 Last Edit: 08 April 2013, 01:43:00 pm by Hexaphonic
@พี่พี...เอ้า จดๆๆ ผมว่ากระทู้และรีพลายความเห็นต่างๆของพี่ ก็เปรียบเหมือน"หนังสือที่ต้องอ่านให้ได้"  :worshippy:
และหลายๆท่านก็คงรู้สึกเช่นกัน

@พี่Karin...นิยามของหนังสือน่าสนใจมากครับ :thumbup:
Howard Tremaine's Audio Cyclopedia is the most useful technical reference book we've ever come across. It's really a must-read for anyone interested in old audio equipment and the history of sound recording technology.
http://www.freelovefenner.com/studio/the-audio-cyclopedia-by-howard-m-tremaine/

Hexaphonic

08 April 2013, 04:48:04 pm #17 Last Edit: 03 June 2014, 06:14:05 am by Hexaphonic
พูดถึงเรื่องดัดจริตเนี่ย..
ถ้าเป็นงานเขียนละก็ต้องยกให้"อาจารย์ปู่" นี่เลย (แต่บ้านนี้เมืองนี้ จะมีใครที่ดัดจริตเหนืออาจารย์ปู่อีกรึเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ?)
คนดัดจริต...ต้องเข้าใจ"จริต"ของตนอย่างถ่องแท้ เพื่อที่จะสามารถ"ดัด"ให้"จริต"เป็นไปตามที่ตนต้องการ
แต่นั่นแหละ ในที่สุดก็จะแพ้ภัยตัวเอง เมื่อกงล้อประวัติศาสตร์ตามทัน!

ถ้าไม่ใช่แตกฉานด้านจริตของตนอย่างถ่องแท้ แล้วมีพฤติกรรมอย่างกระแดะ
ผมว่าก็เป็นได้แค่พวก ไร้ราก งมงาย(เชื่ออย่างนั้นจริงๆ) หรือถูกหลอกให้เชื่ออะไรสักอย่าง

โดยเฉพาะงานเขียนของท่านที่เกี่ยวกับการเมือง,ศาสนา (แต่งานเขียนประเภทเกร็ดเล็กๆน้อยๆเนี่ย สุดยอดคลาสสิคจริง นับถือๆ)
ผมว่าท่านอาจารย์ปู่เป็น "ของปลอมทำเหมือน" อ่ะครับ
ผมคิดว่าท่านอาจารย์ปู่เป็น..นักประชาธิปไตยปลอมทำเหมือนกับพุทธมามกะปลอมทำเหมือน..ในเวลาเดียวกัน

ก็อัตตาของท่านมันใหญ่โตยังกะมหาภูผาหิมาลัย คนจำพวกนี้เขามีศาสนาเป็นของตัวเอง มีไบโอสเฟียร์เป็นส่วนตัว
(ลุง ส. ไปชกกะภูเขา คงจะเจ็บ คงจะเหนื่อย อิๆ)
อาจารย์ปู่ซุ่ซ่าส์ท่านดัดการเมือง,ดัดศาสนา ไม่ทราบว่าเป็นกระบวนท่า...."หอกทมิฬย้อนแทงทมิฬ" รึเปล่า?
แล้วใครกันหนอ ที่มีราคาสำหรับอาจารย์ปู่ ที่จะทำให้ท่านสละเวลาอันมีค่า..มาดัดหอก?
ในห้วงเวลานั้นผมว่าท่านพุทธทาสนี่ล่ะ ที่คู่ควรกับการนี้อย่างที่สุด

แต่...เล่นกับของมีคม ต้องระวัง!

แล้วทำไมช่วงหลังจากเป็นนายก ท่านถึงได้ปรี๊ดแตกออกมาว่า...."กรูไม่กลัวมรึงหรอกจะบอกให้"?
ผมว่าไม่ใช่เพราะฝีปากของ "เด็กเมื่อวานซืน" อย่างลุง ส. หรอก เอ่อ..แล้วยังจะมีใครอีกล่ะเนี่ย?

prisna

Quote from: Karin Preeda on 08  April  2013, 07:13:19 am
อ่านเล่มนี้อยู่ครับ เอาไว้เป็น reference  :supergrin:

น่าสนใจครับ ขอบคุณครับ
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Karin Preeda

ถ้าไม่นับเรื่อง digital แล้ว เนื้อหาในหนังสือครอบคลุมเกือบทุกอย่างในเรื่อง audio แม้ว่าจะไม่มี math หนักๆ แต่ก็มีพอที่จะทำให้เข้าใจได้ครับ เล่มนี้ใช้เป็น reference ได้อีกหลายสิบปี

ข้อเสียของมันคือตัวหนังสือเล็กมากกกกก  :dizzy: