• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 10:47:03 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Acoustic Sounds Announces DSD Deal with Sony Music!

Started by poj, 05 September 2013, 01:29:05 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

http://www.audiostream.com/content/acoustic-sounds-announces-deal-sony-music

Acoustic Sounds Inc. of Salina, Kan., the worldwide leader in audiophile recordings, signed an agreement today with Sony Music Entertainment Inc. to provide the company's new digital download service with albums that have been produced or remastered in Direct Stream Digital (DSD), the highest resolution audio technology available.
The deal, which follows an earlier agreement reached with Universal Music Group, includes hundreds of recordings from Sony Music's vast catalog. All of these recordings will be licensed to Acoustic Sounds' SuperHighRez.com, the first high-resolution music service to offer mainstream albums in DSD.

Yeowza! The first Sony titles are expected "any day, next week at the latest". No word on which titles will be first but I'll certainly be keeping an eye on the SuperHiRez.com site (btw - there are now 71 DSD titles available).
Check out the current selection of DSD downloads at SuperHiRez.com.

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

ต้องรอดูว่า sony จะปลุกกระแส DSD ได้สำเร็จไหม  เพื่อหาประโยชน์จากค่าลิขสิทธิ์ใน format นีั
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

nutsaint

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ แต่ผมได้ยินรายการวิทยุเกี่ยวกับเครื่องเสียงในไทยรายการหนึ่งบอกว่า อายุสิทธิบัตรของ DSD กำลังจะหมดลง
นั่นหมายควา่มว่า Sony คงไม่ได้ผลประโยชน์จาก DSD ถ้ามันจะฮิตกันช่วงนี้จริง ๆ
แต่คงจะพยายามทำตัวเป็นผู้นำสำหรับ Digital Audio Files จริง ๆ เพราะออก Product line มาครบถ้วน ทั้ง Player และ DAC
ถ้าโปรโมทจนจุดกระแสติดก็คงหมดยุคของ CD จริง ๆ แล้วหล่ะครับ ไม่รู้ทาง Apple จะเห็นความสำคัญและลงมาเล่นด้วยไหมนะ :)

pee

ถ้าเป็นสิทธิบัตร หรือ patent ไม่มีวันหมดอายุครับ
ส่วน apple ขายไฟล์ ไม่ได้ขาย CD ดังนั้นคงจะคนละส่วนกัน ไม่น่ากระทบ
แล้วด้วยขนาดไฟล์ที่เล็กกว่า wave น่าจะขายได้มากขึ้นด้วยซ้ำ

การที่โซนี่ตัดสินใจแบบนี้ ก็คงเป็นการปิดสวิทช์ระบบช่วยชีวิตของ redbook อย่างเป็นทางการ
ทีนี้ก็เหลือแต่ esoteric ที่จะยังฝืนยื้อชีวิตเพลเยอร์ที่หมดสภาพต่อไปอีก ไม่รู้จะนานแค่ใหน
แต่ที่แน่ๆ หัวอ่านของเขาทุกตัว รองรับ CD/SACD อยู่แล้ว

น่าสงสารที่สุดคงเป็น JVC ที่ทุ่มเทกับ 16/44.1 อย่างเต็มที่

poj

Quote from: nutsaint on 05  September  2013, 03:26:50 pm
ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะครับ แต่ผมได้ยินรายการวิทยุเกี่ยวกับเครื่องเสียงในไทยรายการหนึ่งบอกว่า อายุสิทธิบัตรของ DSD กำลังจะหมดลง
นั่นหมายควา่มว่า Sony คงไม่ได้ผลประโยชน์จาก DSD ถ้ามันจะฮิตกันช่วงนี้จริง ๆ
แต่คงจะพยายามทำตัวเป็นผู้นำสำหรับ Digital Audio Files จริง ๆ เพราะออก Product line มาครบถ้วน ทั้ง Player และ DAC
ถ้าโปรโมทจนจุดกระแสติดก็คงหมดยุคของ CD จริง ๆ แล้วหล่ะครับ ไม่รู้ทาง Apple จะเห็นความสำคัญและลงมาเล่นด้วยไหมนะ :)

ความจริงคือ   ลิขสิทธิ์ของระบบ CD  เดิม  หมดไปแล้วครับ   Sony จึงสูญเสียรายได้
อันนี้เป็นข้อเท็จจริง

สำหรับ DSD  เป็นของใหม่  ที่ยังไม่หมดอายุ   หาก sony ปลุกกระแสได้จริงๆ  sony ก็จะได้รายได้เข้ามาตลอดจาก ลิขสิทธิ์ ทุกอย่างครับ  ทั้ง hardware และ software   

nutsaint

คือผมอ่านจาก วิกิพีเดีย มันบอกว่า "สิทธิบัตรการประดิษฐ์ มีอายุ 20 ปี นับจากวันยื่นคำขอรับสิทธิบัตร"

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%A3

ไม่แน่ใจว่า DSD นี่มันเข้ากรณีนี้หรือเปล่าครับ และที่ไม่รู้อีกอย่าง คือ สิทธิบัตรของ DSD นี่มันไปจดทะเบียนเมื่อไร เพราะในวิกิบอกไว้ว่าค้นพบตั้งแต่ปี 1954 แล้ว

http://en.wikipedia.org/wiki/Direct_Stream_Digital

ถ้าผมเข้าใจผิดเรื่องสิทธิบัตรยังไง รบกวนช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ พอดีไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้

poj

DSD ที่ sony promote นี่  มันผูกอยู่กับ SACD format อยู่นี่ครับ  และเป็นเครื่องหมายการค้าที่จดทะเบียนไว้  คงไม่ได้หมายถึง DSD ในทางเทคนิคที่หมดอายุไปแล้ว 

และ SACD เพิ่มเริ่มมาในช่วงหลังนี่เอง  และ ผมไม่เชื่อว่า Sony จะลงทุนลงแรงกับสิ่งที่  ทำไปแล้ว ตัวเองไม่ได้อะไรเลย     เรื่อง DSD อาจจะมีมาก่อนหน้านั้น  แต่ การเข้ารหัส และ ถอดรหัส ในแบบของ sony คงต้องมีการเก็บค่าต๋งแน่นอนครับ

สำหรับอายุลิขสิทธิ์  เท่าที่ดูจาก นี่  จะไปหมดประมาณ ปี  19 ครับ
http://www.ip.philips.com/licensing/program/48/super-audio-cd-player-joint/patents_agreements

apipol

ผมว่าน่าสนใจดีนะครับ  :beer:
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

poj

แต่ผมเห็นหลายคน แสดงความเห็นว่า   DSD จะตายไปเองในที่สุด  เพราะมันไม่สามารถพิสูจน์ตัวมันเองได้ว่า  ดีกว่า PCM อย่างชัดเจน
ผมก็ยังฟังหู ไว้หู    เพราะตัวผมเอง  ยังไม่เคยฟัง DSD เลย

pee

Quote from: nutsaint on 05  September  2013, 06:25:30 pm
ถ้าผมเข้าใจผิดเรื่องสิทธิบัตรยังไง รบกวนช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ พอดีไม่ค่อยสันทัดเรื่องนี้

ผมผิดเองครับ ขอโทษด้วย
อายุคุ้มครองเป็นไปตามที่ระบุครับ

แต่ผมนึกไปถึงทริคในการยืดอายุ ที่มีการปล่อยเพิ่มเติมออกมา ทำให้ต่ออายุไปได้เรื่อยๆ

apipol

ผมว่าแผ่น sacd ก็เสียงดีนะครับ แต่ถ้าจะถามว่าดีกว่า pcm ไหมก็อาจจะบางชุดคือแบบพวกต่างกรรมต่างวาระน่ะครับ แต่ถ้าเทียบกับ  hires pcm ผมเองไม่มีเครื่องที่จะเล่นไฟล์เพลงพวกนี้ได้ แต่ก็อีกแหละครับเราจะพิสูจน์ได้อย่างไรว่า hires file ที่เรามีเป็นของที่รีมาสเตอร์มาจากต้นฉบับจริงๆ ไม่ได้ถูกย้อมแมวมา เปรียบเทียบกัลำบากมากครับ

ส่วนตัวคิดว่ายอมจ่ายค่าไฟล์พวกนี้ได้แต่ต้องมาจากแหล่งที่เชื่อถือได้น่ะครับอย่าง linn music ก็คิดว่าคงเชื่อได้นะครับไม่ได้ย้อมแมว ไม่งั้นอีกทีก็ฟังซีดีต่อไปดีกว่า
ยังเล่นเครื่องชุดเดิม อยู่ครับ มันแข็งแรงจริงดึจริงๆ :)

Peacemaker

ถามแบบไม่รู้ ... DSD เป็นระบบที่แตกต่างจาก PCM อย่างสิ้นเชิงเลยรึเปล่าครับ
คนทั่วไปที่ใช้อุปกรณ์ที่รองรับ PCM ไม่ว่าจะเป็น CD MP3 M4A WAV FLAC ฯลฯ ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์หรือไม่
เข้าใจว่า ที่เปลี่ยนมาใช้ DSD นั้นเน้นเฉพาะตลาด hi-end ออดิโอฟาย
เพราะถ้าตั้งใจให้ตลาดทั่วไปเปลี่ยนด้วย เรื่องใหญ่แน่ๆครับ ไหนจะคลังเพลงเก่า ที่มีเป็นล้านๆ อุปกรณ์ consumer ก็ต้องเปลี่ยนหมดอีก
ไม่แน่ใจว่าเหตุผลที่เปลี่ยน เป็นจากอะไร แต่ถ้าหมายให้เสียงดีขึ้น ผมว่าคนทั่วๆไปน่าจะพอใจกับจุดปัจจุบันที่เป็นอยู่แล้วนะครับ