• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

05 August 2020, 10:40:42 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ลี้เต้ง D.I.Y System ครับ

Started by leeteng, 25 April 2015, 11:07:54 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

jon che

Quote from: jon che on 19  July  2018, 03:58:13 am
ดอก hifi speker ใช่มั้ยครับ

ดูใหม่แล้วน่าจะเป็น audio labs 3 นิ้ว 4 โอห์ม มั้งครับ

leeteng

30 July 2018, 02:26:29 am #161 Last Edit: 10 August 2018, 03:00:44 am by leeteng
วันหยุดทำซับ OB เล่นครับผม ใช้ mini dsp ตัดความถี่ครับ  :cheer:

อัดเบสไม่ค่อยเข้าเลย หมดวิชาละครับ ลองฟังเบิ่ง 555

jon che

ชอบคลิปสองครับ เสียงกลาง/แหลม เป็นตู้ไหนเหรอครับ เห็นวางคู่กัน
น้าใช้ดอก subwoofer ของอะไรครับ น่าเอาดอกนี้มาลองดู

ภาพจาก wavecor.com

leeteng

30 July 2018, 01:53:23 pm #163 Last Edit: 30 July 2018, 05:31:49 pm by leeteng
Quote from: jon che on 30  July  2018, 06:39:27 am
ชอบคลิปสองครับ เสียงกลาง/แหลม เป็นตู้ไหนเหรอครับ เห็นวางคู่กัน
น้าใช้ดอก subwoofer ของอะไรครับ น่าเอาดอกนี้มาลองดู

ภาพจาก wavecor.com

เปิดกับตู้ดำที่วางซ้อนกับซับครับผม ใช้ mini dsp ตัด ดอกมีเพื่อนฝูงให้มาครับ เขาซื้อได้ไม่แพงเลยส่งไปแลกกันฟังครับ ดอกสามทางทั้งชุด รามครอส ราคาสักแปดเก้าร้อย คุ้มค่ามากๆครับ

ดอกที่น้ามาโชว์ น่าจะแพงครับ บ่ไหวๆๆ
:wow:

jon che

3500- ต่อดอกครับ
เมืองนอกขายตัวละ 2 ร้อยกว่า-3 ร้อยกว่ายูโรครับ

leeteng

ลองทำ ACTIVE XOVER เล่นดูครับ ได้ฟังละครับ IC ที่รักเช่นเคย ทำง่ายประหยัด ตัด 45 Hz ชิลๆ [Emo_cheer]

leeteng

10 August 2018, 01:08:57 am #166 Last Edit: 11 August 2018, 03:37:45 pm by leeteng
เสียงจาก ACtive Cross ทำมือครับ พอใช้ได้ๆๆ

jon che

รบกวนถามด้วยครับน้า
มันดีกว่า passive ครอสยังงัยครับ นอกจากขยายสัญญาณได้

leeteng

Quote from: jon che on 11  August  2018, 04:07:51 am
รบกวนถามด้วยครับน้า
มันดีกว่า passive ครอสยังงัยครับ นอกจากขยายสัญญาณได้

ผมพึ่งหัดทำเล่นนะครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ mini dsp ซึ่งก็ใช้ง่ายปรับง่ายดีครับ (แต่ผมว่า active cross เสียงดีกว่า  อิอิ)
ในแง่เทคนิค active แบ่งความถี่ก่อนส่งไปขยายคือทำที่ low level signal ต่างจาก passive ที่ขยายสัญญาณก่อนไปแบ่งความถี่ครับตัว พาสสีฟจึงมักต้องใช้อุปกรณ์ที่ทนกำลังสูง

ดีกว่าไหมผมไม่แน่ใจครับ แต่มีข้อได้เปรียบสำหรับ DIY แบบผมมากเหมือนกัน เช่น

1 ราคาถูกกว่า มาก เมื่อตัดที่ order สูงๆ เช่น order 3ขึ้นไป พาสซีฟจะต้องลงทุนสูงกว่ามากครับ (จริงๆแค่ order 2 ก็ถูกกว่าแล้วครับ ในแง่ครอส) แต่คราวนี้ปัญหาคือตัดแล้วต้องใช้แอมป์หลายตัวในการขับ ซึ่งผมไม่มีปัญหาตรงนี้ครับ แอมป์ผมมีพอจะแยกขับได้ครับ
2 อะไหล่หาได้ทั่วไปครับ ไม่ได้ใช้ของสเปกสูง ทนวัตต์สูง ไม่ต้องสั่งพันเหมือน L ผมสามารถ ออกแบบและสร้างได้ทันทีไม่ต้องรอสั่งของจากไหน และปัญหาที่อะไหล่ไม่แมทช์ก็น้อยลงครับ
3 โมดิฟายโดยการเปลี่ยนออปแอมป์ได้ง่ายๆครับ
4 ปรับระดับความดังให้เหมาะสมกับดอกได้ด้วยวงจรเลย ไม่ต้องใช้ L pad หรือต่อ วงจร R เพื่อปรับความไว
5 แยกแอมป์ให้เหมาะสมกับดอกได้ ผมใช้ 3886 ขับ ซับเบส แล้วใช้ 1875 ขับที่เหลือ มันก็เหมาะกันครับ

ข้อเสียก็มีมากเหมือนกันครับ คือ
1 ยุ่งยากในการใช้งาน(มันเลยไม่ค่อยเหมาะกับ home use เพราะต้องต่อแอมป์หลายตัว ต้องมาวัดดูความถี่ ความไว มันเลยออกแนว PA ไปครับ สังเกตว่าพวกลำโพง คอมเมอเชี่ยลไฮไฟ ที่เป็น Active ก็จะฝังครอสฝีงแอมป์มาในลำโพงเลย มันก็จะขาดความยืดหยุ่นในการเล่นอีกครับ เปลี่นแอมป์ ไม่ได้ เลยไม่เหมาะนอกจากทำ DIY ให้เป็นแบบที่ต้องการเองครับ ในความคิดผม)
2 เปลืองสายเชื่อมต่อมากทั้งสายสัญญาณ สายไฟ สายลำโพง
3 ต้องมีเครื่องมือวัดความถี่ ความไวเสียง เวลาปรับต้องเปิดค้างหรือจำตำแหน่งวอลุ่มไว้(ซึ่งผม mark ไว้เป็น guide เฉยๆครับ)
4 เปลืองแอมป์
ประมาณนี้มั้งครับ
แต่หลังจากทำเสร็จ มีซับเบส ผมฟังคิทาโร่ ได้เพราะลื่นเลยครับ แต่ก่อนฟังไม่ค่อยชอบ เบสลงเรียบได้ถึง 25 hz  ฟังเพลงเพราะขึ้นมากเลยครับ

leeteng

12 August 2018, 02:38:39 am #169 Last Edit: 12 August 2018, 03:41:28 am by leeteng
วันนี้ลอง Omni แบบปลอมๆ ยังไมไ่ด้ทำฐานให้มันได้ center ลองที่แหลมดูก่อนครับ เสียงไม่น่าเชื่อครับ เดี๋ยวทำให้สวยๆอีกทีนึง  :thumbup:

jon che

เห็นคุณ bhisama เอาโคมไฟมาครอบ ดูสวยดีครับ
รอดูไอเดียเก๋ๆ ของน้าเจ้าชู้ สำหรับลำโพงแบบ "omnis"

leeteng

24 August 2018, 05:41:03 pm #171 Last Edit: 08 September 2018, 03:48:36 pm by leeteng
ผมใช้กรวย ตั้งโดยเชิงเทียนครับ ต่อเป็น super tweeter ครับ :supergrin:

leeteng

10 September 2018, 09:57:59 pm #172 Last Edit: 12 September 2018, 03:12:48 am by leeteng

leeteng

15 September 2018, 02:53:33 pm #173 Last Edit: 15 September 2018, 02:55:12 pm by leeteng
ทำชั้นวางเล่นครับผม  :supergrin:

jon che

แก้มือ ผมเพิ่งได้ชั้นวางมาใหม่เหมือนกันครับ ครั้งที่แล้วกะขนาดสายพลาด เอาไปวางเสื้อผ้าแทน
คราวนี้ไม่พลาดครับ

ภาพจาก lazada.co.th

ซื้อตอนจัดโปร 8 ร้อยกว่าบาทครับ

leeteng

ก่อนขึ้นโปรเจคใหม่ The Giraffe Line Source ครับโผมม

jon che

เจ้ายีราฟนี่เป็น ob + sub ใช่มั้ยครับ แล้วน้าเจ้าชู้ใช้ดอกอะไรเหรอครับ

jon che

อ้อ ob (ตอบเองเลย แหะๆ ) เพิ่งได้คำตอบจาก dsa

leeteng

ดอกโนเนมราคาถูกครับผม หกนิ้วครึ่ง แปดคู่ แหลมอีกแปดคู่

ยังมีดอก 3 นิ้วครึ่ง อีกสิบหกคู่ด้วยครับ ว่าจะทำเป็นสองชุดเลย

jon che