• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

31 March 2020, 04:04:20 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ เรื่องกีตาร์ + แอมป์

Started by dht_tubes, 20 May 2015, 09:00:06 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

aristide

ไม่ทราบว่าคุณลูก จะสนใจเล่นจริงจังหรือไม่นะครับ 
การซื้อกีตาร์โปร่ง ราคาถูกให้เด็ก จะทำให้เด็ก ชินกับ action ที่สูง และเสียงที่ไม่ดีนะครับ ตอนเด็กผมก็หัดกับของถูก กีตาร์ตัวละ 500 บาท เลยรู้ครับ
จากนั้นผมมีกีตาร์ตัวละ 7000 ephiphone pickup EMG นับว่าดีมากสมัยนั้นแล้ว คือ คอไม่บิด ไม่ติดเฟรต เล่นง่าย เสียงดี action ต่ำ และ octave ไม่เพี้ยน ที่มีแต่ ยี่ห้อ maya
การเล่นพัฒนาขึ้นมากหลังจากได้ กีตาร์ที่มีคุณภาพครับ

สมัยนี้ของดีมีคุณภาพก็มีแต่ผมไม่เคยลอง เช่น squier classic vibe made in china แอป์ fender ที่ไม่แพงมีเยอะแยะครับ vox ก็มี หลัก ไม่กี่พัน ซื้อ 10w ก็พอครับ
ส่วนเรื่อง amp bass จริงๆแล้วนักกีตาร์หลายคนเช่น eric clapton ก็ใช้ amp bass ในการเล่นนะครับ ผมว่า ลองๆดูสองยี่ห้อนี้แหละครับ
ถ้าลูกเบื่อก็ขายง่ายครับ

กีตาร์ ไฟผมแนะนำอย่าซื้อที่ถูกๆเกินไป รุ่น classic vibe telecaster นี่ดีมากครับ ระดับราคาประมาณ 12000 ครับ คุณภาพพอๆกับ fender usa telecaster ตัวละ 7-8 หมื่นได้เลยครับ

Karin Preeda

เห็นด้วยครับ Classic Vibe นี่จะแพ้ Fender ก็ตรง logo นี่แหละ  :lol:

K. PJ

กีต้าร์​โปร่ง​ ผมไม่แนะนำให้ซื้อของถูกๆ​ ครับ​ ประสบการณ์​กับกีต้าร์​ตลาดอย่างยามาฮ้านี่​ พอมีตังค์​อย่างคุณ​เชษฐ์​   ควรซื้อตัวละ 24,000  ครับ​ (ชองยามาห้านะ​ แพงกว่านร้ขึ้นไปก็ไม่ค่อต่างอล้วครับ) เคยใช้หมื่นเจ็ดว่าเล่นง่ายกว่าราคาสามสี่พันของเค้าเยอะ​ จับคอร์ดอย่างไรเสียงก็ยังกังวานดี​ เล่นตัวละสามพันกดนิ้วแทบหักเสียงยังทึบๆ​ครับ​ แล้วเด็กจะท้อเลิกเล่น​ ไหนๆ​ จะลงทุนให้ลูกทั้งทีครับ

dht_tubes

ไม่ได้มาอ่านกระทู้ต้องขออภัยพี่ๆเพื่อนๆด้วย

ขอบคุณทุกความเห็นครับจัดเฟนเดอร์ไปแร้วค้าบ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

sw

นึกแล้วว พ่ออยากได้ อ้างลูกหัดเล่น  :supergrin:

blackmore

Fender + SET + Altec  วันไหนลูกหัดเล่นบอกผมด้วยนะครับ
ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

dht_tubes

Quote from: blackmore on 05  July  2015, 10:19:47 pm
Fender + SET + Altec  วันไหนลูกหัดเล่นบอกผมด้วยนะครับ

เออหว่ะป๊อก ใจตรงกันเลย 555

Quote from: sw on 05  July  2015, 02:07:30 am
นึกแล้วว พ่ออยากได้ อ้างลูกหัดเล่น  :supergrin:

เบื่อคนรู้ทัน กร๊ากกกก ว่าแล้วช่วยผมออกแบบห้องซ้อมด้วยได้ป่ะพี่ อิอิ
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

sw

Quote from: dht_tubes on 06  July  2015, 04:35:41 pm
Quote from: sw on 05  July  2015, 02:07:30 am

เบื่อคนรู้ทัน กร๊ากกกก ว่าแล้วช่วยผมออกแบบห้องซ้อมด้วยได้ป่ะพี่ อิอิ

ออกแบบผ่านเว็บบอร์ดได้มั๊ย ออกให้ฟรีเลย  :)