• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

01 April 2020, 09:13:37 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

SENNHEISER MX 985 vs YUIN Pk1 นายวิตติ อยากเล่า

Started by Witti, 24 July 2013, 08:15:50 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Witti

สำหรับท่าน ที่ฟังได้แต่หูฟังเอียร์บัด ไม่สามารถใช้อินเอียร์ได้ ใส่อินเอียร์เข้าไปในหู แล้วจะรู้สึกเหมือนถูกดูดเข้าไปในแบ็ลคโฮล
ต้องรีบถอดออกในบัดดล ฟูลไซส์ก็มึนๆเหมือนเห้งเจียถูกบีบขมับ แถมร้อนๆ และหนึบๆหยึ๋ยๆด้วยเหงื่อรอบใบหู
มินิฟูลไซด์ก็หนีบซะ เจ็บหู อ่อย  :dizzy:

โชคดีเป็นของท่านแล้วครับ (เข้าข้างตัวเอง แบบ องุ่นเปรี้ยว) เพราะ ณ ปัจจุบัน หูฟังเอียร์บัด ตัวท๊อป มีแค่ ส อ ง (มั้ง)ครับ
ไม่ YUIN Pk1 ก็ SENNHEISER MX 985 และสนนราคาของทั้งคู่ ก็ ถูกกว่าเพื่อนพ้อง ตัวท๊อป แบบอื่นๆเยอะครับ

และแล้ว โอกาสในการเลือกของผม ก็มาถึง
ผมได้ฟัง หูฟัง ทั้งคู่ ด้วยเครื่องเล่น Astell&Kern AK100 (ของเค้า ไม่ใช่ของผม) โดยต่อตรง ไม่มีแอมป์ในตอนแรก
และต่อผ่านแอมป์ SONY PHA-1 (ของเค้าเช่นกัน) ปิดท้ายในการฟัง
ฟังเพลง ของ ADELE หลายเพลง แน่นอนมีเพลง Rolling In The Deep และ Spanish Harlem-Rebecca Pidgeon
ส่วนเพลงอื่นๆที่เหลือในเครื่อง ไม่ใช่แนวโผมคร้าบ  :cop:

ผลการทดลองฟังเสียง:

ถ้าไม่ต่อแอมป์ MX 985 กิน Pk1 เด็ดๆ เชื่อขนมกินได้เลยครับ
Pk1 ที่เค้าว่า ไม่มีแอมป์ จะขับไม่ออก ผมก็ งง + สงสัย มาน้านนาน ว่า ขับไม่ออกมันเป็นอย่างไรว้า..
ฟังมาแล้วครับ เสียงดังครับ ไม่ใช่ไม่ดัง แต่มันเป็นเสียงที่ทึมๆครับ ไดนามิกไม่ชัด รายละเอียดไม่เห็น
ไม่ต้องพูดถึงประกายเสียง เป็นเสียงที่หลบมาก
ในขณะที่ MX 985 ให้เสียงที่อยู่ในระดับที่ดีมาก ทุ้มมีลึก มีน้ำหนัก กลางเนียน มีเนื้อ พริ้ว แหลมมีมวล กระจ่าง ไม่จัด
ไดนามิกเต็ม รายละเอียดมา ความต่อเนื่องเยี่ยม โทนเสียงกลางๆ เกลี่ยๆ(แฟลท) ได้ใจป๋มเร้ย

แต่ถ้าต่อแอมป์ การเลือกออกมา ตัวนึง จากสองตัวนี้ ต้องขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลแล้วล่ะครับ
แต่มันจะเลือกได้ง่ายมาก ถ้าคนๆนั้น ชอบเสียงแบบ MX 985 ที่ไม่ต่อแอมป์ เพราะ ถ้าให้ความสามารถของ MX 985
แสดงผลออกมาให้เห็นชัดๆ ดูง่ายๆ เป็นแบบแผนภูมิเรดาร์
เมื่อต่อแอมป์ให้ MX 985 แล้ว ความสามารถของ MX 985 จะพองออกรอบด้าน เป็นแบบปลาปักเป้าพองตัวเลยครับ
ส่วน Pk1 นี่พูดได้ว่า หน้ามือเป็นหลังมือ ก็คงไม่เวอร์เกินไป เหมือนกับว่า ไม่ใช่หูฟังตัวเดียวกัน แบบนั้นเลย
Pk1 เมื่อได้ต่อแอมป์ รายละเอียดดีมากครับ ไดนามิกเยี่ยม เสียงใหญ่ ทุ้ม กลาง แหลม มาหมด มาเต็ม

ตัวผมเอง ให้คะแนนสูสีกัน เมื่อต่อแอมป์ โดย MX 985 นำอยู่นิดๆ ที่ การแยกแยะ และความละเอียดลออของเสียง ทำได้ดีกว่า Pk1 ครับ
และการฟังเพลง ผ่านฟังหู ของผมนั้น มันก็แล้วแต่โอกาสอำนวยด้วยสิ มีทั้งแบบมีแอมป์ และแบบไม่มีแอมป์
ดังนั้น จึงต้องรวมคะแนนทั้งสองแบบเข้าด้วยกัน เช่นนี้ ท่านก็คงทายกัน ถูก นะครับ ว่าตัวไหนได้กลับบ้านมา พร้อมกับผม  :headphone:

ผิดพลาดประการใด ไม่ตรงใจท่านตรงไหน ผมขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ  :bowdown:
วิตติ จันทรูปมัย

poj

ขอบคุณครับ 

อ่านแล้วน่าสนใจ เลยไปหารูปมาดู

SENNHEISER MX 985

YUIN PK-1

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

sw

เป็นรีวิวที่อ่านแล้วอยากซื้อเลยครับ ค่าตัวเท่าไหร่ครับ ทั้งสองตัว ถ้าต่อจากไอโฟนเล่นตัวไหนดีครับ หูฟังไอโฟนไม่ได้เรื่องเลย

poj

จะว่าไป ผมอยากเปลี่ยนหูฟังเหมือนกันครับ
แต่ผมจะทำเป็น custom in ear เลย  เพื่อป้องกันเสียงรบกวนต่างๆครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pakorn

ขอบคุณมากครับ น่าสนใจครับ น่าสนใจเลย อ่านแล้วอยากซื้อของขึ้นมาทันที อยากรู้ค่าตัวเหมือนกันครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

Witti

YUIN Pk1 4,290
SENNHEISER MX 985 6,590
ราคาร้านมั่นคง เงินสด ปัดเศษลงเป็นหลักร้อยถ้วนๆ ครับ

ถ้าต่อไอโฟน ไม่มีแอมป์พ่วง Pk1 ฟังไม่ดีเลยนะครับ (ขับไม่ออก)
Pk1 นี่ต้องพิจารณาคู่กับแอมป์เท่านั้นครับ :o

sw

:oops: ยกเลิกโครงการครับ ผมไม่ชอบฟังเพลงด้วยหูฟังเลย แหะๆ

Witti

Quote from: sw on 24  July  2013, 10:36:12 pm
:oops: ยกเลิกโครงการครับ ผมไม่ชอบฟังเพลงด้วยหูฟังเลย แหะๆ

ถ่ายรูป SENNHEISER MX 985 ในกล่องพกพา มาให้ชมครับ เผื่อเปลี่ยนใจ อิ อิ  :supergrin:  ชอบจริงๆเลย ของที่ผู้ผลิตตั้งใจทำเนี่ย  :thumbup:

Witti

SONY MDR-E484 หูฟังเอียร์บัด ที่ขึ้นแท่นเป็นหูฟังในตำนาน ไปแล้วอีกหนึ่งตัว
ในฐานะที่ครอบครอง มาเกือบยี่สิบปี ฟัง จนตอนนี้เสียงดังข้างเดียว
คงไม่มีท่านใด มั้งครับ ที่อยากทราบว่าข้างไหนดัง ฮา..  :clown:

(ผมคิดไปเองว่า) ที่อยากทราบ สำหรับท่านที่ยังไม่มีโอกาสได้ฟัง ก็คงอยากจะทราบว่า เสียงเป็นอย่างไร ใช่ไหมครับ
ตอบได้ว่า ถ้าท่านอยากทราบ ลักษณะเสียงจริงๆ ของ E484 ก็คงต้องฟังจากตัวเป็นๆครับ ไม่ได้กวน..นะครับ

และถ้า ถามผมว่า ผมติดใจ ชอบใจ ในน้ำเสียง และจะหา E484 ตัวใหม่ เพื่อมาใช้ไม๊
"ไม่" คือคำตอบครับ เพราะกิ๊กใหม่ ไฉไล ฉอเลาะ กว่า กิ๊กเก่าครับ ฮี่ๆ  :dribble:

santi

ถ้าหูฟังไม่มีเสียงหรือมีเสียงข้างเดียว โดยมากมักเกิดจากสายหักใน ไดร์เวอร์น่าจะยังใช้งานได้อยู่นะครับ
คุณวิตติได้ลองตรวจสอบดูหรือยังครับ

Witti

Quote from: santi on 25  July  2013, 11:53:48 pm
ถ้าหูฟังไม่มีเสียงหรือมีเสียงข้างเดียว โดยมากมักเกิดจากสายหักใน ไดร์เวอร์น่าจะยังใช้งานได้อยู่นะครับ
คุณวิตติได้ลองตรวจสอบดูหรือยังครับ

ขอบคุณที่ชี้แนะครับพี่
ผมยังไม่ได้ตรวจสอบดูเลยครับ แต่ผมเก็บไว้อย่างดีครับพี่ ไม่ทิ้งเด็ดขาด  :D