• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 July 2019, 07:35:56 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

คำถามเกี่ยวกับ Phono preamp ครับ

Started by 5150ed, 12 August 2015, 01:25:16 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

5150ed

ผมกำลังจะต่อแอมป์ที่มีภาค phono ด้วยครับ แต่อุปกรณ์ที่มีในส่วนสำคัญๆไม่มีค่าที่ตรง
เลยอยากจะแก้จุดทำงานของหลอดในวงจรให้ใช้อุปกรณืที่มีได้

คือจาก Rk 2.7K ในวงจรเป็น 1-1.5K ส่วน Rp เท่าเดิมคือ 100K

http://livinginthepast-audioweb.co.uk/imagex/rca-phonopreamp-cct.gif

คำถามคือ จุดทำงานที่เปลี่ยนไปจะส่งผลให้ต้องแก้วงจร RIAA ด้วยมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ

K. PJ

ไม่เห็น​มีคนเก่งตอบ​ ขอตอบให้เท่าที่เคยทำและเจอมานะครับ​ รอคนอื่นที่เก่งมาตอบค่อยเชื่อเชาละกัน

ผมเคยทำและฟังแล้ว​ ฟังไม่ออกว่า​ RIAA  จะเปลี่ยนนะ​  คือคำตอบการฟังชองผม​ "ไม่เปลี่บน"

แต่ไดนามิกชองเสียงเปลี่ยนเพิ่มชึ้นเมื่อค่า​  R  ตรงนั้นลดลงครับ​  ก็ฝห้ถือว่า​ คุณใช้​ R​ เปลี่ยน​ค่าปรับไดนามิคให้เหมาะกับชุดชองคุณได้เลยครับ​ และ​  C  ตรงนี้ก็มีผลต่อเสียงหลายๆ​ ด้าน​ ลองเลือกเปลี่ยน​ดูครับ​ เบลคเกดตัวสีแดงๆ​ ของที่ทำในญี่ปุ่นก็น่าใช้ครับ​ เปลีบน​ C​ ตรงนี้เสียงเปลี่ยน​เกือบเท่า​ Coupling Cap ครับ

Karin Preeda

ถ้าไม่ได้เอา C cathode bypass ออก RIAA แทบจะไม่เปลี่ยนครับ แต่จุด bias ที่เปลี่ยนไปอาจจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปบ้าง เพราะ distortion อาจจะมากขึ้นหรือลดลงครับ

K. PJ

ตอนก่อนเขียนตอบว่าจะบอกอีกเรื่องที่สำคั​ญในการทำปรีสองสเต็ทในลักษณะ​นี้คือแต่ลืมบอก

ให้ใช้สเต็ทแรกของหลอดคนละซีกนะครับ​ ท่านอาจใช้หลอดคนละยี่ห้อหรือคนละรุ่นมาใช้ในปรีตัวนี้ได้​ ไม่ต้องหาแมทแพร์ที่ตอนนี้น่าจะหาหลอดดีๆ​ ยาก​มากๆ​ กันแล้ว ยิ่งเป็นเบอร์​บอดนิยมแบบนี้​  ถ้าทำแบบที่ผมว่ามัน​ ให้เราหาเพียงแต่หลอดต้องแมทเช็คชั่นกันเท่านั้น​ก็พอ

และลืมเตือนอีกอย่างคือ​ R​  ตรงนี้ถ้าใช้ค่าต่ำลง​ ให้ลองคำนวณ​วัตต์ดิบซิบเพทด้วย​ เดี๋ยวหลอดจะอายุสั้นครับ

5150ed

Quote from: K. PJ on 12  August  2015, 01:58:30 pm
ตอนก่อนเขียนตอบว่าจะบอกอีกเรื่องที่สำคั​ญในการทำปรีสองสเต็ทในลักษณะ​นี้คือแต่ลืมบอก

ให้ใช้สเต็ทแรกของหลอดคนละซีกนะครับ​ ท่านอาจใช้หลอดคนละยี่ห้อหรือคนละรุ่นมาใช้ในปรีตัวนี้ได้​ ไม่ต้องหาแมทแพร์ที่ตอนนี้น่าจะหาหลอดดีๆ​ ยาก​มากๆ​ กันแล้ว ยิ่งเป็นเบอร์​บอดนิยมแบบนี้​  ถ้าทำแบบที่ผมว่ามัน​ ให้เราหาเพียงแต่หลอดต้องแมทเช็คชั่นกันเท่านั้น​ก็พอ

และลืมเตือนอีกอย่างคือ​ R​  ตรงนี้ถ้าใช้ค่าต่ำลง​ ให้ลองคำนวณ​วัตต์ดิบซิบเพทด้วย​ เดี๋ยวหลอดจะอายุสั้นครับ

ขอบคุณอีกทีครับ

ตัวที่ผมจะทำเป็นแอมป์ Mono ครับ ใช้ 6SU7 แทน 7025 แต่มี step up transformer 600R : 50K ก่อนเข้า pre phono เพื่อช่วยเรื่องเกนครับ ผมกะจะใช้หัวเข็ม mono ของ Denon ครับ

ส่วนวัตต์ดิบซิบเพท น่าจะเหลือๆนะครับ เดี๋ยวลองเช็คดูอีกที ^^

K. PJ

ผมไม่มีดาต้า​ 6su7 อยากจะบอกว่า​ Rp​ ของ หลอดหน้าวงจร​ RIAA​ เปลี่ยนค่ามากๆ​ แบบ​ค่า​ Rp​ ของ​ au  เทียบกะ​  ax​ แบบนี้มีผลตามที่คุณห่วงในตอนแรกนะครับ​ วงจร​ RIAA​ แบบนี้ผมเคยอ่าน​ ถ้าจำไม่ผิดเขาเอา​ Rp​ ของ​หลอดหน้ามันมาคำนวณ​ด้วยน่ะครับ​ ( ถ้าผมผิดพลั้งไป​ ผู้รู้จริงเตือนด้วยนะครับ)

5150ed

Quote from: K. PJ on 13  August  2015, 03:45:15 pm
ผมไม่มีดาต้า​ 6su7 อยากจะบอกว่า​ Rp​ ของ หลอดหน้าวงจร​ RIAA​ เปลี่ยนค่ามากๆ​ แบบ​ค่า​ Rp​ ของ​ au  เทียบกะ​  ax​ แบบนี้มีผลตามที่คุณห่วงในตอนแรกนะครับ​ วงจร​ RIAA​ แบบนี้ผมเคยอ่าน​ ถ้าจำไม่ผิดเขาเอา​ Rp​ ของ​หลอดหน้ามันมาคำนวณ​ด้วยน่ะครับ​ ( ถ้าผมผิดพลั้งไป​ ผู้รู้จริงเตือนด้วยนะครับ)

6SU7 เป็น 6SL7 เกรดนึงครับ ครับ
Gain 70     RP ใกล้เคียง 12AX7 ครับ

ผมตั้งใจจะใช้ 6SU7 เป็น Phono กับ ECC808 (12AX7 สลับขา) เป็น Preamp
ยังงัยถ้าพลาดยังมีทางเลือกสลับ หลอด pre กับ phono ได้ครับ  :rof:
แต่ห่วงเรื่องเกนเท่านั้นครับ 

แอมป์ตัวนี้ ผมอยากจะลองใช้ input transformer ดูว่าจะมีสีสันอะไร
เห็นลุง Sakuma แกใช้ตลอด อยากลองดู ถ้าออกมาดีก็อยากจะลองแบบจัดเต็ม
transformer coupling ทั้ตัวแบบ Mono ดู

ถ้าลองแล้วไม่ชอบจะได้ถอยทัพ

ตอนนี้ผมลองต่อภาคแอมป์มาลองฟังก่อนก็ออกมาค่อนข้างดีครับ

เอา input transformer มาแปลงสัญญาณจาก stereo เป็น Mono ก่อนเข้า Volume
แล้วใช้ ECC808 ขนานกันเป็น preamp ไปเข้า 1626 ขนานกัน เป็นหลอด power
ได้กำลังประมาณ 2W  :D  ตอนนี้ใช้ขับลำโพง JBL 4312A ข้างเดียว ออกมาได้ดีพอสมควร
ถ้าฟัง Jazz เก่าๆ เพลงร้อง ช้าและเร็วออกมาได้ดีเลยครับ แต่ถ้าเพลง techno เบสหนักๆ
ก็พอฟังได้ครับแต่ไม่ใช่แนวครับ

รอแท่นเสร็จค่อยรื้อมาต่อใหม่ ใส่ภาค phono ครับ ^^

วงจร passive RIAA จะใช้ output impedance ของหลอดหน้ามาคำนวนครับ ผมจำไม่ได้ว่า Rp 6SL7 กับ 12AX7 ใกล้เคียงกันหรือเปล่า ถ้าใกล้เคียงกันก็ใช้ได้ ถ้าเป็นผม ผมจะใช้ 12AX7 ข้างหน้าเหมือนเดิม ส่วนหลอดหลังใช้ 6SL7/SU7 ครับ

หัว mono ของ Denon ถ้าเป็น MC ก็ใช้กับ step up transformer ได้ครับ ถ้าเป็น MM มันจะเกิด impedance mismatch มากครับ

5150ed

Quote from: Karin Preeda on 14  August  2015, 03:00:30 am
วงจร passive RIAA จะใช้ output impedance ของหลอดหน้ามาคำนวนครับ ผมจำไม่ได้ว่า Rp 6SL7 กับ 12AX7 ใกล้เคียงกันหรือเปล่า ถ้าใกล้เคียงกันก็ใช้ได้ ถ้าเป็นผม ผมจะใช้ 12AX7 ข้างหน้าเหมือนเดิม ส่วนหลอดหลังใช้ 6SL7/SU7 ครับ

หัว mono ของ Denon ถ้าเป็น MC ก็ใช้กับ step up transformer ได้ครับ ถ้าเป็น MM มันจะเกิด impedance mismatch มากครับ

ดู data sheet มาแล้วครับ
12AX7 Ra = 62.5K
6SL7 Ra = 44K

คงต้องเปลี่ยนแผนครับ T.T

ผมคงหาวงจรPhonoที่ใช้ 6SL7 หลอดเดียวก่อน
ถ้าไม่เจอคงต้องตามที่คุณ Karin แนะนำแล้วครับ

ขอถามคุณ Karin อีกนิดครับ Step up transformer ผมเป้ 600R ออก 50K
ถ้าหัวเข็ม MM ผม impedance ต่ำกว่า 600R จะมีปัญหามั้ยครับ
ผมมี Grado Mono อยู่ ตาม spec Resistance = 475R

ผมเดาว่า resistance ที่อยู่ใน spec คือ DC resistance ของขดลวดครับ แต่ matching impedance ของมันคือ 47K อยู่ดี เพราะ Grado เป็น MM ครับ

K. PJ

Quote from: 5150ed on 14  August  2015, 04:49:58 am
Quote from: Karin Preeda on 14  August  2015, 03:00:30 am

เป็น​ผมนะครับ​ ก็เรามี​ 12ax7  อยู่​แล้วนิ​ ลุยวงจรนี้ไปเลย​ หัวเข็ม​ MM​ ของ​ Gardo  คุณไม่ต้อง​  ใช้​ SUT  อยู่แล้ว​ เวลาใช้​ของ​ MC Denon  ค่อย​ต่อ​ SUT​ ว่าแต่คุณ​ใช้​ SUT​ ของยี่ห้ออะไรครับ? 

อ้อ! ผมเห็นเครื่องฝรั่งหลายเครื่องใช้หลอดเบอร์​นี้แล้วประสบความสำเร็จ​เสียงออกมาดี้​ ควรทำ  Cathod​ Follower ต่อท้ายเพิ่มเข้าไปอีกสะเต็ทให้มันด้วยนะครับ
อ้อ

ผมคงหาวงจรPhonoที่ใช้ 6SL7 หลอดเดียวก่อน
ถ้าไม่เจอคงต้องตามที่คุณ Karin แนะนำแล้วครับ

ขอถามคุณ Karin อีกนิดครับ Step up transformer ผมเป้ 600R ออก 50K
ถ้าหัวเข็ม MM ผม impedance ต่ำกว่า 600R จะมีปัญหามั้ยครับ
ผมมี Grado Mono อยู่ ตาม spec Resistance = 475R

5150ed

Quote from: K. PJ on 14  August  2015, 04:42:06 pm
Quote from: 5150ed on 14  August  2015, 04:49:58 am

เป็น​ผมนะครับ​ ก็เรามี​ 12ax7  อยู่​แล้วนิ​ ลุยวงจรนี้ไปเลย​ หัวเข็ม​ MM​ ของ​ Gardo  คุณไม่ต้อง​  ใช้​ SUT  อยู่แล้ว​ เวลาใช้​ของ​ MC Denon  ค่อย​ต่อ​ SUT​ ว่าแต่คุณ​ใช้​ SUT​ ของยี่ห้ออะไรครับ? 

อ้อ! ผมเห็นเครื่องฝรั่งหลายเครื่องใช้หลอดเบอร์​นี้แล้วประสบความสำเร็จ​เสียงออกมาดี้​ ควรทำ  Cathod​ Follower ต่อท้ายเพิ่มเข้าไปอีกสะเต็ทให้มันด้วยนะครับ
อ้อ

SUT ผมใช้ Tamura TKs-5 ครับ

ใจจริงที่ผมพยายามจะใช้ 12AX7 เป็นหลอด Pre เพราะชอบเสียงมากกว่า 6SL7 ครับ

ผมเคยทำแอมป์ง่ายๆเลย 2A3 หลอด pre เป็น ECC808 ขนาน 2 ซีก เป็น mono
เสียงยังติดหูมาจนถึงทุกวันนี้ครับ ขับกับ Altec 12 นิ้ว ฟังได้ทุกแนวจริงๆ Traditional Jazz
ยัน Techno ^^

แต่ Cathode follower นี่ท่าจะยากครับ แท่นน่าจะเจาะเสร็จแล้ว
และแน่นทุกกระเบียดนิ้วจริงๆ

รู้งี้จัดเป็น 12AX7 3 หลอด ใช้วงจร Marantz 7 ทั้งpreทั้งPhonoไปเลย 555

K. PJ

โปรเจ็ค​ทำเครื่องเสียง​ของผมที่ผ่านๆ​ มา​ จะเห็​นว่าผมเอามาขอคำแนะนำในนี้ก่อนอย่างน้อยสามเดือนหรือปีกว่า​ กว่าจะลงมือทำครับ​ คือคิดก่อนทำให้มากๆ​ เข้สไว้​ ผลงานจึงจะออกมาดีครับ

ทำ​ RIAA​ แบบนี้​ ถ้าวางหลอดใกล้ๆ​ กัน​ คุณ​จะเหนื่อยตอนปราบเสียงฮัม... นะครับ​ ผมเคยทำปรีโฟโนบนแท่นที่เป็​นเขียง​ กว่าจะปราบฮัมให้เงียบได้หมดจด​ ต้องลื้อภาคตรงนี้กันหลายครั้งนะครับ​ แนะให้ใช้อาร์คาบอบคอมโพชิสนะครับ​  ไม่งั้นแค่เอานิ้วแหย่ไปใกล้ๆ​ มันจะฮัมหึ่งขึ้นมาทันที​ เขียงผมเป็นไม้สดมันก็ฮัมมาก​ พอเขียงแห้งสนิทฮัมถึงหายหมดจดครับ​ แปลกแต่จริง​ คือผมลองเอาเขียงพ่มน้ำลงไป​ มันก็ฮัมขึ้นมาอีก​ ผมเป็นคนขี้สงสัยและชอบทดลองครับ

แต่ความขี้สงสัยทำให้ผมต้องเลิกใช้ปรีตัวนี้​ เพราะทำใหม่คิดว่าจะดีขึ้นไปกว่าเดิม​ แต่มันกลับกลายเป็นว่ายิ่งทำยิ่งแย่​, 555555 สรุปหมดแรงใจแก้ไขมันในตอนจบ​

5150ed

ครับคุณ PJ

หลอด pre กับ phono ผมวางใว้ห่างกันน่าจะ 3 นิ้วครับ
ใกล้สุดไม่น่าจะน้อยกว่า 2.5 นิ้วครับ

เรื่อง Hum นี่ผมไม่ค่อยกังวลครับ
ทำมากี่ตัว ไม่เคยมีปัญหาเรื่อง Hum ซะทีครับ ถึงแม้จะใช้กับลำโพง 100db ก็ตามครับ

ส่วนตัวผมเน้นเรื่อง power supply มากครับ
ผมจะลงทุนกับ choke ค่อนข้างมากครับ ตัวที่จะทำนี่ใส่ไป 2 ตัวเลย 555

K. PJ

ถ้าชอบไดนามิค​ โช๊ค​ซีโช๊ค​  ไปเลยครับ​ แล้วลองกลับมา​ใช้​ ซีโช๊คซี​ เทียบกันดูละกัน

สะเต็ทแรกที่ต่อติดหัวเข็ม​ ผมใช้หลอดซีเนอร์​ด้วยยัง​ ฮัม​ ถ้าวาง​ อาร์และซี ภาคอาร์ไอเอเอ​ ติดๆ​ กัน​ 

5150ed

Quote from: K. PJ on 15  August  2015, 03:45:58 am
ถ้าชอบไดนามิค​ โช๊ค​ซีโช๊ค​  ไปเลยครับ​ แล้วลองกลับมา​ใช้​ ซีโช๊คซี​ เทียบกันดูละกัน

สะเต็ทแรกที่ต่อติดหัวเข็ม​ ผมใช้หลอดซีเนอร์​ด้วยยัง​ ฮัม​ ถ้าวาง​ อาร์และซี ภาคอาร์ไอเอเอ​ ติดๆ​ กัน​ 

ผมเคยลอง LCLC แล้วครับ แต่ชอบ CLCL มากกว่า ผมว่า Choke input มันเนียนไปนิดครับ ^^

"ถ้าวาง​ อาร์และซี ภาคอาร์ไอเอเอ​ ติดๆ​ กัน​"
รบกวนช่วยขยายความได้มั้ยครับ ^^

K. PJ

คือการเรียงชิดใกล้ๆ​ หรือวางชิดตืดกัน​ อย่างเป็นระเบียบ​เรียบร้อย​ครับ​ ผมทำฮาร์ดไวร์​ เลยสามารถยืดขา​ R&C ให้มันห่างกัน​ บิด​ดึก​ ไม่ให้มันขนานกัน​ ดูระเกะระกะ​ แต่หายฮัม​ และเงียบสนิทครับ​

5150ed

Quote from: K. PJ on 15  August  2015, 05:53:04 am
คือการเรียงชิดใกล้ๆ​ หรือวางชิดตืดกัน​ อย่างเป็นระเบียบ​เรียบร้อย​ครับ​ ผมทำฮาร์ดไวร์​ เลยสามารถยืดขา​ R&C ให้มันห่างกัน​ บิด​ดึก​ ไม่ให้มันขนานกัน​ ดูระเกะระกะ​ แต่หายฮัม​ และเงียบสนิทครับ​

ขอบคุณครับ ^^