• Welcome to Thai Audio/Video Club. Please or

03 December 2020, 05:56:36 am

News:

การลงทะเบียน ผู้สมัครต้องส่งบัตรประชาชน ยืนยันตัวตนครับ (กำกับด้วยว่า ใช้สมัครสมาชิกบอร์ดเท่านั้น  ปิดเลขบัตร ปิด barcode ปิด วันเกิด ปิดที่อยู่  เปิดแค่ชื่อ นามสกุล กับรูปภาพ ก็พอครับ) http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=2816.0

เพลงที่ไม่ได้ยินใครเปิดหรือมีใครเล่นให้ฟังมานานมากๆๆๆๆๆๆๆ...

Started by K. PJ, 13 March 2016, 04:28:28 am

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

K. PJ

Quote from: dht_tubes on 14  March  2016, 06:00:19 pm
กระทู้เช็คอายุ 555

ก็รู้ๆ​ กัน​อยู่​แล้วนิ​ ไม่เห็นน่าอาย​ ถ้าใครรู้ว่าเราแก่​  แบบเรามันใจว่า​เรา ยังมีไฟที่ลุกโชนอย่างแรงอยู่ในตัว​ คน เดี๋ยวนี้​ เจ็บสิบแปดสิบยังแข็งแรงมีเยอะไปครับ​ (จะไฟอะไรก็ได้​ ขออย่าให้มันมอดก็แล้วกัน​ ชีวิตมันจะน่าเศร้า)

ซานฟานนี่เอ้นโดฟินหลั่งอย่างแรงเลยครับ​ เพลงนี้​ ผมหลังสุดตอนมาอยู่​ภูซางใหม่ๆ​ เมืื่อห้าปีก่อนอากาศ​มันดีคิดถึงซานฟานเลยเอา​มา​เปิด​ แฟนอายุเลขสามกึ่ง​ ได้ฟังครั้งแรกถึงกับเผลอผูดออกมาว่า​ เพลงเก่าๆ​ นี่เพราะมากๆ​ เลย​ ไม่เคยได้ยินเพลงแบบนี้มาก่อน​ ผมว่าคนเก่าๆ​ เอาเพลงเก่าๆ​ มาให้รุ่นหลังได้รู้จักกันดีกว่าครับ

sw

ถ้ามีแฟนอายุสามกว่าๆก็คงจะไฟลุกโชนทุกคนละครับ  <_<

blackmore

ของผมอาจจะไม่ได้เก่า  แตเน้นเฉพาะกีตาร์ตัวเดียว Fingerstyle ละกันครับ 
ตอนนี้เล่นเองคนเดียวด้วยสายเอ็นแบบนี้เหมือนกัน (สายเหล็กดังเกินลูกตื่นครับ 555)

เพลงพระราชนิพนธ์เลยครับ   อันนี้ หวานจับใจ

เพลงบังคับ ของ Chet Atkin 
เพลงแรกYankee Doodle Dixie
เล่น เมโลดี้คู่  เล่นเสียงสูงสายต่ำ  เล่นสายต่ำเสียงสูง  (ผมฟังเค้ามา)

อีกเพลง เมโลดี้สวย  เล่นยากดีจัง

ขอแหวกมา หาไมกี้บ้าง
การเล่นกีตาร์ตัวเดียว  เดินไลน์เบส  เล่นเมโลดี, ริทึ่ม และ เคาะ   
พลาดเพลงนี้ไม่ได้ครับ

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

vichien

ยังไล่อ่านไม่หมดเลย เล่นมาวันเสาร์อาทิตย์ นี่ไม่ได้เข้ามาดูเลย แต่ละคน นี่เจ๋งมากๆ ยิ่งน้องคนสุดท้าย กาเบลียนล่า นี่สุดยอด

K. PJ

สุดยอดครับ​ ป๊อก, ในนี้ไม่มี​ "LIKE"  ขอส่งเค้กที่ผมทำกับมือเมื่อกี้นี้มาให้ชิมแทนไลค์ละกันล์

blackmore

555   ผมนี่กิน สตอจนเจ็บคอเลยครับ

น้องสาวผมเอามาปลูกที่บ้านผมนี่แหละ ใส่กระถาง  เชื่อมั้ยครับได้กินลูกด้วย

ตอนนี้ น้องปลูก ลาเวนเดอ ที่บ้านครับ

เล่นกีตาร์คนเดียวนี่มันก็มันไปอีกแบบ ไม่ต้องสนใครทั้งสิ้น
เพลงนี้เป็นเพงของ Chet อีกเพลง  ใครฟังแล้วอยากเล่นทุกคน   

windy and warm

จริงๆแล้วเพลงนี่ Chet ไม่ได้แต่ง  John D Loudemilk  เป็นคนแต่งให้แต่ Chet จบเพลงก่อน   งงมั้ย!!!

อันนี้เล่นโดย John Knowles   

ฝรั่งไม่ได้ฉลาด....ไปกว่าคนไทย   you know!!!

"There is no expedient to which a man will not resort to avoid the real labor of thinking."  Sir Joshua Reynolds

K. PJ

Quote from: sw on 14  March  2016, 06:22:18 pm
ถ้ามีแฟนอายุสามกว่าๆก็คงจะไฟลุกโชนทุกคนละครับ  <_<
ก็ยังดีใจว่าร่างกายเราค่อนข้างจะแข็งแรงมากๆ ถึงจะใกล้เลขหก ก็ไม่ได้มีการฝืนตามธรรมชาติเรียกร้อง สาวสามสิบว่าเขาไฟแรงแล้วนะ แต่ก็ยังไฟไม่แรงเท่าเรา 5555

สตรอว์เบอร์รี่​ที่อร่อยที่สุดในบ้านเราต้องพันธ์​  80​ เท่านั้นครับ​ :thumbup: หวานฉ่ำชุ่มไปทั้งปากเวลากัด​ มันนุ่มสุด​ หอม​ และหวานสุดๆ​ ครับ​ ต้องใส่ปุ๋ยหมักนะ​  เทียบกับที่ใส่ปุ๋ยเคมี ที่เนื้อมักเป็นไตแข็งๆ อีกด้วยละครับ​ รสชาติ​คนละเรื่องเลยครับ​ ปลูกเองนี่กินสบายใจสุดๆ​ เป็นความสุกในการกินที่ปราศจากความระแวง​ครับ :dribble:

ตอนนี้ผมหนักทางเล่นฟิงเกอร์​สะไตย์​ครับ เล่นซะนิ้วนางขวามือ​ แตะสายเอ็นไม่ได้เลยครับ​ เพิ่งเป็นวันนี้เองครับ​ กะลังมันส์อยู่เซียว...   ส่วนปลายนิ้วมือซ้ายหมดความรู้สึกด้านแข็งลอกแล้วลอกอีก​ คงต้องกลับไปใช้ปิ๊กดีดซักพัก​ เมื่อกี้ลองฝืนอีก​ ไม่ไหวแน่ๆ​ คงเพราะเพลงโรมานซ์แน่​ๆ เพราะ​ต้องเน้นเสียงที่สายหนึ่งที่ใช้นิ้วนางดีด พอเล่นซ้ำๆ ให้ลูกฝึกตามหลายๆ รอบเข้า นิ้วนางเลยแย่ แตะนิดเดียวเหมือนเข็มหลายๆ เล่มทิ่มที่ปลายนิ้วครับ

jon che

www.youtube.com/watch?v=XD7z8VPmPBQ
โดย Igor Presnyakov
เพลงนี้ลูกผมชอบฟังครับ แต่งโดย Matvei Blanter, Mikhail Isakovsky เขียนเนื้อ
เพลงปลุกใจ ในช่วง WWII ของรัสเซีย
ร้องครั้งแรก ในการส่งทหารไปรบกับ Nazi
ก่อนจะดังไปทั่วสหภาพโซเวียต

blackmore

เพลงที่ Igor เล่นเพราะมากครับ

คนนี้ไม่เอามาแปะไม่ได้เลย  Tommy Emmanuel  เก่งจริงๆ :scholar:

เล่นเพลงพระราชนิพนธิ์

jon che

จริงๆ แล้วลูกผมชอบ version ที่เด็กๆ ออกมาเต้นรำกันมากกว่าครับ :)
www.youtube.com/watch?v=ju0xN3utvkQ
จาก Ted Spacagna
หลายคนคิดว่าเป็นการตอบโต้ "Yesterday" ของ The Beatles
แต่จริงๆ แล้ว เพลงนี้ถูก Mick Jagger, Keith Richards และ Andrew Loog Oldham เขียนขึ้นมาก่อนอัลบั้ม Help!
อย่างน้อยหนึ่งปี อย่างไรก็ตามเชื่อว่า Rolling Stones น่าจะได้รับอิทธิพลจาก Yesterday ในการเรียบเรียงเพลงนี้ขึ้นมาใหม่
โดยตัดภาค percussion ออกไป แล้วเน้นที่เครื่องสายคล้ายกับเพลงของ Beatles
ซึ่งแตกต่างจาก version ของ Marianne Faithfull ที่ออกมาก่อนหน้านั้น

pee

กลายเป็นกระทู้เล่นกีตาร์โดยมือสมัครเล่นไปแล้ว
กลับมาฟังเพลงที่เลิกฟังกันต่อ

แฮ้งค์ วิลเลียมส์ ดังสุดขีดในยุคก่อนจีไอ เพราะหนังประวัติของเขา "เพลงลูกทุ่ง"
ดูเหมือนฉายที่โรงหนังคิงส์ วังบูรพา

jon che

www.youtube.com/watch?v=U5sSEkZ86ts
โดย fritz51325
คราวนี้เป็นมืออาชีพแล้วครับ พี่ pee  :D
เป็น Christian hymn ที่ใส่เนื้อโดย Eleanor Farjeon (Bunessan) 
เรียบเรียงเปียโนโดย Rick Wakeman

vichien

Igor Presnyakov สุดดดยอดด ลีลาพี่แกก็เหลือร้าย (ไล่โหลดซะให้หมด)

jon che

www.youtube.com/watch?v=hr0rDW5j1KU
โดย hg94s
อีกเพลง ของ Yusuf Islam
แรงบันดาลใจจากวัยเด็ก ริมน้ำคืนหนึ่ง ที่สเปน
Cat (sius) Clay แห่งวงการเพลง :)

jon che

ครับ พี่ vichien
เป็นชาวรัสเซีย เรียนกีตาร์และ conductor จากนั้นมาทำงานอยู่ที่ Netherlands
เคยรับเชิญเล่นร่วมกับ tommy emmanuel ในคอนเสิร์ต
www.youtube.com/watch?v=4yFiwZTF-zo
โดย Igor Presnyakov
มี style "beating" เคาะกีต้าร์ตามแบบของเค้า

sw

รุ่นเก๋าคงเคยได้ยินมาบ้างนะครับ เพลงนี้ฮิตเมื่อปี 1973 เป็นวงชาวสเปนครับ

blackmore

ถ้าพูดถึง finger style นี่  คนนี้ที่ทำโลกเปลี่ยนครับ  ใช้แค่สองนิ้วแค่นั้น  เด่นจนคนฟังเรียกว่า travis picking
การเล่น boom chick ของ Chet ก็พัฒนามาจากคนนี้ครับ
Merle Travis