• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 08:39:38 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

สมาชิกใหม่ครับ มากล่าวทักทายทุกๆๆท่านครับ

Started by umphore, 17 May 2013, 01:05:35 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

wachara

umphore

Quote from: wachara on 17  May  2013, 04:28:29 am
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับครับ   :)

ยินดีเช่นกันครับ  :jump:

pee

Quote from: sw on 17  May  2013, 03:26:20 am
น้าเขาไม่ชอบขายของมังครับ ซื้อใหม่มาเรื่อย แต่ของเก่าไม่ขาย จะเก็บไว้ก็เสียดาย เอามาฟังซะให้หมดเลย  :)

แบบว่า มีเมียหลายคน ใครจะใจร้าย ไล่เมียออกจากบ้านล่ะ
ก็ต้องเป็นอุ้ยเสี่ยวป้อ ประสานเจ็ดแปดเมียเป็นหนึ่งเดียว

umphore

umphore

Quote from: pee on 17  May  2013, 04:47:49 am
Quote from: sw on 17  May  2013, 03:26:20 am
น้าเขาไม่ชอบขายของมังครับ ซื้อใหม่มาเรื่อย แต่ของเก่าไม่ขาย จะเก็บไว้ก็เสียดาย เอามาฟังซะให้หมดเลย  :)

แบบว่า มีเมียหลายคน ใครจะใจร้าย ไล่เมียออกจากบ้านล่ะ
ก็ต้องเป็นอุ้ยเสี่ยวป้อ ประสานเจ็ดแปดเมียเป็นหนึ่งเดียว

แค่ชำเลืองมอง ก็หางตาแล้ว ครับ ผู้น้อยมิกล้า

Hexaphonic

สวัสดีครับคุณอำเภออ

คือจริงๆแล้ว ผมมีชุด MBL สิบกว่าล้าน อยู่อีกห้องหนึ่ง
ไอ้ที่เห็นชุดสะแตกมัลติสปุ๊กกี้น่ะ ผมเอาไว้อำพวกพี่ๆเค้าอ่ะครับ

ฮาาา.....ล้อเล่ง

คือว่าลำโพงชุดสะแตกนั่น ถือเป็น"ชุดครู" ของผมเลยนะครับ
ถ้าไม่ได้ข้อมูลจากพี่ๆในนี้ ผมยังไม่รู้เลยว่าตัวเองจะจบยังไง  :bowdown:

"คุณหลอกดาว" :sad2:

umphore

Quote from: Hexaphonic on 17  May  2013, 05:10:50 am
สวัสดีครับคุณอำเภออ

คือจริงๆแล้ว ผมมีชุด MBL สิบกว่าล้าน อยู่อีกห้องหนึ่ง
ไอ้ที่เห็นชุดสะแตกมัลติสปุ๊กกี้น่ะ ผมเอาไว้อำพวกพี่ๆเค้าอ่ะครับ

ฮาาา.....ล้อเล่ง

คือว่าลำโพงชุดสะแตกนั่น ถือเป็น"ชุดครู" ของผมเลยนะครับ
ถ้าไม่ได้ข้อมูลจากพี่ๆในนี้ ผมยังไม่รู้เลยว่าตัวเองจะจบยังไง  :bowdown:

ขอบคุณครับ น้า ไม่ว่าไม่โกรธผมด้วยซ้ำ ความรู้น้อยครับ ลำโพงสะแตก ยังไม่รู้จักเลยครับ ผมรู้อย่างเดียวว่า Technology ลำโพงนี้ มันเกิน ที่จะต้องไปหาลำโพงเยอะๆๆมาใส่นอกจาก ต้องการกระจายเสียงไกลๆๆ เหมือนพวก PA ครับ

ผมเองรู้น้อยอะครับ แค่มีความคิดเห็นอาจจะผิดๆๆด้วยซ้ำ แต่ผมยอมรับเลยว่า ผมจะไม่ผิดซ้ำซากอีก ไม่รู้ ผมถามกันตรงๆๆเลยครับ

Hexaphonic

ผมสังเกตเห็นพวกลำโพงอุลตร้าไฮเอนด์ทั้งหลาย มันดูเหมือนเอาลำโพงรุ่นรองๆลงมา เอามาซ้อนๆกัน

ซึ่งถ้าอย่างนั้นมันจะเป็นการฉลาดกว่าไหม ถ้าเรามีลำโพงหลายคู่อยู่แล้ว(ที่ราคาก็ไม่ได้แพงมากมายอะไร) เอามาพ่วงกัน?

แล้วเกิดชอบเสียงมันขึ้นมา ก็คิดซะว่าลำโพงหลายๆคู่พวกนั้น มันได้หลอมรวมกันเป็นหนึ่งเดียว

ผมยังเคยคิดจะทำโครงผ้ามาครอบอย่างลำโพง Vandersteen เลย จะได้ไม่ดึงดูดสายตาให้เสียสมาธิในการฟัง

แต่ถ้าผมลองแล้วไม่ชอบ ก็ถอดออก กลับไปฟังอย่างเดิม มันก็แค่นั้นเอง ไม่เห็นจะมีอะไรซับซ้อนเลย

umphore

เป็นเหตุผลที่ดีมากๆๆเลย เราลองเพราะเราเห็น(ไม่รู้ได้เคยฟังเปล่าน่า) ไม่ชอบก็ถอดออกฟังแบบเดิมๆๆ

เอาสรุปเลยน้า ผมเองคงไม่ได้ฟังแล้วละ คงต้องอาศัยน้าบอกข้อเปรียบเทียบแล้วละครับ เอาง่ายๆๆ ต้องการอะไรกับเสียงที่ออกจาลำโพงให้น้าได้ยิน เป็นบทสรุป

ฮิฮิ Concept เดิมนะครับ ผมผิดน้าถูก ผมถูกน้าผิด มันไม่ใช่ X O ครับ มันเป็นมุมมองระหว่าง คนไม่เคยสัมผัส กับ น้าที่สัมผัส อยากได้แบบเต็มๆๆครับ

เสียงเป็นเรื่องส่วนบุคคลมิอาจก้าวก้ายได้ เพราะรู้ว่าขึ้นมาถามน้าก็ผิดแล้วครับ

pee

โชคดีที่ตาเมโลดี้หายไปแล้ว

เว็บนี้รองรับคำถามระดับสองท่านนี้ม่ายหวายแน่นวน

pee

อ้อ ลืมบอกไปว่า เว็บนี้มีการคุยเรื่องการสแตคลำโพงกันมานานมากแล้ว
สมาชิกบางท่านก็ไม่เห็นด้วยครับ

แต่เมืองนอก เล่นกันมากว่า 40 ปีแล้ว
ชุดใหญ่ที่เห็น ก็คือเอาชุดล่าง 4 ตัวมาซ้อนกัน

umphore

Quote from: pee on 17  May  2013, 06:18:34 am
โชคดีที่ตาเมโลดี้หายไปแล้ว

เว็บนี้รองรับคำถามระดับสองท่านนี้ม่ายหวายแน่นวน

กับผมหายห่วงครับ ผมจะไม่หาย ถ้าตราบใด น้า pee ยังตอบคำถามผม เพราะ ผมเองก็งงๆๆนะ จะว่าผมโง่เก็เป็นได้ครับ เหมือนกับความรู้ที่อยู่ใน รูก็เป็นได้ มาเจออะไรแปลกๆๆ เลยแย้งไว้ก่อนครับ Post ด้านล้าง คือสิ่งที่ยืนยัน สำหรับ Stack

ตอนนี้ อยากรู้คำบรรยายแล้วอะครับ หรือ พวก Wilson ก็เอาแบบนี้มาด้วย หรือ XAV ก็มีแนวคิดนี้ เพียงแต่ว่า ..... ผมไม่รู้เท่านั้นครับ

trens

สวัสดีครับ มีสมาชิกเพิ่มอีกหนึ่งดีใจจัง
ชุดของผมตอนนี้
ซัมซุงเน๊ตบุ็ค + ลำโพง Iris แค่นี้ก็ฟังเพลินตามอัตภาพ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

santi

Quote from: pee on 17  May  2013, 04:47:49 am

เจ็ดเมียแต่ก็ร้องได้ทีละคน
คุณ Hex เจ๋งกว่า ทำให้ร้องพร้อมกันได้

สวัสดีครับ นายอำเภอที่อายุน้อยที่สุด

blackmore

สวัสดีครับ  ผมเด็กสุดครับในเว็บนี้

ไปเมืองจีนกันไหมครับ  พี่ dht ก็จะไป

ลากลงทะเลซะงั้น  :supergrin: :supergrin:
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

dht_tubes

Quote from: blackmore on 17  May  2013, 04:57:08 pm
สวัสดีครับ  ผมเด็กสุดครับในเว็บนี้

ไปเมืองจีนกันไหมครับ  พี่ dht ก็จะไป

ลากลงทะเลซะงั้น  :supergrin: :supergrin:

เอ็งรู้ได้ไงว่าตัวเองเด็กสุด

ที่แน่ๆแย่งหูฟังข้อยไปแระ เจ็บใจ

เมืองจีนจะพาคนแก่ไปเที่ยวนะ ช่วยไปเป็นไกด์หน่อย ตาอาร์ทอีกคนนะ ช่วยๆกัน
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Hexaphonic

Quote from: santi on 17  May  2013, 04:56:28 pm

เจ็ดเมียแต่ก็ร้องได้ทีละคน
คุณ Hex เจ๋งกว่า ทำให้ร้องพร้อมกันได้

สวัสดีครับ นายอำเภอที่อายุน้อยที่สุด

อ่า...รูป "สมุหราชองครักษ์อุ้ยเสี่ยวป้อแฟมิลี่ ที่อยู่กับป๋มตอนนี้" ป๋มเห็นแล้วฟุ้งซร่านกิงๆเบย
คิดมวากจนแทบไม่ได้หลับไม่ได้นอน ยิ่งกว่าดูไซอิ๋วของท่านอาจารย์โจวซะอีก อิๆ  :dribble:

จินตนาการสำมะคัญกว่าความรู้จริงๆ....ฮา

meng

สวัสดีครับนายอำเภออ

ขอชึ้แจงเรื่องฟังผ่านคลิปนิดนึง
ผมว่าการฟังผ่านคลิปจะพอได้แนวทางเท่านั้น
เพราะตัวแปรมันมากเกินไป การวิเคราะห์จริงจังยังไงก็ต้องฟังจากของจริงครับ

umphore

Quote from: meng on 17  May  2013, 06:10:05 pm
สวัสดีครับนายอำเภออ

ขอชึ้แจงเรื่องฟังผ่านคลิปนิดนึง
ผมว่าการฟังผ่านคลิปจะพอได้แนวทางเท่านั้น
เพราะตัวแปรมันมากเกินไป การวิเคราะห์จริงจังยังไงก็ต้องฟังจากของจริงครับ

ที่ได้เข้ามาอ่านที่นี้ครั้งแรก จริงๆๆเพราะตามเฮียเม้งมาครับ DPoLS .. Dead Points of Live Sound มีคนส่ง Link มาให้ การเขียนใน Web board นี้ ทั้งเพลงที่เฮียใช้ ทั้งการเขียนกึงอธิบาย ทำให้เข้าใจง่ายกว่าใน TAC แต่ผมก็อ่านไม่จบนะ ฮิฮิ 10 กว่าหน้าถ้าจำไม่ผิด

พอเล่นมากขึ้น เริ่มรู้มากขึ้น มันก็ย้อนกลับมาจุดเดิมเรื่องการวางลำโพง (ถึงผมจะเขียนจะบอกจะเล่าถึงการ Setup Home Theater ให้ตายยังไง ไปฟังแต่ละบ้านย่อมไม่เหมือนกัน ถึงแม้วิธีจะเหมือนกัน ส่วนหลักๆๆ ก็คือการวางลำโพงคู่หน้านั้นเอง มันกลายเป็นย้อนเข้าวิธีการแรกสุดของการ Set นั้นเอง)

ขอบคุณเฮียมา ณ ที่นี้ด้วยเรื่อง You Tube ผมพอเข้าใจเหมือนกัน แต่หลังๆๆที่ตามไม่ได้ เพราะผมไม่มีเพลงที่เฮียใช้มากกว่าครับ แต่ก็พยายามฟังเกือบทุก Clip ที่เฮียบอกนะครับ

จริงๆๆแล้วที่ผมตั้งชุดเล็กๆๆนี้ขึ้นมา ส่วนหนึ่งก็เพราะเรื่องการวางลำโพงด้วย ด้วยเนื้อที่ห้องที่ค่อนข้างใหญ่ การจับการฟัง มันง่ายขยับได้ทุกอย่าง แล้วเป็นชุดเดียวในบ้านจริงๆๆ ที่มันเหมาะกับอุปกรณ์ แล้วอีกอย่างทำให้ผมได้เรียนรู้ซึ่งความพอเพียง ในสิ่งที่เราฟังด้วยครับ

ผมต้องบอกก่อนนะครับว่า ผมไม่ได้มีชุดนี้ชุดเดียวนะครับ มีทุกห้องที่พอวางลำโพงได้ ทั้งห้องดูหนัง และ หัองนอน (ปัจจุบันใช้ดูหนังเป็นหลักด้วย เพราะสะดวกดี) ห้องที่ลงทุนมากแต่กับฟังน้อยในรอบสองปีนี้ คือ ห้องดูหนังครับ แล้วเป็นห้องที่ไม่จบจริงๆๆ ขยับอุปกรณ์เข้าๆๆออกๆๆตลอดครับ