• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

20 September 2019, 03:29:50 pm

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เพลงละบาทเก้าสิบ

Started by pee, 11 March 2016, 09:18:08 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

pee

Quote from: jon che on 16  March  2016, 07:45:00 pm
ไปเจอ (อีกแล้ว) microlab b77 เหลือ พันเจ็ดกว่าๆ กับ พันเก้า น่าสนใจครับ

เทียบกับเสียงที่ได้ คุ้มมากแฮะ

jon che

ตัวจริงค่อนข้างเล็กครับ
แต่เสียงใช้ได้ (จากคลิป)
ว่าจะเอามาแทน an-sp242u จริงๆ ตัวนี้ก็ ok ครับ สวยพอประมาณ แต่มีจี่นิดนึงที่ tower
กับเบสออก boomy หน่อย
อยากลอง... อีกแล้วครับ เสียดายที่เคยมีอคติกับ active speaker ครับ
ผมว่าถ้าเจอพวกนี้ก่อน อาจไม่ได้ซื้อ dayton audio b652 (ไม่) AIR แน่เลยครับ
อีกตัวที่สนใจก็ edifier r1280t แพงกว่าราวๆ พันนึงครับ
www.youtube.com/watch?v=_ALA7ROj_5w
โดย Thịnh Nguyễn

jon che

www.youtube.com/watch?v=XXA6c91mYac
โดย 아리망
คู่นี้ 4 พัน ทอน 10- ครับ (เริ่มแพงขึ้นเรื่อยๆ :lol: )
ถ้าเทียบกับเมืองนอก ไม่ถูกครับตัวนี้
r1280t ก็ไม่ถูกครับ
สรุป  b-77 น่าสนสุดครับ
http://www.kitguru.net/site-news/highlights-v/matthew-wilson/microlab-b-77-speakers-review/4/
kitguru.net บอก คุ้มครับ

jon che

www.youtube.com/watch?v=6Ls8kPXjmEo
โดย Thiên An Computer
อีกตัวครับ สวยดี
แต่บางคนบอก b-77 น่าซื้อกว่า
2300- ทอน 10 บาท
www.youtube.com/watch?v=F2yB4eEILPw
โดย Microlab
นี่ก็สวย 2600- ครับ

pee

ถ้าราคาเกินสามพัน
ซื้อลำโพงบ้านมือสอง แล้วเอาหลี่ไป๋ขับ น่าจะคุ้มกว่าครับ

เช่นคู่นี้ เมื่อปี 26/01/2015

ลำโพง วินเทจ Techics SB-4000 ความไวสูง 91 db. ใช้งานปกติ ขาย3000 บาท ของอยู่เชียงใหม่ขอค่าส่ง เอกชน (นิ้ม) อีก200 บาทครับ

นาที 3.44

jon che

น่าจะเป็นอย่างที่พี่ pee แนะนำครับ
ถ้าไม่ซื้อ microlab b-77 ก็คงจะซื้อ ns-m125 (คู่ละ 2 พัน)
มาต่อกับ chip amp ครับ

vichien

แล้วคู่นี้ พอใช้ได้มั๊ยครับ sony สามทางตั้งพื้น 3800 บาท (ผมคงไม่ได้ซื้อหรอก เพราะไม่มีที่ทางจะวางแล้ว)
http://www.audionice.com/market/index.php/topic,687.0.html?PHPSESSID=69if04ajgim9pmj7n0btqilf45

pee

Quote from: vichien on 17  March  2016, 08:18:33 pm
แล้วคู่นี้ พอใช้ได้มั๊ยครับ sony สามทางตั้งพื้น 3800 บาท
http://www.audionice.com/market/index.php/topic,687.0.html?PHPSESSID=69if04ajgim9pmj7n0btqilf45

ตัวเดียวกันหรือเปล่าไม่รู้ แต่แค่ 1900 เอง
http://www.hifi55.com/?cat=17&id=49329

ว่าถึงเสียง ก็ถือว่าเกินราคาสามพันไปหลายพันอยู่ ถ้าสภาพไม่เน่ามาก ก็คุ้มที่จะเก็บครับ เพียงแต่เสียงแบบ Sony มันอาจจะไม่ถูกหูคนทั่วไปสักเท่าไหร่ เสียงออกจัดจ้าน ชัดแจ๋ว  :wallbash:

vichien

อ้ายยยย หย่ะ ตัวเดียวกันเลยครับพี่พี ดูจาก serial no. 9100250 เป๊ะๆ เลย ซื้อ1900 ขาย 3800 หักค่าส่งสัก 700 ก็ยังมีกำไร
(ซื้อขายจริงราคาอาจต่อลองกันอีก)

pee

Quote from: vichien on 17  March  2016, 09:36:34 pm
อ้ายยยย หย่ะ ตัวเดียวกันเลยครับพี่พี ดูจาก serial no. 9100250 เป๊ะๆ เลย ซื้อ1900 ขาย 3800 หักค่าส่งสัก 700 ก็ยังมีกำไร
(ซื้อขายจริงราคาอาจต่อลองกันอีก)

เป็นคนซื้อ ก็ต้องหูตากว้างไกลหน่อย คนขายที่สอง(เคยอ่านเจอว่า แกอ้างตัวเป็นครู ไม่หลอกดอกนะ ....55555) แกคงคิดเพิ่มค่าส่งเข้าไปอีกสองพันมั้ง... :clown:

บางทีคนซื้อก็อาจจะยอมจ่ายตรงนี้ คิดว่าเป็นค่าตรวจสภาพ ไกล้บ้าน รักษาไมตรีไว้เผื่อมีครั้งหน้า....บล่าๆๆๆๆ คือคนเราลองว่าอยากได้แล้ว มีข้ออ้างเสมอ

อย่างไรก็ดี ซื้อของวินเทจ หรือสินค้ามือสี่ มือห้า ก็มีข้อดีของมันเหมือนกัน อย่างเมื่อกี้เจอคนขายแอมป์แมกเนต ราคาแค่ สามพันกว่า มีทรานซิสเตอร์จานบินตั้งสี่ตัว (เขาบอกว่าเป็นคู่มวยกับ 3020 ทีเดียว) ถ้าเปิดแล้วดัง ก็คุ้มเงินน่าดู

แอมป์ญี่ปุ่นรุ่นสร้างตลาด ที่ส่งขายเมกา เครื่องในก็หนักแน่นดีทั้งนั้น ชั่งน้ำหนักได้เท่าข้าวมาบุญครองสี่ถุง ในราคาสี่ซ้าห้าพัน....ถือว่าน่าสนใจครับ

บางตัวขายในอ่าวตั้งสี่ห้าพันเหรียญ
Pioneer SX 1980

เสียดายที่เสียงไปคนละทางกับราคา

ฮา

jon che

ถ้าไม่ติดที่ต้องขนย้าย
ผมสนใจตัวนี้ครับ

จาก http://www.audiounion-tsuhan.com/ct/detail/sell/75960
ใหม่เลยครับ 6 พัน 5

jon che

อีกตัวก็
www.youtube.com/watch?v=ZTH5pP0ke1g
โดย Артем Шабанов
ตัวโชว์ 5 พัน 5 ครับ

pee

คนนอกมาอ่าน ตาสว่างแน่ๆ
ของดี ราคาไม่แพง คุณ jon che นำเสนอติดกำแพงตลาดทีเดียว

:thumbup:

คำขวัญวันนี้

"ขายแพงๆ แล้วคุณภาพดีกว่าของถูกกว่าใหมล่ะ"

sw

Yamaha NS-8390 เสียงดีเกินราคา จะขายยากเพราะมันถูกเกินนี่ละครับ

pee

จับคู่กับแอมป์เสียงหนา Dual
ลำโพงเสียงใส(เกิน) เลยร้องเพลงเพราะ พอดี ๆ

jon che

เห็นด้วยครับพี่ pee, พี่ sw
ถ้าเลือกแอมป์เหมาะๆ (แมทช์ๆ ไม่ต้องแพง) นี่ ไปได้ไกลเลยครับ
ผมก็เพิ่งเข้าใจว่าลำโพง unique แบบ yamaha ค่อนข้างเลือกแอมป์ทีเดียว
ตอนนี้ ns-777 ผมได้เนื้อคู่แล้วครับ (zound ca-120) เก็บ emily ขึ้นหิ้ง ถอดสายไฟออกเรียบร้อยแล้วครับ :lol:
เมื่อวานลองเอา ltm tmk-103 มาลองต่อฟัง ก็รู้สึกไปกันได้ดีกับ zound มากกว่า emily
สงสัยแอมป์หลอดคงต้องเอาไว้ฟังกับฟูลเรนจ์มังครับ :rolleyes:

jon che

ตอนซื้อ ns-777 ผมก็ถามรุ่นอื่นๆ ไปเรื่อย ราคาค่อนข้างถูกเมื่อเทียบกับเจ้าอื่น
บางตัวเป็นตัวโชว์ แต่เจ๊แกบอกโชว์จริงๆ วางไว้ ไม่ได้ต่อสาย บางรุ่นใหม่ในกล่องเลย
เป็นของล็อตเก่า ค้างสต๊อกมาหลายปี ไม่มีประกัน เห็นมีอีกเจ้าบอกมีประกัน 1 ปี แต่แพงกว่าราวๆ 15-25%
ผมถามราคา ns-8390 แกบอกเอาทั้ง 2 คู่เลยมั้ย :P
คงต้องรอพี่ vichien ไปพิสูจน์ :D

jon che

ได้ skg sr-1002 มาแล้วครับ แต่เสาอากาศหลวมขันไม่แน่น เลยจะส่งไปเปลี่ยน (ไม่สามารถขันให้แน่นได้)
ลองฟังวิทยุ ก็ ok ครับ รับได้ชัด ตามราคา (เทียบได้กับ lepai a6fm ดีกว่าพวกตัวเลข ราคาต่ำพัน)
เล่น file ยังไม่ได้ลองครับ หน้าตาใช้ได้ครับ รู้สึกลำโพงจะเป็นโมโน แต่แยก woofer กับ tweeter
ความเรียบร้อยของชิ้นงาน ตามราคาครับ พลาสติกถูกๆ

vichien

Quoteคงต้องรอพี่ vichien ไปพิสูจน์

ลำโพงตั้งพื้นนี่หมดสิทธิ์เลยครับ ไม่มีที่จะวางแล้วครับ กับผมนี่แน่วแน่กับ mx-5 ผมครับ

ที่เวบ tac มี monitor br2 ที่ผมก็อยากได้มาครอบครอง สักครั้ง นี่กะลังนั่งทำใจอยู่ ว่าจะเอาไม่เอา ดี เฮ้อออ กิเลส หนอ

jon che

ตกลง ได้ตังค์คืนค่า skg sr-1002 + ค่าส่งกลับครับ (รอคืนเข้าบัตร)
ช่วงหลัง lazada เค้าคืนตังค์ + ค่าส่ง เมื่อก่อนได้เป็น voucher
แต่ก็ดีครับ เพราะซื้อตัวนี้ เพิ่งมาถึง

จาก www.touchphoneview.com
รูปลักษณ์น่าใช้มากครับ ดูน่าจะทนไม้ทนมือได้ดีกว่าพวกตัวเล็กๆ :rof:
ฟังได้หน่อยเดียว เล่น mp3 ผ่าน usb port/sd card slot
ไม่มี resume playback แต่เลือก folder ได้ ก็สะดวกดี
มีเสาอากาศ fm แบบสาย ยาวพอควร รับได้ดีกว่าแบบตัวเลขเครื่องเล็ก แต่สู้อัตโนมือไม่ได้ :lol:
ลำโพงเสียงเข้าท่าครับ ไม่บาดหู ฟังสบาย หน้าปัดสวยดีครับ ใช้ไฟ 9v มี adapter มาให้ ชาร์จมือถือได้