• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

13 December 2019, 05:46:45 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

มองไทยในด้านบวก

Started by sw, 26 April 2013, 02:30:33 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

07 November 2014, 08:54:54 pm #60 Last Edit: 08 November 2014, 12:51:37 am by pee
ทุกวันนี้ เมืองโบราณกลายพันธ์ไปจากเจตนารมย์ดั้งเดิมของเสี่ย
จากสถานแห่งความรู้
กลายเป็นตีน เอ้ยธีมพาร์ค สำหรับคนไม่เสพย์ความรู้

ถ้าเสี่ยยังอยู่ อย่าหวังว่าจะมีอะไรอย่างนี้ ที่หน้าสรรเพชญปราสาทเป็นอันขาด

ทุด

นานมาแล้ว ไฟไหม้ พระบาทสระบุรีต้องปิดซ่อม
ผู้คนก็เลยแห่กันมาขอตรุษจีนที่พระบาทจำลอง เมืองโบราณ
วันนั้น คนเข้าเมืองเป็นหมื่น

วันรุ่งขึ้น เสี่ยสั่งปิดเมืองเจ็ดวัน และห้ามจัดงานทำนองนี้ตลอดไป แกหวงต้นไม้ของแกครับ

แม่ง มา เหยียกต้งม้ายของอั๊วะ ซิกหายหมก

เพิ่มเติม
รูปติดลิขสิทธิ์ ดังนั้นกดดูตามนี้ครับ

https://www.google.co.th/search?q=http://www.weddinginlove.com/uploads/editor/images/Knowledge_article/1288/weddinginlove-20120223164021-1949855443.jpg&client=firefox-a&hs=hc3&rls=org.mozilla:en-US:official&channel=rcs&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ei=oqNcVImFHJTmuQSgyoD4Dw&ved=0CAgQ_AUoAQ&biw=1020&bih=460

มีข้อสงสัยอยู่ว่า ถ้าเครงครัดเรื่องลิขสิทธิ์นัก มัยเอ็งเอางานของเสี่ยมาเป็นฉากหลังวะ

pee

ที่จริง ปราสาทสัจจธรรมหลังนี้ เป็นเพียงหนึ่งในร้อยของโครงการโรงเรียนช่างสิบหมู่ ที่เสี่ยอยากจะสร้างริมแม่น้ำบางปะกง บนที่ดินร่วมหมื่นไร่ที่สะสมไว้

แต่เลิกทำ เพียงเพราะไม่อยากทะเลาะกับชาวบ้านไม่รู้ฟังแถวๆ นั้น

trens

อย่าเพิ่งหยุดน่ะครับ ... มารออ่านต่อด้วยความสนใจครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

pee

Quote from: trens on 08  November  2014, 12:17:29 am
อย่าเพิ่งหยุดน่ะครับ ... มารออ่านต่อด้วยความสนใจครับ

ไปเล่าต่อในกระทู้ช่วยจำดีกว่า

:bye:

sw

เล่าต่อกระทู้ไหนก็จะตามไปอ่านครับ เรื่องของเสี่ยเล็ก ผมชอบมาก โดยเฉพาะที่อาจารย์พีเล่าให้ฟัง หาอ่านที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว

เคยไปเมืองโบราณหลายครั้ง พักหลังๆจะเห็นกองถ่ายมาถ่ายละครแทบจะทุกครั้ง เห็นกลายเป็นฉากถ่ายรูปแต่งงานแล้วสลดใจจริงๆ ไม่รู้ใครเป็นผู้บริหารใหญ่ มาได้ยังไง

trens

อินจจังไม่เที่ยง เวลาเปลี่ยน คนเปลี่ยน ... ความดีเท่านั้นคงอยู่

pakorn

Quote from: pee on 07  November  2014, 08:58:49 pm

ที่จริง ปราสาทสัจจธรรมหลังนี้ เป็นเพียงหนึ่งในร้อยของโครงการโรงเรียนช่างสิบหมู่ ที่เสี่ยอยากจะสร้างริมแม่น้ำบางปะกง บนที่ดินร่วมหมื่นไร่ที่สะสมไว้

แต่เลิกทำ เพียงเพราะไม่อยากทะเลาะกับชาวบ้านไม่รู้ฟังแถวๆ นั้น

โปรดเล่าให้ฟังหน่อยเถิดครับพี่ .. อยากฟัง อยากทราบจริงๆ ครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

sw

Quote from: pakorn on 19  November  2014, 03:33:53 am
Quote from: pee on 07  November  2014, 08:58:49 pm

โปรดเล่าให้ฟังหน่อยเถิดครับพี่ .. อยากฟัง อยากทราบจริงๆ ครับ

รออ่านอยู่เหมือนกันครับ

pee

เห็นข่าวนี้แล้ว อารมณ์ดี

กำแพงเพชร - ประทับใจกันทั้งบาง พ่อ แม่ครอบครัวชาวนาข้าวอินทรีย์เมืองกล้วยไข่ยึดแนวพระราชดำริเกษตรพอเพียง หอบรวงข้าวมอบให้ลูกสาวมหาบัณฑิต มน.กลางงานรับปริญญา

trens

ขอบคุณที่ส่งข่าวดีๆมาครับ

sw

:clap: :clap: :clap:  :clap: :clap:
ขอปรบมือให้ครอบครัวปัญญาชนครับ

pee

เพิ่งได้รูปสวยๆ มา

แชมป์ F1 สามสมัยซ้อน ชาวไทย
พระองค์เจ้าพีระ

รถ ERA Romulus

sw

งามมากก.... เสียดายเป็นรูปวาด

pee

12 June 2015, 02:46:52 am #73 Last Edit: 12 June 2015, 03:00:51 am by pee

หนังสือที่อาจแปลชื่อเป็นไทยว่า "เก็บเล็กผสมน้อย"
พิมพ์เมื่อ 1942

รูปจริง เท่มาก.... :thumbup:

พระองค์พีระ ชนะสามหนในการแข่งของสมาคมนักแข่งอังกฤษ 1937 1938 1939
ยังไม่มีใครทำได้จนถึงทุกวันนี้

sw