• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

15 November 2019, 09:54:18 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

My Music Room

Started by vichien, 22 October 2015, 12:17:39 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

trens

dsa เว๊บอะไรครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

jon che

trens

ขอบคุณครับ
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

leeteng

สอบถามพี่วิเชียรครับ ว่า ชิปแอมป์ กับ วินเทจ ชอบตัวไหนมากกว่าครับผม  :hb:

vichien

Quote from: leeteng on 15  December  2016, 03:32:43 am
สอบถามพี่วิเชียรครับ ว่า ชิปแอมป์ กับ วินเทจ ชอบตัวไหนมากกว่าครับผม  :hb:

ชิปแอมป์ ถ้าหมายถึงเจ้า fx-d802c นั่น ดีงามคนละอย่างกันครับ หากเทียบกับ ซันซุย 777d

- 802c เสียง สะใจกว่า เล่นเพลงสนุกได้มันส์กว่า เสียงออกโทนอุ่นกว่าหน่อย เมื่อปรับที่โหมด normal (โหมดอื่นไม่ได้ใช้เลย)
  เล่นเพลงช้า ก็ไม่เลย เพราะโทนเสียงเค้าได้อยู่ เสียงไม่ใสนัก หากเทียบกับ 777d

ข้อเสีย ที่ผมไม่ค่อยชอบมันคือ ขนาดตัวมันเล็กกว่าชาวบ้านเค้า ปุมกด รีโมท ก็เล็ก หากใช้ฟังบนโต๊ะทำงานก็ดีเลย แต่พอมาใช้แบบโฮมยูส
  ดูมันไม่เข้ากันนัก (ขนาด) , เมื่อดึงปลั๊กออก ค่าที่ตั้งไว้จะหายหมด ต้องมาตั้งใหม่เมื่อจะฟังใหม่...ผมรำคาญ

-au-777d เสียงดีมากๆเลย เสียงใสกว่า 802c แต่ไมาบาง คือกำลังดี หางเสียงฟังแล้วชอบเลย เข้าหูคนทั่วไปๆ เล่นเพลงเร็วก็ไม่ขี้เหร่ เบสก็ตุ๊บได้
เรียกว่า เลาเนส ไม่ต้องกดใช้เลยครับ ภาคโฟโนก็เยี่ยม

ข้อเสีย คือเครื่องมีอายุมาก กำหนดไม่ได้ว่ามันจะอยู่กับเราไปอีกนานแค่ไหน กับระบบไฟ 100v ที่ต้องพึ่งหม้อแปลง (วุ่นวาย) แล่ะหากเสีย การซ่อมแซม
อาจต้องใช้เวลามากกว่าชาวบ้าน....รวมทั้งอะไหล่แท้เค้าด้วย  แอมป์วินเทจนี่ ผมว่าคนเล่น อาจต้องมีไว้สักสองตัว ใช้สลับ เผื่อเสีย นะ ..คหสต. ครับ

= โดยรวม ชอบ 777d ที่อะไรๆ ที่เค้าทำมาตรงตามการใช้งานมากกว่า (แอมป์ยี่ห้ออื่นก็ด้วย...ขนาด)

leeteng

Quote from: vichien on 15  December  2016, 05:54:05 pm
Quote from: leeteng on 15  December  2016, 03:32:43 am

ชิปแอมป์ ถ้าหมายถึงเจ้า fx-d802c นั่น ดีงามคนละอย่างกันครับ หากเทียบกับ ซันซุย 777d

- 802c เสียง สะใจกว่า เล่นเพลงสนุกได้มันส์กว่า เสียงออกโทนอุ่นกว่าหน่อย เมื่อปรับที่โหมด normal (โหมดอื่นไม่ได้ใช้เลย)
  เล่นเพลงช้า ก็ไม่เลย เพราะโทนเสียงเค้าได้อยู่ เสียงไม่ใสนัก หากเทียบกับ 777d

ข้อเสีย ที่ผมไม่ค่อยชอบมันคือ ขนาดตัวมันเล็กกว่าชาวบ้านเค้า ปุมกด รีโมท ก็เล็ก หากใช้ฟังบนโต๊ะทำงานก็ดีเลย แต่พอมาใช้แบบโฮมยูส
  ดูมันไม่เข้ากันนัก (ขนาด) , เมื่อดึงปลั๊กออก ค่าที่ตั้งไว้จะหายหมด ต้องมาตั้งใหม่เมื่อจะฟังใหม่...ผมรำคาญ

-au-777d เสียงดีมากๆเลย เสียงใสกว่า 802c แต่ไมาบาง คือกำลังดี หางเสียงฟังแล้วชอบเลย เข้าหูคนทั่วไปๆ เล่นเพลงเร็วก็ไม่ขี้เหร่ เบสก็ตุ๊บได้
เรียกว่า เลาเนส ไม่ต้องกดใช้เลยครับ ภาคโฟโนก็เยี่ยม

ข้อเสีย คือเครื่องมีอายุมาก กำหนดไม่ได้ว่ามันจะอยู่กับเราไปอีกนานแค่ไหน กับระบบไฟ 100v ที่ต้องพึ่งหม้อแปลง (วุ่นวาย) แล่ะหากเสีย การซ่อมแซม
อาจต้องใช้เวลามากกว่าชาวบ้าน....รวมทั้งอะไหล่แท้เค้าด้วย  แอมป์วินเทจนี่ ผมว่าคนเล่น อาจต้องมีไว้สักสองตัว ใช้สลับ เผื่อเสีย นะ ..คหสต. ครับ

= โดยรวม ชอบ 777d ที่อะไรๆ ที่เค้าทำมาตรงตามการใช้งานมากกว่า (แอมป์ยี่ห้ออื่นก็ด้วย...ขนาด)

ขอบคุณครับพี่

vichien

แต่ล่าสุด...... RIP 777D แล้วครับ

vichien

welcome techinics su-v9 ในซีรี่ย์ ตระกูล V นี่ ตัวนี้เป็นตัวรองท็อปครับ พี่ใหญ่เค้า v10 ที่แทบไม่เคยเห็นในบ้านเราเลย
ตัว v9 นี่ก็เคยเห็นแค่ครั้งเดียว เมื่อสองสามปีก่อน
แล้วม๊านน ฟรุ๊กมาอยู่กับผมเฉย แถมราคาก็เป็นมิตร ถูกกว่าแผ่นเสียงโอฟายน์บางแผ่นเสียอีก

http://audio-database.com/TechnicsPanasonic/amp/su-v9-e.html

leeteng

Quote from: vichien on 19  December  2016, 11:45:35 pm
welcome techinics su-v9 ในซีรี่ย์ ตระกูล V นี่ ตัวนี้เป็นตัวรองท็อปครับ พี่ใหญ่เค้า v10 ที่แทบไม่เคยเห็นในบ้านเราเลย
ตัว v9 นี่ก็เคยเห็นแค่ครั้งเดียว เมื่อสองสามปีก่อน
แล้วม๊านน ฟรุ๊กมาอยู่กับผมเฉย แถมราคาก็เป็นมิตร ถูกกว่าแผ่นเสียงโอฟายน์บางแผ่นเสียอีก

http://audio-database.com/TechnicsPanasonic/amp/su-v9-e.html

สภาพสวยวับจับตามากเลยครับผม
777D เป็นอะไรไปครับพี่   :blink:

vichien

20 December 2016, 04:29:50 am #169 Last Edit: 20 December 2016, 03:10:36 pm by vichien
777d เสียงปลายแหลมมันแตกๆครับ ลองสลับลำโพงแอมป์แล้วครับ แตกชัวร์ เลยรีบขายออกโดยวัยแบบลดราคาลงมาเยอะหน่อย (คิดว่าเค้าก็คงเอาไปขายต่อ)
จริงๆ ผมจะไปยก nad356bee+pp375 อยู่แล้วแหล่ะ แต่พอดีอาทิตย์ที่แล้วของหมด เลยลองโทรไปร้านประจำที่เคนซื้อ su-8200 ,ดันมี v9 อยู่เลยรีบยกมาเลย
ดูในรูปก็ดูดี เพราะเค้าเอามาเก็บงานใหม่ ขั้วลำโพงเดิมหัก แล่ะเปลี่ยนเป็นแบบไบดิ้งโพ้สท์ให้ ฝาบนน่าจะโทรม เค้าก็สาดสีใหม่ให้ ภายในเปิดดูเรียบร้อยมากๆ
ที่สำคัญ ภาคโฟโนยังแจ่มเหมือนเดิมครับ แถมเสียงอลังการกว่า 777d มาก แต่หางเสียงผมว่า777d น่าฟังกว่าหน่อย,

vichien

ขอลงรูปไว้เป็นที่ระลึกโหน่ย ได้แอมป์มาใหม่อีกตัว เมื่อหลายเดือนก่อน แต่เป็นของไทยนะครับ คนเดียวกันกับที่ ทำแอมป์ kotch เมื่อก่อนแหล่ะ
แต่ตัวนี้ออกแบบใหม่หมด แนวทางการออกแบบก็ใหม่ ผมเตะตา แล่ะ ตามมาสักพัก ก่อนที่เค้าจะออกขายเสียอีก แต่ตอนนั้นเค้ายังจะไม่ใส่ภาคโฟโนลง
ไปในแอมป์ด้วย ผมเลยเลิกความสนใจไป มารู้ว่ามีโฟโน ก็อีตอนมีเพื่อนๆมาขอเสียงว่ามันน่าใช้มั๊ย

Piriya e35a ครับ แล้วอีกสักพัก ก็ลองเอา dap มาฟังไฟน์ dsd กะเค้าบ้าง เสียงก็ดีครับ dsd แต่ก็เห่อๆ แค่อาทิตย์แรกๆ หน่ะ ตามจริตการฟังเพลง
แบบแนวผม

ส่วน e35a เสียงดีครับ โอบล้อมกังวานดีมากๆ ฟังเทียบกับ technics v9 แล้ว คนละแบบ คนละโทนเสียง สไตน์ กันเลยครับ
สองตัวนี้ หากอยู่ในห้องผม นี่ e35a นี่ฟังพวกเสียงนาง จะอินได้มากๆ แต่หาก พวกเพลงเร็วๆ หนักๆ เสียง ชาย หล่ะก็ แอมปืกล้ามโต อย่าง v9
กินขาดครับ ตึ๊บๆได้ใจกว่าเยอะ

ก่อนหน้านั้นก็ว่าจะไปยก nad 338 หรือ 368 แต่ก็รอแล้วรออีกไม่วางสักที พอไปยก e35a มาได้อาทิตยืเดียว ดันวางขายซะงั้น
nad ที่อยากได้ เพราะ แนด เค้ามีทุกอย่าง จบในตัวเลยหน่ะครับ โฟโน mm , digital dac , bluethoot เปิดยูทู้ปจากมือถือ เข้าแอมป์ได้เลย
(อันนี้แหล่ะที่อยากได้มากๆ) แถมคุณธานี แกก็ว่า ภาคโฟโน เสียงดีเสียด้วย ไม่ใช่ของแถม....รอสักพักก่อน.

leeteng

หูฟังพระสงฆ์ด้วย เห็นเพื่อนๆใช้กันหลายคนเลยครับ  :rof: