• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

17 November 2019, 10:18:43 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

สมาชิกใหม่ครับ มากล่าวทักทายทุกๆๆท่านครับ

Started by umphore, 17 May 2013, 01:05:35 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

umphore

หลังจากตัดสินใจอยู่นาน พึงได้เข้ามาอ่านในแต่ละกระทู้อย่างจริงๆๆจัง แล้วก็เชื่อมั่น ในสิ่งที่ คุณ พจน์ บอกเสมอๆๆ การเห็นต่างไม่ใช่ผิด แต่ที่นี้ทำให้บางอย่าง ผมเห็นมุมมองที่ต่าง แล้วผมก็เชื่อว่า เพื่อนสมาชิกจะยอมรับในสิ่งที่ต่างนะครับ

ผมเปิดตัวด้วย System เล็กๆๆ ที่ทำให้ผมมีความสุขนะครับ ปัจจุบันผมมองเรื่องการฟังเพลง กลายเป็น Music Lover นะครับ ไม่ต้องซับซ้อน ขอให้แค่ได้สร้างความบันเทิงในโลกเล็กๆๆใบนี้ แล้วก็สัญญากับตัวเองว่า จะไม่ให้มันโตไปกว่านี้นะครับ (อย่างมากก็ Music Player สักตัว เพื่อใช้รวมกับ Computer Sever ภายในบ้าน) เพราะสักวัน ห้องนี้ มันต้องแปลงกลายเป็นห้องที่ผมไม่ได้ใช้คนเดียวแต่เมื่อไหร่ ยังไม่ทราบนะครับ

รายละเอียดอุปกรณ์

Integrate Amp Quinpu A-6 Hybrid Intg Class AB Amp 28 * 2 (8 ohms) All in One Media Mp3, Fm Tuner
Speaker ==>Mordaunt-Short Carnival 2
Sub-Woofer ==>Mordaunt-Short Carnival 9 High-level Input
Speaker Cable ==> MIT 14/4
DVD ==> Pioneer DV 383
DAC ==> Valab DAC Non-Over Sampling

DAC ที่วางลองไว้ คือ Zero DAC ก่อนหน้าได้ใช้ แต่ผมว่า เพื่อให้เสียงที่ถูกใจกับ คำว่า Music Lover เลยเอา DAC ตัวแรกในชีวิต ที่ทำให้รู้ว่า DAC มันมีประโยชน์อะไรมาใช้ ตัวมันเอง ก็ใช่ว่าจะสมประกอบนะครับ เริ่มมี ฮัม แล้วครับ

ก่อนที่จะมาวางชุดนี้ ผมไม่ได้คาดหวังนะครับ เพราะ แต่ละอุปกรณ์ เป็นของที่ก่อนหน้านี้มันวางกองไว้ แต่ที่ผมไปเอา Canival ตัวนี้ เพราะใช้กับ Intg ตัวนี้ ซึ่งมันเหมาะเจาะมากๆๆ ส่วน Sub เป็นสิ่งที่เป็นไปไม่ได้เลยสำหรับการจะเอามาใส่ในชุดดูหนัง Bug ค่อนข้างเยอะ แต่ดู Vintage ดี มีแล้วได้รายละเอียดเพิ่มจากอะไรบ้าง ผมมองว่า ก็ตามราคาช่วยเสริมนิดๆๆหน่อย กับ เบสที่ใช้ชุดคู่กัน (พูดง่ายๆๆดูสวย แต่ได้รายละเอียดแบบคนจับผิดฟังออก อย่างพึงคาดหวัง) ขาวางลำโพง ไม่รู้ยี่ห้ออะไร ระบบไฟไม่ต้องพูดถึงครับ บ้านเอามากๆๆ แต่เล่นมาหลายชุด ผมกับประทับใจชุดนี้นะครับ ชุดนี้ ร้อยละ 90 ฟัง Mp3 นะครับ ทั้งจาก แผ่น แล้ว ก็ File ก็ตาม

pee

ต้อนรับอีกทีครับ

ในบอร์ดนี้ มีอยู่รายนึง ที่มีครอบครัวสำเร็จ ระหว่างเป็นสมาชิก
มีอยู่รายนึง กำลังซิ่งหนีการมีครอบครัว
และอีกรายใหญ่บิ๊ก กำลังหาทางมีครอบครัว แต่อาจจะโชคดีไม่สมหวัง....ฮา

หวังว่าคุณอำเภอจะตามรายแรกได้ทันครับ

เอ ที่จริงกระทู้นี้ น่าจะตั้งในห้องเครื่องเสียงของสมาชิกนะครับ

umphore

Quote from: pee on 17  May  2013, 01:11:22 am
ต้อนรับอีกทีครับ

ในบอร์ดนี้ มีอยู่รายนึง ที่มีครอบครัวสำเร็จ ระหว่างเป็นสมาชิก
มีอยู่รายนึง กำลังซิ่งหนีการมีครอบครัว
และอีกรายใหญ่บิ๊ก กำลังหาทางมีครอบครัว แต่อาจจะโชคดีไม่สมหวัง....ฮา

หวังว่าคุณอำเภอจะตามรายแรกได้ทันครับ

เอ ที่จริงกระทู้นี้ น่าจะตั้งในห้องเครื่องเสียงของสมาชิกนะครับ

ครับคุณ Pee ครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะไปลงห้องไหนครับ ห้องเครื่องเสียงของสมาชิก คงไม่อาจหาญกล้า กับ ชุดเล็กๆๆครับ อายเค๊าเปล่าๆๆครับ

ส่วนเรื่องการมีภรรยา เหนื่อยใจครับ อายุมิใช่น้อย สักพัก(ยาวๆๆ)นะครับ คงจะมีคนมาอยู่เป็นเพื่อนผมครับ สร้างครอบครัวเพื่อการมีลูก มันลืมไปในชีวิตผมไปแล้วครับ

poj

Quote from: pee on 17  May  2013, 01:11:22 am

ใครอ่ะ ?
ช่าง บ่ มิไก๊ จริงๆ    อิ อิ  :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

ที่นี่ไม่ได้สนใจราคาเครื่องเสียงกันหรอกครับ
สนใจความสุขจากการฟังเพลงมากกว่า

เพียงแต่ถ้าอยู่ถูกห้อง ก็คุยกันถูกประเด็น
สมาชิกของเราส่วนใหญ่เป็นชาวประมง

ออกทะเลประจำครับ

พูดไม่ทันขาดคำ ไต้ก๋งมาเอง....ฮา

Quote from: poj on 17  May  2013, 02:02:01 am

ใครอ่ะ ?
ช่าง บ่ มิไก๊ จริงๆ    อิ อิ  :P

poj

เดี๋ยวย้ายให้ครับ
ชุดเล็ก หรือ ใหญ่   ไม่สำคัญ สำหรับที่นี่ครับ
ที่นี่ เราเน้น ความรู้ ประสบการณ์  ความคิดเห็น เป็นหลักครับ

ยินดีต้อนรับครับ  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

sw

อ๋อ ชื่อ อำเภอ นี่เอง ผมพยายามอ่านอยู่นาน ยินดีต้อนรับครับ
เพิ่มสมาชิกในบ้านให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยเพิ่มซิสเต็ม น่าจะถูกต้องแล้วครับ ...หรือผิด  ผมไม่ค่อยแน่ใจครับ  :rolleyes:

poj

Quote from: pee on 17  May  2013, 02:03:02 am
เพียงแต่ถ้าอยู่ถูกห้อง ก็คุยกันถูกประเด็น
สมาชิกของเราส่วนใหญ่เป็นชาวประมง

ออกทะเลประจำครับ

พูดไม่ทันขาดคำ ไต้ก๋งมาเอง....ฮา

2-3 วันนี้  งานยุ่งสุดๆ  ได้แต่อ่านผ่านๆครับ  ไม่ได้ตอบอะไรเลย

umphore

ย้ายแล้ว ๆๆๆ อัตโนมัติครับ

ชื่อผมอ่านว่า อำเภออ นะครับ ชื่อไทยที่แปลกที่คนไม่เคยเอามาตั้งชื่อกัน

ครับ คุณ Pee น้องใหม่เลยไม่รู้จะยังไง พี่ Master (อาจารย์) จัดให้แล้วครับ

เล่นแพงเล่นถูกไม่ใช่ปัจจัย ตราบใดที่รู้ว่าเล่นอะไร

พรุ่งนี้ อีกที่ ผมโดนระเบิดลงอีกแล้ว ถ้าเปิดใจพอผมว่า ระเบิดไม่ลง แต่ถ้าไม่ใช่ไม่กล่าวต่อแล้วอะ  ชื่อนี้มิใช่ดี คนรักเท่าผืนหนังคนชังเท่าผืนเสื่อ

คำถามเล่นๆๆ ซื้อเครื่องใหม่มา (จะด้วยความระมัดระวัง หรือ อุบัติเหตุ) นานสูงสุดที่ต้องอยู่กับเค๊า คิดว่า กี่ วัน กี่ เดือน กี่ ปี ดีครับ แล้วค่อยมาบอกว่า มันเสียง ยี่ห้อ นี้จริงๆๆ (เปลี่ยนสะบ่อย รู้หรือ ครับ ยี่ห้อนี้ เสียงเป็นยังไง)

ผมเอง สี่ปี กับการเล่นเครื่องเสียง พึงจะ Match กับ ชุดข้างต้นนะครับ ดีไหม ไม่รู้ แต่ผมหาคำตอบให้กับตัวเองเจอครับ

umphore

งงมากๆๆ กับ ห้อง น้าคนนี้อะครับ

หัวเรื่องขึั้นว่า The multispeakers in my (2.0ch) a/v system ไม่ต้องเยอะก็ได้มั่งครับ ดีไหมไม่รู้ เพราะผมรู้ว่า ลงทุนสะขนาดนี้ ไปเล่น ที่ไม่ต้องเทียม มันน่าจะดีกว่า ครับ

ผมอ่านไปเรื่อยๆๆนะครับ จะว่าผมเป็นอะไรก็ได้ แต่อยากแสดงความคิดเห็นเท่านั้นเองครับ

pee

ต้องสารภาพว่า ผมไม่เคยสนใจเรื่องเครื่องเลย แค่ฟังแล้ว เพลงที่เราชอบมันฟังดีก็พอใจแล้ว
แต่ละเครื่อง ถ้ามันไม่หลอกเราทำโดยคุณภาพต่ำจนสุดกู่ ล้วนแต่มีคุณงามความดีในตัวทั้งนั้น
เพียงแต่ของร้อย ก็ขอคุณภาพให้ได้สักแปดเก้าสิบ ของแสน อย่าให้คุณภาพหมื่น ก็พอใจแล้วละครับ

เว็บนี้อาจจะแปลกหน่อย สังเกตว่าสมาชิกไม่ค่อยเปลี่ยนเครื่องเครา
หรือว่าเปลี่ยนแล้วไม่ยอมมาบอก อันนี้ก็ไม่ทราบได้....อิอิ

อย่างพี่เฮกซ่านี่ เขาก็ขยับขยายชุดอยู่ได้สักพักแล้วเป็นระยะที่กำลังสนุกกับการแหกคอก จะบอกว่าเขาฟังไม่เป็น ลองอ่านกระทู้เขาก็น่าจะพอบอกได้ ว่าเป็นหรือไม่เป็น เพียงแต่เขาเล่นไม่เหมือนชาวบ้าน หรือพูดให้ถูกกว่าก็คือ ชาวบ้าน ไม่มีใครเล่นเหมือนเขา

คุณอำเภอองง ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ

Quote from: umphore on 17  May  2013, 03:13:44 am
งงมากๆๆ กับ ห้อง น้าคนนี้อะครับ

sw

น้าเขาไม่ชอบขายของมังครับ ซื้อใหม่มาเรื่อย แต่ของเก่าไม่ขาย จะเก็บไว้ก็เสียดาย เอามาฟังซะให้หมดเลย  :)

umphore

ไม่หรอกนะครับ น้าPee ได้ลองแล้วเสียงมันจะเป็นยังไง เท่านั้นอะครับ ระบบการวางแบบนี้ คิดถึง ระบบ Concert เลย PA ครับ

ผมเองก็อ่านกันไปเรื่อยๆๆใน Web นี้นะครับ

ผมเองใช้ชุดเล็กๆๆก็จริง แต่ไม่ใช่ชุดเดียวครับ ผมเองก็จำลองเสียง เพื่อฟังในห้องนอนเหมือนกัน ผมขอไม่มากเลยครับ ขอเสียงที่จำลองอย่างถูกต้อง ในระบบ Chanel จริงๆๆ มันไม่ต้องใหญ่ก็ได้ แต่ขอให้ได้ เกิน แค่ 50 % ก็เพียงพอแล้วอะครับ

แต่ผมบอกไว้ก่อนนะครับ หนังที่เสียงดี ไม่ใช่ทุกเรื่องนะครับ หนังที่เอาใจใส่กับเสียง ที่ถูกต้องจริงๆๆๆ มีเยอะ แต่หนังเนื้อเรื่องดี ที่ดูเมื่อวาน พ้นไปเรื่องเลยเรื่องเสียงครับ Lincon

umphore

Quote from: sw on 17  May  2013, 03:26:20 am
น้าเขาไม่ชอบขายของมังครับ ซื้อใหม่มาเรื่อย แต่ของเก่าไม่ขาย จะเก็บไว้ก็เสียดาย เอามาฟังซะให้หมดเลย  :)

ฮืม มีเหตุผลครับ ผมเองก็ไม่ค่อยขายของ แล้วไม่กล้าเท่าพี่เค๊าครับ ติตต่อได้ อยากไปฟังจริงๆๆเลยครับ

umphore

ชักจะชอบที่นี้แล้วอะครับ เพียงแต่ว่า น้าๆๆ พี่ๆๆ น้องๆๆ ที่ถ้าผมพูดตรง ผมขอว่า อย่าเล่นเป็นมุมเงียบ ทุกอย่าง ที่เรา Post มันช่วยสังคม เชื่อผมเถอะครับ ผมตามคุณพจน์มาผมจะไม่ทำให้ที่นี้ เป็นที่มัวหมองแน่นอนครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมเองก็ไม่ดี(เพราะพูดตรงมันไม่ถูกกาละเทศะ) ผมจะรับสิ่งที่ไม่เคยเจอ แต่ไม่ได้แค่อ่านนะครับ ถ้าไม่ไกลนัก ผมขอไปฟังมากกว่าครับ

อ่านแล้วตลกนะ เหมือนลี้ภัยการเขียนมาเลยครับ

dht_tubes

สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับสู่สังคมคนเล่นเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก..........................

รองจากเรื่อง ออกทะเล คร๊าบบบบบบบบบ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

umphore

Quote from: dht_tubes on 17  May  2013, 03:52:24 am
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับสู่สังคมคนเล่นเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก..........................

รองจากเรื่อง ออกทะเล คร๊าบบบบบบบบบ

ยินดีเช่นกันครับ

umphore

สิ่งที่ผม คลางแคลงใจไม่หาย โดย เฉพาะ เฮียMeng ครับ การฟังจากการ Set Up ด้วย You Tube มันได้จริงๆๆไหมครับ ผมอ่อนประสบการณ์ ผมใช้คำอ่านก่อนฟัง มากกว่า มีคุณต้น Goodsoundhub ก็ใช้วิธีนี้เช่นกัน มันทำให้รู้จริงๆๆเหรอครับ

umphore

จริงไหมครับ การเอา แผ่นเสียงยุคสมัยผมไม่เกิด มา Rip เสียงใหม่ แล้วจะไม่ Over Peak (ลำโพงไม่แตกนะ แต่เสียง Over เกินเกิดจากการอัดเสียง) เจอมาแล้วครับกับตัวเอง จากแผ่น 100 รัติกาล แว่วหวาน แผ่น Mp3

เสน่ห์จากเสียง Analog ย่อมแตกต่าง จาก Digital นะครับ ผมรู้เลยว่า เส้นบันไดกับเส้นลายมือ(หาคำอธิบายไม่ได้) Slope ย่อมแตกต่างกันแน่นนอน

umphore

อย่าพึงเบื่อผมนะครับ มีอีกเยอะสำหรับ คำถาม อย่างเช่น สี่ปี กับ 30 ปี คิดยังไงกับเพลงที่คุณฟังครับ เพลงจีนจริงไหม มัน Compress มากๆๆ หาดีๆๆไม่เจอเลย Impression สำหรับ คนเริ่มเล่น แล้วลงทุนกับเครื่องเสียง จะฟังเพลงหรือฟังเครื่องมันแตกต่างกันยังไง แต่ละท่านคิดยังไงครับ

เราไม่เริ่มแล้วไซร้ ใครจะทำมันครับ ท่านตายไป เพลงที่ท่านฟัง 30 ปีมันไม่เหลือนะครับ ต้องออกแบบการฟังใหม่แล้วละ เราไม่ใช่โรงเรียน แต่จรรโลงสังคม แต่ละท่านมีแนวคิดในการฟังอย่างไร ลองตอบเป็นตัวหนังสือครับ จินตนาการมันอ่านไม่ออกครับ