• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 11:25:10 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ศิลปะวันละเรื่อง

Started by pee, 22 February 2015, 12:04:46 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

vichien

ภาพขาวดำ นั่นสุดยอดเลยครับ โดยเฉพาะภาพตึก นั่น ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าเค้าใช้กล้องอะไรถ่าย ทำไมมันอลังการดีจริงๆ

หอนาฬิกา อาจเตะตาคราแรก แต่ดูอีกที มันจะ รกๆ หน่ะครับ แบบเกินพอดียังไงไม่รู้ อาจเพราะผมมันหัวโบราณด้วยหน่ะ

K. PJ

Quote from: pee on 23  June  2016, 07:39:54 pm
Quote from: K. PJ on 23  June  2016, 06:07:09 pm
ผมขำหอนาฬิกา​ที่มีคนบอกสวยที่สุดในโลกที่เชียงรายมากๆ​ (หารูปม่ให้ดูไม่เจอครับ) คงจะรู้​ว่าใครออกแบบ​ เชียงช่วงหลังเจริญ​ขึ้นมาก​ แต่ผมดูแล้วคนทำไร้รสนิยม​สุดๆ​

อันนี้หรือเปล่า

ที่จริงก็ดูดีกว่าพวกที่อยู่ในวัดนะครับ
เหมาะกับโลกีย์วิสัยในเมือง.....ฮา
ใช่แล้วครับ​ มีเขาคนเดียวที่ทำออกมาแบบนี้

pee

Quote from: vichien on 23  June  2016, 09:58:55 pm
ภาพขาวดำ นั่นสุดยอดเลยครับ โดยเฉพาะภาพตึก นั่น ขอสอบถามหน่อยครับ ว่าเค้าใช้กล้องอะไรถ่าย ทำไมมันอลังการดีจริงๆ

ถ้าเป็นรูปที่มีการคร็อป (เขาชอบรูปแนวตั้ง) จะมาจากฟิล์ม 3 นิ้ว จากกล้องโลไลเฟล็ก
ประมาณนี้ครับ

ปล

ผมหัดถ่ายรูป ก็ใช้กล้องโลไลเหมือนกัน
มันเหมาะสำหรับทำงานศิลปะ เพราะเราต้องก้มมองวิวไฟน์เดอร์ ไม่ใช่ยกมาทาบลูกตา
ทำให้การวางองค์ประกอบทำได้ดั่งใจ และมีเวลาตรึกตรองก่อนกดชัตเตอร์

jon che

นึกถึงตอนเด็กๆ ครับ
พ่อผมมีแบบนี้ตัว น่าจะยี่ห้อ yashica
แล้วก็ Polaroid หน้าตาคล้ายๆ land camera อีกตัว

pee

Quote from: jon che on 24  June  2016, 05:46:55 am
Polaroid หน้าตาคล้ายๆ land camera อีกตัว

กล้อง Polaroid มีชื่อเดิมว่า Polaroid Land ครับ
พอ Dr. Edwin Herbert Land (1909-1991) ผู้ก่อตั้ง เสียชีวิต
บริษัทก็ปลดนามสกุลนี้ทิ้งไป

การล้มละลายของ Polaroid ทำให้โลกขาดเครื่องมือสร้างงานศิลปะชิ้นสำคัญไป

vichien

อ่ะลืมกล้องตัวนี้ไปเลยผม สมัยก่อนตอนเด็ก-วัยรุ่น ไปเที่ยวบางแสน ก็ต้องมีถ่ายรูป กับพวกที่รับถ่ายรูปกันประจำ คลาสิกดีมากๆ
กล้องโพรารอยด์ ผมก็เคยใช้ (ยืมเพื่อนมาอีกที)

jon che

24 June 2016, 07:51:18 pm #126 Last Edit: 24 June 2016, 07:54:20 pm by jon che
ขอบคุณมากเลยครับพี่ pee :worshippy:
ทีแรกผมนึกว่าใช้ชื่อนี้เฉพาะรุ่น sx-70
คลับคล้ายคลับคลาว่า หน้าตาจะประมาณรุ่น SX-70 Alpha 1 folded up
ผมพอนึกได้จาก case หนังครับ
ลองไปค้นดูเจออีกเพียบเลยครับ 20, 30, 40 Series 100, 200, 300, 400 Series ฯลฯ
หลังปี 1983 จึงปลดป้าย "Land" ลง
SX-70 จัดอยู่ในกลุ่ม integral film folding camera ครับ

ภาพจาก www.technologizer.com

pee

เล่ากันว่า แรงบันดาลใจของดอกเตอร์แลนด์ มาจากลูกสาวตัวน้อย

เธอถามพ่อหลังจากถูกถ่ายรูปว่า
ทำไมไม่ได้รูปเลยล่ะ

ตอนนั้นลูกสาวแค่ 3 ขวบ พอเธอ 7 ขวบ แลนด์ก็ทำกล้องโพลาลอยด์สำเร็จ

:thumbup:

สตีพ จ๊อบ ถือเอาแลนด์เป็นแรงบันดาลใจ