• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

30 November 2021, 04:58:14 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ลี้เต้ง D.I.Y System ครับ

Started by leeteng, 25 April 2015, 11:07:54 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jon che

น้าเจ้าชู้ไม่ลองเอาเจ้านี่มาจับกับดอกฟูลเรนจ์แล้วใช้ c คร่อมตัดความถี่ต่ำออกดูเหรอครับ

ภาพจาก aliexpress.com

อารมณ์ประมาณ fostex + super tweeter
ผมกำลังให้เค้าทำตู้ไม้สนแบบ transmission line แล้วใช้ดอก wavecor ตัวฟูลเรนจ์กับ mini subwoofer ขนาบเจ้า tweeter ตัวนี้ครับ

leeteng

Quote from: jon che on 26  June  2018, 03:34:08 am
น้าเจ้าชู้ไม่ลองเอาเจ้านี่มาจับกับดอกฟูลเรนจ์แล้วใช้ c คร่อมตัดความถี่ต่ำออกดูเหรอครับ

ภาพจาก aliexpress.com

อารมณ์ประมาณ fostex + super tweeter
ผมกำลังให้เค้าทำตู้ไม้สนแบบ transmission line แล้วใช้ดอก wavecor ตัวฟูลเรนจ์กับ mini subwoofer ขนาบเจ้า tweeter ตัวนี้ครับ

ฟังอยู่ครับ ตู้นี่ทำไมน้า CHE ไม่ใช้เป็น MDF ครับผม

jon che

ช่างที่ผมติดต่อเค้าเสนอไม้สนยุโรปกับไม้ยางพาราครับ แกชอบทำตู้ไม้จริง อย่างไม้ยางพารา ไม้สัก แล้วลงสีเลย ไม่ปิด veneer ไม่ก็โชว์ลายไม้ ประมาณนี้ครับ

ภาพจาก www.facebook.com/groups/167676893618477/?ref=group_header

ทีแรกเล็งไว้อีกร้านที่ทำ Fostex FE166En ให้ เจ้านี้ใช้ไม้ mdf เป็นหลัก เค้ามี cnc ไว้ตัด ทำตู้พวก a7 Hartsfield สวยดี แต่ผมชอบงานไม้ ทำมือของคุณขมิ้นครับ   

jon che

น้าเจ้าชู้ ผมเปลี่ยนแผนกะทันหัน ไปเจอตัวนี้

ภาพจาก lautsprechershop.de

เลยคว้ามาทำ tweeter แทน
ป.ล. คู่ละพันนึงมีทอน เดี๋ยวคงรู้ว่าแหกตามั้ย

leeteng

Quote from: jon che on 30  June  2018, 03:25:33 pm
น้าเจ้าชู้ ผมเปลี่ยนแผนกะทันหัน ไปเจอตัวนี้

ภาพจาก lautsprechershop.de

เลยคว้ามาทำ tweeter แทน
ป.ล. คู่ละพันนึงมีทอน เดี๋ยวคงรู้ว่าแหกตามั้ย

เยอะจริงๆ อิอิ มีอะไรจะขายทิ้งบอกกันบ้างเด้อขรับ

jon che

มีแต่ที่น้าเจ้าชู้ไม่อยากได้มั้งครับ
อ้อ! น้าเล่น raspberry ใช่มั้ยครับ ไม่แน่ใจว่าใช้ dac ตัวไหน
เห็นตัวนี้น่าสนใจ

ภาพจาก audiosciencereview.com

ซื้อจากเว็บขายของออนไลน์ (ร้านที่เมืองจีน) ถูกกว่าในไทยราว 800-
แต่ไม่มีประกันนะครับ (ซื้อแพงกว่าได้ประกันปีนึง)

jon che

สั่ง Tang Band 25-1983 ไปครบอาทิตย์ ไม่หือ ไม่อือ line ไปถาม ได้ความว่าเลิกขายกับเว็บดังมานานแล้ว (แต่ในเว็บยังมีให้กดซื้อได้ งง) และดอกนี้ก็หมดไปนานแล้ว ถึงว่า เมืองนอกขายดอกละร้อยกว่า $ แต่นี่ขายคู่ละไม่ถึงพัน สรุป ทำเรื่องยกเลิกและขอคืนตังค์เรียบร้อยแล้วครับ (เสนอมาอีก 2 รุ่น แต่ผมไม่ค่อยอยากจะซื้อกับแกแล้ว มี Tang Band 25-1719S กับ Tang Band 25-1166SJ บอกราคาพิเศษ แปดร้อยกว่ากับเก้าร้อยกว่า ขี้เกียจถามว่าต่อดอกรึต่อคู่ จบข่าว) ว่าจะกลับไป ribbon (แต่จริงๆ เห็นว่าข้างในเป็นลายทองแดง) แต่ช้าก่อน... สรุปได้ตัวนี้ครับ (เก่าเก็บตามเคย)

ภาพจาก adrian-kingston.com

leeteng

Quote from: jon che on 09  July  2018, 02:59:30 pm
สั่ง Tang Band 25-1983 ไปครบอาทิตย์ ไม่หือ ไม่อือ line ไปถาม ได้ความว่าเลิกขายกับเว็บดังมานานแล้ว (แต่ในเว็บยังมีให้กดซื้อได้ งง) และดอกนี้ก็หมดไปนานแล้ว ถึงว่า เมืองนอกขายดอกละร้อยกว่า $ แต่นี่ขายคู่ละไม่ถึงพัน สรุป ทำเรื่องยกเลิกและขอคืนตังค์เรียบร้อยแล้วครับ (เสนอมาอีก 2 รุ่น แต่ผมไม่ค่อยอยากจะซื้อกับแกแล้ว มี Tang Band 25-1719S กับ Tang Band 25-1166SJ บอกราคาพิเศษ แปดร้อยกว่ากับเก้าร้อยกว่า ขี้เกียจถามว่าต่อดอกรึต่อคู่ จบข่าว) ว่าจะกลับไป ribbon (แต่จริงๆ เห็นว่าข้างในเป็นลายทองแดง) แต่ช้าก่อน... สรุปได้ตัวนี้ครับ (เก่าเก็บตามเคย)

ภาพจาก adrian-kingston.com

ริบบอนก็เสียงดีครับ ของใหม่เล่นสบายใจดีครับ ผลวัดเรียบดีจนถึง 19K เลยครับ

jon che

ขอบคุณครับน้าเจ้าชู้ แต่สั่ง Technics EAS-3PH10S ไปแล้ว

leeteng

ทำไว้ฟังเล่นๆอีกสักตัวครับ 3886 ชิปแอมป์ตัวดัง

jon che

มีป้องกันลำโพงมั้ยครับ ผมมองไม่เห็น มีคนบอกผมว่า ถ้าเชื่อมขาไม่ผิด ยังงัยๆ ลำโพงก็ยังอยู่สบาย
เท่าที่เคยเล่นเบอร์นี้ เสียงมีเนื้อ มีหนัง แต่ผมชอบ 1875 มากกว่าครับ ฟังเพลงร้องเพราะดี แต่ตอนนี้ขายกินเรียบหมดแล้วครับ
ทั้ง 1875 3886 แล้วก็ 3875 น้าไม่ลอง "เกน-ครก" ของจารย์ไมค์ดูเหรอครับ (ผมเข้าใจว่าเป็น balanced, bridged configuration)
น้าเคยลอง lm4780 มั้ยครับ

jon che

ไม่เคยเห็นภาพตัวจริงของแอมป์จารย์ไมค์
แต่ผมว่าน่าจะประมาณนี้ (ขาดเสือกะบากกับครก... ฮา)

ภาพจาก AliExpress.com

leeteng

Quote from: jon che on 12  July  2018, 04:28:55 am
มีป้องกันลำโพงมั้ยครับ ผมมองไม่เห็น มีคนบอกผมว่า ถ้าเชื่อมขาไม่ผิด ยังงัยๆ ลำโพงก็ยังอยู่สบาย
เท่าที่เคยเล่นเบอร์นี้ เสียงมีเนื้อ มีหนัง แต่ผมชอบ 1875 มากกว่าครับ ฟังเพลงร้องเพราะดี แต่ตอนนี้ขายกินเรียบหมดแล้วครับ
ทั้ง 1875 3886 แล้วก็ 3875 น้าไม่ลอง "เกน-ครก" ของจารย์ไมค์ดูเหรอครับ (ผมเข้าใจว่าเป็น balanced, bridged configuration)
น้าเคยลอง lm4780 มั้ยครับ

ไม่มีป้องกันลำโพงครับ ผมวัด DC offset แล้วต่ำมากเลย และก็ไม่คิดว่าจะพัง ถ้าพังก็ทำเอาใหม่ครับ HAHA ป้องกันลำโพงตัวนึงก็สองสามร้อย ทำใหม่ได้เลยครับ  :supergrin:

jon che

รับทราบ ขอบคุณครับ

leeteng

ทำ full range เล่นคู่นึงครับวันนี้  B)

jon che

ข้างในเป็นแบบไหนครับน้าเจ้าชู้
ทำ transmission line รึว่า back loaded horn น่าจะดีนะครับ

leeteng

Quote from: jon che on 18  July  2018, 05:07:25 am
ข้างในเป็นแบบไหนครับน้าเจ้าชู้
ทำ transmission line รึว่า back loaded horn น่าจะดีนะครับ

Double bass reflex ครับ

vichien

แอมป์ตัวใหม่นี่ถ้า เพลทด้านหน้า หลัง ทำให้กว้างคลุมครีบระบายความร้อนให้มิด จะดูดีมีสกุลเลยนะครับ (ติเพื่อก่อนะครับ อย่าเข้าใจผิดไปครับ น้า)
ส่วนลำโพงไม้จริงผมชอบกว่าพวกปิดด้วยวิเนียครับ แต่ไม่่รู้ว่าเสียงจะต่างกับพวก mdf หรือเปล่า

ตัวลำโพงใหม่นี่ถ้า สกรู เป็นสีดำ ผมว่าจะเด่นขึ้นอีกกองเลยครับ ยิ่งคว้านเจาะนำ ให้หัวไม่โผล่ขึ้นมา นี่จะไปอีกระดับเลยครับ....แฮ่ะๆ ติอีกแล้ว
แต่ทำเองบ่อเป็นร๊อก ผม...

leeteng

18 July 2018, 11:04:39 pm #158 Last Edit: 18 July 2018, 11:06:58 pm by leeteng
Quote from: vichien on 18  July  2018, 03:21:45 pm
แอมป์ตัวใหม่นี่ถ้า เพลทด้านหน้า หลัง ทำให้กว้างคลุมครีบระบายความร้อนให้มิด จะดูดีมีสกุลเลยนะครับ (ติเพื่อก่อนะครับ อย่าเข้าใจผิดไปครับ น้า)
ส่วนลำโพงไม้จริงผมชอบกว่าพวกปิดด้วยวิเนียครับ แต่ไม่่รู้ว่าเสียงจะต่างกับพวก mdf หรือเปล่า

ตัวลำโพงใหม่นี่ถ้า สกรู เป็นสีดำ ผมว่าจะเด่นขึ้นอีกกองเลยครับ ยิ่งคว้านเจาะนำ ให้หัวไม่โผล่ขึ้นมา นี่จะไปอีกระดับเลยครับ....แฮ่ะๆ ติอีกแล้ว
แต่ทำเองบ่อเป็นร๊อก ผม...

ขอบคุณครับพี่ ของมันเหลือเท่านี้ครับ HAHA อลูมิเนียมแผ่นนึง ตัดสองชิ้นได้มาเท่านี้ ความกว้างอยากให้มันเท่ากับแท่นอื่นๆด้วย ก็เลยไม่ยาวพอครับ ลำโพง นี่ วัดดูแล้ว ทั้งผลตอบสนอง ทั้งเฟส เหมือนจะไม่ work ซะแล้วครับ น่าจะต้องหาทางใหม่ว่าจะเอายังไงกับมันดี  :thumbdown:

jon che

ดอก hifi speker ใช่มั้ยครับ