• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 May 2019, 10:46:44 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

VPI Prime (HR-X จิ๋ว)

Started by Dukesir, 24 October 2014, 04:59:19 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Dukesir

Features:
• VPI JMW 3D 10" Tonearm
• A large knurled VTA tower with a smooth feel makes it easy to set VTA during play.
• Classic Aluminum High Inertia Platter with Precision Inverted Bearing.
• Anti-Skate Controlling Device
• 300 RPM AC synchronous drive motor in isolated steel housing
• VPI Prime Isolation Feet
• VPI Stainless Steel Delrin Deluxe One Piece Record Clamp

Dukesir

ราคา (จอง) ในอเมริกา US$3,500

Dukesir

อ้าว! จาทำแอมป์ขายด้วยอ่ะคับ

poj

ตอนนี้ Vpi ออกสินค้าใหม่ เยอะเหลือเกินครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Karin Preeda

เดาว่ามีผู้ร่วมลงทุนเพิ่มแหงๆ

poj

ผมคิดว่าไม่ครับ  น่าจะยังเป็นกิจการครอบครัวเหมือนเดิม  เพียงแต่ เริ่มให้ลูกชายเข้ามาช่วยบริหารงานบางอย่าง
ตัว  Harry ก็อาจจะมีเวลาไปออกแบบ Turntablle มากขึ้น
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

Dukesir

ผมเคยได้ยินว่า Harry ต้องการที่จะขายบริษัท เมื่อที่ 5 หรือ 6 ปีที่แล้ว ก่อนที่ Mathew จะเข้ามาบริหาร แต่ตอนนี้ก็ไม่น่าแล้ว

สินค้า VPI หลังๆเนี่ย (ความเห็นส่วนตัวนะคับ) ไม่เจ๋งเหมือน 10 ปีที่แล้ว อย่างพวก HRX TNT Aries หรือ Scout ซึ่งออกแบบ แยกส่วน แท่น มอเตอร์ หรือ ส่วนอื่นๆ แยกจากกัน แล้วก็สามารถอัพเกรดหรือเพิ่มเติมได้ในอนาคต จนกระทั่ง 2 อันล่าสุดเนี่ยอ่ะคับ (Avenger กับ Prime)

poj

แต่รุ่น classic direct  ได้  class A+ ของ stereophile นะครับ  และได้รับคำชมมากๆเลย

Dukesir

ใช่ครับพี่พจน์ Classic รุ่นเล็กลงมาก็ได้รับการ review ที่ดีมากๆ คับ
ผมแค่คิดถึงสมัยก่อนที่มี upgrade ออกมาเรื่อยๆ แลัวก็สามารถซื้อตรงจากโรงงานเอามาทำเองที่บ้านได้ มีอะไรให้เล่นได้เรื่อยๆ อ่ะคับ
พอมันเป็นกล่องๆ ที่ทุกอย่างอยู่ในนั้นหมด จะเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่คงไม่ง่าย

poj

ผมคิดว่า Vpi คงจะจับทั้งสองแบบครับ
แบบ สำเร็จรูปอย่าง classic series
และแบบที่ ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงได้ อย่าง prime, TNT, Aries, Avenger

ตอนนี้ ดูเหมือน Vpi จะคิดแผนการตลาดให้ครอบคลุมมากขึ้น  จับทุกกลุ่มให้หมด
ตั้งแต่เครื่องประหยัด   ไปจนถึง เครื่องราคาสูง
จริงๆแล้ว  Vpi นั้น  บริการลูกค้าดีนะครับ  ผมประทับใจ
เสียดาย  ผมไม่ชอบตัวแทนที่เมืองไทย..  :)

Paiboon Pokpoon

Quote from: Dukesir on 26  October  2014, 07:06:31 am
ใช่ครับพี่พจน์ Classic รุ่นเล็กลงมาก็ได้รับการ review ที่ดีมากๆ คับ
ผมแค่คิดถึงสมัยก่อนที่มี upgrade ออกมาเรื่อยๆ แลัวก็สามารถซื้อตรงจากโรงงานเอามาทำเองที่บ้านได้ มีอะไรให้เล่นได้เรื่อยๆ อ่ะคับ
พอมันเป็นกล่องๆ ที่ทุกอย่างอยู่ในนั้นหมด จะเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่คงไม่ง่าย

ตอนนี้ผมใช้ VPI Classic 1 กับหัวเข็ม Dynavector XX2 Mk II อยู่ครับ (ซื้อมือหนึ่ง ตอนที่ไปรับตัวเจ้าสาว เอ๊ย เครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมให้เขาติดหัวเข็ม Dynavector Karat 17D3 ต่อมาอีกไม่นานจึงเปลี่ยนเป็นรุ่น XX2 Mk II) รู้สึกอิ่มเอมใจทุกครั้งที่ได้เล่นได้ฟัง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องน้ำเสียงหรือรูปลักษณ์ เพราะมันดู "คลาสสิก" สมชื่อ ไม่ว่าจะกี่ปีผ่านไป มองไปที่ไร หุ่นของมันก็ยังดูคลาสสิกไม่เสื่อมคลาย และน่าดูกว่ารุ่น Prime ซึ่งออกโมเดิร์นเหมือนยานอวกาศและมีราคาแพงกว่าด้วยซ้ำ แต่ทว่าอุปกรณ์ประกอบที่เป็น "ของเล่น" เพื่อใช้ร่วมกันกับ turntable เช่น periphery ring clamp, stainless steel center record weight etc. นี่สิครับ ต้องซื้อแยกต่างหาก และแต่ละรายการราคาก็ไม่ใช่น้อย ผมเลือกซื้อเอาเฉพาะบางรายการเท่านั้น เพราะเน้นการเล่นในแบบพื้น ๆ เท่านั้นครับ

Paiboon P.

VPI Prime Signature (Rosewood) อันนี้สวยครับ... ชอบ... ราคา 6800 เหรียญสหรัฐ ครับ

Paiboon P.

poj

poj

HW-40 นี่ก็สวยครับ

HW-40 สวยครับ เห็นแล้วหลงรักเลย แต่ราคานี่สิ ดุจัง 15000 เหรียญสหรัฐครับ

http://www.audiophilia.com/reviews/2019/3/13/vpi-hw-40-direct-drive-turntable
Paiboon P.

poj

เป็น Direct Drive ครับ
ราคานี้ ถือว่าไม่แพงนะครับ  หากเปรียบเทียบกับ Direct Drive ตัวก่อนที่เลิกทำไปก่อนหน้านี้ครับ