• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

09 December 2019, 06:39:55 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ย้อนกลับมาอ่านนิยายกำลังภายในอีกรอบ เพราะผมชอบโกวเล้ง

Started by Pinit, 18 March 2014, 12:23:38 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pakorn

Quote from: dht_tubes on 21  March  2014, 04:38:10 pm
ถ้าไปได้ถึงวันนั้น คงต้องต่อด้วยสามก๊กครับ

:thumbup: โอ .. แน่นอนเลยครับ
แต่ผมว่านิยายของกิมย้งคงทำให้ผมติด แล้วพยายามอ่านภาษาจีนให้ได้ด้วยความอยากมัน แต่ไม่แน่ใจว่าสามก๊กจะเป็นได้ขนาดไหนนะครับ

"โลกร้อน ธรรมเย็น"

blackmore

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

dht_tubes

I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

Quote from: dht_tubes on 24  March  2014, 03:22:43 am
Quote from: blackmore on 23  March  2014, 06:58:11 pm
ผมมี  e-book นะครับ  ท่านไหนสนใจ pm email มาครับ

จัดมา

ถ้าไม่จำเป็น ไม่ควรอ่านวรรณกรรมเอกด้วยจอมอนิเตอร์นะครับ
จีบผู้หญิง ควรจะเจอตัวเป็นๆ ไม่ใช่แช๊ทออนไลน์

จำได้ว่า เคยดูซีรี่ย์นี้ทางเจ็ดสีตอนเที่ยงคืน
เป็นการนำเสนอจอมโจรกลิ่นหอมที่เหม็นที่สุดเท่าที่จะนึกออก

http://www.youtube.com/playlist?list=PLsGLo8pZqVjcU5gkGL_-SYofnFbLNUzGI

prisna

ขอถามความเห็นของพี่พีครับ พวกนักวิเคราะห์บอกว่า หนังสือที่เป็นเล่มๆ จะค่อยๆ ลดลง
คนจะหันไปอ่านจากจอกันหมด ร้านหนังสือใหญ่ๆ ในเมืองนอกก็ปิดตัวลง
สำหรับเมืองไทย โอกาสที่คนจะหันมาอ่านหนังสือจากจอ จะเพิ่มขึ้นจนกระทบกับยอดขายหนังสือเล่มมั้ยครับ
ถ้าดูจากลักษณะนิสัยของคนไทย
"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

Quote from: prisna on 24  March  2014, 03:43:17 pm
ถ้าดูจากลักษณะนิสัยของคนไทย

ประโยคนี้สำคัญครับ
นิสัยคนไทย(รวมทั้งผมด้วย) รักความสะดวกจนพัฒนาไปถึงความมักง่าย ดังนั้น อะไรไกล้มือ ก็คว้าอันนั้น นิสัยนี้ยังนำไปสู่ความเห็นแก่ตัว ไม่เคยคิดจะเผื่อแผ่ผู้อื่น ผมจึงโคทม๊อตโต้ของชาวเน็ตคนหนึ่งมาเตือนตัวเอง....Without sharing, life would be a mistake แต่ก็แค่โค้ทมา ไม่ได้ทำตามนั้นหรอก

ในโลกคงมีน้อยชาติ ที่ยืนอ่านบทความจากหนังสือคุณอุ้มจนจบที่แผง แล้วไม่ซื้อ....ฮา แล้วก็คงมีน้อยชาติ นั่งสแกนหนังสือเพื่อเผยแพร่ทางอินเตอร์เนตฟรีๆ น้อยชาตินั้น มีชาติไทยนำมาอันดับหนึ่ง

ดังนั้น ปรากฏการณ์คนไม่อ่านหนังสือเล่มที่เกิดในประเทศอ่านหนังสือทั้งหลาย ย่อมไม่เกิดในประเทศไม่อ่านหนังสืออยู่แล้วอย่างประเทศไทย หมายความว่า ถ้าสำนักพิมพ์จะเจ๊ง ไม่ใช่เพราะคนหนีไปอ่านหน้าจอ แต่เจ๊งเพราะไม่มีคนอ่านหนังสือเพิ่ม แล้วมาซ้ำที่คนไทยแม้อ่านหนังสือ ก็ไม่ซื้อหนังสืออยู่ดี

ยังมีปรากฏการณ์โคตรแปลกอีกเรื่องเกี่ยวกับอุตสาหกรรมสิ่งพิมพ์ของไทย คือคนที่สนับสนุนให้มันรอด ไม่ใช่คนรักการอ่าน แต่เป็นคนไม่อ่านหนังสือครับ

มติชนซื้อหัวข่าวสดมา แทนที่จะสร้างประชากรคุณภาพเพิ่มตามสโลแกนตัวเอง กลับไปทำหนังสือพิมพ์สำหรับคนไม่อ่านหนังสือ แล้วเอาสาระที่เป็นพิษป้อนให้เสียอีก

ปี 2538 มานพ ผู้กำกับกระโหลกบางตายช้า พาผมไปตึกแห่งหนึ่ง นัยว่าจะไปเอาแมค ควอดา มาใช้ ตึกนั้นเพิ่งสร้างเสร็จเจ้าของก็เพิ่งย้ายเข้าไป จะทำเป็นสำนักพิมพ์ ....มานพบอกผมว่า เชื่อป่าว เจ้าของเป็นรุ่นน้อง ทั้งหมดที่เห็นนี่ใช้เงินสดๆ ที่หามาได้ในสองปีนี่เอง

จากหนังสือกรางัวร์ครับ

คงจะจำได้ว่า ช่วงนั้น อัลบั้มนู๊ดออกมาเต็มแผง เจ้าของตึกนี่เป็นคนแรกๆ ที่ทำจึงรวยเละ ปีเดียวรวยเป็นสิบล้านเพราะขายได้เป็นแสนเล่ม...แต่ไม่มีซักคนที่ซื้อไปอ่าน   55555

ผมจึงเห็นว่า การพิมพ์ไม่มีวันตายไปจากสังคมไทย แต่การเขียน ตายไปแล้วครับ

pee

ดังนั้น จึงสรุปได้ว่า ประเทศไทยนี่แปลกที่สุดในโลก
อุตสาหกรรมสิ่งพิมพ์ เติบโตจากผู้บริโภคที่ไม่อ่านหนังสือ

เจ๋งใหมล่ะ

prisna

หนนี้เห็นภาพชัดเลยล่ะครับ  :lol:

งานสัปดาห์หนังสือปีนี้ บอกว่าจะจัดนิทรรศการเกี่ยวกับชีวิตของนักเขียนชื่อดัง
แต่พอทราบข้อมูลที่พี่พีเคยเล่า ก็สงสัยว่า... การแยกคุณค่าระหว่าง 'ชีวิตส่วนตัว' กับ 'งาน'
มันมีบรรทัดฐานอยู่ตรงไหนครับ

"ถ้าไม่มีฝีมือ, แรงบันดาลใจก็เป็นเพียงต้นอ้อที่โอนเอนไปตามสายลม." โยฮันเนส บราหมส์

pee

Quote from: prisna on 24  March  2014, 06:11:01 pm
การแยกคุณค่าระหว่าง 'ชีวิตส่วนตัว' กับ 'งาน'
มันมีบรรทัดฐานอยู่ตรงไหนครับ

ถ้าอ่านแล้วคิด ไม่ใช่อ่านแล้วเชื่อ ผลออกมายังงัยก็เป็นไปตามนั้นแหละครับ
เราคิดได้แค่ใหนนั่นก็คือเพดานปัญญาของเรา อย่าไปฝืนครับ

เราไม่มีวันฉลาดกว่าความโง่ของเราไปได้

ผมรู้ชีวิตด้านมืดของใคร ก็ไม่มีผลเปลี่ยนความนิยมในงานของเขา ถ้ามันเยี่ยมสำหรับผม ผมก็ต้องบอกได้ว่ามันเยี่ยมอย่างไร

มีตัวอย่างหนึ่งเรื่องรูปถ่าย มีคนบอกว่างานชิ้นหนึ่งของเจ้าหมอนั่น ลอกอีกคนมาแทบไม่กระดิก เรารู้แล้วการรับรู้ก็เปลี่ยนไปนิดหน่อย คือรูปนั้นก็ยังดีเหมือนเดิม แต่เรายกย่องได้ถูกคนขึ้น

แต่ปมใหญ่ที่คุณอุ้มถามนั้น มันเป็นปัญหาอีกระดับนะครับ
คือคุณอุ้มพยายามเปลี่ยนตัวเองจากผู้บริโภค ไปเป็นกูรู
บางเรื่องเราเป็นกูรูจริง แต่หลายเรื่องเราก็เป็นแค่เด็กนักเรียนอยู่ดี
ถามว่า จะประเมินนักเขียนใหญ่ระดับนั้น คุณอุ้มเป็นกูรู หรือกูไม่รู้ครับ

เรื่องใหนที่ผมเป็นกูไม่รู้ ผมก็จะว่าตามกูรูครับ
ตามรอยผู้ใหญ่หมาไม่กัด คำไทยว่าไว้ถูกต้อง

prisna

Quote from: pee on 24  March  2014, 06:58:43 pm

ถ้าอ่านแล้วคิด ไม่ใช่อ่านแล้วเชื่อ ผลออกมายังงัยก็เป็นไปตามนั้นแหละครับ

เราคิดได้แค่ใหนนั่นก็คือเพดานปัญญาของเรา อย่าไปฝืนครับ

เราไม่มีวันฉลาดกว่าความโง่ของเราไปได้

ผมรู้ชีวิตด้านมืดของใคร ก็ไม่มีผลเปลี่ยนความนิยมในงานของเขา ถ้ามันเยี่ยมสำหรับผม ผมก็ต้องบอกได้ว่ามันเยี่ยมอย่างไร

4 บรรทัด "ทอง" เลยครับ

ขอบคุณครับ พี่พี  :bowdown:

dht_tubes

Quote from: prisna on 24  March  2014, 08:02:05 pm
Quote from: pee on 24  March  2014, 06:58:43 pm

4 บรรทัด "ทอง" เลยครับ

ขอบคุณครับ พี่พี  :bowdown:

ต้อง quote หน่อย
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

Pinit

Quoteเราไม่มีวันฉลาดกว่าความโง่ของเราไปได้

ขอบคุณครับ  ทำให้ผมต้องรื้อไดอารี่ที่เขียนไว้มาอ่านซ้ำ

เคยอ่านหนังสือของใครก็ไม่ทราบ เขาพูดคล้ายๆว่า คนเราจะไปได้ไกลแค่ไหน ก็ไม่พ้นขอบเขตแห่งปัญญาของตัวเอง ประมาณว่าไปมากกว่านั้น ไม่เป็น  เพราะตัวเองไม่มีปัญญา

ผมยังบันทึกต่อไป เพื่อเตือนตัวเองอีกว่า
เรียนเพื่อให้รู้    รู้เพื่อให้รู้ว่า มีอีกหลายสิ่งที่เราไม่รู้ จนกระทั่งตกผลึก คิดได้ด้วยตัวเองว่า  ถ้าเรารู้ คงจะดีกว่านี้  เมื่อรู้ว่าไม่รู้ก็ยอมรับความรู้ที่คนอื่นแบ่งปันให้ และคิดเองเป็นว่าสิ่งที่เรารู้มานั้น มันผิด หรือถูก และสามารถจะนำมาประยุกต์แก้ปัญหาที่เราประสบอยู่ได้หรือไม่

การจะยอมรับว่าตัวเองโง่ หรือไม่รู้   นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะความถือดี ความมีอัตตาในตัวตนของเราเองนั้น

ผมเพิ่งอ่าน จอมดาบหิมะแดง (ของ โก้วเล้ง แปลโดย ว. ณ เมืองลุง)  จบอีกรอบ แล้วก็พบว่า โป้วอั้งเสาะ เป็นตัวละครที่น่าสนใจ ประเด็นใหม่ที่ผมพบก็คือ โป้วอั้งเสาะ ก็พยายามจนพบ ความโง่ของตัวเอง

ครั้งหนึ่ง โต้วจับฉิก ชมโป้วอั้งเสาะว่า "นี่ต้องเป็นอัจริยะที่มีพรสวรรค์"  โป้วอั้งเสาะแย้งว่า พรสวรรค์นั้น กลับต้องฝึก เขาฝึกการชักดาบมา สิบเจ็ดปี แต่ละวันเพียงฝึกสี่ห้าชั่วยาม  -- ทุกประการของโป้วอั้งเสาะ มาจากการฝึกฝน การศึกษา

ความที่โป้วอั้งเสาะ ไม่มีกระไรเลย ไม่อยากได้ชื่อเสียง ไม่มีทรัพย์ ก็เลย "ตัวเบา" สามารถศึกษาอะไรหลายๆอย่าง ทำความเข้าใจอะไรหลายๆอย่างได้
โป้วอั้งเสาะ รู้จักจุดแข็ง จุดอ่อนของจอมยุทธร่วมสมัยแทบทุกคน  โป้วอั้งเสาะศึกษา "มารยาเลห์ในยุทธจักร"  หลายร้อยวิธี และป้องกันชีวิตของ "อี้น่ำป่วย" ได้   ใครๆ ก็หลอกโป้วอั้งเสาะไม่ได้ง่ายๆ

เมื่อพบกับเจ็งไต้ซือ ซึ่งเป็นมือพิณ ที่บรรเลงได้อย่างถึงทุกอารมณ์ สะกดทุกความคิดคำนึงของมนุษย์  เจ็งไต้ซือไม่เห็นวิชาดาบของโป้วอั้งเสาะในสายตา  มองว่า นักดาบก็คือ นักดาบทั่วๆไป ใช้เพียงดาบก็ฆ่าคน ครองยุทธจักร
โป้งอั้งเสาะรู้สึกโกรธแค้น
โป้วอั้งเสาะหมดแรง กำลังใจ.. กระทั่งงชีวิตก็ไม่อยากมี อารมณ์ประมาณว่า ทุกอย่างสูญสิ้นไปจากชีวิต ศัตรูก็ฆ่ายังไม่ได้ แถมวิชาดาบก็ถูกดูถูกดูแคลนจากนักพิณคนหนึ่งอีก.. แต่สุดท้าย โป้งอั้งเสาะกลับค้นพบ "ความโง่" ของตัวเอง  หลังจากค้นพบความโง่ ก็พบว่าชีวิตมีความหมาย   

โป้วอั้งเสาะสามารถสนทนาถึงคุณค่าของชีวิต และความตายกับเจ็งไต้ซือ ได้อย่างที่ นักดาบ กับ มือพิณ ระดับสุดยอดทั้งคู่ จะพึงเข้าใจโลกได้
โป้วอั้งเสาะก็ออกจากความโง่ของตัวเอง
สร้างความจรรโลงใจ ให้ความสุนทรีย์ ชักชวนให้ตระหนักถึงคุณงามความดี .. นี่จึงเป็นศิลปะ

pee

Quote from: Pinit on 25  March  2014, 01:29:14 am
โป้วอั้งเสาะก็ออกจากความโง่ของตัวเอง

ข้อนี้ขอแย้งหน่อย

ที่จริงความโง่ของโป้วอั่งเซาะ ก็คือความโง่ของโก้วเล้ง จะวิเคราะห์เรื่องนี้ก็ต้องใช้ตรรกะของโก้วเล้ง ดังนี้

ตั้งแต่จำความได้ จอมดาบขาเป๋ของเราฝึกแต่ดาบ เน้นแค่ชักและฟัน ฝึกจนกลายเป็นยอดคน ฝึกจนคนกับดาบเป็นหนึ่งเดียว แรงกระตุ้นคือความแค้น.....ถ้าว่าตามนี้แล้ว โก้วเล้งก็แต่งผิด เพราะตามหลักของเขาเอง จะไปถึงจุดสูงสุดเช่นนี้ ตัวตนต้องไม่มี

คนที่มีแต่เพลิงแค้น จะไม่มีตัวตนได้อย่างไร
นี่ผิดที่หนึ่ง

ผิดที่สองก็คือ เมื่อรู้ตัวว่า ตัวเองไม่ได้แบกความแค้นของใครเลย ที่จริงถูกเก็บมาเลี้ยงเท่านั้น ตรงนี้จะกลายเป็นความเจ๊บปวดไม่ได้ ต้องกลายเป็นความปิติ

คนที่ต้องการหลอมตัวเองเป็นดาบ ต้องไม่มีพันธนาการทางจิตใจกับมนุษย์อื่นใด ยิ่งไม่ควรมีบุพกาลี ไม่ควรมีความรู้สึกผูกพัน ต้องว่างเปล่าเหมือนกระจกใส จึงจะไปถึงขีดสุดของวิชา คนที่รู้ว่าถูกหลอกแล้วออกอาการอย่างในนิยาย เป็นจอมดาบไม่ได้ กวาดหิมะยังทำไม่ได้เลยแหละ

ผมอ่านจบชุดนี้ (มีดบิน เหยี่ยวเดือนเก้า หิมะแดง ดาบจอมภพ) พลันพบว่า โก้วเล้งก็เพียงนักแต่งปาฐกถาขนาดยาว ยังห่างไกลจากวรรณกรรมอีกมากมายนัก แต่ปาฐกถาดีๆ ก็อ่านเพลินเหมือนกันนะครับ....55555

pee

คุยเพลินเรื่องภาพมุมกว้าง ทำให้นึกถึงสุภาพสตรีท่านหนึ่ง คุณรัศมี มณีนิล มีอยู่ช่วงหนึ่ง จะด้วยเหตุใดก็จำไม่ได้แล้ว ผมได้ฟังรายการวิทยุของเธอบ่อยๆ "เวลากาแฟ" น่าจะบ่ายแก่ๆ เป็นผู้จัดที่ฟังเพลิน มีสาระมาก และเลือกประเด็นน่าสนใจเสมอ

ที่นึกถึงก็เพราะจู่ๆ เธอก็โทรมาตามให้ไปคุยเรื่องนิทรรศการภาพมุมกว้างในรายการ นับว่าเป็นความกรุณา
พอนึกถึงก็ลองค้นข้อมูลดู ประหลาดใจว่าเธออ่านฤทธิ์มีดสั้นให้ฟังด้วยแฮะ

เชิญฟังครับ

http://www.youtube.com/user/rmaneenil/videos