• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 November 2019, 11:23:20 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ขอกลับเข้าบ้านอีกครั้งครับ

Started by DRC, 20 April 2013, 04:32:40 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Art

Quote from: Witti on 22  April  2013, 10:33:42 pm
ขอชมหน่อยครับพี่อาร์ต

นึกได้ว่ามีรูปอยู่บน web เพื่อนบ้านครับ

Art

Witti

พี่อารต์ครับ เสียงทรานซิสเตอร์ ต่างกับ มอสเฟตอย่างไรครับ  :worshippy:

Art

Quote from: Witti on 23  April  2013, 10:02:00 pm
พี่อารต์ครับ เสียงทรานซิสเตอร์ ต่างกับ มอสเฟตอย่างไรครับ  :worshippy:

ถ้าทำวงจรคล้ายๆ กัน MOSFET มักจะนุ่มนวลกว่าและ Dynamic น้อยกว่า Tr ครับ คุณพจน์เคยใช้ทั้ง Mark และ Pass ซึ่งทั้งคู่พอเป็นตัวแทน Tr กับ MOSFET ได้ตามลำดับ มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
Art

poj

ผมเคยใช้ Mark ครับ  แต่ไม่เคยใช้ power ของ Pass ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

wachara

Quote from: Karin Preeda on 23  April  2013, 04:39:31 am

จริงๆถ้าว่าไปแล้ว แอมป์พวกนี้น่าจะขับ ESL ได้ดีกว่าแอมป์หลอดนะครับ เพราะพวก ESL มันมีค่า capacitance สูงมาก แอมป์หลอดเจอเข้าไปถ้าไม่เสถียรพอนี่หลอดไหม้เอาง่ายๆ

เยี่ยมเลยครับ

Quote from: jtr on 23  April  2013, 08:20:24 pm
ลงชื่อครับ
2 X LME49830
http://www.ebay.com/itm/High-end-Pure-Class-LME49830-2SK1530-2SJ201-400W-Mono-Power-Amplifier-Board-/140863906004
แยกภาคจ่ายไฟด้วย
ใครจะกรุ๊ปบายกันมั่งครับ  :)

เอาด้วย

Quote from: Art on 23  April  2013, 04:12:18 pm
Quote from: wachara on 23  April  2013, 03:41:32 am
แอมป์ตัวนี้คือตัวที่คุณอาร์ตเอาไปที่งานบ้านบนเนินหรือเปล่าครับ เอามาขับESL เหมาะมั๊ยครับ  :ahha:

น่าจะได้ครับคุณใหญ่ ไว้นัดกันแล้วผมขออนุญาตพาเจ้าของแอมป์ เอาแอมป์ไปลองกันก็ได้ครับ

เอาเมื่อไหร่ดีครับ   :beer:

pee

ผมอยากได้
แต่ไม่มีเงิน
และบัดกรีไม่ได้ ตาเสีย......

ฮา

DRC

ดูแล้วงงๆหน่อย แผงเล็กๆแบบนั้นได้ตั้ง2-300วัตต์เลยเหรอครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

Art

โฆษณาจะดู Tricky หน่อยครับ ถ้าว่ากันตามหลักไฟฟ้า Board พวกนี้ออกแบบมาใช้กับแรงดัน +/-60V จะคิดเป็น Wrms on 8 ohm Load = 225Wrms ครับ แต่ถ้าคิดที่ Load 4 ohm จะได้ 450Wrms ครับ จริงๆ แล้ว มันสามารถใช้งานได้ถึง +/-100V ครับ ถ้าคิดเป็น Wrms on Load 8 ohm จะได้ 625Wrms ครับ  :)

Art

Art

เดือนหน้าผมมีนัดทุกสัปดาห์เลย 2 มิถุนา คุณใหญ่ว่างไม๊ครับ

พี่แจ๊คเล็งตัวเดียวกันผมเลย แต่ตอนนี้ต้องหยอดกระปุกก่อน พี่แจ๊คจะล่วงหน้าไปก่อนไม๊ครับ เดี๋ยวไปช่วยยำ  :supergrin:
Art

DRC

มันจ่ายกำลังออกมาเป็นแบบพวกแอมป์กำลังสูงๆมั้ยครับคือเบิ้ลวัตต์เป็น2 เท่าทุกๆครั้งที่โหลดลดลง2เท่าด้วยครับ
หวังว่าซักวันหนึ่ง จะหยุดเล่นเครื่องเสียงซะที

wachara

Quote from: Art on 24  April  2013, 05:26:32 am
เดือนหน้าผมมีนัดทุกสัปดาห์เลย 2 มิถุนา คุณใหญ่ว่างไม๊ครับ

พี่แจ๊คเล็งตัวเดียวกันผมเลย แต่ตอนนี้ต้องหยอดกระปุกก่อน พี่แจ๊คจะล่วงหน้าไปก่อนไม๊ครับ เดี๋ยวไปช่วยยำ  :supergrin:

จองตัวไว้ก่อนครับ  :D

Art

Quote from: DRC on 24  April  2013, 05:28:43 am
มันจ่ายกำลังออกมาเป็นแบบพวกแอมป์กำลังสูงๆมั้ยครับคือเบิ้ลวัตต์เป็น2 เท่าทุกๆครั้งที่โหลดลดลง2เท่าด้วยครับ

อันที่จริงแล้วแอมป์ทุกระดับกำลังขับต้องทำแบบนั้นได้ครับ เพราะเป็นไปตามกฎพื้นฐานทางไฟฟ้า แต่ที่แอมป์บางตัวทำไม่ได้เป็นเพราะว่าไม่ได้ออกแบบภาคจ่ายไฟเผื่อไว้ครับ

ขอยกตัวอย่างประกอบนะครับ สมมุติลำโพงที่ผมใช้มี Imp 8 ohm ซึ่งค่าที่คุยกันนี้เป็นค่าเฉลี่ยของ Imp ในทุกๆ ความถี่ เป็นไปได้ว่า Imp ของลำโพงที่ความถี่หนึ่ง อาจจะมีค่าแค่ 4-5 ohm และบางความถี่มีค่าถึง 20 ohm ครับ

ถ้าแอมป์ที่ผมใช้จ่ายแรงดันได้ 20V กำำลังขับที่เกิดที่ลำโพง 8 ohm จะเท่ากับ 20^2/[2x8] = 25W ครับ แต่ในช่วงที่ Imp ลดเหลือ 4 ohm จะได้ 20^2/[2x4] = 50W และช่วงที่ Imp เป็น 20 ohm ก็จะได้ 10W ครับ จริงๆ แล้วประเด็นไม่ได้อยู่ที่วัตต์ครับ แต่อยู่ที่เวลานั้นๆ แอมป์สามารถจ่ายกระแสให้ลำโพงได้ตามที่ควรจะเป็นรึเปล่า เอาค่า 4,8,20 ohm มาเทียบกระแสกันดูครับ ที่ 8 ohm ลำโพงจะดึงกระแสจากแอมป์ไป sqrt[25/8] = 1.77 amp และ 3.54A, 0.71A ที่ 4 และ 20 ohm ตามลำดับครับ

ถ้าเราออกแบบภาคจ่ายไฟให้จ่ายได้ 3.54A ก็ไม่มีปัญหาอะไร ลำโพงจะมี Imp เปลี่ยนไปอย่างไร แอมป์ก็จ่ายให้ได้เสมอครับ แอมป์บางตัวที่ทำไม่ได้ก็จะผลิตความเพี้ยนส่งให้ลำโพงแทนเมื่อลำโพงดึงกระแสเกินความสามารถของมัน โดยมากจะส่งผลทางการรับฟังคือ Image วูบวาบในช่วงดนตรีโหมดังๆ ครับ

ลำโพงบางตัวเมื่อ 20 ปีก่อน บอกว่ามี Imp 8 ohm แต่บางช่วงลดลงได้ถึง 2 ohm ก็มีครับ คือยุคนั้น Designer ไม่ค่อยสนใจในเรื่องนี้เท่าไหร่ แต่มันทำให้หาแอมป์มาขับมันยากครับ เพราะคนออกแบบแอมป์ก็ไม่ต้องการเผื่อกระแสมากๆ ให้ภาคจ่ายไฟ เพราะมันเป็นต้นทุน ยุคหลังๆ Designer เริ่มให้ความใส่ใจกับเรื่อง Imp มากขึ้น เลยไม่ค่อยเจอแบบนี้ครับ ส่วนคนออกแบบแอมป์ก็พยายามเผื่อภาคจ่ายไฟหนักๆ เพื่อรองรับการ Swing มากๆ ของ Imp ทำไมมันไม่คุยกันบ้างฟะ  :lol:
Art

poj

น่าสนใจครับ   
จะจำไว้  เผื่ออนาคต ผมต้องการแอมป์สำรอง  จะค่อยขุดโครงการนี้ขึ้นมาอีกที
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

DRC

-- ซ่อมมาร่วม3อาทิตย์แล้ว ช่างโทรมาบอกราคาเจอค่าซ่อมไป 6000 ยังไม่ได้เข้าไปรับเลย  ตกลงว่า เปลี่ยน output Tr 5หรือ6ตัว ,driver 5-6ตัว ,เปลี่ยน R 2 ตัว  ซ่อมบอร์ดนิดหน่อย  เช็คจุดอื่นๆอีก  ตอนนี้ช่างบอกกำลังเบิร์นความเสถียร 
--ใกล้จะได้ฟังเพลงแล้ว  มีเพลงฟังจะได้เข้ามาคุยได้มากขึ้นหน่อยครับ