• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 November 2019, 08:35:50 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ไฮ-ไฟ คนยาก

Started by jon che, 23 April 2015, 07:28:26 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

vichien

เหอๆๆ กลางแปลงแบบนี้ มันต้อง

-ดาด ด๊า ดาด  (กระดาษรองนั่งหน่ะ)

-อ้อยฟั่นคับอ้อย

-หมึกย่างคับหมึกย่าง   ..... :whistling:

jon che

มาถึงแล้วคร้าบ... :cheer: ลำโพง 3 คู่ สดๆ ร้อนๆ (ฟูลเรนจ์ 3 นิ้ว 2 คู่ 8 นิ้ว 1 คู่)
รถขนส่งบอกส่งถึงบ้านแล้ว เดี๋ยวจะกลับไปดูครับ
เป็นของร้านประกอบลำโพงที่มีชื่อ? ยาวนานนน ในเว็บอิเล็คทรอนิกส์ เว็บเครื่องเสียง
ระดับตำนานนน (กว่าจะส่ง) เคยอ่านกระทู้ เห็นบอกว่า สั่งซื้อแล้วต้องลุ้น ว่าจะได้ของเมื่อไหร่
ผมเจอไปเกือบเดือน แต่เท่าที่คุยกับเฮียเจ้าของโรงงาน ผมว่าแกคงไม่เบี้ยวหรอก แต่คงทำไปเรื่อยๆ เสร็จเมื่อไหร่ก็ค่อยขนไปส่งขนส่ง ก็เลยนาน แต่ในเว็บ diyer ที่เคยลองลำโพงเฮียเค้าก็ว่าคุ้มนะครับ

jon che

Quote from: vichien on 06  October  2015, 03:41:31 pm
หวัดดีครับ น้านี่กล้าเปิดตัวนะ ผมว่า มีหลายคนที่ถอย 838 มาแล้วแต่ไม่กล้าแสดงตัวเลย (เวบอื่น นะ)

ลำโพงฟูลเร้นท์ คงถอยมาแล้ว มีเพื่อนหลายคนก็ว่าเสียงกลางดี แต่ก็ดีแค่เสียงกลาง เบสมันไม่ค่อยจะมา = เสียงไม่ครบ เหมือนลำโพงตั้งพื้น
838 ร้านอมร 280 เอง อาทิตย์ที่แล้ว แวะไปเดินเล่น ก็ยังเห็นอยู่

แต่ถ้าน้าได้ลองฟัง fx d802 น้าอาจลืม 838 หรือตัวอื่นๆไปเลยครับ เสียงเปียโนมันกังวานดีมั๊กๆ กำลังก็เหลือเฟือ

ฟังอินดี้ นี่ก็น่าจะฟัง dezember - ทรราช ด้วยนิ วงนี้เก่งนะ นานอยากมันส์ผมก็งัดมาฟัง เพลงสองเพลง ฟังหมดไม่ไหว ไม่ใช่แนวนัก

ตัวถัง fx d802 คล้ายๆ ค่าย smsl เลยนะครับ แต่ดูสวยกว่า
เสียดายช่วงนี้มาทางหลอดครับ คงไม่ได้ลอง
ส่วน indie อื่นๆ ตอนนี้ไม่ค่อยได้ฟังครับ เคยฟังแต่ตอนหนุ่มๆ :lol:
อย่าง sick child สิงห์-โต sudents ugly ตอนนี้หนักไปทาง ร็อค (สะเดิด... :rof:)
ฟังแต่ลูกทุ่ง หมอลำครับ :clown:
แต่บังเอิญได้ดูรายการภาพชีวิตของน้าเบื๊อฅแล้ว ผมทึ่งครับ (หลังจากเค้า upload เป็นปีปีแล้ว)
แค่ผู้ดำเนินรายการก็แนวแล้ว (จากเด็ก autistic เรียนจบโทรัฐศาสตร์การทูต แปลหนังสือหลายเล่ม)
ผมเลยติดตามผลงานน้าแก โทรไปคุยเรื่อยๆ แต่ไม่เคยเจอกันหรอกครับ

jon che

เกือบได้ของครบแล้วครับ
แอมป์ประกอบเสร็จแล้ว รอจูน
คนทำแกนำเสนอแปลกดี คือ up รูปมาให้ดูหน้าเว็บแกเป็นขั้นๆ
ตั้งแต่เริ่ม project (ก่อนผมสั่ง) มีภาพสเกตช์ ตั้งชื่อว่า รุ่น emily ข้างละ 8 วัตต์
จากนั้นก็หาไม้มา (ไม่ได้ถือขวานไปนะครับ :lol:) ตัดอลูมิเนียม
พอผมสั่งทำ แกก็ลงมือเป็น step ต่อเลย ทำสี เคลือบยูรีเทน 3 ชั้น ถ่ายมาเป็นช็อตๆ
ประกอบแท่น ลงหม้อแปลง ระหว่างนี้ผมก็โทรไปให้คำแนะนำเป็นระยะ :P (ล้อเล่นครับ)

jon che

ส่วนลำโพง packaging เรียบร้อยดีมากครับ
ยังไม่ได้แกะ รอไปเปิดกล่องที่แฟลต (คุณยายของลูกผม เค้าไม่ชอบให้มีอะไรรกบ้าน :rof:)
3 กล่อง หนักใช้ได้ กลัวว่าเปิดออกมาจะเป็นอิฐมอญ :lol:... อารมณ์เดียวกับซื้อกล้องได้กุนเชียง :blink:
คงใกล้ได้ฟังแล้วล่ะครับ

jon che

Quote from: phokha on 06  October  2015, 04:15:12 pm
ผมใช้ตัวนี้ ซื้อจากอมร
เสียบ SD ได้ ก็สะดวกดีครับ

แต่ถ้าผมเร่งlevel ด้วยรีโมทของมันจนสุด (28)
เสียงมันจะเหมือนผ่าน compressor มา
แน่นๆ อั้นๆ

ที่อมรราคาดีเลยครับ ที่อื่นเกือบพัน
แต่ผมไม่ชอบสวิทช์ on แบบนี้ครับ
มันมักจะปุ๊ เวลาเปิด

phokha

ใช่ครับพี่ ปุ๊ ทุกครั้งที่เปิดปิด ผมเลยเปิดมันซะยาวๆ ข้ามวันข้ามคืน 5555
I dont like pop music.

jtr

ตามอ่าน ตามลุ้นครับ
มันส์ ใครก้อเลียนแบบไม่ได้
ไฮฟาย_เดลิตี้
โลฟาย_แนเชี่ยล
:thumbup:
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

vichien

เหอๆๆ ร่ายยาวยังกะนักเขียนเลยครับ

สามสี่เดือนก่อน ผมก็บ้าแอมป์หลอดอยู่พักนึง ไล่อ่านหาข้อมูล แล้วก็ได้มาทีเดียว สองตัว สองเบอร์ (หลอด)
แต่ตอนนี้กะลังฟิน กะแอมป์ ดิจิตัล ตัวเล็กๆ แต่เสียงไม่เล็กอยู่ เมื่อกี๊ ก็สั่งสาย usb มาลอง กะจะลองใช้มือถือ
เล่นไฟน์ดู พวก wave , flac วันอังคารหน้า น่าจะได้สายครับ

jon che

แกะกล่องแล้วครับ
แต่ เอ่ออ... กว่าจะแบก 3 กล่องขึ้นชั้น 3 ได้ แทบรากเลือด หนักจริงๆ ครับ 3 เที่ยว
สรุป ชิ้นงานภายนอก วัสดุ ผมว่าตามราคา
ตั้งราคาหน้าเว็บ 3 นิ้ว คู่ละ 900-1500 แล้วแต่วัสดุ 8 นิ้ว คู่ละพันสี่ แกขายผม 3 คู่ 3 พัน
veneer เกรดล่าง มีสากเสี้ยนพอประมาณ ติดไม่เนียน มีรอยแยกเล็กน้อย
แต่ดอกดู ok binding post พอใช้ได้ ไม้หนักมั่กๆ ผมกลัวว่าอาจมีอิฐมอญอยู่ข้างใน :clown:
ส่วนเรื่องเสียงเพิ่งลองว่ามีเสียงออกทุกตู้มั้ย :lol: ออกครบครับ โล่งอก ถ้าต้องส่งไปเปลี่ยนนี่ก็คิดหนักแล้วว่าจะส่งคืนมั้ย
ไหนจะแบกไปขนส่ง ค่าส่งไปส่งกลับ ซื้อใหม่ได้เลยมั้ง :rof:
ผมว่ามันเด่นที่เสียงกลางจริงๆ ครับ เสียงแหลมไม่เท่าไหร่ เสียงทุ้มแค่พอรู้สึก (ใช้ 838 ขับครับ)
ชิ้นดนตรีนี่ไม่ต้องพูดถึง มั่วๆ ดีแท้ คงต้อง break in ดูก่อน ถ้าไม่ไหวก็ไป project อื่นต่อ :P

jon che

Quote from: vichien on 09  October  2015, 12:05:02 am
เหอๆๆ ร่ายยาวยังกะนักเขียนเลยครับ

สามสี่เดือนก่อน ผมก็บ้าแอมป์หลอดอยู่พักนึง ไล่อ่านหาข้อมูล แล้วก็ได้มาทีเดียว สองตัว สองเบอร์ (หลอด)
แต่ตอนนี้กะลังฟิน กะแอมป์ ดิจิตัล ตัวเล็กๆ แต่เสียงไม่เล็กอยู่ เมื่อกี๊ ก็สั่งสาย usb มาลอง กะจะลองใช้มือถือ
เล่นไฟน์ดู พวก wave , flac วันอังคารหน้า น่าจะได้สายครับ

ผมเห็นเค้าขาย Teac A-H01 6500-
ไม่แน่ใจว่าเคยลองมั้ยครับ
ส่วนเรื่อง format ส่วนตัวผมให้ความสำคัญน้อยกว่าการบันทึกครับ
บางเพลงเป็น mp3 ยังน่าฟังกว่า hdcd เลยครับ
สารภาพเลยครับว่าผมเอา cd พวก commercial มาทำพวก dvd-a, audioDVD, 24bitWAV
หูและ system ของผมแยกไม่ออกจากต้นฉบับเลยครับ นับเป็นบุญกุศลดีแท้ :lol:

vichien

พวกไฟน์เพลง ถ้าจะให้ฟังออกมาดีๆ ก็ต้องมีโปรแกรมเล่นเพลงอีก ซึ่งก็ต้องซื้อด้วย ตัวฟรีก็มีแต่เสียงสู้พวกเสียเงินไม่ได้ ที่กล้าพูด เพราะเคยฟังที่ร้านเค้าแบบจัดเต็ม เสียงกังวานดี แต่พอยกเอาแดคมาต่อฟังที่บ้านเรา ใช้ cdp เป็น cdt ต่อออกแดคตัวที่ฟังที่ร้าน ฟังอยู่หลายรอบ เปลี่ยนสายก็แล้ว ความแตกต่างน้อยมาก ตั้งแต่นั้นผมเลยเลิกมอง dac เลย
ที่เสียงดีน่าจะเจ้าโปรแกรมเล่นเพลงแหล่ะ เหมือนเป็น อิควอไลเซอร์ ยกทุ้ม ยกแหลม ทำให้เสียงโอบลัอมแล้วฟังออกมาดี
แต่ถ้าเป็น dsd นี่ท่าจะเสียงดีจริง แต่อุปกรณ์ใช้เล่นกลับ นี่มันแพงเกินเพียงเพื่อจะฟังแค่เพลงๆหนึ่งเท่านั้นครับ ผมว่านะ
ส่วนไฟน์เพลงที่จะต่อเล่นกับ d802 นี่ก็แค่อยากลองเฉยๆ เพราะผมมีแผนจะโหลดเพลง ,concert ที่หายากๆจาก youtube มาฟัง มาดูครับ หรือเปิดมันตรงๆจากมือถือเลย

pee

Quote from: jon che on 09  October  2015, 05:34:08 am
ผมเห็นเค้าขาย Teac A-H01 6500

ล่าสุด 5800 แล้วครับ.....อาจจะขายได้แล้วด้วย

ปีก่อนยังเหยียบหมื่นอยู่เลย
ราคาหล่นเร็วอย่างนี้ น่าสงสัยอยู่

vichien

ผมก็เห็นอยู่นะครับ เคยไลน์ไปถามตัว ซีดีเที๊ยก ใหม่แกะกล่อง แต่ไม่มีประกัน คิดไปคิดมาไม่เอาดีกว่า แต่ถ้าแอมป์ ผมว่า fx d802 น่าจะเสัยวดีกว่าครับ เพราะเมื่อก่อนเคยยก teac ar-650 ตัวใหญ่เค้า มาลองฟัง เสียงก็งั้นๆ ดีที่หม้อแปลงมันคราวเสียงดังแบบน่ากลัวมาก เลยขอคืน คุณกุลชาติไปครับ

K. PJ

Quote from: vichien on 09  October  2015, 05:57:47 am

แต่ถ้าเป็น dsd นี่ท่าจะเสียงดีจริง แต่อุปกรณ์ใช้เล่นกลับ นี่มันแพงเกินเพียงเพื่อจะฟังแค่เพลงๆหนึ่งเท่านั้นครับ ผมว่านะ

เห็นมีคนแปลงจาก PCM เป็น DSD ก็ว่าเสียงดีขึ้น อยากให้พี่พีทดลองแปลงไฟร์ในโกดังมั่งจัง!

pee

Quote from: K. PJ on 09  October  2015, 05:04:42 pmเห็นมีคนแปลงจาก PCM เป็น DSD ก็ว่าเสียงดีขึ้น อยากให้พี่พีทดลองแปลงไฟร์ในโกดังมั่งจัง!

แปลงยังงัยล่ะ บอกวิธีด้วยครับ

K. PJ

Quote from: jon che on 07  October  2015, 12:36:09 am

สั่งประกอบ SE หลอดปรีเป็น 6n1p แต่ให้เค้าปรับไฟให้เปลี่ยนเป็น 6dj8 ได้ด้วย
เตรียมหลอดปรีไว้แล้ว 4 จริงๆ ใช้หลอดเดียว :clown: เตรียม 6n1p-vi (nos รัสเซีย) ไว้ 2 หลอด ที่จริงอยากได้ 6n1p-ev แต่หาไม่ได้ เห็นเค้าว่า spec. ดีสุดในตระกูล 6n1p ครับ
มี e88cc (tesla) และ pcc189 (rsd) อีกอย่างละหลอด (หลอดหลังนี่ไม่แน่ใจครับ คนทำเค้าบอกให้ไปอ่าน data sheet ก่อน :lol:) ทีแรกซื้อหลอดมากองไว้ แล้วค่อยโทรไปถามคนประกอบ เข้าใจว่าใช้ไฟจุดไส้หลอดใกล้กันน่าจะแทนได้เลย พี่แกบอกว่าวงจรที่วางไว้ทีแรกน่ะไม่ได้ เพราะใช้กระแสสูง e88cc และตระกูล 6dj8 ทั่วๆ ไป จะรับไม่ได้ เลยปรับลดให้ เกือบได้ไปขายหลอดต่อในเว็บแล้วเชียว :rolleyes:
ถึงไม่ได้เป็น DIYer แต่สั่ง DIYer ประกอบให้ ให้สังเค้าไปว่าให้เขาใช้หม้อแปลงไฟเลี้ยงใส่หลอดจ่ายกระแสเผื่อสักสามเท่าครับ แล้วให้ใช้อาร์เกือกม้าทำ Hum!Balance ที่ตรงไส้หลอดด้วย ถ้าเราใช้หลอดกินกระแสต่ำไฟไส้หลอดอาจสูงเกินลิมิตให้ใช้อาร์สองตัวต่อลงกราวด์ดร็อปไฟไส้หลอดครับ (แล้วเราก็ยังปรับฮัมบาลานซ์ช่วยลดอาการฮัมได้เหมือนเดิม) แต่เมื่อเราใช้หลอดกินกระแสสูงก็เอาอาร์คู่นี้ออกไฟไส้หลอดก็อาจจะพอดี หรือปรับเปลี่ยนอาร์เอาครับ นี่คือการได้คิดและทำที่ได้เปลี่ยบเครื่องท้องตลอดครับ ที่ถูกใช้ได้เฉพาะหลอดที่เขากำหนดให้ใช้เท่านั้น

K. PJ

Quote from: pee on 09  October  2015, 05:17:24 pm
Quote from: K. PJ on 09  October  2015, 05:04:42 pmเห็นมีคนแปลงจาก PCM เป็น DSD ก็ว่าเสียงดีขึ้น อยากให้พี่พีทดลองแปลงไฟร์ในโกดังมั่งจัง!

แปลงยังงัยล่ะ บอกวิธีด้วยครับ

http://www.htg2.net/index.php?PHPSESSID=cmnhaoflkgmfejhlnn6ajp3g61&topic=91845.0

ผมตามอ่านในลิงค์ข้างบนมาครับครับ วิธีแปลงคงต้องถามในนั้น ช่วงหลังผมไม่ได้ติดตามเรื่องวิธีเล่นไฟร์เพลงต่างๆ  (แต่เดี๋ยวจะลองพยายามค้นวิธีแปลงให้นะครับ) อ้าว! เจ้าของกระทู้มาสรุปตอนหลังว่าไม่ชอบอีกแล้วละครับ เขียนระหว่างทางดูเหมือนจะชอบ

เรื่องพวกนี้คงต้องทดลองเองครับ ตัวแปลมันหลายอย่างครับ หูคน รสนิยมคน ซิสเต็มต่างกัน เสียงแข็งอาจเหมาะกับชุดที่ให้เสียงที่ให้อ่อนๆ เสียงแข็งๆ ไปเจอชุดเสียงแข็งมันก็ไปกันใหญ่ ต้องทดลองครับ

K. PJ

09 October 2015, 05:37:08 pm #58 Last Edit: 09 October 2015, 05:40:02 pm by K. PJ
http://samplerateconverter.com/content/how-impact-audio-quality-pcm-dsf-conversion-1-bit-dsf-vs-pcm

หาโปรแกรมแปลงเลยเจอ น่าอ่านครับ เดี๋ยวไปค้นต่อก่อนครับ

http://www.computeraudiophile.com/f11-software/jriver-pulse-code-modulation-direct-stream-digital-conversion-20778/

pee

เคยอ่านกระทู้แบบนี้บ้าง เห็นยังเถียงกันอยู่ ผมเลยรอก่อน

:wallbash: