• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 07:07:55 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

Brahms ที่ห่วยที่สุด

Started by pee, 01 September 2011, 07:53:25 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

dht_tubes

Quote from: pee on 23  March  2014, 10:39:23 pm

ทุกคนฟังแต่เสียงไม่ได้ฟังสำเนียง...................................

ได้ยินแต่คลื่นความถี่ ไม่ได้ยินดนตรี...

จะมีเหลือสักกี่คนที่ฝนตกแล้วหยุดงานทุกอย่างเพื่อไปนั่งมองสายฝน...............................

จริงครับ

เห็นด้วยนะ ถึงจะไม่ใช่ทั้งหมด แต่เราก็พบว่านักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ ยังติดอยู่กับลักษณะเสียง มากกว่าความหมายของดนตรีที่ได้ฟังจากเครื่องเสียง

ถึงจะไม่ได้ทำเป็นกิจวัตร แต่ความรู้สึกนี้ผมยังจำมันได้ดี ผมยืนอยู่ที่ท่าน้ำริมคลองหน้าบ้านแม่ผมที่นครชัยศรี ..... ใต้ต้นชมพู่่่มะเหมี่ยว ......ข้างโอ่งราชบุรี ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยน้ำฝนที่รองไว้เมื่อหลายวันก่อนหน้า ใช้ขันเงินตักขึ้นมาดื่ม ความสุขในวันนั้น ณ เวลาที่ฝนหมดเม็ด มองไปข้างหน้าเห็นน้ำในคลอง มีละอองของฝนพรำอยู่บนผืนน้ำนั้น  มองข้ามคลองไป เห็นท้องนาเขียวขจี

แม้มันจะผ่านมา 30 กว่าปี แต่ภาพและความรู้สึกนั้น ผมไม่เคยลืม

ได้อ่านที่พี่พีเขียน ทำให้ผมนึกถึงอีกครา ขอขอบคุณละกันครับพี่
I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

24 March 2014, 06:29:47 am #61 Last Edit: 25 March 2014, 12:35:43 am by pee
ยกเลิก เพราะพิมพ์ผิดครับ  :wallbash:

dht_tubes

Quote from: dht_tubes on 24  March  2014, 01:13:58 am
Quote from: pee on 23  March  2014, 10:39:23 pm

ทุกคนฟังแต่เสียงไม่ได้ฟังสำเนียง...................................

ได้ยินแต่คลื่นความถี่ ไม่ได้ยินดนตรี...

จะมีเหลือสักกี่คนที่ฝนตกแล้วหยุดงานทุกอย่างเพื่อไปนั่งมองสายฝน...............................

จริงครับ

เห็นด้วยนะ ถึงจะไม่ใช่ทั้งหมด แต่เราก็พบว่านักเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ ยังติดอยู่กับลักษณะเสียง มากกว่าความหมายของดนตรีที่ได้ฟังจากเครื่องเสียง

ถึงจะไม่ได้ทำเป็นกิจวัตร แต่ความรู้สึกนี้ผมยังจำมันได้ดี ผมยืนอยู่ที่ท่าน้ำริมคลองหน้าบ้านแม่ผมที่นครชัยศรี ..... ใต้ต้นชมพู่่่มะเหมี่ยว ......ข้างโอ่งราชบุรี ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยน้ำฝนที่รองไว้เมื่อหลายวันก่อนหน้า ใช้ขันเงินตักขึ้นมาดื่ม ความสุขในวันนั้น ณ เวลาที่ฝนหมดเม็ด มองไปข้างหน้าเห็นน้ำในคลอง มีละอองของฝนพรำอยู่บนผืนน้ำนั้น  มองข้ามคลองไป เห็นท้องนาเขียวขจี

แม้มันจะผ่านมา 30 กว่าปี แต่ภาพและความรู้สึกนั้น ผมไม่เคยลืม

ได้อ่านที่พี่พีเขียน ทำให้ผมนึกถึงอีกครา ขอขอบคุณละกันครับพี่

I love classical but I play rock'n roll

คำว่า รวย กับคำว่า จน มันคืออะไรกันแน่ เมืองไทย คนจนมีหนี้สินเยอะ เพราะยืมเงินไม่ได้ เค้าไม่ให้เพราะคิดว่าไม่มีปัญญาใช้คืน แต่... เมืองนอก คนรวยมีหนี้สินเยอะ เพราะเค้าให้ยืมเงิน เพราะคิดว่ามีปัญญาใช้คืน  งง..................

เพราะสังคมประเมินค่าคน ที่จนรวย คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่ หากสังคมวัดค่าคนที่ภายใน คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี............

pee

มีคนชอบ 160+ เกลียด 5 ผมเป็นเสียงข้างน้อย
ดู๊ดเล่นเหมือนเรควีเอ็ม จืด ซังกะตาย เหมือนซากศพละเมอ

อันนี้ฉบับยาวกว่า คนดูมากกว่า แต่โดนปิดคอมเม้นท์ คงด่ากันเละ

jon che

อันนี้ห่วยที่พิมพ์ผิดเพลง

www.youtube.com/watch?v=_r3OzwDedIc
โดย Orchestra Simfonică București

แต่ผมชอบดูสีหน้า อากัปกิริยา ของทั้ง conductor และสมาชิกในวง
ได้อารมณ์ดีครับ แต่ไม่รู้ว่า performance พอไหวมั้ย?

jon che

อันนี้ขออนุญาตขอเมนท์พี่ pee ด้วยนะครับ :worshippy:
แต่ผมก็ชอบครับ (รอผล ว่าจะได้ไปต่อมั้ย :D)

www.youtube.com/watch?v=f5UGmlSWQYs
โดย MartynasVEVO

pee

ชอบทั้งสองเบย

แอคคอเดียนเทพ เล่นได้สมกับเพลงระบำพื้นบ้าน
ผมไม่ค่อยชอบที่คอนดัคเตอร์พาเพลงนี้ไปสู่ดนตรีคลาสสิคเต็มสูบ

มันเป็นเพลงบันเทิงใจ แบบว้อลส์ ของโยฮัน สเตร้าส์
ไม่ต้องซีเรียสเลย

ฟังโรบี้ซะหน่อย คลิบนี้เพิ่งเห็น

pee

Quote from: jon che on 12  June  2016, 01:18:37 am
อันนี้ห่วยที่พิมพ์ผิดเพลง

เขาอั๊พคลิบให้ ผิดเล็กน้อย อภัยกันได้
แต่อีนี่ ทำเว็บขายของ ผิดวินาศเลย

https://www.discogs.com/Toscanini-NBC-Symphony-Orchestra-Catalani-La-Wally-Prelude-To-Act-IV/release/2429997

Tracklist
A   La Wally: Prelude To Act IV   
B   Dance Of The Water Nymphs From Lorelei: Act III   
Credits
Composed By - Arturo Toscanini
Conductor - Alfredo Catalani

Liner Notes - Helen L. Kaufmann
Orchestra - NBC Symphony Orchestra

เล่นสลับชื่อ เอาทอสกานีนี่ไปเป็นคนแต่งซะงั้น

:wallbash:

jon che

ขอบคุณครับพี่ pee ที่ชี้แนะ
ผมก็ว่าจะพยายาม "ปันใจให้คลาสสิค"  :)
ตอนนี้ยังไม่รู้อะไร แต่นึกได้ว่า ลองดูจาก youtube dvd เป็นหลัก
จะได้เห็นสีหน้า ท่าทาง ของ conductor และผู้เล่น ว่าน่าจะนึกคิดอะไร
อีกอย่างก็คงหาข้อมูลเพลงนั้นๆ มาอ่าน ว่า composer อยากเล่าอะไร
ส่วนตัวชอบหาเพลงที่เล่นโดยวงไม่ดัง อย่างยุโรปตะวันออก อเมริกาใต้ มาดู/ฟัง
อีกคนที่ชอบ ก็คนนี้ครับ

www.youtube.com/watch?v=rjxE0XvxeC8
จาก subutayarikan's channel

pee

ก่อนชอบนี่อึดอัดนิดหน่อย เพราะดนตรีคลาสสิคมีประเด็นให้ตามแยะ เราก็มักจะคิดว่า เอาชนะได้ยาก อาจจะท้อ

ที่จริงแค่ฟังเพลินๆ ก่อน อย่าไปคาดหวังอะไร ไม่รู้ก็ไม่เป็นไรครับ เรื่องไกลตัวทั้งนั้น

ดูและฟังเป็นวิธีที่ดีที่สุด สมัยที่ผมยังเด็ก ไม่มีความสะดวกอย่างนี้ยังชอบได้เลย
Celibidache ไม่ยอมทำแผ่นขายจนมาถึงปี 1980+ คุณภาพวีดีโอดีขึ้นมากถึงยอมให้ทำ
แกบอกว่า จะเข้าถึงผลงานของตัวเอง ต้องดูและฟังเท่านั้น หมายความว่า ต้องไปที่โรงคอนเสิร์ตอย่างเดียว
โชคดีที่เปลี่ยนใจ  :whistling:

และเป็นโชคของพวกเรา

ถ้าชอบยิ่งใหญ่อลังการ ก็ไป BBC Proms
https://www.youtube.com/results?search_query=bbc+proms+full+concert

jon che

ขอบคุณมากเลยครับพี่ pee :bowdown:

ป.ล. ที่ Sergiu Celibidache คุมวงเล่นปี 91 น่าฟังมากครับ ภาพสวยด้วย
ผมเคยดู dvd ของ New Year's Concert 1988 ที่ Abbado คุมวง Vienna Philharmonic
บันทึกก่อนกัน 3 ปี แต่ภาพต่างกันเยอะครับ เดี๋ยวจะทยอยดูต่อครับ :)

sw

Quote from: jon che on 12  June  2016, 05:15:53 am
ขอบคุณครับพี่ pee ที่ชี้แนะ
ผมก็ว่าจะพยายาม "ปันใจให้คลาสสิค"  :)
ตอนนี้ยังไม่รู้อะไร แต่นึกได้ว่า ลองดูจาก youtube dvd เป็นหลัก
จะได้เห็นสีหน้า ท่าทาง ของ conductor และผู้เล่น ว่าน่าจะนึกคิดอะไร
อีกอย่างก็คงหาข้อมูลเพลงนั้นๆ มาอ่าน ว่า composer อยากเล่าอะไร

ผมฟังเพลงยุคใหม่ทุกๆแนวมาได้สามสิบกว่าปี จนรู้สึกว่าไม่มีอะไรจะให้ฟังแล้ว
มันวนเวียนซ้ำไปซ้ำมาจนจำได้หมด เพลงแต่งใหม่ก็เดาทางถูก จนรู้สึกน่าเบื่อ

ก็ต้องก้าวเข้าไปสู่โลกคลาสสิค แล้วก็พบว่า นี่เอง..สิ่งที่เราค้นหา
มีให้ฟังอีกมากมาย จนฟังตลอดชีวิตก็คงไม่หมด

เริ่มก็ฟังดะไปเรื่อยๆ มียูทู้ปนี่สวรรค์แท้ๆ เพลงไหนไม่เข้าหูก็กดข้ามไปก่อน
ชอบเพลงไหนก็กดถูกใจไว้ แล้วค่อยมาฟังซ้ำ
ถูกใจมากก็เซฟใส่เพลลิสต์ แล้วค่อยหาอ่านประวัติ
อ่านแค่ในบอร์ดนี้ กับในวิกิ ก็เหลือเฟือแล้ว

ผมอาจจะฟังผิดวิธี คือจะไม่สนใจคอนดักเตอร์ก่อน ฟังเพลงอย่างเดียวไม่ดูภาพ ฟังหลายๆคนเล่น จนคุ้นชินกับเพลง
แล้วค่อยมาหาดูว่าแต่ละคอนดักเตอร์กำกับเพลงออกมาต่างกันอย่างไร ชอบใครกำกับมากที่สุด

แต่ถ้ากดตามที่พี่ pee แนะนำ ก็ถือว่าเป็นทางลัด จบตรงคลิปนั้นทุกที ไม่ต้องหาต่อ เพราะโดนกรองเอากากออกไปหมดแล้ว

Quote from: pee on 12  June  2016, 12:30:54 pm

:thumbup: :thumbup: :thumbup:  :worshippy:

pee

Quote from: sw on 12  June  2016, 04:19:43 pmผมอาจจะฟังผิดวิธี คือจะไม่สนใจคอนดักเตอร์ก่อน ฟังเพลงอย่างเดียวไม่ดูภาพ ฟังหลายๆคนเล่น จนคุ้นชินกับเพลง

ผมเริ่มฟังคลาสสิคในยุคที่แห้งแล้งกว่านี้แยะ คือไม่มีให้ฟังเลย
สมัย 14 ตุลา ทางลัดไม่มี

1 ฟังอาจารย์สมโภช รอดบุญ วิทยุจุฬาตอนสี่ทุ่ม ไม่ชอบเพราะเราเลือกเพลงไม่ได้ แถมเปิดเพลงอย่างเดียว ไม่มีคำแนะนำอะไรทั้งนั้น

2 นานๆ จะมีรายการแสดงสด เคยดูวงทหารเรือเล่นบีโธเฟ่นเบอร์ห้า ที่โรงละคอนแห่งชาติ หลับครับ

3 อ่านหนังสือเอา เออ ก็ยังดี อย่างน้อยทำให้เกิดจินตนาการ

4 ยืมแผ่นจากเกอเธ่ อยากทำ ทำไม่ได้ ไม่มีเครื่อง  :wallbash:

5 สุดท้าย เก็บเงินซื้อเครื่อง แล้วเริ่มซื้อแผ่น เต็มที่ได้เดือนละ 4-5 แผ่น
ถ้าเทียบกับยูทูป ยังไม่เท่ากับร้อยคลิบเลย

ด้วยความที่อดอยากแห้งแล้งอย่างนี้นี่เอง ทำให้ต้องเลือกสรรอย่างเข้มงวด
โชคดีพอเข้าศิลปากร ในห้องสมุดมีหนังสือเกี่ยวกับคลาสสิคอยู่บ้าง ก็อาศัยเป็นคำแนะนำให้เลือกได้ตรงจุด เพราะคิดว่า ถ้าไม่ดีจริง คงไม่มีคนลงทุนพิมพ์หนังสือออกมาแน่

ยุคนั้น หนังสือเล่มเป็นศาลฎีกาของระบบสติปัญญา เพราะมีการกลั่นกรองหลายชั้น กว่าจะผลิตออกมาซักหน้ากระดาษ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขอบคุณคุณบุรินทร์ วงศ์สงวน นายทุน BR Group เจ้าของหนังสือไฮไฟ-สเตริโอ ที่จัดหน้าให้กับคลาสสิค มีบทความน่าอ่านตลอดมา

ส่วนของจิ๋ว บางซื่อ กับสาทิส อินทรกำแหง ไม่เคยอ่านครับ เนื้อหาออกจะอ่อนแอกว่าความต้องการ

sw

ส่วนผมนี่สุ่มหาเพลงดีๆจากเทปคาสเส็ตครับ ไม่ชอบก็เก็บไว้เฉยๆ มีเครื่องเล่นแผ่นเสียงแต่ไม่มีเงินซื้อแผ่น ตอนเรียนปีหนึ่งนั้นเทป(ผี) 30 บาท แผ่นเสียง 300 บาท ซื้อเทปได้สิบม้วน ผมก็ซื้อเทปสิบเพราะเน้นฟังเพลงมากกว่าคุณภาพเสียง เจอดีๆสักสอง ค่อยไปหาซื้อแผ่นเสียงครับ

pee

เทปพีค๊อคมาตอนที่ผมรู้แนวแล้วว่าจะฟังอะไร ก็เลยไม่เคยซื้อ
ดูเหมือนจะมีแค่ม้วนเดียว อีกอร์ลูกเล่นบราหมส์ เดวิดพ่อคุมวง

ส่วนพี่ชายคนนึง หัวสูง ซื้อแต่เทป RCA
ม้วนละสามร้อย แพงกว่าแผ่นเสียงอีก

sw

ราคาเทปลิขสิทธิ์สมัยนั้นแพงจริง  เทปผีถึงเกลื่อนไปหมด Peacock ผมเยอะสุด รองลงมาก็ Original, 4Track, Victor, 501, Onpa  คุยแล้วชักอยากฟังเทป ไปหานากาสวยๆสักเครื่องดีกว่า :)

jon che

ขอกางใบ ออกเรือไปต่ออีกนิดนะครับ :worshippy:
ผมทันสมัย peacock แต่ส่วนใหญ่จะเป็นม้วนใส
ต้องรอซื้อตอนมีงานประจำปี ตามร้านแถวบ้านมีให้เลือกไม่เยอะ
ตอนนั้นเล่นกับเครื่องเล่นเทปเล็กๆ ก็ว่าเสียง ok นะครับ
ผมว่าถ้าไม่ไปฟังชุดแพงๆ (และดี) เราก็อาจจะมีความสุขกับเครื่องเสียงตามอัตภาพมังครับ
(พยายามเตือนสติตัวผมเองครับ :lol:)

vichien

แฮ่ะๆๆ ทันแต่ peacock ครับ

เพลงคลาสสิกนี่ ตั้งแต่รู้จักที่นี่ มีโอกาสได้ตามโหลดมาฟังบ่อยมากๆ แต่ก็ยังไม่ค่อยอินสักเท่าไหร่ครับ แต่ฟังเพลินๆนี่ได้เลย
แต่จะให้ลึกซึ้งนี่ท่าจะยาก