• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 April 2021, 02:57:04 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

แดนศิวิไลซ์ / ธเนศ วรากุลนุเคราะห์ / แผ่นเสียง

Started by poj, 07 August 2013, 04:34:27 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

แดนศิวิไลซ์ / ธเนศ วรากุลนุเคราะห์
เพลง  4/5
เสียง  3/5

ธเนศ เป็น DJ อยู่ในค่าย Nite Spot มาก่อน  ผมไม่เคยรู้มาก่อนว่า ธเนษ แต่งเพลงได้ และ ร้องเพลงได้  จนเมื่อ Nite Spot เริ่มรุกธุรกิจค่ายเพลง ด้วยการทำค่าย WEA ของเมืองนอก และ เริ่มออกแผ่นศิลปินไทยของตัวเอง  และ ธเนศ ก็เป็นคนหนึ่งที่ออกแผ่นกับค่าย Nite Spot

อัลบั้มชุดนี้  ไปบันทึกเสียงที่อังกฤษ  โดยมี อัสนี โชติกุล เป็น producer  และ Gary Edward เป็น sound engineer  ส่วนนักดนตรีทีเหลือ ก็ได้ทีมนักดนตรีของวง Ian Mitchell Band มาช่วยอัดเสียงให้

เพลงในอัลบั้มนี้ ทำมาได้ดีแบบน่าแปลกใจ สำหรับคนที่ไม่เคยออกผลงานเพลงใดๆเลย  เนื้อหาของเพลงน่าสนใจ  และ กล้าที่จะเขียนเรื่องแปลกใหม่ ที่ไม่ใช่แค่เรื่อง รักๆ-ใคร่ๆ  เพลงหลายๆเพลงในนี้  สะท้อนถึงปัญหาสังคมไทย ในช่วงเวลานั้น หลายๆเรื่อง  (น่าเศร้าใจว่า ปัญหาดังกล่าว หนักขึ้น และ เลวร้ายยิ่งขึ้นในปัจจุบัน) 

ในส่วนของดนตรี  การเรียบเรียง บันทึกเสียง  ได้ อัสนี โชติกุล มาช่วยในฐานะ producer  ดนตรีจึงทำออกมาได้ดี  แบบมืออาชีพทำกัน  และเป็น sound ที่ถือว่า แปลกใหม่ในช่วงเวลานั้น

เป็นอัลบั้มเพลงไทยที่ผมคิดว่า ดีมาก และ เด่นมาก  อัลบั้มหนึ่ง เท่าที่เคยทำกันออกมา  และมาถึงวันนี้  ผมก็ยังคงคิดว่า   sound และ เนื้อหาของ  แดนศิวิไลซ์  ยังคงทันสมัย และ น่าฟัง อยู่เช่นเดิมครับ

เสียง -

ผมไม่เคยมีแผ่นเสียงดั้งเดิมของแผ่นนี้   ผมซื้อเป็นเทป  (เสียดายมากๆ ที่ไม่ได้ซื้อแผ่น  แต่ตอนนั้น ผมจน)  หลังจากนั้น อีกหลายปี  ผมถึงได้ซื้อแผ่น CD เก็บเอาไว้  จนกระทั่งมีการ reissue ผลงานชิ้นนี้ ในรูปของแผ่นเสียง   ผมจึงซื้อมันมาเก็บด้วยความคาดหวัง....

เพราะอะไรผมถึงคาดหวัง ?
เพราะ  ผมมีแผ่นดั้งเดิมของ บ้าหอบฟาง อยู่   ซึ่งมี sound engineer คนเดียวกันคือ Gary Edward  และ อัสนะ ติดใจการทำงานของเขาในแผ่น แดนศิวิไลซ์ชุดนี้  จนดึงตัวมาทำแผ่น บ้าหอบฟาง ด้วยกันในภายหลัง

แต่แผ่น แดนศิวิไลซ์  reissue ชุดนี้  คุณภาพเสียงสู้แผ่น บ้าหอบฟาง ไม่ได้ในทุกๆด้าน  ซึ่งแปลก..   เพราะ sound engineer คนเดียวกัน  แถมไปอัดเสียงที่อังกฤษ   เสียงมันควรจะต้องออกมาดีกว่านี้    แต่ก็...  ไม่ !

ผมไม่รู้ว่า  สาเหตุมาจากอะไร ?
มาสเตอร์เทป  ก็ได้แค่นี้แหละ  นี่แหละ คือ ดีที่สุดของชุดนี้แล้ว

หรือว่า หามาสเตอร์ ตัวต้นฉบับๆจริงๆไม่ได้
หรือว่า มาสเตอร์  เก็บรักษาไว้ไม่ดี
หรือว่า ทีมงานที่ออกแผ่นเสียงชุดนี้ ทำงานได้ไม่ดี
ฯลฯ

ผมไม่ทราบจริงๆ  ผมทราบแต่เพียงว่า คุณภาพเสียง แค่เพียง ok  แต่ไม่ได้เรียกว่า ดี

หากคุณมีแผ่น CD อยู่แล้ว   ไม่จำเป็นต้องซื้อแผ่นเสียงครับ
แต่หากว่า จะซื้อแผ่นเสียงไว้เป็นที่ระลึก  ก็ไม่เสียหายอะไร   เพียงแต่ว่า ที่ราคา  1800  คุ้มหรือไม่ ต้องชั่งใจเอง   อย่างน้อย ในแง่ของ การทำปกแผ่น และ package  ก็ทำมาได้ดี และ สวยงามครับ

ทุกวันนี้ ผมก็ไม่รู้ว่า ลุงคิด กับ หลานชิดชัด  ได้อพยพ แดนศิวิไลซ์หรือยัง ?
แต่หากว่า ยังไม่ได้ย้ายไป  และ คิดจะแก้ไขปัญหาในบ้านเกิดเมืองนอนของตัวเองละก็.. บอกจริงๆครับ สงสารทั้ง ลุงคิด   
สงสารทั้ง หลานชิดชัย
และ สงสารที่สุด คือ..  ตัวผมเอง
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Krairerk

รอฟังท่านประธาน วิพากษ์ แผ่น โอฬาร คลาสสิค ครับ

poj

ครับ  เดี๋ยว ว่างๆจะเขียนครับ
ตอนนี้ ต้องฟังแผ่นใหม่ที่เพิ่งซื้อมาก่อน
แล้ว ก็กำลังป้อนข้อมูลแผ่น  ไปไว้ที่ discogs.com ครับ

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Karin Preeda

เสียดายที่ไม่มีปานศักดิ์ reissue ผมมีแผ่นที่มีเพลงของปานศักดิ์ด้านเดียว คุณภาพเสียงค่อนข้างดีครับ แต่อ่อน bass ไปหน่อย ถ้าจำไม่ผิดตัวปานศักดิ์เองไม่ยอมให้ลิขสิทธิ์เพลงกับใคร

อีกอัลบั้มนึงที่เป็นเพลงไทยสากลจริงๆคือมาลีวัลย์ อัลบั้มกับฉัน ซึ่งคุณภาพเสียงที่เป็น CD ก็ถือว่าใช้ได้ ถ้าได้มือ remaster ดีๆน่าจะออกมาดี แต่ก็คงจะเป็นฝันลมๆแล้งๆของผมเอง  ;)

Krairerk

ปานศักดิ์ ชุด ไปเป็นชาวเกาะ แผ่นเสียง บันทึกเสียงดีมากครับ  ดีกว่าชุดไปทะเลพอควร

เขาคงจะทยอยทำออกมาล่ะครับ

Art

วันก่อนไปนั่งคุยกับเจ้าของร้านแผ่นเสียง-CD แห่งหนึ่งอยู่นาน มีตอนหนึ่งแกก็ถามผมว่ามีแผ่นเสียงไหม เอามาขายผมสิ ก็เลยต่อประเด็นไปจนถึงแผ่น LP Reissue ทั้งหลาย แกก็วิจารณ์ให้ฟังว่าหลายๆ แผ่นสู้ CD ยังไม่ได้เลย อย่างเช่นแผ่นคาราบาว Reissue จริงๆ แกยกมาอีกหลายแผ่น แต่ผมจำได้แค่นี้ แกบอกว่าน่าจะเป็นเพราะไม่ได้ทำจาก Master Tape เดิมครับ น่าจะเป็น Digital Remaster มากกว่า คือเอา Digital Master ที่ใช้ผลิต CD มา Remaster แล้วแปลงเป็น Analog ลงแผ่นเสียง

ในฐานะที่ทำอาชีพนี้อยู่ แกก็บอกว่าถ้าคนไทยคิดแค่ทำขายตาม Trend แบบนี้ ตั้งราคากันแบบนี้ ไม่นานวงการแผ่นเสียงเมืองไทยคงพินาศ :lol: ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ เห็นว่าตรงประเด็นกันพอดี
Art

sw

เสียดาย อุตส่าห์ทำแผ่นเสียงใหม่ ได้แค่ 3/5 คงไม่ซื้อแล้วล่ะ เทปยังเก็บอยู่เลย

ไม่รู้ว่า เพชร โอสถานุเคราะห์ กับ พงษ์เทพ กระโดนชำนาญ มีแผ่นปั๊มใหม่รึป่าวครับ

poj

Quote from: Art on 07  August  2013, 04:23:44 pm
วันก่อนไปนั่งคุยกับเจ้าของร้านแผ่นเสียง-CD แห่งหนึ่งอยู่นาน มีตอนหนึ่งแกก็ถามผมว่ามีแผ่นเสียงไหม เอามาขายผมสิ ก็เลยต่อประเด็นไปจนถึงแผ่น LP Reissue ทั้งหลาย แกก็วิจารณ์ให้ฟังว่าหลายๆ แผ่นสู้ CD ยังไม่ได้เลย อย่างเช่นแผ่นคาราบาว Reissue จริงๆ แกยกมาอีกหลายแผ่น แต่ผมจำได้แค่นี้ แกบอกว่าน่าจะเป็นเพราะไม่ได้ทำจาก Master Tape เดิมครับ น่าจะเป็น Digital Remaster มากกว่า คือเอา Digital Master ที่ใช้ผลิต CD มา Remaster แล้วแปลงเป็น Analog ลงแผ่นเสียง

ในฐานะที่ทำอาชีพนี้อยู่ แกก็บอกว่าถ้าคนไทยคิดแค่ทำขายตาม Trend แบบนี้ ตั้งราคากันแบบนี้ ไม่นานวงการแผ่นเสียงเมืองไทยคงพินาศ :lol: ก็มาเล่าสู่กันฟังครับ เห็นว่าตรงประเด็นกันพอดี

ใช่ครับ  อย่างผมเองตอนนี้   ผมไม่คิดจะซื้อแผ่นเพลงไทย เพิ่มแล้วครับ
เพราะคุณภาพเสียง  เทียบกับราคา 1,800  ที่แพงกว่า แผ่นเสียงดีๆของฝรั่งนี่  ถือว่า  เอาเงินไปซื้อเพลงฝรั่งดีกว่าเยอะครับ
แผ่นฝรั่งขายกันที่เมืองนอก ยังไม่ถึงพันบาทเลย

ส่วนเรื่องกระแส หรือ การตลาด  ก็ปล่อยเป็นเรื่องของเขา
ผมวิจารณ์ตรงๆ
อยากได้คำวิจารณ์เป็นบวก  ก็ต้องออกผลงานที่มีคุณภาพที่ดีกว่านี้ มาให้ผมเห็นครับ

poj

Quote from: sw on 07  August  2013, 04:26:07 pm
เสียดาย อุตส่าห์ทำแผ่นเสียงใหม่ ได้แค่ 3/5 คงไม่ซื้อแล้วล่ะ เทปยังเก็บอยู่เลย
ไม่รู้ว่า เพชร โอสถานุเคราะห์ กับ พงษ์เทพ กระโดนชำนาญ มีแผ่นปั๊มใหม่รึป่าวครับ

ถ้ามี CD อยู่แล้ว  ไม่ต้องซื้อแผ่นเสียงครับ

dht_tubes

ตอนนี้ผมคิดแค่ว่า

มีอะไรฟังได้ก็ฟังไป

ซีดี แผ่นเสียง เอ็มพีสามสี่ห้า ฯลฯ

แต่ถ้าจะให้ซื้อ

แผ่นเสียงเท่านั้นครับ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

poj

Quote from: Krairerk on 07  August  2013, 05:15:47 am
ปานศักดิ์ ชุด ไปเป็นชาวเกาะ แผ่นเสียง บันทึกเสียงดีมากครับ  ดีกว่าชุดไปทะเลพอควร

ผมอาจจะไม่ซื้อแล้วครับ    หมดความเชื่อถือในผู้ผลิตรายนี้ไปแล้วครับ
(ยกเว้น คุณหมอรีวิว แล้วบอกว่า เสียงดี  อิ อิ)   :P

Krairerk

Quote from: poj on 07  August  2013, 08:28:32 pm
Quote from: Krairerk on 07  August  2013, 05:15:47 am

ผมอาจจะไม่ซื้อแล้วครับ    หมดความเชื่อถือในผู้ผลิตรายนี้ไปแล้วครับ
(ยกเว้น คุณหมอรีวิว แล้วบอกว่า เสียงดี  อิ อิ)   :P

ซวยละตู

งั้นเดี๋ยวผมต้องไปสอบขึ้นทะเบียนรับประกันคุณภาพก่อน พวก ISO , มอก. , อย. , สมอ.
จะได้ดูน่าเชื่อถือ

poj

Hexaphonic

ผมว่าเฮียหมอ หอเหมี่ยย อยู่แล้ว ไม่ต้องประทับตราอะไรก็ล่าย
คุณหมอเป็นนักเล่น/นักวิจารณ์ระดับคุณภาพของวงการบ้านเราคนหนึ่ง หรือใครจะเถียง?
จะขาดไปก็แต่อารมณ์จตุคามเท่านั้นแหละ....ฮา

เอ่อ..มีใครเคยดูละครเรื่อง 38 ซอย 2 มั้ยครับ?  ฉายที่ช่อง 5 สนามเป้า เมื่อ 30 กว่าปีก่อนโน่น (ก่อนเรื่องบาปบริสุทธิ์อีก)
ผมจำเนื้อเรื่องไม่ได้หรอก ยังเด็กอยู่ จำได้แต่ว่ามีเฮียธเนศเล่นด้วยล่ะ
"คุณหลอกดาว" :sad2:

Karin Preeda

vichien

Quoteแดนศิวิไลซ์ / ธเนศ วรากุลนุเคราะห์
เพลง  4/5
เสียง  3/5

นึกว่าเราหูฝาดคนเดียว ซื้อมาแล้ว แล้วก้ขายออกไปแล้ว เอาเงินไปซื้อแผ่นอื่นดีกว่า เสียดายที่เทป เน่า ซีดีก็เน่าไปด้วย แต่มี mp3 อยู่

เพชร โอฯ มีแผ่นเสียงแผ่นนึง เสียงใช้ได้เลยถึงจะเก่ากว่ามากๆ แต่อยากได้ น้าหมู ที่เป็นแผ่นเสียง ที่ทำออกมาใหม่ครับ ที่ขายอยู่ราคาสู้ไม่ไหว

jtr

Quote from: Karin Preeda on 08  August  2013, 12:37:03 am
ผมจำเรื่องเทวดาตกสวรรค์ได้ครับ

กำลัง เอามาทำใหม่ครับ
ฉายช่องเวิร์คพ็อยท์ทีวี -รีโมทช่อง33 จ้า
:)
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

trens

เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ