• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

14 October 2019, 04:09:11 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ลี้เต้ง D.I.Y System ครับ

Started by leeteng, 25 April 2015, 11:07:54 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

leeteng

Quote from: jon che on 15  November  2018, 03:48:42 am
น้าไม่ลองแบบนี้ดูบ้างเหรอครับ

ภาพจาก www.facebook.com/638490869561636/photos/pcb.1431367416940640/1431367296940652/?type=3&theater

แบบนี้ก็ดูน่าสนใจนะครับ แต่ฝีมือผมทำแล้วน่าจะขี้เหร่กว่านี้ครับ เดี๋ยวเสร็จแล้วจะมาโชว์ครับ

jon che

:clap:
ผมว่าเหมือนฟังลำโพง single driver เลยครับ ชุดนี้ใช้ active crossover เหรอครับ

leeteng

Quote from: jon che on 15  December  2018, 04:39:55 am
:clap:
ผมว่าเหมือนฟังลำโพง single driver เลยครับ ชุดนี้ใช้ active crossover เหรอครับ

4 ทางครับ active ใช้ตัดซับครับผม นอกนั้นพาสซีฟหมด เพราะทำครอสที่ซับพาสซีฟจะแพงมากๆครับ

jon che

16 December 2018, 07:31:49 am #183 Last Edit: 17 December 2018, 12:23:27 am by jon che
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมกะลังเผาหัว TL 8 ดอกครับ ตัด 500 ลง woofer ตัด 5000 เข้า tweeter ตรงกลางอนุกรมฟูลเรนจ์กับ mini subwoofer (ดอกละ 4 โอห์ม ขนานไม่ไหว) ออกแบบครอสโดยไม่ใช้ capacitor งานไม้สวยมากแบบทำมือ แต่ไม่เนี้ยบเหมือนแบรนด์เนม เรื่องเสียงยังไม่มีความเห็นมากนักครับ ถ้าเทียบกับเม็ดเงินที่จ่ายไป ผมว่าโอ แต่ถ้าคิดค่าดอกตามราคาของใหม่เมืองนอก อันนี้ไม่แน่ใจครับ (ผมได้ดอกใหม่ ราคาถูกมา 2 คู่ อีก 2 คู่เป็นสินค้า demo รวมทั้งหมดแล้วจ่ายไปไม่ถึง 30% ของราคาดอกใหม่เมืองนอก) ตอนแรกลองขับด้วย jlh 1969 แบบเล่นๆ เพราะคิดว่าไม่น่าจะไหว (จากสเปคของแต่ละดอก ไม่ไวเท่าไหร่) พ่วงด้วยปรีหมีน้อย เอ้อ... ออกมาดีแฮะ จนอยากเอา el84 (pseudo-triode ข้างละวัตต์กว่าๆ ) มาเล่นเลยครับ จริงๆ แล้วผมกะใช้ปรีหลอด 6n3 (Matisse circuit) + topping tp60 แต่ตอนนี้กำลังฟังหมีน้อยกับเกนโคลน (lm3886) ครับ อ้อ! ผมลองเลือกฟัง dsd native จาก smsl dp3 (ก่อนหน้านี้ฟัง dsd d2p มาโดยตลอด แหะๆ จ่ายบาท ฟังสลึงอีกแล้ว) เอ่อ... ผมว่าคุ้มนะกับ dsd     

leeteng

Quote from: jon che on 16  December  2018, 07:31:49 am
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ผมกะลังเผาหัว TL 8 ดอกครับ ตัด 500 ลง woofer ตัด 5000 เข้า tweeter ตรงกลางอนุกรมฟูลเรนจ์กับ mini subwoofer (ดอกละ 4 โอห์ม ขนานไม่ไหว) ออกแบบครอสโดยไม่ใช้ capacitor งานไม้สวยมากแบบทำมือ แต่ไม่เนี้ยบเหมือนแบรนด์เนม เรื่องเสียงยังไม่มีความเห็นมากนักครับ ถ้าเทียบกับเม็ดเงินที่จ่ายไป ผมว่าโอ แต่ถ้าคิดค่าดอกตามราคาของใหม่เมืองนอก อันนี้ไม่แน่ใจครับ (ผมได้ดอกใหม่ ราคาถูกมา 2 คู่ อีก 2 คู่เป็นสินค้า demo รวมทั้งหมดแล้วจ่ายไปไม่ถึง 30% ของราคาดอกใหม่เมืองนอก) ตอนแรกลองขับด้วย jlh 1969 แบบเล่นๆ เพราะคิดว่าไม่น่าจะไหว (จากสเปคของแต่ละดอก ไม่ไวเท่าไหร่) พ่วงด้วยปรีหมีน้อย เอ้อ... ออกมาดีแฮะ จนอยากเอา el84 (pseudo-triode ข้างละวัตต์กว่าๆ ) มาเล่นเลยครับ จริงๆ แล้วผมกะใช้ปรีหลอด 6n3 (Matisse circuit) + topping tp60 แต่ตอนนี้กำลังฟังหมีน้อยกับเกนโคลน (lm3886) ครับ อ้อ! ผมลองเลือกฟัง dsd native จาก smsl dp3 (ก่อนหน้านี้ฟัง dsd d2p มาโดยตลอด แหะๆ จ่ายบาท ฟังสลึงอีกแล้ว) เอ่อ... ผมว่าคุ้มนะกับ dsd   

เยี่ยมเลยครับ ของน้า Che น่าจะเต็มบ้านเลยนะครับ อิอิ

leeteng

05 February 2019, 09:49:21 pm #185 Last Edit: 05 February 2019, 11:14:24 pm by leeteng
เอา DAC เก่าๆมาปัดฝุ่น ฟังวนไปวนมาอยู่กับไอซีแอมป์บ้านๆสบายใจประหยัดไฟช่วยชาติดีครับ  :supergrin:

jon che

เสียงดีจัง lm3886 ใช่มั้ยครับ (แอบไปส่องใน dsa มา) ผมเพิ่งปล่อยตัวประกอบจากเมืองจีนไป ลองอีกทีก็ไม่ถูกจริต ไม่เหมือนที่น้าทำเลย
อีกตัวที่ถอดใจก็ little bear สงสัยใช้ไม่เป็นครับ เทียบกับปรี 6n3 แล้วต่างกันเยอะเลย 

leeteng

07 February 2019, 04:45:30 am #187 Last Edit: 07 February 2019, 06:17:58 pm by leeteng
Quote from: jon che on 07  February  2019, 03:56:18 am
เสียงดีจัง lm3886 ใช่มั้ยครับ (แอบไปส่องใน dsa มา) ผมเพิ่งปล่อยตัวประกอบจากเมืองจีนไป ลองอีกทีก็ไม่ถูกจริต ไม่เหมือนที่น้าทำเลย
อีกตัวที่ถอดใจก็ little bear สงสัยใช้ไม่เป็นครับ เทียบกับปรี 6n3 แล้วต่างกันเยอะเลย

3886 ผมใชัขับเบสครับ(แบบขับแค่ ถึง 45 Hz เองครับ) ขับกลางแหลม ผมว่าฟังไม่ได้เรื่องซักเท่าไหร่ครับ

ส่วนหมีน้อย ผมว่าต้องภาคจ่ายไฟดีๆเลยครับ ที่ผมทำแล้วดีมากๆก็ตัวที่ภาคจ่ายไฟเป็นซาลาสครับ

ตัวนี้กลางแหลมผมใช้ 1875 ขับครับ เดี๋ยวจะเอา 3875 มาสลับฟังดู

jon che

กำลังจะบอกว่าเพิ่งสั่งคู่นี้ไปครับ

ภาพจาก aliexpress.com

ภาพจาก picswe.com

leeteng

ปกติน้า jon ซื้อของเวปไหนครับ ทั้งพวกเครื่องสำเร็จและอะไหล่อุปกรณ์ เห็นน้าหาของได้ราคาดีมากๆเลยครับ เผื่อจะได้ลองสั่งบ้าง อยากได้ Hi Res Dac มาทดลองสักตัวครับผม  :supergrin:

jon che

s....e ไม่ก็ l....a นี่แหละครับ แต่ต้องตามราคาเรื่อยๆ เพราะมันเปลี่ยนอยู่ตลอด สังเกตว่าร้านเปิดใหม่ราคาจะต่ำกว่า จากนั้นจะขยับขึ้น จนไม่เคยลงมาแตะจุดเดิมอีกเลยครับ ส่วนใหญ่แล้ว s....e จะถูกกว่า l....a (ร้านเดียวกัน) แต่ผมชอบ l....a มากกว่าในแง่การตัดบัตรและคืนของ (บางชิ้นคืนเงิน แต่ไม่รับของคืนก็มี) ผมจะเลือกชิ้นที่ราคาถูกกว่าเว็บนอกเป็นหลักครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องภาษีด้วย

jon che

ถ้า dac ผมก็แอบมองเจ้านี่เหมือนกัน เคยลงมาถึง 7 พันกว่าบาท แต่ติดตรงชั้นวางเต็มแล้ว

ภาพจาก hifi-exquis.com

อีกอย่าง ซื้อหลอดจนหมดงบแล้วครับ
แต่ระดับน้าต้องเล่นแบบนี้มั้งครับ (เอามาทำเอง เพราะมีฝีมืออยู่แล้ว)

ภาพจาก amazon.co.jp

leeteng

jon che

ภาพจาก aliexpress.com

ตัวนี้ก็น่าสน แต่ตั้งเกือบครึ่งหมื่นแน่ะครับ

leeteng

ได้ดอกถูกๆ ใหม่มา ทดลองฟัง ลองวัดดูแล้วเสียงดีไม่น่าเชื่อเลยลองเอามาใส่ตู้เก่าๆดูครับ ตู้นี้มีน้านัก DIY ให้มานานแล้ว ลองมาแล้วหลายดอกครับ เป็นตู้ทดลอง Double Bass Reflex งานตู้ขั้นเทพเลยครับ  [Emo_Clap1] กราฟล่างนี่ดอกเดียวโดดๆเลยครับ ต้องร้องโอ้โหววว

leeteng

24 April 2019, 05:12:43 pm #195 Last Edit: 07 October 2019, 03:19:40 am by leeteng
Step 1 ต่อแหลมอาหมวยใส่ครอสออเดอร์ 1 ตัดไม่ค่อยตรงเท่าไรหาซีไม่เจอครับ ตัดที่ราวๆ 9K กลางไม่มีครอสต่อตรงๆ

step 2 วัดและจูนครับ

poj

And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

leeteng

07 October 2019, 03:23:47 am #197 Last Edit: 07 October 2019, 03:25:55 pm by leeteng
ห่างหายไปนานด้วยภารกิจครับ เข้ามา update นิดหน่อย ช่วงนี้ว่างประมาณเกือบเดือนเลยทำลำโพงทำแอมป์เล่นตามประสา DIY ครับ
ตามมีตามเกิดเหมือนเคยครับ ใช้ดอกแบบเดิมที่เล่นกับตู้ double bass reflex มาใส่ตู้วางหิ้งเล็กๆ(ของเก่าอีกเหมือนเดิม) จบไปอีกคู่ครับ

พอฟังได้อยู่ครับ เสียงสดๆ ช่วงนี้อพยพ ไม่มีห้องฟัง ต่อเติมบ้านอยู่ครับ  [Emo_hammer]

ลองเสริมซับ OB สักหน่อย ดอกอีมิเนน 12 นิ้ว ยังหาแอมป์ใหญ่ๆขับไม่ได้ครับ ใช้เกนโคลนดัน อืดเป็นเต่าเลยครับ  ;

jon che

หวัดดีครับน้าเจ้าชู้ สบายดีนะครับ
พักหลังนี้หลายๆ เว็บ (เครื่องเสียง) ดูเงียบๆ กันไป (แต่ dsa ก็ยัง active นะ)
ในเฟซก็ไม่ค่อยคึกคักเท่าเมื่อก่อน สงสัยคงไป "ชิมช้อปใช้" กัน (ha) ผมเองก็แพ็คลำโพง แอมป์ เครื่องเล่นลงกล่องไปได้ซักพัก
...เพราะต้องล้างแอร์  :rof:  แต่เดี๋ยว "เราจะกลับมา!"

ภาพจาก https://valvetubes.com/l63-6j5g-gec-marconi-osram-shoulderd-shape-uk-valve-tubes.html