• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

31 March 2020, 04:15:30 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Tilting Tone Control Preamp

Started by Karin Preeda, 29 May 2015, 10:37:59 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

อธิบายด้วยรูป อาจจะเก๊ทกว่า
ในการถ่ายรูป ของใหญ่ สูง แล้วเราต้องถ่ายไกล้เพราะไม่มีระยะถอย
จะได้รูปที่ซ้น คือฐานใหญ่ ปลายเล็กมาก ดูไม่ดี

สมัยถ่ายรูปวัด ปัญหานี้ทำให้ถ่ายผนังหลังพระประธานได้ไม่สวย
แต่เราสามารถแกได้ครับ

โดยใช้กล้องที่ tilt lens ได้

การแก้เปอรสเปคถีบอย่างนี้
ถ้าเป็นเรื่องเสียง ก็เหมาะกับการฟังวงใหญ่ เพราะทำให้ภาพรวมของเสียง ถูกต้องขึ้น

sw

ผมฟัง 34 มาร่วมเดือนแล้ว ยังไม่เข้าใจเหมือนกัน ได้แค่หมุนไปหมุนมา แล้วเอาอันที่ฟังแล้วชอบที่สุด  :P

Witti

Quote from: sw on 31  May  2015, 03:26:32 pm
เอาอันที่ฟังแล้วชอบที่สุด  :P

ขอดูรูป ตำแหน่ง ลูกบิดที่ฟังแล้วชอบที่สุด หน่อยได้ไหมครับพี่  :worshippy:

K. PJ

Quote from: outto on 31  May  2015, 04:09:36 am
ทุกวันนี้ฟังเพลงในโรงรถมากกว่าฟัง 57 ในบ้านอีก ก็ฟังกับ 34+405-2 เหมือนกันครับ สะดวกเสียงดีจนขี้เกียจอุ่นเครื่องหลอดในบ้านไปเลย  แต่ tilt control นี่ใช้ไม่เป็นเหมือนกันครับ ใช้แค่ปรับเอาเบสเพิ่มเอามันส์บางครั้งบางทีครับ
จะว่าไปผมเก็บ Quad ตามพี่ๆไว้หลายตัวเหมือนกันนะครับเนี่ย พี่พินิจทำหม้อแปลงให้ 22 ที่ผมมีอยู่อีกต่างหาก แต่ยังอยู่ในกล่องอยู่เลยครับ
ลองงัด​ 22  มาลองดูครับ​ ว่าการใช้วงจร​ Feedback กับการใช้งาน​ Coil​  ใครจะทำรูปวงซิมฯ​ ได้ดังที่เราต้องการมากกว่ากัน​ ห้องเล็กๆ​ จะเป็นห้องใหญ่ขึ้นทันทีครับ​ นอกจากจะได่เปอร์สเป็คทีบถูกต้อง​ตาใที่พี่พีว่ามาแล้วละครับ

sw

Quote from: Witti on 31  May  2015, 03:55:56 pm
Quote from: sw on 31  May  2015, 03:26:32 pm

ขอดูรูป ตำแหน่ง ลูกบิดที่ฟังแล้วชอบที่สุด หน่อยได้ไหมครับพี่  :worshippy:

ดูในคลิปนี้ กดไปที่ 0:35 เลยครับ

Karin Preeda

Tilt tone control เป็นการปรับ tone control แบบโบราณครับ บางคนเรียกว่า one knob tone control คือ cut ความถี่ด้านนึง พร้อมๆกับ boost ความถี่อีกด้านนึงในเวลาเดียวกัน หน้าตาของการตอบสนองความถี่จะเป็นบบในรูปนี้ครับ

** credit รุปภาพจาก Eliot Sound Product

เส้นแต่ละสีจะหมายถึงการตอบสนองความถี่ของ preamp ขณะที่ปรับ ถ้าเทียบกับรูปการปรับ tilt control ของ quad 34 แล้ว จะรู้ว่า quad ออกแบบหน้าปัดถูกต้องแล้ว

แต่ทีเด็ดของ 34 คือ ถ้าเราอยากจะ boost เสียงทุ้มด้วยล่ะ ทำไง?
Quad ก็เลยมีปุ่ม bass lift ซึ่งทำงานสอง mode โดย mode แรกคือเลือกความถี่ได้ ที่เห็น 100, 170 และ 300 นั่นล่ะครับ เลือกความถี่ไหนก็ cut ความถี่นั้นไป 5dB แต่ถ้าเลือกเป็น 0, 3, 6, 9dB ก็จะ boost เสียงทุ้มให้

รุปนี้คือรุปการตอบสนองความถี่ของ Tilt กับ Bass lift ของ quad 34 ครับ

sw

อย่างนี้นี่เอง ครูฆฤณอธิบายเข้าใจได้ง่ายมากครับ  :cheer:

Witti

Quote from: sw on 31  May  2015, 04:53:46 pm
Quote from: Witti on 31  May  2015, 03:55:56 pm

ดูในคลิปนี้ กดไปที่ 0:35 เลยครับ

ไม่ได้ TILT นี่ครับ

K. PJ

เห็น​หน้าปัด​ 34  เจ้า​ 22 ทำได้ละเอียดกว่าเยอะครับ​ ทำ​ 22  ดีกว่าครับ

น้องเอ๊าท์​ ลองเอา​ 22  มาเล่นดูเเล้วจะเห็นว่าคนรุ่นเก่าสร้างงานที่เหนือกว่าขนาดไหน

sw

Quote from: Witti on 31  May  2015, 07:02:36 pm
Quote from: sw on 31  May  2015, 04:53:46 pm

ไม่ได้ TILT นี่ครับ

Tilt ไปมาทุกตำแหน่งแล้ว กลับมาที่ 0 ฟังดีที่สุด แสดงว่าห้องผมคงไม่มีปัญหาอะไรให้แก้   :D

pee

31 May 2015, 08:52:16 pm #30 Last Edit: 03 June 2015, 01:10:49 am by pee

44 เพิ่มอีก 2 อย่าง
ปรับ RIAA ได้ (ตรงฝาหลัง มีหน้าต่างให้ใช้ dip switch)
เพิ่ม filter slope ให้อีก

outto

Quote from: K. PJ on 31  May  2015, 07:14:18 pm
เห็น​หน้าปัด​ 34  เจ้า​ 22 ทำได้ละเอียดกว่าเยอะครับ​ ทำ​ 22  ดีกว่าครับ

น้องเอ๊าท์​ ลองเอา​ 22  มาเล่นดูเเล้วจะเห็นว่าคนรุ่นเก่าสร้างงานที่เหนือกว่าขนาดไหน

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวต้องรื้อดูอีกทีครับว่าอยู่กล่องไหน ตั้งแต่ย้ายมาเคยเปิดดูแค่ครั้งสองครั้งเองครับ

อันนี้เป็น curve ของ tone control กับ filter ของ Quad 22 ครับ ต่างกับ 34 เพราะ 22 เป็นการปรับทุ้มแหลมแบบปกติ

แต่ที่ผมอยากลองก่อนเลยคือเป็น passive filter แบบนี้ครับ

design credit จาก tubecad.com

การตอบสนองความถี่ของ filter ชุดนี้

ของดีของการใช้ filter แบบนี้คือทำง่าย เอาไปต่อกับภาคขยายด้านหลัง ส่วนข้างหน้าใส่ buffer เข้าไปก็จบ กลายเป็น preamp ที่มี tilt control โดยไม่ต้องใช้ feedback เลย แต่ข้อเสียคือปรับได้ไม่ละเอียดนัก

ส่วนวงจรนี้เป็นแบบ active ที่ center ของการปรับ tilting อยู่ที่ประมาณ 1Khz ครับ วงจรนี้มาจากนิตยสาร The Audio Amateur 4/91 โครงงาน "A New Control Preamp: Back to the Future"

และนี่เป็น version หลอดที่ดัดแปลงมาจากวงจรด้านบน เป็นวงจรจากนิตยสาน AutioXpress 1/2001

วงจรแรกที่เป็น opamp ไม่มี gain ส่วนวงจรหลอดมี gain ประมาณ 10dB หรือ 3 เท่าผมเองว่าจะใช้ tilt กับแผ่นเสียง ซึ่ง phono stage ของผมก็มี gain พออยู่แล้ว ดังนั้นผมว่าจะทำวงจรแรกครับ  :supergrin:

Witti

Quote from: Karin Preeda on 06  June  2015, 08:55:20 pm
วงจรแรกที่เป็น opamp ไม่มี gain ส่วนวงจรหลอดมี gain ประมาณ 10dB หรือ 3 เท่าผมเองว่าจะใช้ tilt กับแผ่นเสียง ซึ่ง phono stage ของผมก็มี gain พออยู่แล้ว ดังนั้นผมว่าจะทำวงจรแรกครับ  :supergrin:

ไม่มีเกนอยู่แล้ว flat ผมขอเสนอว่า ใช้สวิทช์ ช๊อต อินกะเอาท์ไปเลย ไม่ต้องผ่านอ๊อปแอมป์ครับ  :whistling:

ถ้าสับสวิทช์ไปที่ flat มันเป็นวงจร inverted buffer น่ะครับ ซึ่งก็อาจจะใช้ประโยชน์ตรงนี้ได้ ต้องลองดูก่อนครับ จริงๆมีไอเดียต่อยอดจากวงจรนี้อยู่เหมือนกันครับ เช่น วงจรแรก แทนที่จะใช้ opamp ผมอาจจะทำ opamp หลอดแทน ส่วนวงจรสองอาจจะต่อกับ step down transformer เพื่อลด gain และกลับ phase ไปเลยในตัวครับ

ดูอีกทีนึงวงจรหลอดก็ไม่มี gain เหมือนกันครับ เพราะ R9 กับ R10 ค่าเท่ากัน  :supergrin:

sw

อ่านม่ายรู้เรื่อง....แต่ติดตามครับ  :)