• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

23 November 2019, 11:18:35 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

ThaiAVclub.com หายไป แต่.. ThaiAVclub.org ยังคงอยู่

Started by poj, 25 January 2016, 02:46:05 pm

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

สำหรับสมาชิก ดูเหมือนจะเล่นแผ่นดำมากกว่าซีดี
ฟังเพลงมากกว่าดูหนัง
เปลี่ยนเครื่องน้อยมาก
แทบไม่คุยเรื่องเส้น สาย หรือเครื่องเคียงกันเลย
มีประสบการณ์เล่นเครื่องเสียงเกิน 10 ปี เป็นส่วนใหญ่
ไม่ค่อยมีจำพวกยึดติดยี่ห้อ
ถ้าเป็น DIYers ก็มักจะซื้อของกัมมาจลด้วย แถมซื้อของแพงอีกนะ
อายุเฉลี่ยน่าจะสัก 40+/- ยกเว้นป๋ม
และเกือบไม่มีใครเล่นเครื่องเสียงรถยนต์

อ้อ

ไม่ค่อยมีคำถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงอีกต่างหาก

vichien

เหอๆๆๆ พี่พีเล่น สรุป มาให้หมดเลย ดันถูกเกือบหมด
แต่กับผมเนี่ย ยิ่งเปลี่ยนเครื่องกลับยิ่งจะหาของที่ราคาถูกลงๆไปเรื่อยๆ ขัดกับพวกที่เล่นกันส่วนใหญ่ มักไม่วกกลับ แต่จะเล่นตัวที่แรง และแพงขึ้น

แต่ก็นั่นแหล่ะ ความสุขย่อมได้ไม่เหมือนกัน  แล่ะๆๆ ผมยัง 40- ด้วยป่าวหว่า อิอิ :whistling:

blackmore

ผู้นำการอัพชุด เว็บนี้

อันดับ 1 & 2 Super Dr.K และ ท่านประธาน  กินกันไม่ลง :headphone:

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

Quote from: blackmore on 26  January  2016, 04:12:11 pm
ผู้นำการอัพชุด เว็บนี้

อันดับ 1 & 2 Super Dr.K และ ท่านประธาน  กินกันไม่ลง :headphone:

ของ Dr.K เขาเรียกว่าขยายตัว เพราะเป็นแผนที่วางไว้ล่วงหน้าแล้ว
ลองมาเดากันดูว่า ของเล่นชิ้นต่อไป จะเป็นอัลลัย

Quote from: vichien on 26  January  2016, 03:38:19 pm
ผมเนี่ย ยิ่งเปลี่ยนเครื่องกลับยิ่งจะหาของที่ราคาถูกลงๆไปเรื่อยๆ ขัดกับพวกที่เล่นกันส่วนใหญ่ มักไม่วกกลับ แต่จะเล่นตัวที่แรง และแพงขึ้น

เอ...ใครหว่า มองหายามาห้า ราคาหลายหมื่น

ส่วนเรื่องเล่นของถูกลงเรื่อยๆ ผมว่าเสี่ยป๊อกชนะเลิศ
จากแอมป์และลำโพงเรือนล้าน...วันนี้เล่นแค่ 3/5 กับ 3020

:thumbup:

leeteng

Quote from: pee on 26  January  2016, 05:40:57 am
สำหรับสมาชิก ดูเหมือนจะเล่นแผ่นดำมากกว่าซีดี
ฟังเพลงมากกว่าดูหนัง
เปลี่ยนเครื่องน้อยมาก
แทบไม่คุยเรื่องเส้น สาย หรือเครื่องเคียงกันเลย
มีประสบการณ์เล่นเครื่องเสียงเกิน 10 ปี เป็นส่วนใหญ่
ไม่ค่อยมีจำพวกยึดติดยี่ห้อ
ถ้าเป็น DIYers ก็มักจะซื้อของกัมมาจลด้วย แถมซื้อของแพงอีกนะ
อายุเฉลี่ยน่าจะสัก 40+/- ยกเว้นป๋ม
และเกือบไม่มีใครเล่นเครื่องเสียงรถยนต์

อ้อ

ไม่ค่อยมีคำถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงอีกต่างหาก

อย่างแม่นเลยครับ
อายุผมเกือบสามสิบละนะครับ :D
ส่วนเครื่องกัมมาจล ตะก่อนเล่นแพงพอควรเดี๋ยวนี้แทบไม่มีเลยครับ เรียกว่าโลว์เอนลงเรื่อยๆเลย HAHA

poj

ของผม upgrade ก็มีแผนนะครับ  คริๆ
แผนต่อไปคือ  ซื้อ projector ใหม่  ซื้อ  AVR ใหม่  ซื้อ  UHD player ใหม่   :P
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

พจน์  อุดมลาภสกุล
ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

pee

ต่ออีกหน่อย

สมาชิกที่น่าสนใจของเรามีหลายท่าน

ประธานบอร์ดของเราต้องมาอันดับหนึ่ง ยอดคนขวางโลก ยอมหักไม่ยอมงอ และมีความเห็นที่ไม่เป็นกลาง...อิอิ อันนี้ท่านยีนยันด้วยตัวเอง

อันดับสอง ยกให้คุณหมอ EMT ลงทุนเป็นแสนๆ เพื่อเอาข้อมูลมาเขียนบทความไม่กี่พัน ชนะเลิศเรื่องความดันทุรัง ลำโพงใหญ่กว่าห้องเรอะ...ทุบขยายแม่งเรย

อันดับสามน่าจะเป็นน้องเอ้าท์ เล่นเล็กๆ น้อยๆ จนเดี๋ยวนี้กลายเป็นพิพิธภัณฑ์เครื่องเสียง เป็นชายไทยที่มี Quad มากกว่าพวกเราทุกคนรวมกัน

สุดท้ายยกให้เจ้าป๊อก นี่ถ้าไม่แต่งงานมีลูก ไม่รู้ว่าจะผลาญสมบัติไปอีกเท่าไหร่ น่าจะเป็นกูรู้เรื่องแท่นหมุนที่อายุน้อยสุดในโลก....ฮา

คนอื่นๆ รอคิวได้เลย

blackmore

Quote from: pee on 26  January  2016, 05:08:13 pm
ต่ออีกหน่อย

สมาชิกที่น่าสนใจของเรามีหลายท่าน

ประธานบอร์ดของเราต้องมาอันดับหนึ่ง ยอดคนขวางโลก ยอมหักไม่ยอมงอ และมีความเห็นที่ไม่เป็นกลาง...อิอิ อันนี้ท่านยีนยันด้วยตัวเอง

อันดับสอง ยกให้คุณหมอ EMT ลงทุนเป็นแสนๆ เพื่อเอาข้อมูลมาเขียนบทความไม่กี่พัน ชนะเลิศเรื่องความดันทุรัง ลำโพงใหญ่กว่าห้องเรอะ...ทุบขยายแม่งเรย

อันดับสามน่าจะเป็นน้องเอ้าท์ เล่นเล็กๆ น้อยๆ จนเดี๋ยวนี้กลายเป็นพิพิธภัณฑ์เครื่องเสียง เป็นชายไทยที่มี Quad มากกว่าพวกเราทุกคนรวมกัน

สุดท้ายยกให้เจ้าป๊อก นี่ถ้าไม่แต่งงานมีลูก ไม่รู้ว่าจะผลาญสมบัติไปอีกเท่าไหร่ น่าจะเป็นกูรู้เรื่องแท่นหมุนที่อายุน้อยสุดในโลก....ฮา

คนอื่นๆ รอคิวได้เลย

ไม่ขอรับตำแหน่งครับ  ลำโพงล่าสุดครับ   55555   :supergrin: :supergrin: :supergrin:

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

pee

Quote from: blackmore on 26  January  2016, 05:15:53 pm

ลำโพงล่าสุดครับ   55555   

อยู่ไม่เกิน 90 วัน
ใครจะพนันกับป๋ม

pee

ส่วนลูกชายป๊อก (ชื่อรัยอ่ะ)....
จะครองตำแหน่งกูรู้(กว่า) เรื่องแท่นหมุน

ในอีก 7 ปีข้างหน้า

poj

ยินดีด้วยครับ ลูกน่ารักครับ
And in the end, The love you take is equal to the love you make.

ผมมีร้านค้าขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเป็นของตนเอง ความเห็นของผมอาจไม่เป็นกลาง กรุณาพิจารณาด้วยความระมัดระวัง

trens

ผมให้ 120 วัน ... มันไม่เข้ากะแท่นหรือปรีเล้ย
เขาไม่มี...แต่ผมมี
ທ່ານບ່ມີ...ແຕ່ຂ້າພເຈ້າມີ

jtr

Quote from: pee on 26  January  2016, 05:32:00 pm
Quote from: blackmore on 26  January  2016, 05:15:53 pm

ลำโพงล่าสุดครับ   55555   

อยู่ไม่เกิน 90 วัน
ใครจะพนันกับป๋ม

รองครับ ลูกครึ่งควบ ปป.

พ่อป็อกบอกว่า เสียงดีเกินคาด รู้งี้มาทางนี้นานแล้ว
Music is a universal language, and needs not be translated, with it soul speaks to soul.

pee

Quote from: jtr on 26  January  2016, 11:24:03 pm
รองครับ ลูกครึ่งควบ ปป.

พ่อป็อกบอกว่า เสียงดีเกินคาด รู้งี้มาทางนี้นานแล้ว

แถมน้ำด้วย

มีตัวใหนที่พ่อป๊อกไม่ได้พูดแบบนี้ ฮึ

:wacko:

sw

ไม่ขอรับตำแหน่งครับ  ลำโพงล่าสุดครับ   55555   :supergrin: :supergrin: :supergrin:

ในที่สุดก็กลับมาเล่นลำโพงแอคทีฟโมโน  :scholar:

vichien

[/quote]

ไม่รู้เป็นไงแว๊บแรกที่เห็นภาพนี้ ผมหล่ะชอบจริงๆ ถ่ายรูปได้สวยมากๆ ถ้าจะสื่อความหมายนี่ ตีความได้หมดเลย

-แฟน ลูก ครอบครัวอันเป็นที่รัก

-ชุดเครื่องเสียงอันเป็นที่รัก แต่เทียบไม่ได้กับครอบครัว

pee

มีเว็บใหม่มาให้ลอง
http://maitreeav.com/article/category/17/nn.html

เห็นชื่อแล้วคงร้องจ๊ากกกก
อาจานไม้ค์เจ้าเก่า แผ่รังสีผ่านไซเบอร์สะเป้ส

อ่านแล้วตลกดีหลายเรื่อง

เพิ่มพลังเสียงให้ชุดคุณ (โดยไม่ต้องเสียเงิน)

เท่าที่แกแนะนำแบบไม่ต้องเสียเงินก็คือ
1 จ้างช่างการไฟฟ้ามารื้อถอดสายเข้าบ้าน กลับทิศให้ถูกต้อง รายการนี้อย่างต่ำก็ 5 พัน
ยังดี แกไม่แนะนำให้รื้อตั้งแต่การไฟฟ้า ตรวจทิศทางแล้วเดินสายใหม่

2 สายทุกอย่างต้องไม่แตะกับอะไร
รายการนี้ มีสองหมื่นเป็นอย่างต่ำ เพราะน้อยบ้านจะเดินสายร้อยในท่อ (ยกเว้นบ้านป๋ม....ฮา) ก็ต้องเดินใหม่จากหม้อ มาที่ห้องฟัง เอ ลืมคิดค่าสายไฟ ตีว่าสามหมื่นละกัน อาจจะเกิน เพราะแกบอกเป็นนัยว่า ต้องเลือกยี่ห้ออีก

3 ขั้วต่อ ปลั๊กเสียบอะไรพวกนี้ ต้องใช้ของดีอีกด้วย อันนี้อาจจะหมดอีกครึ่งแสน

4 เปลี่ยนหัวกล้วย หรือหัวเปลือยเป็นก้ามปู เอาของดีด้วยนะ รายการนี้แค่เริ่มๆ ก็เหยียบหมื่นครับ

สรุป
ที่แกว่าไม่เสียตังค์นี่
นับแล้ว สองแสนเห็นจะได้ที่ต้องจ่ายออกไป

ฮา

http://maitreeav.com/article/36/เพิ่มพลังเสียงให้ชุดคุณ (โดยไม่ต้องเสียเงิน).html
ที่จริงน่าจะเอาไปแปะที่กระทู้ขำขัน คลายเครียดนะ

poj