• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

05 August 2020, 10:20:52 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

บ้าหอบฟาง , อัสนี-วสันต์ แผ่นเสียง

Started by poj, 20 September 2013, 07:44:14 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

เพลง  5/5
เสียง 4.5/5
ราคา 200 บาท

นี่คืองานที่เป็น masterpiece ของ อัสนี-วสันต์ ครับ !

ทำไม ถึงเป็นเช่นนั้น ?
ในช่วงปีที่งานชิ้นนี้ออกมา..  วงการดนตรีไทย มีการเริ่มต้นพลิก และ มีกลุ่มคนที่ทำงานน่าสนใจออกมาบางประปราย   อย่างงานชุด เรามาร้องเพลงกัน  และ งานของวง Butterfly   ก่อนหน้านั้นตอนที่ดนตรี pop ในยุคของสตริงจะถูกครองมาด้วยงานของ ชาตรี  แกรนด์เอ็กซ์  เพลงจากค่ายนิธิทัศน์  และค่ายของ RS   ซึ่งงานหลายๆชิ้น เป็นงานที่น่าเบื่อ และ ซ้ำๆซากๆ  ทำมาเพื่อ หาเงินเข้ากระเป๋าเป็นหลักมากกว่าจะคิดถึงคุณภาพของงาน 

โดยเฉพาะค่ายนิธิทัศน์ และ RS  สองค่ายนี้  ขึ้นชื่อมาก  ในการยำใหญ่ ใส่สารพัด   ทั้งก้อปปี้เพลง   ทั้งเอาทำนองของเพลงๆเดียวมาทำขายเป็น  สิบๆ version    ตอนนั้น ดนตรีไทย ดูเหมือนจะหยุดนิ่ง  มีแต่งานไร้สาระเต็มตลาดไปหมด

แล้ว อัสนี-วสันต์ ก็ทำงานชุดบ้าหอบฟาง ออกมา...

แผ่นนี้ ออกมาโดยค่าย WEA ของ Nite Spot  โดยก่อนหน้านี้  Nite Spot ได้พยายามบุกธุรกิจดนตรี โดยทำงานออกมาหลายๆชุด  ก่อนหน้าที่ บ้าหอบฟาง จะออกมา  Nite Spot ได้ออกแผ่น แดนศิวิไลซ์ ของ ธเนศ  ออกมาแล้ว   ลงทุนไปบันทึกเสียงที่ประเทศอังกฤษ  โดย sound engineer ที่ทำงานในชุดนั้น คือ Gary Edward   และ producer คือ  อัสนี โชติกุล

ผมคิดว่า.. นี่คือ จุดเริ่มต้นของงานบ้าหอบฟาง  เมื่ออัสนี คิดจะทำงานออกมาในชื่อของตัวเอง  ซึ่งก่อนหน้านี้  อัสนี มีเครดิตในการทำงานคุณภาพออกมาเยอะหลายชุดครับ  ทั้ง  Butterlfy  วงคีตกวี  หรือย้อนไปสมัย oriantal funk จนกระทั่งวง isn't

และด้วย ประสบการณ์ และ ฝีมือ ที่สะสมมา  ในงาน บ้าหอบฟาง จึงเต็มไปด้วยความแปลกใหม่ ทั้งใน เนื้อหา และ ดนตรี   เป็นงานที่สมบูรณ์แบบ และ เป็นชุดที่ ดีที่สุดของ อัสนี-วสันต์   หลังจากนั้น  ไม่เคยมีงานชุดไหน ทำออกมาได้ดีเท่ากับ บ้าหอบฟาง อีกเลย

ทำไมถึงดี ?
ผมคิดว่า มันมีความสมดุล ระหว่างคำว่า "พาณิชย์" และ คำว่า "ศิลป์"

เนื้อหาของเพลง  ไม่ได้พูดถึงแต่ความรัก วนๆเวียนๆ  รักเธอ รักฉัน อกหัก ตัดพ้อ...
แต่เนื้อหาของเพลง  แฝงแนวคิด เนื้อหาที่ลุ่มลึกกว่านั้น  มันจึงมีความแปลกใหม่  และ น่าสนใจ โดดเด่นมากกว่า งานอื่นๆในยุคเดียวกันมาก   เพลงอย่าง  กาละเทศะ , สมชายกล้าหาญ  , บ้าหอบฟาง  ล้วนแต่มีเนื้อหาที่ฟังแล้วต้องคิด และ ต้องตีความไปด้วย  ถึงจะไม่ซับซ้อนมากๆ เหมือนเพลง progressive  แต่หากเทียบกับเพลงไทยทั่วไป  เพลงแบบนี้ก็ถือว่า  หนักกระโหลกสำหรับตลาดเพลง Pop และ มีความเสี่ยงว่า คนฟังจะยอมรับไหม ?

ในส่วนของดนตรี  มีการเรียบเรียงที่ดีมากครับ  ดนตรีในทุกส่วน มีสิ่งที่โชว์ฝีมือ และ แสดงความคิดสร้างสรรค์ออกมาให้เห็นในทุกๆเพลง  มีตั้งแต่เพลงช้าๆอย่าง เดือนเพ็ญ ที่เรียบเรียงได้ดีมาก  เพลงสนุกๆง่ายๆ อย่าง  บอกแล้วไม่ฟัง  และ  มีเพลงที่ดนตรีซับซ้อนมากขึ้น อย่าง  กาละเทศะ  หรือ บ้าหอบฟาง  (ซึ่งมีกลิ่น progressive จางๆติดอยู่)

หลังจากงานชุดนี้  น่าเสียดายมาก  ที่อัสนี  ไปประสบความสำเร็จทางการตลาดอย่างมาก กับอัลบั้มที่สองคือ  ผักชีโรยหน้า
หลังจากนั้น  อัสนี-วสันต์  ก็เริ่มติดกับดักของการทำพลงตามสูตร  เพื่อเอาใจตลาด  ทำให้ความแปลกใหม่ และ ความคิดสร้างสรรค์ในระดับของ บ้าหอบฟาง   หายไปอย่างน่าเสียดาย

ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม  นี่คืองานระดับ  masterpiece จริงๆครับ  ดีเด่นมากพอ ที่จะเอาไปเปรียบเทียบได้กับงานในระดับสากล  เป็นงานที่อยู่เหนือกาลเวลา  มีความทันสมัย ทั้งในส่วนของดนตรี และ เนื้อหา  มาในทุกยุคสมัย  ไม่ว่าจะผ่านมากี่ปีก็ตาม....

คุณภาพเสียง...
แผ่นนี้มีคุณภาพเสียงดีมากๆครับ น่าจะเป็นแผ่นเพลงไทย ที่มีคุณภาพเสียงดีที่สุด เท่าที่ผมเคยฟังมา

อย่างไรก็ตาม มันดีในแบบของเพลง Rock นะครับ อย่าไปหวังว่า มันจะให้ บรรยากาศในแบบการบันทึกเพลง Jazz หรือ classic อะไรทำนองนั้น  ถ้าหวังจะฟังบรรยากาศของ hall หรือ ห้องอัด  แผ่นชุดนี้คงไม่มีให้

แต่สำหรับเรื่องเสียง เบส กลาง แหลม  dynamic  impact soundstage focus  อะไรทำนองนี้  แผ่นนี้ทำมาได้ดีมาก   Track ที่เสียงดีที่สุดในแผ่นนี้  น่าจะเป็น track กาละเทศะ ครับ  และจริงๆแล้ว มันก็ดีในทุก track แหละครับ

ต้องขอปรบมือให้  sound engineer ครับ   Gary Edward  เขาทำมาได้ดีมากๆ  โดยมาบันทึกเสียงที่ห้องอัดศรีสยาม  ซึ่งเป็นห้องบันทึกเสียงที่ดีที่สุดในยุคนั้น

แผ่นเสียงแผ่นนี้ ในปัจจุบัน คงหายากพอสมควร  ผมไม่รู้ว่า มันหายากขนาดไหน หรือ ว่า ราคาของมันวิ่งไปที่ไหนแล้ว

อันที่จริง ผมเคยคิดจะซื้อแผ่นที  reissue ออกมา  เพราะผมอยากได้หน้าปกสวยๆมาเก็บเหมือนกัน  แต่พอฟังแผ่น แดนศิวิไลซ์ reissue แล้ว ผมก็เปลี่ยนใจ..   ฟังมันแบบไม่มีหน้าปกก็ได้ครับ

สำหรับท่านที่ยังไม่เคยฟังแผ่นๆนี้   แนะนำครับ  หามาฟังเถอะ
สำหรับท่านที่ยังไม่มีแผ่นเสียงแผ่นนี้ ที่เป็นแผ่นดั้งเดิม  ขอให้โชคดีครับ   ลองหาดู  และ ถ้าหาเจอ...  แนะนำจริงๆครับ ซื้อเก็บได้เลย !
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

klao

มีผู้เชี่ยวชาญบอกว่า งาน master piece ชุดนี้ มียืม ๆ เพลงจากวงอื่น มาพัฒนาต่อยอดเหรอครับ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=1701.0

poj

ถ้าผักชีโรยหน้า ใช่ครับ
แต่บ้าหอบฟาง นี่  ผมยังไม่รุ้นะครับ  หากว่า copy แสดงว่า ผมไม่รู้ครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

>>>ดับเครื่องชน /ไมโคร + Open your heart/Europe เอามาบางช่วง

ไม่ใช่ครับ  เป็นเพลง Tie your mother down ของ Queen ตะหาก

pakorn

ตอนที่บ้าหอบฟ้างออกมานั้น ผมว่าในยุคนั้นตลาดส่วนใหญ่ 'รับยาก' เหมือนกันนะครับ เพราะไม่ได้เจออะไรที่เป็นสากลกันมาก่อนมากพอ ผมก็ฟังแล้วชอบเป็นบางเพลง แต่พอเวลาผ่านไปกลับมาฟังใหม่ คราวนี้ชอบเกือบทุกเพลงเลยครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

vichien

กาละเทศะ , สมชายกล้าหาญ ชอบสองเพลงนี้ครับ เลยต้องซื้อแผ่นเสียงที่ปั๊มออกมาใหม่เก้บไว้อีก แม้ว่าจะมีซีดี 20 ปี กะเวอร์ชั่นอื่นๆอยู่แล้วก็ตาม
เพราะว่าทัน อิสซึ่น ด้วยเลยพลาดไม่ได้ ฟามจริง อิสซึ่น อัลบั้ม....จำไม่ได้ ที่มีเพลง "ขอมอบบทเพลง" น่าจะเอามาทำใหม่นะ (แต่กะ อิสวึ่น วงเดิม แต่ร้องใหม่ ฟังไงก็ไม่ค่อยคุ้นหูนัก)

blackmore

แผ่นเสียงรี นี่สงสัย ซื้อเป็นที่ระทึกพอ  ซื้อแล้วห้ามฟัง
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

vichien

ตอนนี้แผ่นเสียงของ อัสนี-วสันต์ ราคากระโดดไปไกลโขเลยครับ เรียกว่าใครรัก และทุนหนักๆนี่ จัดไปแบบไม่เสียดายเงินกันเลย
อย่างวันก่อน อัลบั้มไร จำไม่ได้และ fb. กะลังประมูลกันทีละร้อยสองร้อย มีเพ่ท่านนึง คงรำคาญมั๊ง กดทีเดียว 5000 จบเลย

ผมเลยแห้วไปด้วยตามระเบียบ สู้ไม่ไหว
...คาราบาว - ท ทหารอดทน 55k จบในพริบตา ...เฮ้อ อย่าให้มีตังบ้างก็แล้วไป

poj

ถ้าเสียง ก็มีแต่บ้าหอบฟางครับ
แผ่น ผักชีโรยหน้า อย่าไปซื้อนะครับ เสียงไม่ดีเลย
ส่วนแผ่นอื่นๆ ผมไม่รู้  เพราะไม่ได้ซื้อเก็บอีกเลย

ส่วน คาราบาว ผมว่า ซื้อสะสมกันมากกว่า  ในแง่เสียงผมยังสงสัยอยู่ว่า จะดีหรือไม่ ?

vichien

เมื่อคืน ก็นั่งทำใจอยู่นาน เลยตัดใจ งัดเอาแผ่นซีดี ที่ทำออกมาฉลองครบรอบ 20 ปี มาฟังมันซะ สบายใจสบายกระเป๋าไปเลย

แถม วนซ้ำ ได้ด้วยปลายนิ้วมืออีก ไม่ต้องลุก ...ผมชอบชุด สับปะรด มากสุดครับ