• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

05 August 2020, 10:19:29 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

D.I.Y. ชั้นวางเครื่องเสียง ตามแนวคิดของ Michael Green

Started by poj, 03 June 2013, 01:02:31 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

หน้า main ไหนครับ
มันเป็น  website ที่ผมทำแยกมาต่างหากครับ  เพียงแต่อาศัย server ของ ThaiAVclub เท่านั้นเองครับ
ก็เลยไม่ได้ทำ link ครับ  :)
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

อ๋อ..  ไม่มี link หรอกครับ
เพราะหน้า main ของบอร์ด เป็นของส่วนรวม
ส่วน poj's System นี่ ค่อนข้างจะส่วนตัวครับ   :)

poj

ยินดีครับ

ผมยืนยันนะ  ถ้าชั้นวางต่ำกว่า 5 หมื่นลงมา 
ทำเองเถอะครับ  ไม่ต้องไปซื้อหรอก
ชั้นวาง DIY นี้  รองรับอนาคตได้ทุกรูปแบบ

ซื้อเครื่องเพิ่ม  ทำชั้นเพิ่ม 1 ชั้น  ไม่ต้องขายทิ้ง
เปลี่ยนเครื่อง แล้ว หนาขึ้น หรือ บางลง  ปรับระดับชั้นใหม่ตามต้องการได้ทันที  ไม่ต้องขายทิ้ง
อยากจะลอง สารพัดอุปกรณ์เสริม ที่จะช่วยลดแรงสั่นสะเทือน  ทำได้ตามใจต้องการเสมอ...

จะยกเว้นก็แต่  พร้อมจะจ่ายเป็นแสนๆบาท  และ  ชั้นวางนั้น มีเทคโนโลยี่ ที่หาไม่ได้จากที่อื่น
และพิสูจน์ได้ว่า ทำให้เสียงดีขึ้นจริง...
ถ้าแบบนั้น  จะซื้อชั้นแพงๆก็ได้ครับ   :)

poj

ผมอยากทำชั้นแบบนี้ อีกชุดหนึ่ง  แต่ชั้นวางเป็น อะครีลิค ล้วนครับ
ผมว่า สวยแน่นอน... 

ติดตรงที่ว่า  ไม่รู้จะเอาชั้น Audio Art ตัวเก่าไปไว้ที่ไหนดี

Karin Preeda

ผมรับบริจาคครับ  :lol:
กลับไปนี่ผมกะจะเอาไอเดียนี้ไปทำขาตั้งให้กับ Quad ESL63 เหมือนกัน  :headphone:

poj

ไม่เอา..  ผมจะขาย...  อิ อิ
แต่ไม่รู้จะขายใคร  ฮ่าๆ...  :)

poj

เอาอันนี้ มาแปะไว้ก่อน  เพราะดูน่าสนใจมาก ที่จะนำมาทำเป็นชั้นวางเครื่องเสียง
ชั้นไม้ ikea ราคาไม่แพง

http://www.theaudiobeat.com/blog/ikea_aptitlig.htm

Witti

ขอบคุณครับท่านประธาน  :worshippy:

http://www.ikea.com/th/th/catalog/products/60233431/

ขับรถไปถอยเลยดีมั๊ยน้า  :whistling:

phokha

ซื้อเขียงจากอีเกีย ขับรถออกมา 300 เมตร แวะไทวัสดุ ซื้อเหล็กสตัดได้เลย

ขับออกจากไทวัสดุ อีกสักกิโลนึง เลยหน้าตึกบางนาทาวเวอร์ มีร้านรับกลึง รับทำ CNC

ครบวงจรเลย ขนกลับไปวางเครื่องได้ทันที อิอิ
I dont like pop music.

pee

ทำเสร็จ
วางไมโครเวฟ เครื่องชงกาแฟ
และอุปกรณ์ประกอบ

กลายเป็นครัวออดิโอฟายในบัดดล.....ฮา

sw

ทำกับข้าว กับฟังเพลง ใช้แท่นอันเดียวกัน แสดงถึงครอบครัวที่สามัคคีกลมเกลียวเป็นอย่างยิ่ง  :D

dht_tubes

เดี๋ยวจะขาดตลาดในบัดดล

พอ ikea discontinue เมื่อไหร่หล่ะก็ เหอๆๆๆ

5590.- เติมเลข 5 นำหน้าไปอีกตัวสบายๆ  :rof: :rof: :rof: :supergrin: :supergrin: :supergrin:
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

poj

Quote from: phokha on 07  October  2014, 10:29:12 pm
ซื้อเขียงจากอีเกีย ขับรถออกมา 300 เมตร แวะไทวัสดุ ซื้อเหล็กสตัดได้เลย

ขับออกจากไทวัสดุ อีกสักกิโลนึง เลยหน้าตึกบางนาทาวเวอร์ มีร้านรับกลึง รับทำ CNC

ครบวงจรเลย ขนกลับไปวางเครื่องได้ทันที อิอิ

เยี่ยม !

prisna

ทางสว่างชัดๆ ท่าทางจะเรโซแนนซ์น้อยด้วย เพราะทำจากไม้ไผ่
ซึ่งเหล่าออฟายยกนิ้วให้เป็นไม้สำหรับทำเครื่องเสียงและลำโพงที่เริดมาก  :lol:

ไม้ต้องดิ้นรนไปหาไม้เมเปิ้ลแล้วล่ะครับ

"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

Genzo

ชั้นวาง DIY ทำออกมาแล้วจะรู้ได้ไงครับว่า Work ไม่ Work  :stupid:
สุวิชาโน ภวํ โหติ