• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

27 September 2021, 05:26:52 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ไฮ-ไฟ คนยาก

Started by jon che, 23 April 2015, 07:28:26 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jon che

รอทำ high gloss ครับน้า มาได้ราวๆ นี้

ภาพจาก www.facebook.com/radiantstudio/photos/pcb.3753280514742466/3753345344735983/?type=3&theater

เพิ่งได้กลับมาฟังเพลง หลังปิดห้องไปเดือนนึง
ตู้ข้างบนปิดผิวด้วย veneer คนยาก (ha) ใช้ไม้อัดสักหนา 4 มิลแปะก่อนย้อมสี
เสร็จคู่นี้ว่าจะหยุดซักพักนึง (จริงๆ นะ) แต่ตอนนี้ยังไม่เสร็จก็เลยแอบเมียงมองคู่นี้นิดหน่อยครับ 55

ภาพจาก item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.1-c.w4004-9879973025.9.2d6272fadcPxxJ&id=39764150632

เจ้านี้ เฮียแกก๊อป rogers เป็นล่ำเป็นสันเลยครับ

ภาพจาก item.taobao.com/item.htm?spm=a1z10.1-c.w4004-9879973025.9.2d6272fadcPxxJ&id=39764150632

jon che

มือจะสั่นๆ นิดนะครับ อัดตอนตีสี่ (ha)

jon che

ก้าวต่อไปครับ...

ภาพจาก tubedata.milbert.com/sheetsE3.html

ว่าจะให้เค้าทำแอมป์ pp ตอนนี้กำลังพันหม้อแปลงครับ
เลือกเบอร์นี้มาทำ driver/phase splitter

ภาพจาก roundupreviewsca.com

แต่ก็กะจะให้ใช้ el34 เป็นหลอด output ได้ด้วย
และปรับใช้ไฟจุดไส้หลอด driver/phase splitter ให้เสียบ 6sn7 แทนได้
โดยจะทำแบบ without feedback ครับ

leeteng

น้าเชมาเรื่อยๆเลยนะครับสุดยอดด

jon che

พอดียังไม่เคยมีแอมป์ pp ครับน้าเจ้าชู้ เลยอยากลองซักหน่อย ทีแรกเล็ง el34/6ca7 ไว้ แต่มาคิดดู ถ้าหาหลอดระกูล Xf3/4 คงได้แบบ quad set ยาก แล้วก็ไม่ถูกซะด้วย เลยเบนเข็มมา el38 แทน แต่ก็เผื่อไว้ใช้พวก octal อื่นๆ ได้ด้วย (พันหม้อเผื่อ/ปรับ bias ได้) ส่วน 12sn7 ก็ใช้แทน 6sn7 ด้วยเหตุผลความคุ้มค่า และนี่ก็คือที่มาของ pp คนยากครับ (ฮา)

jon che

leeteng

Quote from: jon che on 27  January  2021, 07:38:48 am
ภาพจาก th-th.facebook.com/radiantstudio/photos/pcb.4952021734868332/4952020348201804/?type=3&theater

สิ้นสุดการรอคอยครับ

สวยจังครับ TL ไหมครับคู่นี้

jon che

ใช่ครับน้า แต่ผิวจริงไม่ได้เรียบทั้งหมดนะครับ มีริ้วรอยบ้าง เป็นเหมือน project ทดลองของช่างด้วยครับ (ไม่คิดค่าทำผิวเพิ่ม) หนักเอาเรื่อง
น่าจะราวๆ 21-22 โล/ข้าง หลังจากคู่นี้ผมคงเลิกเล่นตู้ใหญ่ๆ แล้วครับ ปวดหลัง  :rof:  สายลำโพงใช้ Mogami 3103 ทั้งในและนอกตู้
ครอสแบบ capacitor-less ครับ

leeteng

Quote from: jon che on 03  February  2021, 04:02:31 amใช่ครับน้า แต่ผิวจริงไม่ได้เรียบทั้งหมดนะครับ มีริ้วรอยบ้าง เป็นเหมือน project ทดลองของช่างด้วยครับ (ไม่คิดค่าทำผิวเพิ่ม) หนักเอาเรื่อง
น่าจะราวๆ 21-22 โล/ข้าง หลังจากคู่นี้ผมคงเลิกเล่นตู้ใหญ่ๆ แล้วครับ ปวดหลัง  :rof:  สายลำโพงใช้ Mogami 3103 ทั้งในและนอกตู้

20 กว่าโล จิ๊บๆครับผมอิอิ

jon che

ป้ายหน้า EL34 PP stereo amplifier without feedback (ใช้ cathode biasing) ครับ

jon che

Quote from: leeteng on 03  February  2021, 04:12:11 am
Quote from: jon che on 03  February  2021, 04:02:31 amใช่ครับน้า แต่ผิวจริงไม่ได้เรียบทั้งหมดนะครับ มีริ้วรอยบ้าง เป็นเหมือน project ทดลองของช่างด้วยครับ (ไม่คิดค่าทำผิวเพิ่ม) หนักเอาเรื่อง

20 กว่าโล จิ๊บๆครับผมอิอิ

แก่แล้วครับ คงต้องประมาณสังขาร (ha)

jon che

น้าเจ้าชู้มี c ค่า 1uf 400v ยี่ห้อไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ว่าจะใช้ coupling เพาเวอร์ที่ว่าครับ

leeteng

Quote from: jon che on 03  February  2021, 04:25:01 amน้าเจ้าชู้มี c ค่า 1uf 400v ยี่ห้อไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ว่าจะใช้ coupling เพาเวอร์ที่ว่าครับ

ผมเคยลองไม่เท่าไหร่ ไม่กล้าแนะนำหรอกครับผม

jon che

05 February 2021, 04:14:17 am #1213 Last Edit: 05 February 2021, 04:20:06 am by jon che
ชี้แนะได้เลยครับ เพราะว่าผมไม่เคยลอง  :D  มีแต่ให้ช่างประกอบ ไม่เคยเลือก แค่พลิกใต้แท่นดูเล่นๆ ตอนได้มา
แต่รอบนี้อาจเป็นแท่นท้ายๆ (อีกแล้ว :clown: ต่อไปว่าจะไปแนว minimalism ครับ. .ha) เลยอยากเลือกอุปกรณ์นิด
เลือกหม้อแปลง ท้าย iec แล้วก็ fuse holder ได้แล้ว (ซื้อแล้ว) กะว่าจะเลือก c ไว้ coupling อีกอย่างก็พอ ที่เหลือตามใจช่างครับ
ที่เล็งไว้ก็ประมาณนี้

ภาพจาก aussieaudiomart.com

ภาพจาก deskfi.ru

ภาพจาก audiomiflex.pl

. .นกน้อยสร้างรังแต่พอตัวคร้าบ

jon che

โครงการระยะยาว (มากกก) เพาเวอร์แอมป์ pp ออกทะเลมาไกล ใกล้ถึงหมู่เกาะทะเลใต้แล้วครับ  :rof:
มวลสารเพิ่งพร้อมหลังจากสะสมมาได้ราวๆ 8-9 เดือน ล่าสุดกลายเป็นแอมป์ monoblock ปรับ bias ได้เพื่อเล่น 6L6 EL34 และ KT88
ส่วน driver/phase splitter ใช้ 6sn7 (ไม่เอา EL38 กะ 12SN7 แล้วครับ เดี๋ยวมันจะลิเกเกินไป ทั้งสาย plate cap ทั้ง toggle switch เลือกไฟจุดใส้หลอด) ตอนนี้อยู่ระหว่างการประกอบ กำลังไล่เก็บหลอดมารอ เริ่มจากเบอร์นี้ + adapter ครับ

ภาพจาก ebay.ca

leeteng

แจ่มเลยครับ  ว่างๆจะทำ 6V6 pp มาประชันครับ  อิอิ

jon che

งั้นผมรอฟังเลยนะครับน้า  :D
ตอนนี้ได้หลอดมาแล้ว 3 ชุด ครับ

ภาพจาก ebay.com

ตกลงได้ RCA (NIB) มาครับ ข่าวว่าเบอร์นี้ Sylvania ทำน่าจะทั้งหมด เสียดายไม่เจอ tall bottle

เลยติดปลายนวมเจ้านี่มาอีก quad

เอาไว้สำรอง โชคดีได้ Foton มา ทีแรกกะว่าจะเอาแค่ NEVZ ครับ

อีกรุ่นที่เล็งไว้

ภาพจาก restomods.com

แต่กลัวจะผิด concept เพราะรอบนี้ขอเน้นที่แท่นแอมป์ > หลอด  :P  จริงๆ แล้วยังทำใจซื้อไม่ลงครับ ha

jon che

ส่วนหลอด output ได้ fat boy ครับ

ภาพจาก soriaudio.com

ป.ล. ของผมไม่สวยเหมือนในรูปนี้นะครับ  :rof:
ไม่เคยเล่นเบอร์นี้ของ ge มาก่อนเลยครับ อีกยี่ห้อที่อยากลองก็ matsushita แต่เอาไว้ก่อนละกัน
กะว่าจะหา 6l6 กะ kt88 ไว้อีกอย่างละ quad ทีแรกว่าจะซื้อ

แต่เปลี่ยนใจ (อีกแล้ว)

leeteng

น้าเชไม่เล่นหลอดใหญ่ๆหน่อยไปเลยครับ ราวๆนี้ยืมเพื่อนๆดีไอวายไปฟังสักเดือนเบื่อค่อยคืนก็ได้ครับ 555 มีทุกคน

jon che

ได้แบบนี้มา quad นึงครับน้าเจ้าชู้

เป็นตัวแทนตระกูล 6L6

ส่วน KT88 ไปๆ มาๆ สอยเบอร์นี้มาอีก 4 หลอด เฉยเลย

ดีที่หม้อแปลงพันมาแล้ว ไม่งั้นไม่รู้จะไปจบที่หลอดอะไร ha