• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

09 December 2019, 07:43:23 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

รีวิว ฟิล์มกรองแสง 3M

Started by poj, 01 May 2014, 07:43:32 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

poj

ตอนนี้ ผมยุ่งๆอยู่หลายๆเรื่อง ทั้งเรื่องทำ office ใหม่ และ ซื้อรถใหม่ด้วยครับ
วันนี้   มารีวิวฟิล์มกรองแสง 3M  ให้อ่านกัน   เผื่อเป็นประโยชน์ในอนาคตหากใครคิดจะติดฟิล์มกรองแสง

ผมตัดสินใจติดตั้ง ฟิล์มกรองแสงของ 3M ทั้งหมดครับ เพราะผมคิดว่า ราคาสมเหตุสมผล และ ความเห็นของผู้ใช้ก็ดีครับ โดยที่ผมเลือก รุ่น Crystalline C50 สำหรับบานหน้า และ FXR20 สำหรับรอบคันครับ ผมไม่ได้ติด V-Kool เพราะผมคิดว่า ราคาสูงโดยไม่จำเป็น

Crystalline เป็นฟิล์มรุ่นบนๆของ 3M ที่มีราคาสูงกว่ารุ่นปกติ เพราะเป็นฟิล์มใส ที่ป้องกันความร้อนได้ดี ผมตัดสินใจเลือกรุ่นนี้ เพราะต้องการให้ทัศนวิสัยดี ผมไม่อยากให้มืดมากนัก รุ่นนี้จะไม่มีผลกระทบต่อ navigator และ พวก easy pass ที่ใช้ผ่านด่านทางด่วน

ส่วน FXR20 เป็นรุ่นที่ถูกลงมา เป็นรุ่นที่มีปรอทด้วย ค่อนข้างจะมืดกว่า Crystalline จึงทำให้ มีความเป็นส่วนตัวมากขึ้น ป้องกันความร้อนได้ดี และ ยังคงใช้งานได้ดี ไม่มืดจนมองไม่เห็นในเวลากลางคืน
ผมตัดสินใจ ใช้สองรุ่นนี้ ผสมกัน เพื่อลดงบประมาณ และ เพื่อให้มีความส่วนตัวมากขึ้นกว่าการติด Crystalline รอบคันทั้งหมด
ผมติดตั้งที่ร้าน เฟอรารี่ หาดใหญ่ การทำงานของร้านก็ดีครับ ติดตั้งได้ดี และ ทีมงานก็ดี ผลงานออกมาเป็นที่น่าพอใจ ใช้เวลาติดตั้งประมาณ 3 ชั่วโมงเศษ..

ผลการใช้งาน น่าพอใจมากครับ เวลาที่ขับรถกลางแดดจัดๆ ผมไม่ได้รู้สึกแสบผิวอีกแล้ว และการจอดรถทิ้งไว้กลางแดดเป็นเวลานานๆ ข้างในก็ไม่ได้ร้อนเป็นเตาอบอีกแล้วครับ แค่อุ่นๆ ผมจับพวงมาลัยได้สบายๆ ไม่ร้อนจนลวกมือ เบาะหนังก็ไม่ร้อนครับ นั่งได้สบายๆ ไม่สะดุ้งเหมือนคันเก่า (ที่ไม่ได้ติดฟิล์มอะไรเลย)

ก็แนะนำครับ ราคาป้ายของชุดนี้อยู่ที่ 13,500 ติดจริงๆ ร้านเขายังลดราคาให้อีกส่วนหนึ่ง หากต้องการให้ราคาลดลงกว่านี้ ก็อาจติด รุ่น FXR ทั้งหมดก็ได้ โดยเลือกรุ่นที่ให้แสงผ่านมากขึ้นในบานหน้า เพื่อให้มีทัศนวิสัยดีขึ้นครับ

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

poj

เพิ่มเติม - เมื่อวาน เอารถไปหาดทรายแก้ว และขับรถกลางแดดจัดๆ จอดรถกลางแดดเปรี้ยงๆ ทั้งวัน ผลปรากฎว่า ฟิล์มทำงานได้ดีจริงๆครับ เรานั่งในรถ ไม่รู้สึกร้อนเลย ไม่แสบผิว นั่งไปนานๆจนไม่ทันรู้ว่า ข้างนอกนี่ ร้อนขนาดไหน พอเปิดประตูรถออกไปถึงจะรู้ว่าข้างนอกร้อนมาก

และหลังจากที่จอดรถทิ้งไว้กลางแดด สองครั้ง พอกลับมาขึ้นรถ ก็ไม่ได้รู้สึกว่าร้อนอะไรเลยครับ รู้สึกปกติ แค่อุ่นๆเท่านั้น เปิดแอร์แป๊ปเดียวก็เย็นแล้ว

สำหรับกลางคืน เมื่อวานกลับถึงบ้านประมาณ ทุ่มครึ่ง และขับผ่านคลองแห ที่เป็นถนนเล็กๆ ไม่ได้มีไฟส่องสว่างอะไรมากนัก ทัศนวิสัยก็ดีครับ ไม่พบปัญหาใดๆในการใช้งานกลางคืน

ผมคิดว่า สูตรการผสม Crystalline กับ FXR เข้าด้วยกัน work มากครับ และ แนะนำครับ เป็นฟิล์มที่ทำงานได้ผลดีมากครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

wachara

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  :beer:

Witti

รถสวยครับ  :thumbup: และขอบคุณครับกำลังจะลอกฟิล์มเก่าเพื่อติดใหม่พอดีเลยครับ  :worshippy:

suriyan

ขอบคุณครับ กำลังหาขอมูลฟิล์มกรองแสงอยู่พอดี
รถสวยครับ

poj

ขอบคุณครับ
บ้ายอ..  เพิ่มภาพ  อิ อิ

นี่ผมว่าจะเอาไปเคลือบ wax  แต่ฝนตกช่วงนี้เลยไม่อยากจะเอาไปทำสักเท่าไร  ให้ฝนทิ้งช่วงก่อน แล้วค่อยเอาไปเคลือบครับ

vichien

นึกว่าฟิล์มอะไร  ...ว๊าว เด็ก ฮอนด้า เหมือนกัน แต่ของผมแค่ ซีวิค นิวไดเม็นชั่นเอง แถมยังเกียร์แมนนวลอีก ต่างหาก ฟิลม์ก็แถมมาตอนซื้อ ...ห่วย จอดตากแดด ไม่นาน พวงมาลัยจับไม่ได้เลยครับ
(บานหน้าก็ติดเต็มบาน) สักวันจะโตเป็นแอ็คคอร์ต กะเค้าบ้าง เอเลขไรหว่า    2149 กลับไงดี :D

poj

ฟิล์มแถม  จะเป็นรุ่นเริ่มต้นครับ  ถ้าเป็นรุ่น FX  เห็นว่า ไม่ work ครับ
ต้อง FXR ขึ้นไป
สำหรับ  Crystalline  เยี่ยมครับ  พวงมาลัยไม่ร้อนเลยครับ  จับได้แบบไม่รุ้สึกอะไรเลยครับ

อย่ากลับเลยครับ  โดนกินอยู่ดี  :)

จ๊อด ฟุลเรนจ์

ถ้าท่านประธานขยันล้างรถเอง  ผมไม่แนะนำให้เคลือบแว๊กซ์นะครับ ล้างน้ำเปล่า เบาๆ หรือใช้แชมพูกลางๆ  รถจะสวยนานกว่าเคลือบแว๊กซ์
ผมอาจจะไม่มีพรสวรรค์ หรือทักษะที่สูงส่ง แต่สิ่งที่ผมมีคือ ผมไม่เคยยอมแพ้ต่อสิ่งใด
--ปาร์ค จี ซอง

klao

ฮาวคัม ระดับท่านประธาน ไม่ติด คริสตัลไลนรอบคันอ่ะครับ เงินเหลือเก็บไว้เยอะ ๆ มันจะบูดนะครับ  :D

ยืนยันอีกเสียงครับว่า 3M Crystalline คุณภาพเยี่ยม ในราคาไม่เว้อร์มากจนเกินไป (กัดฟันไปติดให้รถคุณแม่ยายมาเมื่อปีก่อน)

vichien

ขอถามหน่อยครับ อยากถามตั้งแต่เห็นกระทู้นี้แล้ว ว่าทำมัยเลือกรถญี่ปุ่นหล่ะครับ แทนที่จะเลือกเบ็นซ์ หรือรถยุโรปเหมือนคนอื่นๆที่ฐานะดีๆแล้วว่ารถพี่ยุ่นบางจัดเดี๋ยวตายเร็ว ห้ามตอบว่าผมฐานะยังไม่ดีนะครับ
ถ้าเป็นผมๆก็คงเลือกแอคคอร์ทด้วยครับ :D

klao

ขอวิเคราะห์เอาเองว่า เพราะท่านประธาน เป็นผู้บริโภคผู้ชาญฉลาดครับ

และที่สำคัญชื่อพจน์อยู่แล้ว เลยไม่ต้องพึงพิง หรือต้องการภาพพจน์จากการใช้รถหรูจากยุโรป 555

poj

ฮ่าๆ...   เพราะ
1.  ผมไม่ได้ชอบรถครับ  ผมแค่ต้องการ รถที่พาผม จากจุด A ไปจุด B  แอร์เย็น ไม่ตายกลางทาง  ผมก็ happy
2.  ผมต้องการรถที่ไม่จุกจิก  ไม่ต้องดูแล ใส่ใจ    ซ่อมง่าย ซ่อมเร็ว  ซ่อมถูก
3.  ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วครับ  ทางไกล ผมขับแค่ 90  ดังนั้น  รถแค่ ok ไม่จำเป็นต้องสุดยอด
4.  Crash test ของ Honda ดีครับ  และผมคิดว่า ดีเพียงพอสำหรับผมครับ
5.  ผมจะเก็บตังค์ ไว้ซื้อเครื่องเสียงครับ  อิ อิ

poj

Quote from: จ๊อด ฟุลเรนจ์ on 13  May  2014, 01:30:38 am
ถ้าท่านประธานขยันล้างรถเอง  ผมไม่แนะนำให้เคลือบแว๊กซ์นะครับ ล้างน้ำเปล่า เบาๆ หรือใช้แชมพูกลางๆ  รถจะสวยนานกว่าเคลือบแว๊กซ์

คงไม่ค่อยล้างเองครับ  คงจ้างเขาล้างมากกว่าครับ  ผมเป็นคนขี้เกียจครับ  :)

poj

Quote from: klao on 13  May  2014, 05:21:54 am
ฮาวคัม ระดับท่านประธาน ไม่ติด คริสตัลไลนรอบคันอ่ะครับ เงินเหลือเก็บไว้เยอะ ๆ มันจะบูดนะครับ  :D

ยืนยันอีกเสียงครับว่า 3M Crystalline คุณภาพเยี่ยม ในราคาไม่เว้อร์มากจนเกินไป (กัดฟันไปติดให้รถคุณแม่ยายมาเมื่อปีก่อน)

ไม่บูดหรอกครับ  เอาไปซื้อเครื่องเสียง  จนหมดตูดก่อน แน่นอน  ฮ่าๆ

vichien

Quote from: poj on 13  May  2014, 08:01:15 pm
ฮ่าๆ...   เพราะ
1.  ผมไม่ได้ชอบรถครับ  ผมแค่ต้องการ รถที่พาผม จากจุด A ไปจุด B  แอร์เย็น ไม่ตายกลางทาง  ผมก็ happy
2.  ผมต้องการรถที่ไม่จุกจิก  ไม่ต้องดูแล ใส่ใจ    ซ่อมง่าย ซ่อมเร็ว  ซ่อมถูก
3.  ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วครับ  ทางไกล ผมขับแค่ 90  ดังนั้น  รถแค่ ok ไม่จำเป็นต้องสุดยอด
4.  Crash test ของ Honda ดีครับ  และผมคิดว่า ดีเพียงพอสำหรับผมครับ
5.  ผมจะเก็บตังค์ ไว้ซื้อเครื่องเสียงครับ  อิ อิ

:D ตอบได้ดดนใจมากๆครับ ถ้าหัวโต๊ะทั้งหลาย หรือนายท่านทั้งหลายคิดแบบนี้เยอะนะ...... :thumbup:

แต่ 90 นี่ มันจะหลับในเอานะครับ น่าจะ 100-110 กำลังดี แฮ่ะๆๆๆ

poj

ไม่หรอกครับ  90 กำลังดี   
หากประมาณ  100 ขึ้นไป  ผมจะเริ่มเครียดในการขับรถครับ  หากไม่รับ ผมจะไม่เหยียบขนาดนั้น